• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống thuốc tẩy giun khi có thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.73K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với. Chẳng là trước đây 1 tuần em có uống thuốc tẩy run, đến hnay thấy chậm kinh nên dùng que thử thì thấy hiện lên 2 vạch. Em hoang mang quá vì không biết mình uống thuốc tẩy run như thế thì có ảnh hưởng gì đến em bé k? Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, thực sự là bg em rất hoang mang. Em chờ tin của các mẹ ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mất ngủ do căng thẳng, stress hãy chữa theo cách tự nhiên

Các triệu chứng của bệnh mất ngủ là căn bệnh thường gặp ở người lớn tuổi nhưng trong thời đại công...

• Nếu đàn ông cũng lên hai vạch thì tính sao?

Một anh chàng phát hiện que thử thai của bạn gái và tinh nghịch lấy ra thử. Tất nhiên chỉ là một...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Em lỡ uống thuốc xổ giun khi mang thai, giúp em với!

Híc, tình hình là thế này mấy chị ah, vì ko biết mình có thai nên em đã uống thuốc Fugaca để xổ giun. Đến tháng mà ko thấy kinh nguyệt nên em mua que thử về thử thì biết mình có thai. Theo tính toán của tụi em thì chắc tụi em có với nhau khoảng chưa đến 1 tháng. Em đang lo và hoang mang lắm, ko...

• Uống thuốc xổ giun khi mang thai

Sau khi sạch kinh 5 ngày em có uống một liều thuốc giun Zentel. Theo dược sỹ nói thì uống như thế là an toàn. Như các tháng trước thì em chỉ đau ngực khi sắp có kinh, nhưng lần này không hiểu sao em thấy ngực đau sớm, em nghi rằng mình đã có thai, em dùng đến 3 que thử thai Qickstick thì đều lên...

• 2,480 Bài viết

• 756 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yes or no Xem bài viết
    Các mẹ ơi giúp em với. Chẳng là trước đây 1 tuần em có uống thuốc tẩy run, đến hnay thấy chậm kinh nên dùng que thử thì thấy hiện lên 2 vạch. Em hoang mang quá vì không biết mình uống thuốc tẩy run như thế thì có ảnh hưởng gì đến em bé k? Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, thực sự là bg em rất hoang mang. Em chờ tin của các mẹ ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế Thế giới, phụ nữ có thai nhiễm giun sán nặng nên tẩy bằng thuốc Praziquantel, Mebendazol hoặc Abendazol vì lợi ích thu được lớn hơn nguy cơ, nhưng nên chờ đợi qua 3 tháng đầu của thai kỳ.
    Với một số thuốc tẩy giun sán khác như: Levamisol, Pyrantel, hiện chưa có đủ thông tin về tính an toàn đối với phụ nữ mang thai.
    k biết bạn sử dụng loại nào, bạn nên kiểm tra kỹ nhé:LoveStruc:

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
    • 3,077 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

mẹ chủ top chắc quê Thái Bình

cái này tớ cũng không đc rõ vì khi có bầu tớ không có "run", chân tay rắn chắc, đi lại vững vàng lắm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bad_Moon; 08/09/2009 vào lúc 08:49 PM.
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hihi là "giun" mẹ yes or no nhé! Mình chưa thấy ai giống như bạn nên ko khuyên gì cho bạn được. Nếu thấy ko yên tâm bạn nên hỏi bác sĩ khám thai cho bạn xem.
    • 616 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Thế thì nguy hiểm rồi. Trong thời gian có thể bị dính, tuyệt đối ko thể tẩy giun. Còn nếu tẩy giun thì tháng đó phải kiêng. Bạn phải đi khám ngay thôi.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ban oi. The tinh hinh cua ban bay h sao roi. Di kham chua. Va bac si co tu van gi khong
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

The tinh hinh cua ban bay h sao roi. Ban da di kham chua. Bac si co tu van gi k.
    • 637 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bad_Moon Xem bài viết
    mẹ chủ top chắc quê Thái Bình

cái này tớ cũng không đc rõ vì khi có bầu tớ không có "run", chân tay rắn chắc, đi lại vững vàng lắm
    Bạn ý đang cần lời khuyên vì chuyện này mà bạn lại còn trêu trọc bạn ý, khổ thân!
    Mà bổ xung nhé, Thái Bình chỉ hay sai"L" và "N" thôi. Biết đâu bạn ý đồng hương với nhà Bad_moon đấy!
    • 637 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Mình dc biết hồi có bầu mình do ko biết nên mẹ mình cũng uống thuốc tẩy giun. Do mẹ đặt vòng rồi nhưng bị dạt vòng gì đó nên vẫn có bầu mình. Sau đó mẹ mình rất sợ mình bị làm sao vì hồi đó cũng chẳng có siêu âm hay thử máu gì. Trộm vía mình sinh ra tuy bé nhưng rất khoẻ mạnh và lớn rất nhanh ko bị đau ốm gì, lớn lên thì to đùng chứ ko bé như mọi người nghĩ. Vì thế chủ top cứ bình tĩnh nhé, xem mình uống loại thuốc gì và đến gặp BS tư vấn là tốt nhất chứ trên này mỗi người một ý kiến, chỉ mang tính tham khảo chọn lọc thôi.
    Và một điều nữa là, khi bạn chậm kinh thì thai mới dc khoảng 4-5 tuần. Tức là lúc này thai chưa về buồng tử cung nên cũng đỡ hơn phần nào đó.
    Chúc bạn may mắn, đến gặp BS sớm nhất có thế nhé!
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Nhưng mà mình thấy ng ta bảo là mang thai mà uống thuốc tẩy giun thì dễ bị xẩy thai,mong là bạn ý ko bị làm sao,nhiều ng mang thai lúc nhỏ k muốn giữ cũng hay dung thuốc tay giun đẻ cho nó ra thai đấy :Straightf:
    • 718 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoasuatb Xem bài viết
    Bạn ý đang cần lời khuyên vì chuyện này mà bạn lại còn trêu trọc bạn ý, khổ thân!
    Mà bổ xung nhé, Thái Bình chỉ hay sai"L" và "N" thôi. Biết đâu bạn ý đồng hương với nhà Bad_moon đấy!
    Sai "L" và "N" thì ở Hà nội 1,2 đều có chứ chả cứ j tỉnh nào? Mẹ hoasuatb nhỉ?
    • 289 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Mẹ nó không cần lo lắng quá đâu. Mình cũng đang thả để có bầu đây. Hôm trước sạch kinh được 3 ngày, minh cũng mua thuốc tẩy giun và có hỏi người bán là nếu uống mà có bầu trong tháng này thì có sao không, người ta nói không sao cả. chỉ khoảng 4 - 5 ngày là cơ thể đào thải hết chất đó ra. Vậy nên mẹ nó yên tâm nhé

• 21 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng từng uống thuốc tẩy giun Fugacar vào giữa kỳ kinh (xung quanh ngày rụng trứng), không ngờ tháng đó lại vỡ KH. Lúc ấy bé đầu của mình mới được 7 tháng tuổi.

Đọc lại tờ hướng dẫn sử dụng thuốc, thấy chống chỉ định cho phụ nữ mang thai, đặc biệt là 3 tháng đầu thai kỳ. (Như vậy, rất có khả năng mình thụ thai đúng vào thời điểm uống thuốc Fugacar)

Mình đã tham vấn BS phụ sản "ruột" và một giáo sư lâu năm trong ngành Y, thì được biết thuốc tẩy giun không gây ra dị tật ở thai nhi, mà chỉ làm tăng nguy cơ sẩy thai và sinh non thôi. Nhưng đó là nguồn thông tin mà BS và GS đã bỏ công tra khảo lại từ tài liệu, sách vở, chứ chưa có công trình nghiên cứu và thống kê từ thực tế, nên cũng không khuyên mình "giữ" hay "bỏ" mà đưa ra cơ sở để bản thân mình tự quyết định.

Tuy nhiên, phần vì nỗi lo lắng về tác dụng phụ của thuốc, phần vì gia cảnh neo đơn và bé đầu còn quá nhỏ, nên mình đã quyết định đình chỉ thai lúc 5,5 tuần tuổi (thời điểm sớm nhất để tiến hành thủ thuật) để tập trung lo cho bé đầu thật tốt.

Quan điểm của mình là, nếu mẹ nào thuộc dạng hiếm muộn, mong con thì cứ giữ thai và theo dõi cẩn thận. Vài hàng chia sẻ để các mẹ có thêm nguồn tham khảo khi cần.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trucxanh82; 06/06/2012 vào lúc 01:04 PM.
    • 235 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Trời, topic đã từ rất lâu rồi, không biết tình hình nhà chủ top ra sao, hy vọng mọi việc đều tốt đẹp.
    Mình có quen 1 cô uống thuốc tẩy giun khi mang thai, kết quả là con trai cô ấy bị quắt 1 bên vành tai, bác sĩ bảo có thể phẫu thuật chỉnh hình được, còn lại thì rất đẹp trai và thông minh, giờ cũng đã trên 20 tuổi rồi. Không biết thuốc giun thời nay với thời xưa có khác nhau không.
    "Đừng ngồi đếm những nỗi buồn mà hãy đếm xem bạn đã bao nhiêu lần được hạnh phúc"
    (Tại vì đếm nỗi buồn có mà mỏi mồm, đếm hạnh phúc nhanh hơn,