• 12 Lượt chia sẻ
  • 56.7K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 338 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Nguyên phụ liệu gồm:
    - 6 tờ giấy A4, càng màu mè càng đẹp. Nên sử dụng giấy dai hay cứng bán ở mọi nhà sách.
    - 1 hộp keo vuốt tóc sử dụng hết hay cái gì đó thay thế như chai Coca Cola uống hết cắt ra lấy phần đáy…
    - 1 cái bấm giấy
    - 1 cái kéo

Thực hiện:
    Cắt 6 tờ giấy A4 ra làm đôi, chúng ta có 12 phần. Chúng ta sẽ lấy 11 phần để làm thành 11 bông hoa giấy.
    Cách làm 1 bông hoa giấy ACE xem ở đây. Và ACE làm cho đủ 11 bông.

Khi có đủ 11 bông hoa giấy, chúng ta kết nó lại với nhau như này:

Và dùng bấm giấy bấm cánh hoa này với cách hoa kia lại với nhau. Sau đó làm dây treo, bỏ lọ keo và đèn cầy vào. Xem video thực hiện dưới đây.

Và đây là kết qủa.

Còn đây là bộ sưu tập lồng đèn của gia đình Chíp Cún. Lồng đèn vừa làm là cái nằm ở giữa.

Chúc các bé đón Trung Thu 2010 thật vui, thật nhiều nến và nhiều lồng đèn.

PS: Vì lúc đầu làm lồng đèn cho con gái chơi không có ý định thi nên không chụp hình, quay phim lại. Vì vậy khi làm hướng dẫn này mình làm trên giấy A4 thường để minh hoạ.
    Bài hướng dẫn của OX, mượn nick mình post.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khunglongdo; 14/09/2010 vào lúc 12:33 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• dùng đèn pin thay đèn cầy

Em không khéo tay để tham gia cuộc thi, nhưng em có một sáng kiến thế này, sẽ rất an toàn cho các...

• Lồng đền Pháo hoa - MS13

Các mẹ khoan hãy đem bán ve chai các lon nước ngọt,lon bia nha vì ta có thể dùng chúng để làm những chiếc lồng đèn trung thu cho con rất đẹp đấy.Nhất là các bé gái sẽ rất thích cho mà xem. Vật liệu gồm có : -vỏ lon nước ngọt - keo - đũa - kéo - dao rọc giấy ...

• Lồng Đèn Trái Tim Yêu Thương

Lồng Đèn Trái Tim Yêu Thương Nguyên Liệu gồm có:...

• Hỏi chỗ mua hoa sen giấy Thanh Tiên

Hi các chị, Chiều nay em đọc báo thấy có bài nói về hoa sen giấy http://dantri.com.vn/c202/s202-390335/ngam-hoa-sen-giay-that-truyen-50-nam.htm Em rất thích mua nhưng không biết trong Sài Gòn có bán không và bán ở đâu. Chị nào biết chỉ giùm em hen, em cảm ơn các chị.:Rose:

• [Sự kiện HOT] Ngày hội Ẩm thực hàng tuần

Với tiêu chí “Vui – Ngon – Rẻ”, Ngày hội ẩm thực định kỳ vào thứ Tư và thứ Năm hàng tuần tại VMM...

• 1,519 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

mẹ khunglongdo gia đình kì công quá,chúc gia đình mình sẽ giành giải vì lồng đèn rất đẹp
    • 677 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Lồng đèn đẹp mà dễ làm nữa, chúc bố nó đạt giải nhe.
    http://zaodich.com/forum/f2935/thanh.../#post28968169
    Giọng bé líu lo tựa chim non
    Bàn chân tí hon chạy lon ton

• 49 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

cả nhà cười tươi quá,lồngdđèn cũng rất đẹp,chúc gd đoạt giải nhé!
    • 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Công nhận là nhìn lồng đèn gia đình mẹ nó làm tớ cũng muốn về lọ mọ làm cho con, có khi năm nay lồng đèn treo khắp nhà mất.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thấy gia đình a.Triệu vui quá,:Laughing: e rủ mấy nữ nhân viên trong cty làm cho vui ! họ nói : " già rồi ! ai chơi lòng đèn nữa ! " hu hu hu, chắc e tranh thủ cưới vợ wá !:Thinking:
    • 338 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi itvn119 Xem bài viết
    Thấy gia đình a.Triệu vui quá,:Laughing: e rủ mấy nữ nhân viên trong cty làm cho vui ! họ nói : " già rồi ! ai chơi lòng đèn nữa ! " hu hu hu, chắc e tranh thủ cưới vợ wá !:Thinking:
    Vậy không biết tranh thủ lẹ lẹ đi. Thời gian qua nhanh lắm. Quay qua quay lại thấy mình đã già.
    • 2,454 Bài viết

• 2,394 Được cảm ơn

hôm bữa chỉ thấy hình cong ái cầm thôi, ko thấy rõ, nay nhìn đẹp quá đi. Kỳ công nữa.
    Thích nhất là ảnh gia đình, thật hạnh phúc, 2 cô công chúa yêu quá đi mất
    • 2,540 Bài viết

• 3,874 Được cảm ơn

Công nhận các mẹ khéo tay quá!
    Lại nhớ ngày xưa khi cô nhóc nhà mình còn nhỏ, kt còn khó khăn thì mình cũng hì hụi làm đèn lồng cho con. Cũng chỉ từ những chiếc hộp xà phòng nhựa rồi mình cắt các hình hoa lá con vât dán lên ,châm nến cho bé xách đi chơi.
    Bây giờ lồng đèn bán nhiều lại lười lên toàn đi mua. Nay thấy các mẹ làm mình lại " máu " ha ha ha

Cuộc đòi sống đáng bao lâu ?
    Mà sao ta cứ phải u sầu
    Thế nên từ nay quên đi nhé
    Rũ bỏ buồn đau ngẩng cao đầu !
    Ăn no ngủ kỹ chơi cho thoả
    Để khi nhắm mắt tiếc chi đâu !

• 2,540 Bài viết

• 3,874 Được cảm ơn

Bắt chước mẹ nó tớ đã làm xong cho con trai một chiếc đèn tuyệt đẹp(k biết cách gửi ảnh -phí quá ,hì). Cải tiến một chút là các cánh hoa của tớ được cắt có răng cưa, và thêm vài chấm nhỏ nữa. Cảm ơn lần nữa nha!

Cuộc đòi sống đáng bao lâu ?
    Mà sao ta cứ phải u sầu
    Thế nên từ nay quên đi nhé
    Rũ bỏ buồn đau ngẩng cao đầu !
    Ăn no ngủ kỹ chơi cho thoả
    Để khi nhắm mắt tiếc chi đâu !

• 46 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cảm ơn khunglongdo! Mình cũng thích đèn lồng này lắm, về nhà cải biên một chút làm cho con gái. Nếu làm giấy mềm thì đèn ko chắc chắn, dùng giấy bìa gấp cắt thì rất đau tay, mà làm xong thì các cánh hoa cũng hơi nhàu, hơn nữa dày quá các bé cắt không được, mình dùng giấy chia file văn bản bằng nhựa mỏng nhiều màu, chỉ cắt theo 1 bông hoa mẫu và ghép vào nhau thành như thế này, đèn lồng có vẻ chắc chắn hơn và cũng đẹp mẹ nó ạ:
    http://www.flickr.com/photos/7409147@N07/5007934252/
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mevannhi; 20/09/2010 vào lúc 06:18 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 338 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Minh Xem bài viết
    Bắt chước mẹ nó tớ đã làm xong cho con trai một chiếc đèn tuyệt đẹp(k biết cách gửi ảnh -phí quá ,hì). Cải tiến một chút là các cánh hoa của tớ được cắt có răng cưa, và thêm vài chấm nhỏ nữa. Cảm ơn lần nữa nha!
    Chị chụp hình lồng đèn đi, gửi qua mail cho em, em post lên cho. Nghe chị mô tả em nóng lòng muốn xem quá. Email của em: thuyoanh@domexvn.net
    • 338 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevannhi Xem bài viết
    Cảm ơn khunglongdo! Mình cũng thích đèn lồng này lắm, về nhà cải biên một chút làm cho con gái. Nếu làm giấy mềm thì đèn ko chắc chắn, dùng giấy bìa gấp cắt thì rất đau tay, mà làm xong thì các cánh hoa cũng hơi nhàu, hơn nữa dày quá các bé cắt không được, mình dùng giấy chia file văn bản bằng nhựa mỏng nhiều màu, chỉ cắt theo 1 bông hoa mẫu và ghép vào nhau thành như thế này, đèn lồng có vẻ chắc chắn hơn và cũng đẹp mẹ nó ạ:
    http://www.flickr.com/photos/7409147@N07/5007934252/
    Lồng đèn rất đẹp chị ạ, rất sáng tạo.

Tuy nhiên, như trong hướng dẫn, OX em có nói: "Nên sử dụng giấy dai hay cứng bán ở mọi nhà sách"
    Cái lồng đèn OX em làm là làm giấy bìa thơm, màu hồng đó chị.
    Còn cái bông nếu không cắt cánh ra thì nó sẽ không giống hoa sen nữa, mà nhìn nó giống hình ngôi sao năm cánh.
    Nhưng nói gì thì nói nhìn lồng đèn màu như chị làm rất đẹp. Em xin post lại hình cho lớn ra để xem dễ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi khunglongdo; 20/09/2010 vào lúc 06:43 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 942 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Bạn chẳng những khéo tay mà còn giỏi vi tính
    • 338 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngathuminh Xem bài viết
    Bạn chẳng những khéo tay mà còn giỏi vi tính
    Cảm ơn ngathuminh quá khen. Mình chỉ biết chút chút thôi, cái nào không biết thì nhờ ... OX.
    • 13,149 Bài viết

• 9,412 Được cảm ơn

Ròm gửi lời cảm ơn đến VC khunglongdo nhe, đây là hình TT của ròm
    http://my.opera.com/hoatrongvuon/blo...ay-den-hoa-sen

Năm sau sẽ làm màu đỏ và kiếm giấy cứng hơn chứ ở bên NN không có giấy đẹp như bên VN. Sẽ kiếm giấy thơm như của nhàkhunglong do để dành cho sang năm

Chỉnh sửa lần cuối bởi Liên ròm; 23/09/2010 vào lúc 01:33 PM.
    • 3,509 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

hihi, hôm qua em cũng hì hụi làm, kết quả cũng đc 1 chiếc lồng đèn đẹp :Smiling:. Thank mẹ khunglongdo nhé.
    --------------
    sống vì con là tạo cho con một gia đình thực sự hạnh phúc :Rose:.[/CENTER]