• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Vấn đề về Sổ Bảo hiểm xã hội

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.33K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 194 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Em xin phép được mở topic này nhờ các mẹ tư vấn dùng em vì em tìm mãi mà không thấy chủ đề này ạ. Nếu có rồi thì xin mod merge dùm em với nhé.

Vấn đề của em là: chờ mãi mà công ty cũ không cấp sổ bảo hiểm xã hội, mặc dù hàng tháng trước đó vẫn trừ 5% lương cơ bản để đóng BHXH.

Cụ thể là: trước đây em có làm cho công ty A, và đóng BHXH theo quy định là 5% lương cơ bản từ tháng 6/2007 đến tháng 3/2008 (9 tháng) nhưng không hiểu lý do gì mà bên phòng hành chính không làm được sổ BHXH. Họ bảo bên Bảo hiểm gây khó dễ. Và bên công ty em phải làm đi làm lại giấy tờ rất nhiều lần. Và lần cuối cùng là bên bảo hiểm có phát cho bên em 1 cuốn sổ BH dạng chưa chính thức vì chưa có số bên ngoài, để mọi người xác nhận lại thông tin 1 lần nữa có chính xác không. Từ đó đến nay đã hơn 5 tháng rồi nhưng vẫn chưa có kết luận gì của bên Bảo hiểm cả, họ bảo để chờ công ty khác làm rồi làm 1 thể cho công ty em luôn???!!!! (Nhưng theo em được biết thì 1 công ty có từ 9 người đóng BHXH thì bên bảo hiểm bắt buộc phải cấp sổ nếu đóng phí đầy đủ chứ các mẹ nhỉ???!!!)

Sau đó em xin nghỉ ở công ty A và sang làm cho công ty B từ tháng 4/2008 đến nay. Tại công ty B em vẫn đóng BHXH theo quy định hàng tháng - mặc dù chưa có sổ vì em có nói bên Công ty cũ (A) đã làm rồi và đang chờ cấp sổ. Do vậy bên công ty mới vẫn trừ 5% lương để chờ sổ của em và sẽ nhập vào khi có sổ.

Vấn đề là dự tính tháng 10 này em sinh em bé. Nếu không có sổ BH thì em tất nhiên không được hưởng các chế độ dành cho thai sản, mặc dù các nghĩa vụ về đóng BH trước đó mình vẫn thực hiện đều đặn hàng tháng.
    Em đang lo quá mà không biết hỏi ai. Nên type lên đây nhờ các mẹ tư vấn dùm em 1 số vấn đề sau:

1. Giờ em phải làm thế nào để có Sổ BH, híc

2. Em có thể làm lại sổ BH bên công ty mới không, và xin giấy xác nhận đã đóng BHXH 9 tháng bên công ty cũ không?

Em cảm ơn các mẹ rất nhiều ạ! :Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 72 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Theo mình biết thì bên BHXH có thể cấp sổ trể nhưng sẽ cấp cho mỗi nhân viên có đóng BHXH số sổ BHXH. Có thể coi số sổ đó như một số tài khoản BHXH của cá nhân và bạn nên ghi lại số sổ của mình, khi chuyển việc qua công ty khác, mình cho công ty mới số sổ thì công ty mới có thể tiếp tục đóng BHXH cho mình trên số sổ đó. Vấn đề của bạn có thể giải quyết như sau:

1) Bạn hỏi công ty A (công ty cũ) số sổ BHXH của bạn. Công ty có đóng BHXH thì chắn chắn phải có số sổ (Nếu cty A không cho bạn số sổ BHXH được thì chứng tỏ Công ty A không đóng BHXH cho bạn trong thời gian qua) Sau đó đưa số sổ BHXH của bạn tại công ty A cho công ty B để tiếp tục đóng trên số sổ đó.
    Khi nào bạn chuyển chổ làm mới bạn cần nộp quyển sổ BHXH cho công ty B để họ chốt sổ nên bạn nhớ tiếp tục đòi sổ BHXH đã chốt tại công ty A (tuy không gấp).

2) Nếu công ty A không cung cấp được cho bạn số sổ thì bạn nên nhờ công ty B mở sổ mới cho bạn chứ đừng chờ. Bạn hoàn toàn có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản tại công ty B (đóng BHXH trên 6 tháng).

Chúc bạn thành công
    Chỉnh sửa lần cuối bởi T&J_AH; 20/06/2009 vào lúc 10:01 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 194 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Cảm ơn chị.
    Híc em vừa hỏi bên Công ty cũ rồi, họ bảo chưa có số lẫn sổ, và cũng không biết khi nào thì có (em nghe câu này bực quáaaaaaaaaaaa)....
    Thôi em đành bỏ 9 tháng bên này và làm sổ mới bên Công ty hiện tại thôi chị ạ, bên này em đóng cũng được hơn 1 năm rồi! (nhƯng vẫn ấm ức quá chị ạ hic hic :mad::mad::mad

Cảm ơn chị nhiều nhé :LoveStruc: Chúc chị cuối tuần vui vẻ ah!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lkngan; 20/06/2009 vào lúc 10:32 AM.
    • 1,041 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

theo mình biết, vì trước đây mình có làm thủ tục BHXH cho cty, khi cơ quan BH phát sổ, thì trên đó đã đóng dấu sẵn số sổ rồi bạn à. Nta cầm cái dsách xin cấp sổ của mình đang chừa trống cái ô "số sổ BHXH) điền tên mình vào đó, rồi người làm BH mang về cty điền các thông tin từng người, người cấp sổ ký, Giám đốc ký đóng dấu. mng nộp lại CQ BH, sau khi cơ qua BH đóng dấu xác nhận thì trả lại cty, chừng nào mình nghỉ việc hoặc nghỉ thai sản thì NV làm BH sẽ mang sổ đi chốt sổ lại, nghỉ việc thì lấy sổ về ngay, thai sản thì 20 ngày (không nhớ rõ), trong TK cty sẽ có số tiền BH của mình thôi. Như bạn trình bày, thì chắc cty không đóng BH cho bạn, hoặc nợ BH từ trước rồi nên mới không làm dc.
    tốt nhất bạn nên yc cty mới đăng ký BH cho mình đi, xin lùi lại dc mà, bạn đợi lâu nhỡ không dc hưởng BH khi sinh thì tiếc lắm, nếu cty cũ sau này có cung cấp dc sổ, hoặc số sổ cho bạn, thì tiến hành thủ tục gộp sổ do trùng lắp cũng dc bạn à!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi caremconuong; 20/06/2009 vào lúc 12:48 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 806 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình cũng làm về BH đây và cũng bị trễ sổ BH nhưng khi lên nộp danh sách những ng tham gia đóng bảo hiểm xã hội cơ quan BH cũng cấp ngay cho cty mình tất cả số sổ rồi mà.Vậy bạn đã lấy được thẻ BHYT chưa?Bên cty mình chưa lấy được sổ BH nhưng thẻ YT thì có rồi.Bạn lên BHXH thành phố ấy yêu cầu họ kiểm tra xem mình ở HP lên ko biết thủ tục ở chỗ bạn như thế nào nhưng ở HP làm theo chế độ 1cửa họ giải quyết nhanh lắm.Sao lại phải để chịu mất 9tháng được khi bạn đã có danh sách đóng rồi.