Cuộc thi "Lồng đèn yêu thương"

Chia sẻ địa chỉ mua nguyên vật liệu để làm lồng đèn Trung thu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.88K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Các bạn thành viên thân mến,
    Hẳn là các bạn đang rất náo nức làm lồng đèn cho con và dự thi. Nhưng chắc chắn rằng sẽ có nhiều bạn đang băn khoăn không biết mua nguyên vật liệu ở đâu. Nay BTC_LDYT mở topic này để cho các bạn chia sẻ thông tin về các địa chỉ mua nguyên vật liệu làm lồng đèn nhé.
    Mong nhận được nhiều chia sẻ của các bạn.
    Chúc các bạn thành công và có một mùa Trung thu ấm áp.
    Thân mến.
    BTC_LDYT
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

May quá, có chỗ này để mình hỏi mọi người: có ai biết có thể mua cây tre, trúc ở đâu trong Sài gòn k? Nhà mình mọi năm làm lồng đèn cho con thì toàn ra chợ mua cây đũa nấu bằng tre 1k/đôi về làm. Nhưng năm nay tụi nhỏ muốn làm đèn kéo quân thì cần cây tre dài hơn cái đũa nấu mọi năm mình mua. Có ai giúp mình k?Tks nhiều lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ một số nơi để mua nguyên vật liệu làm lồng đèn nhé:
    - Giấy kiếng màu mình mua trong khu chợ Lớn. Vào đó hỏi bất kỳ tiệm bán lồng đèn nào cũng có.
    - Màu nước, bột để vẽ trang trí mình mua ở chợ Kim biên.
    - Tre ngắn vừa phải, mình mua ở các hàng bán dụng cụ gia đình trong các chợ, hỏi mua đôi đũa nấu bằng tre.
    Còn giờ mình cần cây tre dài thì chưa biết mua ở đâu cả. Đang chờ các bạn giúp dùm:Smiling:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,950 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyBiBo Xem bài viết
    May quá, có chỗ này để mình hỏi mọi người: có ai biết có thể mua cây tre, trúc ở đâu trong Sài gòn k? Nhà mình mọi năm làm lồng đèn cho con thì toàn ra chợ mua cây đũa nấu bằng tre 1k/đôi về làm. Nhưng năm nay tụi nhỏ muốn làm đèn kéo quân thì cần cây tre dài hơn cái đũa nấu mọi năm mình mua. Có ai giúp mình k?Tks nhiều lắm.
    Tui hay mua cây tre ở chỗ bán đồ nghề câu cá, sọt úp gà (ko biết gọi vậy đúng ko nữa):Laughing: thường mua để làm giàn cho cây leo thôi chứ chưa làm lồng đèn bao giờ vì vụng lắm :Silly:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

May quá mình cũng đang cần. Có mẹ nào biết địa chỉ mua các nguyên liệu này ở HN không mách mình với
    Mỗi ngày đến lớp là một ngày vui!:Rose::Rose:
    http://www.mamnonlamnhi.com
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congaixinhdep Xem bài viết
    Tui hay mua cây tre ở chỗ bán đồ nghề câu cá, sọt úp gà (ko biết gọi vậy đúng ko nữa):Laughing: thường mua để làm giàn cho cây leo thôi chứ chưa làm lồng đèn bao giờ vì vụng lắm :Silly:
    Là ở chỗ nào bà ơi, cho xin 1k địa chỉ luôn đi:Laughing:
    • 8,950 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Là ở chỗ nào bà ơi, cho xin 1k địa chỉ luôn đi:Laughing:
    Ở gần nhà tui á, bà nhắm có đu xuống nổi ko :Smug::Laughing:
    Nói chứ ở khu bà ko có chỗ nào bán cần câu, mồi câu cá à? :Thinking:
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congaixinhdep Xem bài viết
    Ở gần nhà tui á, bà nhắm có đu xuống nổi ko :Smug::Laughing:
    Nói chứ ở khu bà ko có chỗ nào bán cần câu, mồi câu cá à? :Thinking:
    K có chỗ bán mới buồn chứ:Worried:có gì mai tui đi vòng vòng kiếm k thì phải mò xuống chỗ bà thiệt í chứ:Laughing:
    • 5,435 Bài viết

• 3,984 Được cảm ơn

@TyBibo: CHị đi mua cây chổi lông gà quét mạng nhện trên trần nhà là ok quá còn gì. HIhihi
    Mấy món nguyên liệu đó nếu mẹ nào ở SG mà xa chợ Lớn quá thì vô nhà sách cũng ok lắm
    Ở HN thì lên Hàng Mã là có đầy đủ cả
    • 5,435 Bài viết

• 3,984 Được cảm ơn

Uầy, em vừa vào mạng xem các mẫu lồng đèn, hay quá, mai chủ nhật hai mẹ con ở nhà lọ mọ làm vài cái lồng đèn cho trung thu năm nay và để thứ tư bố cháu về cho bố cháu bất ngờ. Em vốn nổi tiếng cẩu thả và vụng về mà, nên kỳ này nhất quyết lấy điểm để tăng level yêu thương cho gia đình nhà em mới đựoc.
    Thật cảm ơn ban tổ chức đã tổ chức các cuộc thi vô cùng ý nghĩa cho các gia đình nhỏ.
    • 1,761 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Mình thấy lúc trước ở Xóm Giá gần Cây Gõ bá cần câu nhiều lắm đó.Nhà mình thì trúc có nhiều nhưng vụng về quá ko biết làm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuyetmai081; 28/08/2010 vào lúc 04:55 PM.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Mình thấy lúc trước ở Xóm Giá gần Cây Gõ bá cần câu nhiều lắm đó.Nhà mình thì trúc có nhiều nhưng vụng về quá ko biết làm.
    Ui, nhà mẹ nó có trúc àrooling:Để mình nói anh xã đi kiếm mới được, tks bạn nhé.
    • 53 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn ra chợ hoa Hồ Thị Kỷ đó, có những cây cắm hoa họ chẻ nhỏ từ tre ra, làm lồng đèn được lắm đó!
    • 1,710 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

- Giấy kiếng màu mình mua trong khu chợ Lớn. Vào đó hỏi bất kỳ tiệm bán lồng đèn nào cũng có.
    - Tre ngắn vừa phải, mình mua ở các hàng bán dụng cụ gia đình trong các chợ, hỏi mua đôi đũa nấu bằng tre.
    Còn giờ mình cần cây tre dài thì chưa biết mua ở đâu cả. Đang chờ các bạn giúp dùm:Smiling:
    Ở khu q11, gần chợ Thiếc đó chị. Hình như là đường Tạ Uyên hay sao. Em kg nhớ tên đường lắm nhưng khu đó có những nhà làm ghế mây, giường tre, họ có bán những thanh tre, trúc dài lắm.

• 633 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhinhihn Xem bài viết
    May quá mình cũng đang cần. Có mẹ nào biết địa chỉ mua các nguyên liệu này ở HN không mách mình với
    Bạn muốn mua tre, nứa, mây qua phố Hàng Tre, đoạn giao phố Hàng Gà có bán rất nhiều, dài ngắn tùy thích. Nếu nhà bạn gần cửa hàng bán VLXD thì cũng có bán tre để đóng cọc, xin có khi họ cũng cho đấy chứ!!! Còn mua giấy màu, phụ kiện... thì ra phố Hàng Mã nhiều lắm, đầy đủ hết luôn! Mình thích làm khung đèn bằng tre tươi vì nó mềm và dễ uốn! Chúc bạn làm đc chiếc đèn như ý! Năm nay mình làm đèn bằng bìa cac - tông và săm trên bìa những hình thật ngộ nghĩnh, chọn cách đơn giản thế để hướng dẫn con gái thôi! Bạn nào có mẫu vẽ đẹp chia sẻ với mình nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMinhHanh; 02/09/2010 vào lúc 02:57 AM.
    Kỷ niệm cùng những nỗi nhớ ghép lại nhưng lạc đâu mất một bóng hình

• 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ rằng làm lồng đèn không cần phức tạp thế đâu các mẹ ạ! Các mẹ có thể sử dụng vật liệu có tại nhà mình luôn mà! Như đũa tre cũ, đĩa CD cũ, giấy gói quà cũ và cá giấy bìa cứng cũ, giấy carton thùng chứa hàng,.... Bất cứ thứ gì có thể lắp ráp bằng băng keo hoặc keo dán sắt là có thể làm lồng đèn được hết á!

Chúc các mẹ thành công!
    • 49 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mẹ nó muốn mua cây tre dài á,vô mấy vựa bán vật liệu xây dựng,nhìn qua thấy toàn là gỗ và ván ép ấy,hỏi mua cây tầm vông ấy,tha hồ mà dài,3m,5m ũng có đủ cả.Chọn cây non ấy,thahồ mà dẻo nhé,hơn tre già nhiều...