• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Xông xoang mũi bằng cây Cứt lợn (Ngũ Sắc)

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 1,962 Bài viết

• 4,462 Được cảm ơn

Mình hiện có thai 8 tuần. Mình bị xoang mũi từ rất lâu rồi, đợt vừa rồi lại tái phát, dịch mũi rất nhiều đặc quánh, ngạt mũi triền miên. Thuốc KS không dám uống nên 5-6 ngày rồi mới hơi đỡ một chút. Mình nghe mọi người nói có thể xông mũi bằng hoa Cứt lợn (hay còn gọi là Ngũ sắc) nhưng không biết có độc cho PN mang thai không?
    Mẹ nào có thông tin gì về loại cây này thì cho biết với nha
    Cám ơn nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,078 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Mình cũng bị xoang nặng lắm. Mình cũng đang nhỏ mũi bằng hoa cứt lợn đây (là mình mua hoa về dã chứ không phải thuốc), khỏi nhanh lắm, mình nhỏ 4 ngày đã khỏi rồi, bây giờ nhỏ thêm vài ngày nữa cho dứt hẳn. Tuy nhiên mình mang bầu 7 tháng rồi. Còn bạn mới được 8 tuần thì mình không chắc lắm. Nếu không thì bạn nhỏ Argyrol cũng được, thuóc đấy là thuốc nhỏ mắt sơ sinh, cũng lành lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 88 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

mẹ nó mua lọ thuốc nhỏ mũi Agerhinin của Viện dược liệu mà nhỏ. Thuốc này chiết xuất từ cây cứt lợn, an toàn cho bà bầu đấy. mấy tháng trước mình toàn bị chảy máu mũi, nhỏ cái này đỡ hẳn. Chúc mẹ nó mau khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,725 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HinHin Xem bài viết
    Mình cũng bị xoang nặng lắm. Mình cũng đang nhỏ mũi bằng hoa cứt lợn đây (là mình mua hoa về dã chứ không phải thuốc), khỏi nhanh lắm, mình nhỏ 4 ngày đã khỏi rồi, bây giờ nhỏ thêm vài ngày nữa cho dứt hẳn. Tuy nhiên mình mang bầu 7 tháng rồi. Còn bạn mới được 8 tuần thì mình không chắc lắm. Nếu không thì bạn nhỏ Argyrol cũng được, thuóc đấy là thuốc nhỏ mắt sơ sinh, cũng lành lắm.
    Mẹ Hinhin ơi cho mình hỏi chút. Mẹ nó lấy hoa cứt lợn giã lấy nước nhỏ mũi là được hả, Có phải đun lên hay gì k? Mình cũng bị xoang. Chữa 1 đợt cách đây gần 2 năm rồi, hút xoang rồi thấy đỡ nhiều. Nhưng hút vừa đau, lại tốn tiền quá (300k/1 lần). Mà xoang thì k bao giờ khỏi hẳn, chỉ có cái bao giờ phát bệnh lại thôi. Vì thế muốn hỏi kinh nghiệm mẹ nó để khi bị lại thì làm theo.
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè

Em Nghé nè
    • 320 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Em ra hiệu thuốc, hỏi mua Flanos (chiết xuất từ hoa ngũ sắc, dân gian gọi là hoa cứt lợn), dùng được cho phụ nữ có thai. Nên mua loại xịt, tác dụng nhanh hơn, tốt nhất là dùng sau khi xịt Sterimar.
    Chúc mẹ con mau khoẻ !
    Ba thương Con vì Con giống Mẹ ...Mẹ thương Con vì Con giống Ba ...
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình dùng kết hợp kháng sinh Lincomicin được ko, nghe bsĩ giảng là loại kháng sinh này có khả năng thấm qua xương, rất thích hợp để trị viêm xoang :rolleyes:.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn. Tôi bị viêm xoang và đã đi khám. Bác sĩ bảo tôi bị "viêm xoang dị ứng với thời tiết" và cho thuốc uống, thành thật mà nói, nó chỉ giảm 1 hai ngày rồi bị lại, cứ mỗi sáng đến cty là nhảy mũi liên tục và nước dãi trong chảy suốt, tôi cũng đã rất giữ mình tránh khói bụi , nhiễm lạnh,... nói chung các tình huống nhạy và dễ gây sốc như BS dặn dò (Và tôi cũng nhận định các tư vấn giải thích và chuẩn đoán của BS là đúng và giống các triệu cứng tôi gạp phải). và mặc dù tôi cũng đã uống đủ liều theo chỉ định của BS, tôi cũng đã đi khám nhiều BS các BS cũng kết luận như vậy nhưng bệnh tôi cũng không hết hẳn. Thời gian qua tôi cũng tìm hiểu và làm theo kinh nghiệm của nhiều người, kể cả sưu tầm trên các phương tiện thông tin, internet và các BS khác. Tôi được biết và giới thiệu mua thuốc nhỏ mũi Agerhinin của Viện dược liệu. không hiểu sao sau khi nhỏ khoản 1-2 phút, tôi nhảy mũi rất nhiều và ra mước mũi cũng rất nhiều, thậm chí nhảy đến cả 100 lần, mũi cũng ngạt và cay nồng. Nhưng sau 1 giờ thị đỡ và cảm thấy rất đỡ 1-3 ngày sau đó, tôi cảm nhận còn hiêu quả hơn việc dùng thuốc trước kia. tôi đã dùng được 30 ngày, chưa khỏi hẳn. Cũng giống như các anh/chị đã biết, bệnh viên xoang ở VN này mà không bị thì cũng lạ, nhưng mỗi lần bị thì đến BS thì chắc cũng rất vất vã và khổ sở (vì nó bị thường xuyên), Vấn đề tôi mốn hỏi chủ yếu là với các triệu chứng như tôi dùng Agerhinin và đã gặp không biết các Anh/Chị có ai bị như tôi không, việc dùng Agerhinin cũng có hiệu quả, nhưng mỗi lần nhỏ tôi phải cố chịu được để giảm bệnh- nhưng cũng được, sợ là lâu dài có ảnh hưởng tốt xấu gì khác không biết? hiện tôi nhỏ thì giảm 3-4 ngày bị lại là rồi tôi nhỏ lại. Nhưng chỉ ban đêm khi đã về nhà, vì ban ngày đi làm thì triệu chứng như thế không tiện để tôi nhỏ 3-4 lần /ngày khi ở cty được. Mong các anh/chị và BS tư vấn và giải thích thêm giúp. Trân trọng.
    • 613 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Các bạn có bầu nên vào viện TMH TW khám để có hướng điều trị tốt nhất, tránh để lâu càng k khỏi mà nặng thêm.

Mình bị viêm họng hạt mãn tính, mấy ngày trở lạnh bị nhiễm lạnh, ho nhẹ mà cứ chanh muối không khỏi nên biến chứng thành viêm phế quản nặng + viêm xoang cấp tính và cũng điều trị trong đó. Chưa dứt điểm nhưng khá khả quan.

Với viêm xoang, họ sẽ cho hút xoang mũi hàng ngày. Thực ra đây là thao tác rửa mũi và hút sạch mủ trong xoang mũi ra bằng máy. Rất nhẹ nhàng và hiệu quả gấp 5, 10 lần so với uống thuốc, lại không có hại (đấy là mình được bs trưởng khoa khám cho và nói vậy). Mình hút xoang đc 5 ngày rồi, trước phải nhỏ mũi ngạt 10 lần/ ngày thì dần giảm xuống còn 2, 3 lần và 3 hôm nay là không phải nhỏ mũi nữa. Tuy nhiên mình vẫn fai đến viện hàng ngày vì còn fai điều trị cả phế quản.

Tất cả những người mình gặp đi hút xoang hàng ngày đều nói là uống thuốc mãi không đỡ, mà nhỏ thuốc thì càng nhỏ càng nặng thêm nhưng sau khi đièu trị theo hướng này thì ai cũng khá lên.

Theo kinh nghiệm của mình, các bạn nên vào đăng ký khám trc (nộp tiền, lấy phiếu và chờ khám), tiền khám là 80k. Sau đó họ sẽ chỉ định bạn tiếp.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi, chị nhỏ ngày mấy lần vậy ạ