• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Xét nghiệm máu và nước tiểu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 45.7K Lượt đọc
  • 255 Trả lời

• 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thấy các chị thật chu đáo, có nhieu thứ em không biết, nhờ lên diễn đàn trao đổi em mới biết,
    MushRoom ơi, để em đi tìm mua đĩa nhạc với sách, chị cứ để dành mầy đĩa nhạc của chị đi, sau này chị nếu có baby nữa...hihihiiii...baby của chị ten gì vậy chị? Được mấy tháng rồi? Nếu em đi nhà sách sẽ hỏi quyển "Nuôi con mau lớn" dùm chị nhe!
    À, lúc trước chị không nghe em bé rục rịch trong bụng thì chị lo đến khóc luôn ha? hihihihiiiii...còn em thì cứ sờ tay lên bụng cho đến khi nao nghe nó nhúc nhích mới thôi...dù nghe được 1 tí thôi cũng thấy vui thật vui hihihi....
    Mấy chị ơi, em không khàm thai ở BV, mà em di khám tư, bác sĩ này làm ở BV Từ Dũ, vì em ngại đến BV, bác sĩ cũng gần nhà em hơn...như vậy có tốt không chị? Bộ có di thử máu với thử nước tiểu nữa hả chị? Sao em không nghe BS nói gí hết, em mang thai được 4 thang rồi...mỗi tháng em di khám thai 1 lần, BS có cho toa thuốc để em uống bổ sung thêm...vậy em có phải hỏi BS thêm về việc thử máu và nước tiểu không hả chị?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Trang ơi,

Nếu Trang còn rất rất rất nhiều thắc mắc nữa thì có lẽ nên póst bài vào mục Cái bụng của ... Trang để đỡ phải mỗi lần mở một mục mới thế này. Mình tin là mọi người ai có kinh nghiệm cũng sẵn sàng hưởng ứng thôi. Để làm như thế thì thay vì nhấn nút bài mới Trang hãy chọn Trả lời, và đặt tiêu đề cho bài trả lời về vấn đề Trang muốn mọi người trao đổi.

Về việc làm xét nghiệm, mình không hiểu kể từ khi có bầu, Trang đã làm xét nghiệm nào chưa? Lần đầu tiên đi khám BS không yêu cầu Trang làm xét nghiệm à? Nếu vậy thì không phải là "có nên làm xét nghiệm" mà la "phải" làm xét nghiệm cơ đấy. BS cần phải biết những dữ liệu y tế cơ bản về Trang: nhóm máu, Rh (+) hay (-), lượng Hb mg/l, tỷ lệ các chất đạm, đường... trong máu, trong nước tiểu ... Đại thể là rất nhiều chi tiết để biết cách chăm sóc bạn và em bé phù hợp nhất. Nếu chưa làm xét nghiệm, chưa biết bạn thiếu hay thừa cái gì trong người mà đã cho đơn thuốc thì BS của bạn hơi ẩu rồi (nhưng hình như BS ở nhà đều vậy cả, thuốc bổ cứ kê đơn cho uống vô tư mà chẳng cần xét nghiệm xem thai phụ có thực sự cần hay không).

Sau khi làm xét nghiệm bạn cũng nên hỏi và đề nghị BS giải thích những thông tin cơ bản để khỏi cảm thấy lo lắng một cách không cần thiết nếu chẳng may thấy có cái gì đó hơi cao hơi thấp hơn chuẩn BT. Bạn cũng nên đề nghị BS hướng dẫn chế độ dinh dưỡng hợp lý để bổ sung những chất cần thiết cho cơ thể trước khi phải dùng đến thuốc. Cơ thể mình kỳ diệu lắm, em bé sẽ lấy được cái nó cần cho dù mình có hơi thiếu và nếu mình ăn uống phù hợp cũng có thể bổ sung cơ bản đầy đủ nhu cầu của cả 2 mẹ con. Uống thuốc sẽ làm cơ thể mình lười biếng, thay vì phải tự tổng hợp lấy, nó sẽ chờ lượng bổ sung từ thuốc đấy, mà như vậy là không có lợi phải không nào.

Cứ bình tĩnh nhé, 9 tháng sẽ trôi rất nhanh. Hẹn gặp Trang trong mục Cái bụng của Trang nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mẹ Kiki ơi, mẹ Kiki không ở VN nên lạc hậu rồi. Ở VN họ không yêu cầu xét nghiệm trong vòng 6 tháng đầu đâu, chỉ đến quý cuối (3 tháng cuối) mới xét nghiệm máu và nước tiểu thôi. Nếu mình cẩn thận thì tự đi làm lấy ở BV chứ BS không yêu cầu đâu. Xét nghiệm nhóm máu Rh (-), (+), tỷ lệ các chất ... như mẹ Kiki nói chỉ có ở nước ngoài thôi! Ở VN cứ ai bầu là BS cho uống sắt, canci đấy.
    Cún và Dưa Bở
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Bọn tây đúng là lạc hậu! 8) Cứ làm như VN mình lại khỏe nhỉ? cho uống thuốc tuốt thế là tiết kiệm tiền xét nghiệm Nói vậy chứ đâu phải cứ uống thuốc bổ là tốt hả mẹ Cún? Chế độ ăn với nhiều rau xanh quả chín như người Việt mình, lại bổ sung thêm thịt đỏ và một số thực phẩm giàu Fe++ chẳng hạn thì cũng đã giúp thai phụ đủ lượng Fe cần thiết rồi. Uống thêm viên sắt chắc gì đã có lợi, nhẹ thì táo bón, nặng thì sinh bệnh ra chứ báu gì. Mỗi ngày các bà bầu ở VN lạch cạch ngoáy 2 cốc sữa to, chưa kể ăn thêm sữa chua với bao nhiêu là trứng, tôm, cua, cá. Vậy thì làm sao mà phải nhai thêm viên can xi cho nó sỏi thận ra? Bản thân mình nhờ có làm xét nghiệm mới biết là chưa miễn dịch với bệnh sởi, mới biết đường để tránh xa trẻ con bị sởi, đề phòng nguy cơ quái thai cho em bé; mới biết mình bị thiếu Hb trầm trọng mà chế độ dinh dưỡng đặc biệt không cải thiện được, để mà bổ sung thêm; mới biết lượng can xi em bé cần cơ thể mình không tổng hơp đủ để mà uống thêm viên can xi. Mà mình thì mọi người biết đấy, tăng 26kg chứ chẳng ít, trông người ai cũng bảo thừa mọi thứ chứ thiếu làm sao được. Nếu có điều kiện thì mình khuyên Trang cứ nên làm 1 số xét nghiệm cơ bản, tất nhiên là theo chỉ định của BS.
    Success is a journey, not a destination.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Hằng ơi, mình không biết bạn như thế nào chứ ở chỗ mình thì ngay từ lúc khám thai lần đầu tiên (vào khoảng tháng thứ 1), bác sĩ đã yêu cầu mình phải xét nghiệm đấy. Đến lúc trước khi sanh mình lại phải xét nghiệm thêm một lần nữa ( theo mình biết, thủ tục này là bắt buộc tại các bệnh viện). Chị Kiki nói đúng đấy, các xét nghiệm về máu và nước tiểu của thai phụ là rất quan trọng. VD nếu như bà mẹ bị bệnh tiểu đường chẳng hạn, cần phải phát hiện sớm để có biện pháp thích hợp đấy vì bệnh này ảnh hưởng rất nhiều đến thai nhi.
    Mình nghĩ Trang nên đến bệnh viện hoặc Trung tâm chăm sóc sức khỏe Bà Mẹ và Trẻ Em, ít nhất một lần, để làm các xét nghiệm và khám thai ban đầu. Sau này, khi thai đã lớn và thấy ổn định thì có thể duy trì khám thai tại bác sĩ tư.
    Còn chuyện khóc của mình thì có 1001 chuyện để nói. Lúc mang thai và khi mới sinh mình hay dễ khóc lắm. Mít ướt sẵn mà.
    Trang à, đọc và reply bàl cho Trang hơi mệt đấy vì cứ phải mở bài mới hòai. Bây giờ trao đổi ở bài này phải không?

• 44 Được cảm ơn

Đúng rròi, mẹ Kiki và Nấm à, mình cũng biết như vậy vì có tham khảo nhiều sách báo, bản thân mình cũng làm xét nghiệm ngay từ đầu chứ ở BV họ có yêu cầu đâu. Chẳng biết trong SG thế nào chứ ở ngoài này đến khám thai từ những tháng đầu ở BV người ta còn không nhận cơ, phải đến tháng thứ 5 trở đi thường BV mới nhận khám. Mình toàn khám tư đấy, từ tuần thứ 7 trở đi và khám định kỳ cho tới lúc sinh. Trang nên đi khám và xét nghiệm càng sớm càng tốt.
    Cún và Dưa Bở
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mấy chị ơi, em được 4 tháng rồi, nhưng em tăng được có 1 kg thôi, như vậy em bé trong bụng em có bị thiếu chất không chị? Còn chuyện xét nghiệm để em hỏi bác sĩ thử coi sao ha chị?
    Mấy chị biết không, trước khi có chồng, em hay bị rong kinh, hay bị mất kinh, bác sĩ nói em bị đa nang buồng trứng, em sợ khi có chồng sẽ khó có con, mà không ngờ em lại mau có con (nửa tháng sau khi cưới), em mừng lam va` cũng lo lắm, em đã trình bày với BS, nhưng ko thấy BS đề nghị xét nghiệm, chắc là em phải hỏi trực tiếp BS về chuyện xét nghiệm vi` em cũng lo lắm chị ạ !
    Em sắp di khám thai định kỳ rồi, khi nào biet trai gái em se nói mấy chị biết he? hihihiiii...
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trang không lo đâu, có tăng cân là tốt rồi. Không biết Trang có nghén không chứ mình thì nghén suốt 3 tháng đầu nên sau 4 tháng cũng chỉ lên được 1-2kg thôi, những tháng sau nếu bạn ăn uống tốt thì sẽ tăng nhiều hơn. MÌnh tăng tất cả 16kg cơ đấy. Không sợ em bé thiếu chất đâu vì trong vòng 3 tháng đầu em bé vẫn nhận các chất có sẵn trong cơ thể mẹ. Những tháng sau Trang cố gắng ăn đủ chất vào nhé.
    Cún và Dưa Bở
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các bà bầu nên cẩn thận thuốc men một chút nhé. Mình có bạn ở HN, khi có thai được 5 tháng bị viêm đường tiết niệu, khám ở BV Việt-Pháp (một nơi khá tin cậy ở HN và cũng hy vọng chút chuẩn mực QT). Khi mới có chiệu trứng, bác sĩ nói không sao cả :evil: . Đến khi bệnh phát ra, sốt trên 40 độ phải cấp cứu. Bác sĩ cho uống kháng sinh và tất nhiên bác sĩ đã biết là bệnh nhân đang có thai. Nhưng khi mua thuốc về, bạn mình đọc giấy hướng dẫn sử dụng là CẤM CHỈ ĐỊNH cho người có thai!!! :evil: Bạn mình định kiện BV nhưng rồi vì chồng của bạn ấy cũng trong nghành nên Giám đốc BV chỉ đến ...xin lỗi thôi. Mình nghe mà thấy tức quá. Các bá sĩ tư bây giờ tự động bán thuốc luôn nên nhiều khi cũng không biết là được uống thuốc gì?!
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Minh thay chi Kiki noi dung do chu, hoi truoc co thai minh cung duoc bac si cho xet nghiem day du y nhu chi Kiki noi vay, con rieng xet nghiem nuoc tieu thi bac si bao minh lam hang thang, de kip thoi phat hien benh nhiem trung duong tieu (la loai benh ma cac ba me co thai hay gap phai).
    Uong thuoc gi de bo sung khi co thai la do bac si ke toa sau khi xem ket qua xet nghiem, hoi do minh con bi lac noi mac tu cung nen cung co duoc bac si cho uong 1 loai thuoc rieng de giup thai khoe hon trong 5 thang dau tien.
    Yen tam, len 1kg la tot roi, hoi do 4 thang dau tien minh con khong len ky nao, vay ma den khi sanh len nhung 15kg, ghe qua
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Cái vụ làm xét nghiệm ko thể lơ là được đâu. Khi 3 tháng tumeo đi khám thai sản trọn gói lần đầu tiên đã bị lôi đi xét nghiệm rồi, ngoài những cái như mẹ Kiki nói ra còn những thứ basic như HIV, viêm gan .. . cũng thử tuốt luôn. Hàng tháng đi khám đều thử nước tiểu xem lượng đường, có dấu hiệu phù ko, gì gì nữa.

Mình ko uống viên sắt & canxi, nhưng lại uống viên thuốc bổ tổng hợp Obimin, hình như ai cũng được kê toa như vậy, dù mọi người ăn uống tẩm bổ đều tốt. Có lẽ bệnh chuộng thuốc bổ là khó chữa ở VN, cho dù ở những bệnh viện do Tây đầu tư & quản lý đi nữa.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hihihi...lúc đầu em không biết nên cứ mở chủ đề mới, từ giờ trở đi em sẽ gửi theo chủ đề này thôi...
    Vậy là em phải đi xét nghiệm rồi, BV Từ Dũ được không các chị? (Em ở TP.HCM)...Em cũng đang uống Obimin theo toa của BS, khi nào mình mới đi chích ngừa ha chị? Trong lúc mang thai mình phải chích ngừa tất cả mấy lần ha chị?
    • 55 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Theo những gì đã trải qua , mình được biết một số điều như sau: Một sản phụ có sức khỏe bình thường thì chích ngừa uốn ván 2 mũi trong lần đầu mang thai. (Mỗi mũi cách nhau mấy tháng theo chỉ định của Bác sĩ). Lần thứ hai thì chỉ chích một mũi thôi.
    Thông thường lần khám thai đầu tiên (Bệnh viện Từ Dũ), Bác sĩ sẽ chỉ định làm các xét nghiệm cần thiết. Sau đó hàng tháng khám định kỳ luôn luôn phải thử nước tiểu.
    Mình lưu ý bạn là hạn chế siêu âm. Chỉ nên theo sự tự chỉ định của Bác sĩ. Theo sách báo nói thì các ba mẹ có bầu mà hay siêu âm em bé thường thuận tay trái. Và mình nghĩ bầu bì, sanh đẻ là chuyện của tự nhiên . Con người không nên tác động nhiều đến quá trình này, vì có những hậu quả mình không thể lường hết được.
    Bạn không nên đi giày, dép cao gót. Không mặc quần áo chật, tốt nhất là mặc áo đầm bầu. Tránh ngồi lâu một chỗ.vv.vv..
    Các bà bầu trông rất dễ thương. Chúc bạn luôn vui tươi trong niềm kiêu hãnh đang mang một mầm sống , một sinh linh bé nhỏ trong người; trong niềm mong đợi ngày con cất tiếng khóc "Oe Oe" chào đời để được nhìn gương mặt đứa con vừa quen vừa lạ của mình.
    Tin Tin.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tin tin oi, bai chi gui sao co chu "Ch" khong vay? Co khi nao web bi loi ko chi?
    • 55 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào Trang,
    Chắc lỗi khi Trang mở bài ra xem thôi, vì mình mở ra đọc bình thường mà. Nhiều khi mạng chậm quá , mình hay bấm STOP thế là nó chỉ hiện ra những phần nội dung đã load, còn lại thì mất. Không biết với Trang thì sao?Trang thử lại xem.
    Bye.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trang oi,
    Di kham thai dinh ky chua? Em be sao roi?

• 4 Được cảm ơn

MushRoom oi, em di kham thai roi chi oi, nhung chua biet con trai hay con gai, BS nghi la` con trai...em duoc 18 tuan roi.
    Hom qua em moi di chich ngua, bay gio nguoi em nong hung huc, e am qua chung luon...hong biet co sao ko chi? Co phai tai chich ngua nen bi hanh` khong chi?
    Giua thang 7 nay BS se cho em lam xet nghiem mau', tai em hoi BS do' chi, hihihiii...
    Nhung em thay cai bung em sao no van con nho qua', em cung nghe no may' nhieu hon luc truoc roi chi oi, nhung sao khong thay no lon nhanh...hihihi..
    Chi va be' khoe khong? Chi mua duoc sach Nuoi con mau lon chua? Em chua ranh de di nha` sach nua, luc nay cong viec em nhieu qua', ma em lai cam thay hoi met moi nen lam bieng lam chi oi, di lam ve la muon di ngu lien...Luc truoc chi co nhu vay khong?
    Cam on chi hoi tham em nhe!
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

E am la e am cho nao? Cho chich hay la ca nguoi? Hoi do mushroom di chich ngua nhung khong bi sao het nen khong co kinh nghiem ve vu nay, TT_Trang thu hoi cac chi khac xem sao nhe.
    18 tuan la hon 4 thang thi chua thay bung to may dau, cung tuy nguoi Trang a. Mushroom co bau 4 thang van mac duoc ao dai di lam day. Co bau bi met moi va buon ngu la chuyen binh thuong, co nhu vay moi chung to la em be hoat dong tot, khong sao dau.
    Mushroom dang nho nguoi mua giup sach roi, Trang dung di mua nua nhe. A, minh nghe noi co bau an trung ngong co nhieu canxi va giup em be thong minh nhung khong biet co dung khong?

• 4 Được cảm ơn

Hi, cac chi va cac be co khoe khong? hihihiiii...
    Hom kia em moi di nha sach, mua may dia nhac cho em be' va 2 quyen sach danh cho ba me mang thai. Hom nay thai cua em gan 5 thang roi. Lau lau em nghe em be may', thay vui lam, em moi len duoc 3.5 kg thoi a`...
    Chuc cac chi va cac be' vui khoe!
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Các chị ơi, sang mai em vào PS xét nghiệm. Em có được ăn uống gì trước khi xét nghiệm không ạ? Có chị nào biết tư vấn cho em với nhé. Gấp!!! Cảm ơn các chị nhiều!
    rooling:tulisfamilyrooling: