Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống thuốc khi mang thai tháng đầu

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Có mẹ nào giúp mình với không?

Mình có thai 5 tuần rồi. Nhưng vì k biết nên cách đây 10 ngày thấy mũi ướt ướt (viêm mũi, hok phải cúm) mình đã uống 2 viên tiffy. Thêm nữa, cách đây 1 tuần do ăn đồ ăn chưa chín (ngoài quán) nên mình bị đi ngoài có trót uống mấy viên biseptol.

Giờ biết có bầu nên mình rất lo lắng k biết uống thuốc như vậy có ảnh hưởng gì đến thai nhi k?

Help me!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Uống thuốc khi mang thai

Mình có thai 4 tuần nhưng không biết(do vòng kinh không đều) nên uống thuốc 2 viên Panadol và một số loại thuốc đau đầu khác. Tuần vừa rồi đi bệnh viện Phụ Sản Quốc tế SG các bs siêu âm bảo thai được 6 tuần. Mình đang rất lo không biết uống thuốc như vậy có gây ảnh hưởng gì cho em bé không? Một số...

• uống thuốc khi mang thai- giúp em với

Em thử que 2 vạch cach đây 2 ngày và sáng nay BS có kê thuốc cho em thế này: 1. Enat 400 2. omega science natal (thành phần 1 viên gồm DHA:300mg; EPA: 63mg; GLA: 40mg) 3. ferrovit (ferrous 162mg; folic: 0.75mg; vitamin b12: 7.5mcg) tất cả 3 loại trên BS dặn mỗi ngày uống 1 viên ạ. Em...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Bé lười uống sữa

Bé nhà em được gần 2 tuổi. Bé rất lười uống sữa. Các chị có bí quyết gì để bé chịu uống sữa thì...

• 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

hic hic. Hok có mẹ thông thái nào giúp mình cả. hu hu
    • 624 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mình cũng không rành các loại thuốc trên, nhưng mình nghỉ bây giờ bé còn nhỏ quá, chưa dám chắc được điều gì. Bây giờ bạn cứ thoải mái mà nghỉ ngơi và ăn uống tốt vào, đừng lo lắng nữa. Vì bây giờ lo lắng cũng không giải quyết được gì bạn ah, khi khám thai lại bạn hỏi ý kiến của bs xem sao. Nhưng dù gì cũng phải đến 12w, 22w sâ thì mới biết.
    Bạn hãy tin tưởng và lạc quan, bé của bạn cũng cùng mẹ mà phát triển tốt, mình nghỉ mọi chuyện điều tốt đẹp!:LoveStruc:
    Em có 1 ước mơ! Em có 1 khát khao! Hai thiên thần của em luôn khoẻ mạnh và ăn mau chóng lớn!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethuyphuongtran Xem bài viết
    Mình cũng không rành các loại thuốc trên, nhưng mình nghỉ bây giờ bé còn nhỏ quá, chưa dám chắc được điều gì. Bây giờ bạn cứ thoải mái mà nghỉ ngơi và ăn uống tốt vào, đừng lo lắng nữa. Vì bây giờ lo lắng cũng không giải quyết được gì bạn ah, khi khám thai lại bạn hỏi ý kiến của bs xem sao. Nhưng dù gì cũng phải đến 12w, 22w sâ thì mới biết.
    Bạn hãy tin tưởng và lạc quan, bé của bạn cũng cùng mẹ mà phát triển tốt, mình nghỉ mọi chuyện điều tốt đẹp!:LoveStruc:
    Thanks mẹ nó nha. Mình cũng chẳng biết thế nào. Cứ kệ nó thôi. Giờ được 8w rồi. Hôm 13/12 siêu âm bsi bảo 5w,uống thuốc lúc bé quá nhỏ chắc k sao nhưng lúc đó tình theo KKC thì được 7w rồi.
    Mình băn khoăn chả biết tính tuổi thai theo KKC hay sa nữa để mà đi siêu âm mốc 12w. KKC của mình là 24/10, nhưng chu kỳ của mình khoảng 40 ngày cơ. Mẹ nó có biết tính kiểu gì k mách mình với
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hamy2011; 04/01/2011 vào lúc 09:58 AM.
    • 134 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hamy2011 Xem bài viết

Mình có thai 5 tuần rồi. Nhưng vì k biết nên cách đây 10 ngày thấy mũi ướt ướt (viêm mũi, hok phải cúm) mình đã uống 2 viên tiffy. Thêm nữa, cách đây 1 tuần do ăn đồ ăn chưa chín (ngoài quán) nên mình bị đi ngoài có trót uống mấy viên biseptol.

Giờ biết có bầu nên mình rất lo lắng k biết uống thuốc như vậy có ảnh hưởng gì đến thai nhi k?

Help me!
    lúc mình mới cấn bầu thì cũng bị cảm y như bạn. mình ko uống tiffy, nhg có uống (hơi bị nhiều) paracetamol và amoxcilin, trong khoảng 10 ngày. sau đó có uống khoảng 2-3 viên biseptol. đến khi chậm kinh 2 ngày, thử que 2 vạch nét căng, đi sa 4 tuần em bé đã vào tử cung rồi. Lúc đó mình choáng và sợ lắm, vì nghĩ là em bé vào đến tử cung tức là em bé cũng khá là lớn rồi, uống thuốc như vậy sẽ ảnh hưởng xấu mình có hỏi bác sĩ, nhg bs bảo tuổi thai nhỏ như vậy thì chưa thể nói trước đc điều j, chỉ có thể tiếp tục theo dõi. Mình đi sa các lần tiếp theo (10w, 12w, 16w), bác sĩ đều bảo bé bthg, phát triển đúng chuẩn và hiện thời ko phát hiện thấy bất thường. Do vậy mình nghĩ là ơn trời, thuốc mình uống ko ảnh hưởng j đến bé. Bạn đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng bé nhé. Tích cực ăn uống, bồi dưỡng, uống bổ sung sắt, canxi và axit folic là bé sẽ pt tốt thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananh272 Xem bài viết
    lúc mình mới cấn bầu thì cũng bị cảm y như bạn. mình ko uống tiffy, nhg có uống (hơi bị nhiều) paracetamol và amoxcilin, trong khoảng 10 ngày. sau đó có uống khoảng 2-3 viên biseptol. đến khi chậm kinh 2 ngày, thử que 2 vạch nét căng, đi sa 4 tuần em bé đã vào tử cung rồi. Lúc đó mình choáng và sợ lắm, vì nghĩ là em bé vào đến tử cung tức là em bé cũng khá là lớn rồi, uống thuốc như vậy sẽ ảnh hưởng xấu mình có hỏi bác sĩ, nhg bs bảo tuổi thai nhỏ như vậy thì chưa thể nói trước đc điều j, chỉ có thể tiếp tục theo dõi. Mình đi sa các lần tiếp theo (10w, 12w, 16w), bác sĩ đều bảo bé bthg, phát triển đúng chuẩn và hiện thời ko phát hiện thấy bất thường. Do vậy mình nghĩ là ơn trời, thuốc mình uống ko ảnh hưởng j đến bé. Bạn đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng bé nhé. Tích cực ăn uống, bồi dưỡng, uống bổ sung sắt, canxi và axit folic là bé sẽ pt tốt thôi.
    Thế ạ. Hi vọng mình cũng may mắn như mẹ nó. Nói chung giờ mình cũng tích cực ăn uống lắm, vì cũng nghén nhưng nghén ít. Có uống sắt và canxi, còn axit folic thì ra hiệu thuốc hỏi mua họ toàn đưa cho viên sắt thôi, vì nó có trong thành phần.
    Giờ thì băn khoăn cái vụ tính tuổi thai thế nào? theo KKC hay theo siêu âm. Hic

Thế mẹ nó giờ có bao nhiêu tuần rồi?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 134 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

tớ được tròn 19w rồi, trộm vía đi sa nhìn bé yêu lắm đang mong đến 22w để đc nhìn mặt con tiếp
    • 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananh272 Xem bài viết
    tớ được tròn 19w rồi, trộm vía đi sa nhìn bé yêu lắm đang mong đến 22w để đc nhìn mặt con tiếp
    Mẹ nó sướng thật đó nha!
    • 65 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

lkk
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tình hình là panda dc 6w rùi .. hôm qua đi khám lần đầu .. hồi hộp nên quên hỏi bs xem bị viêm họng fải làm thế nào ... có mẹ nào biết chỉ dùm panda với nhé .... không dám uống thuốc cữ ngoài nhà thuốc.... hix
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Help me!
    Mẹ nó ơi, đừng có lo lắng gì nhiều nha. Số lượng thuốc mẹ nó uống cũng ít nên không ảnh hưởng gì đâu. Mẹ nó nên ăn uống bồi bổ thêm sức khỏe nhe. Đặc biệt nếu ăn uống không đủ chất thì dùng thêm vitamin. Mẹ nó xem thêm ở topic này:

http://www.webtretho.com/forum/f92/u...-thai-1178534/

Chúc mẹ nó khỏe mạnh, vui vẻ lên nha.
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thế ạ. Hi vọng mình cũng may mắn như mẹ nó. Nói chung giờ mình cũng tích cực ăn uống lắm, vì cũng nghén nhưng nghén ít. Có uống sắt và canxi, còn axit folic thì ra hiệu thuốc hỏi mua họ toàn đưa cho viên sắt thôi, vì nó có trong thành phần.
    Giờ thì băn khoăn cái vụ tính tuổi thai thế nào? theo KKC hay theo siêu âm. Hic

Thế mẹ nó giờ có bao nhiêu tuần rồi?
    Mẹ nó nên hỏi bác sỹ uống loại thuốc gì đầy đủ các chất nha, mẹ nó cần bổ sung axit folic, canxi, chất sắt nhiều...mẹ nó uống không đúng loại thuốc sẽ không có đầy đủ thành phần và chất lượng đâu.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

lúc mình mới cấn bầu thì cũng bị cảm y như bạn. mình ko uống tiffy, nhg có uống (hơi bị nhiều) paracetamol và amoxcilin, trong khoảng 10 ngày. sau đó có uống khoảng 2-3 viên biseptol. đến khi chậm kinh 2 ngày, thử que 2 vạch nét căng, đi sa 4 tuần em bé đã vào tử cung rồi. Lúc đó mình choáng và sợ lắm, vì nghĩ là em bé vào đến tử cung tức là em bé cũng khá là lớn rồi, uống thuốc như vậy sẽ ảnh hưởng xấu mình có hỏi bác sĩ, nhg bs bảo tuổi thai nhỏ như vậy thì chưa thể nói trước đc điều j, chỉ có thể tiếp tục theo dõi. Mình đi sa các lần tiếp theo (10w, 12w, 16w), bác sĩ đều bảo bé bthg, phát triển đúng chuẩn và hiện thời ko phát hiện thấy bất thường. Do vậy mình nghĩ là ơn trời, thuốc mình uống ko ảnh hưởng j đến bé. Bạn đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng bé nhé. Tích cực ăn uống, bồi dưỡng, uống bổ sung sắt, canxi và axit folic là bé sẽ pt tốt thôi. [B]

ban oi cho minh hoi,minh cung bi truong hop giong ban,bay gio ban sinh em be roi phai khong,em be khoe manh phai k,minh rat lo lang,mong nhan duoc hoi am cua ban
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn vananh272 oi,ban sinh em be roi phai khong,em be khoe manh phai k,mình cũng uống thuốc giống bạn,bây giờ lo lắng quá không biết làm sao?
    • 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng đang được 7 tuần, viêm họng mất 5 ngày, mấy hôm nay mới đỡ. Nếu bị viêm họng thì chỉ có súc miệng nước muối và uống nước đun của quả la hán thôi. Đừng để nặng quá mẹ nó ạ. Viêm họng ho nghe rút ruột lắm. hix hix. Hơn nữa mẹ nó chịu khó kiêng cữ mấy hôm, đừng nói nhiều, xin nghỉ được thì càng tốt, cho qua 12 tuần đầu đi mẹ nó ạ. Ngậm chanh muối ( mật ong), nhỏ nước muối sinh lý. Mình có bạn làm bác sĩ còn dặn là cả vợ và chồng đều phải vệ sinh mũi và mắt hàng ngày bằng nước muối sinh lý, rửa tay sạch sẽ í. Sợ là ông xã mang bệnh về nên cứ thế cho yên tâm. chúc mẹ nó mau khỏi nhé. Mình nghỉ viêm họng ở nhà được 1 tuần rồi, thứ 2 bắt đầu đi làm. hí hí
    • 52 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

MÌnh cũng vậy này

Hồi thai đc 6 tuần, ko biết là có, uống 2 viên bisepton

Lo oi là lo

Đi siêu âm bsi bảo ko sao,

JÒ bé đc 26 tuần rồi, trộm vía cháu vẫn khoẻ và tăng cân đều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi e cũng gặp trường hợp tương tự và đang rất lo lắng. chu kỳ kinh của e tương đối đều 30-31 ngày. trước ngày 19/5 e cảm thấy mình như bị rối loạn tiêu hoá e đi uống thuốc đại tràng hoàn ph nhưng chưa được 1 vỉ và cảm thấy không ăn thua, e lại uống 1 liều thuốc giun.19/5/2012 là tháng cuối cùng e có kinh. e vẫn chưa khỏi e uống lung tung lắm, lúc đau bụng thì uống biseptol, rồi becberin nữa. đến 24/6 e thử vẫn chỉ có 1 vạch, và sau đó e mới biết mìh có thai.bây h thai được 5 tuần 3 ngày và được 17mm bs bảo túi thai tròn bt. e lo lắm ko biết e uống thuốc như vậy có ảnh hưởng j đến e bé ko ạ, nếu có thì ảnh hưởng ntn ạ. mong các mẹ chỉ giúp
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Help me!
    giúp mình với, mình cũng giống hệt bạn nè. nhưng mình uống cả amocixilin + anfa choay + 2 viên tiffy nữa. giờ ko biết tính sao. mình quá chu kỳ 1 tuần, hôm qua thử que 2 vạch. giờ ko biết tính sao. chỉ sợ bé bị ảnh hưởng thôi. tư vấn giúp mình với??
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

e cung đang rối bời. Em có thai nhưng không biết nên uống thuốc cảm cúm suốt mấy ngày, uống cả thuốc tiêu chảy nửa. 1,2 tuần sau biết có thai, đi SA thì biết thai 4-5tuan. Hic lo quá là lo
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hình như là trong tuần đầu tiên (e tính theo ngày rụng trứng) em lỡ uống 1 viên sâm, 1 viên chống ói say xe và 1 viên panadol + nhuộm tóc (vì chưa biết mình mang bầu). Các chị cho em hỏi là có ảnh hưởng gì đến thai nhi ko ạ?
    KKC: 02/10
    09/11: SA con đc 4w, túi thai 10mm, Mẹ bị động thai + bóc tách túi thai 20%
    26/11: SA con đc 7w, dài 13mm, đã có hoạt động tim. DS 09/7
    Cầu mong cho Con yêu đc bình an!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2