Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống thuốc ho Augmentin và Atussin có ảnh hưởng đến thai nhi không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em có bầu 16,5 tuần, bị ho gần 10 ngày nay, nhất là vào buổi tối, ho đến quặn bụng, tè cả ra quần, người vã mồ hôi. Em cũng dùng đủ loại thuốc dân gian như: tắc chưng đường phèn, uống tần dày lá, nước giá, ngậm chanh gừng,... 5 ngày liền vẫn không hết mà càng nặng thêm, hậu quả là suất 3 kg trong 5 ngày, em sợ quá đi khám bac sĩ thì được kê toa: Augmentin 625mg và Si rô Ho Atussin, ngày uống 3 lần, uống trong 5 ngày, em đã uống được 2 ngày thì thấy đỡ chút ít nhưng đêm vẫn còn ho nhiều lắm. Có mẹ nào bị ho và đã từng uống 2 loại này mà không ảnh hưởng đến thai nhi thì chia sẻ cho em 1 chút kinh nghiệm với. Em cũng đang rất lo lắng không biết thuốc này có ảnh hưởng tới thai nhi không? Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cherryuyenphuong; 05/09/2011 vào lúc 01:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 540 Bài viết

• 1,453 Được cảm ơn

Mình đã uống Augmentin 625mg khi mang thai 11 tuần vì bị viêm xoang mủ kèm viêm họng cấp. Bác sỹ đã cân nhắc lợi + hại của thuốc trước khi kê cho bạn, đừng như mình cầm toa thuốc đi hỏi khắp nơi, chỗ nào cũng bị mắng vì ko tin lời bác sỹ. Đừng để ho nhiều mà ko tốt cho thai đâu bạn ạ, Augmentin 625mg chứa thành phần Amoxicilin an toàn cho bà bầu, bạn đã 16,5 tuần rồi nên yên tâm dùng nhé.
    Còn siro ho đa phần là thảo dược, mình uống siro Zecuf.
    Bình an...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹCún84 Xem bài viết
    Mình đã uống Augmentin 625mg khi mang thai 11 tuần vì bị viêm xoang mủ kèm viêm họng cấp. Bác sỹ đã cân nhắc lợi + hại của thuốc trước khi kê cho bạn, đừng như mình cầm toa thuốc đi hỏi khắp nơi, chỗ nào cũng bị mắng vì ko tin lời bác sỹ. Đừng để ho nhiều mà ko tốt cho thai đâu bạn ạ, Augmentin 625mg chứa thành phần Amoxicilin an toàn cho bà bầu, bạn đã 16,5 tuần rồi nên yên tâm dùng nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng lăn tăn nhưng giờ thì đã thông rùi. Mình nghĩ nếu đi bác sĩ sớm hơn tí thì không đến nỗi sút 3 kí lô và vật vã suốt mấy ngày liền. Bác sĩ kêu mình đúng 5 ngày tái khám lại. Hi vọng mọi chuyện tốt đẹp luôn đến với bạn nhé.
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn ơi sẵn cho mình hỏi bạn trị ho ở bác sĩ chuyên khoa ho hay bác sĩ sản phụ vậy? Mình uống 3 ngày thuốc thấy đỡ ban ngày nhưng ban đêm thì vẫn còn nặng lắm. Mình tính đi bác sĩ tai mũi họng luôn được không?
    • 4,853 Bài viết

• 3,735 Được cảm ơn

Nói chung dùng thuốc trong thai kỳ chỉ là vạn bất đắc dĩ, không thể đảm bảo an toàn 100% đâu mẹ nó. Vì khi nghiên cứu an toàn của thuốc, người ta dùng thử nghiệm lâm sàng mang tính xác suất chứ không phải 100%. Mẹ nó bị ho nhưng không rõ nguyên nhân là gì, chỉ dùng kháng sinh khi ho do nhiễm khuẫn (có bằng chứng nhiễm khuẩn rõ ràng ý).
    Mẹ nó chú ý kiêng tuyệt đối ăn uống đồ lạnh, uống được nước nóng càng tốt. Hồi 11w mình ho sặc sụa trong 2 tuần liền, mình kiêng toàn bộ đồ lạnh, uống toàn nước đun sôi còn nóng, ngậm ít chanh mật ong hoặc chanh muối, sau đó thì cũng khỏi, mà mình bị viêm phế quản mãn nên năm nào cũng ho sặc sụa ít nhất 2 tuần như thế.
    • 540 Bài viết

• 1,453 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cherryuyenphuong Xem bài viết
    Bạn ơi sẵn cho mình hỏi bạn trị ho ở bác sĩ chuyên khoa ho hay bác sĩ sản phụ vậy? Mình uống 3 ngày thuốc thấy đỡ ban ngày nhưng ban đêm thì vẫn còn nặng lắm. Mình tính đi bác sĩ tai mũi họng luôn được không?
    - Mình điều trị ở bs chuyên khoa Tai - Mũi - Họng, khi bs kê đơn thuốc mình phải cầm đến xin tư vấn bs sản 1 lần nữa mới dám dùng thuốc. Tớ dùng đủ liều bs kê nhưng phải 1 tuần sau mới hết hẳn ho đấy. Bs nói kiêng ko nói nhiều là đỡ ho, bạn thử xem sao. Lúc tớ điều trị, vì có mẹ đẻ xuống chơi, lâu rồi 2 mẹ con ko gặp nhau nên nói chuyện cả ngày cũng làm kích ứng gây ho.

(nói thêm là trước khi đến bs Tai - mũi -họng mình đã xét nghiệm máu xem có bị nhiễm cúm type A,B hay ko? Nhưng kết quả là ko bị, chỉ bị viêm nhiễm mũi, họng nên bạch cầu tăng cao phải điều trị kháng sinh nếu ko để viêm nặng sẽ dẫn đến sốt, ko tốt cho thai nhi đâu. Mình đã phải cẩn thận lắm mới quyết định dùng đến thuốc đấy)

- Bạn cố gắng vệ sinh mũi họng nhiều vào nhé, dùng cái xi lanh bơm nước muối sinh lý ấm vào rồi bơm vào mũi, xì sạch ra cho hết đờm nhớt cũng đỡ phần nào.
    - Nếu ho quá chưa đỡ, bạn có thể bảo bs chấm họng hoặc xông.

Nói chung ho rồi thì ko khỏi ngay đc, chịu khó 1 chút nhé!
    Bình an...
    • 540 Bài viết

• 1,453 Được cảm ơn

À, sau khi dùng thuốc lúc 11 tuần xong, mình đã rất lo lắng sợ ảnh hưởng đến em bé nên mình xét nghiệm triple test lúc 16,5 tuần và kết quả bình thường. Hiện tại mình đang ở tuần 24, lúc 22 tuần siêu âm ko có bất thường gì cả, em bé đc 580gam, đạp mẹ bùm bụp. Vì thế nếu bs kê thuốc trong trường hợp bất đắc dĩ phải dùng, bàn đừng quá hoang mang nhé!
    Bình an...
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn chủ top, mình cũng bị dư ối ở 22 tuần và đã uống augmentine 1g (tức là 1000mg), còn nặng hơn bạn để điều trị dư ối. Bác sĩ PSHN kê cho mình và mình cũng tham khảo nhiều nơi rồi, các bác sĩ đều nói là thuốc đó lành tính vì thành phần chính là amoxillin. Vì thế, bạn cứ yên tâm nhé! Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe:Smiling:
    Nguyễn Hoàng Tuệ Minh
    -------------------------------
    Nickname: lananhsakura
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

- Mình điều trị ở bs chuyên khoa Tai - Mũi - Họng, khi bs kê đơn thuốc mình phải cầm đến xin tư vấn bs sản 1 lần nữa mới dám dùng thuốc. Tớ dùng đủ liều bs kê nhưng phải 1 tuần sau mới hết hẳn ho đấy. Bs nói kiêng ko nói nhiều là đỡ ho, bạn thử xem sao. Lúc tớ điều trị, vì có mẹ đẻ xuống chơi, lâu rồi 2 mẹ con ko gặp nhau nên nói chuyện cả ngày cũng làm kích ứng gây ho.

(nói thêm là trước khi đến bs Tai - mũi -họng mình đã xét nghiệm máu xem có bị nhiễm cúm type A,B hay ko? Nhưng kết quả là ko bị, chỉ bị viêm nhiễm mũi, họng nên bạch cầu tăng cao phải điều trị kháng sinh nếu ko để viêm nặng sẽ dẫn đến sốt, ko tốt cho thai nhi đâu. Mình đã phải cẩn thận lắm mới quyết định dùng đến thuốc đấy)

- Bạn cố gắng vệ sinh mũi họng nhiều vào nhé, dùng cái xi lanh bơm nước muối sinh lý ấm vào rồi bơm vào mũi, xì sạch ra cho hết đờm nhớt cũng đỡ phần nào.
    - Nếu ho quá chưa đỡ, bạn có thể bảo bs chấm họng hoặc xông.

Nói chung ho rồi thì ko khỏi ngay đc, chịu khó 1 chút nhé!
    Mình đang đợi uống hết 5 ngày thuốc rồi tái khám xem bác sĩ sản khoa có tư vấn gì không rồi hẳn tới bác sĩ chuyên khoa Tai Mũi Họng. Mai là mình tái khám rồi. Buổi tối ho không ngủ được, ngày lại phải đi làm, nhiều khi mình cảm thấy chán nản và kiệt sức...nhưng mỗi khi đặt lưng nằm xuống thì những cơn ho liên tù tì kéo đến :Crying:
    • 526 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongken11 Xem bài viết
    Chào bạn chủ top, mình cũng bị dư ối ở 22 tuần và đã uống augmentine 1g (tức là 1000mg), còn nặng hơn bạn để điều trị dư ối. Bác sĩ PSHN kê cho mình và mình cũng tham khảo nhiều nơi rồi, các bác sĩ đều nói là thuốc đó lành tính vì thành phần chính là amoxillin. Vì thế, bạn cứ yên tâm nhé! Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe:Smiling:
    .....
    ko p augmentine điều trị dư ối đâu bạn ah, mà bất kể bà bầu nào vào bvps cũng đều phải uống kháng sinh hết bất kể bệnh j :d
    bạn chủ top ko p lo lắng đâu, chúng tớ nằm ở viện p uống liên tục ý chứ, bản thân tớ uống ít nhất 3 đợt
    • 526 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Mình đang đợi uống hết 5 ngày thuốc rồi tái khám xem bác sĩ sản khoa có tư vấn gì không rồi hẳn tới bác sĩ chuyên khoa Tai Mũi Họng. Mai là mình tái khám rồi. Buổi tối ho không ngủ được, ngày lại phải đi làm, nhiều khi mình cảm thấy chán nản và kiệt sức...nhưng mỗi khi đặt lưng nằm xuống thì những cơn ho liên tù tì kéo đến :Crying:
    .
    Sáng ra bạn uống nước ấm, thường xuyên xịt nước khoáng biển sâu ở 2 bên hốc mũi thì cũng đỡ đấy nhưng đã uống kháng sinh thì phải uống đủ liều nhé
    • 4,853 Bài viết

• 3,735 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi billme Xem bài viết
    .....
    ko p augmentine điều trị dư ối đâu bạn ah, mà bất kể bà bầu nào vào bvps cũng đều phải uống kháng sinh hết bất kể bệnh j :d
    bạn chủ top ko p lo lắng đâu, chúng tớ nằm ở viện p uống liên tục ý chứ, bản thân tớ uống ít nhất 3 đợt
    Chắc mẹ nó không hiểu chủ ý của BS nên nghĩ bất cứ bệnh gì cũng kê kháng sinh. Mà quả thật bây giờ nhiều BS kê loạn thật.
    • 536 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Bạn ơi mình cũng đang bị ho như bạn nè. Mà mình còn bị chảy mũi xanh lè nữa. Thai mình 21w. Hôm kia bsi cũng cho mình thuốc này nhưng nói chung uống chưa chuyển biến nhiều. Tối qua mìh ho như điên. 3h sáng tức quá mình làm 1 ngụm rượu thuốc (rượu ngâm thuốc của chồng), thế là tự nhiên đã ngứa cổ, k ho tới sáng, ngủ dc 1 tí. Mình cũng biết là mang thai thì k nên uống rượu mà mình chỉ nếm 1 tí cho nó chạy qua cổ thôi. Bạn có thể thử xem sao.
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi billme Xem bài viết
    .
    Sáng ra bạn uống nước ấm, thường xuyên xịt nước khoáng biển sâu ở 2 bên hốc mũi thì cũng đỡ đấy nhưng đã uống kháng sinh thì phải uống đủ liều nhé
    Trước khi đi ngủ, mình uống 1 ngụm nước gừng nóng thấy êm êm, mình ngủ được 1 tẹo thì thấy ngứa cổ và ho tiên tục 1 hồi, sau đó mình tức tưởi khóc thì đàm nó dồn lên mũi, sau đó mình hĩ sạch thì thấy đỡ, ngủ 1 giấc tới sáng luôn, hehe.
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiyeuthuong Xem bài viết
    Bạn ơi mình cũng đang bị ho như bạn nè. Mà mình còn bị chảy mũi xanh lè nữa. Thai mình 21w. Hôm kia bsi cũng cho mình thuốc này nhưng nói chung uống chưa chuyển biến nhiều. Tối qua mìh ho như điên. 3h sáng tức quá mình làm 1 ngụm rượu thuốc (rượu ngâm thuốc của chồng), thế là tự nhiên đã ngứa cổ, k ho tới sáng, ngủ dc 1 tí. Mình cũng biết là mang thai thì k nên uống rượu mà mình chỉ nếm 1 tí cho nó chạy qua cổ thôi. Bạn có thể thử xem sao.
    Uống 5 ngày thuốc thì mình thấy thuyên giảm lắm rồi, nhưng đêm vẫn còn ngứa cổ, ho liên tù tì một hồi rồi ngủ 1 giấc tới sáng mới ho lại, bạn cũng đừng lạm dụng rượu nhiều quá không tốt cho em bé nhé. Cố gắng uống đủ liều kháng sinh mà bác sĩ cho. Chúc 2 mẹ con mau hết bệnh.
    • 93 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đọc topic này mới thấy yên tâm phần nào. Mình 15W, mấy hôm nọ Hà nội nóng quá nên nằm điều hòa nhiều. Kết quả là amidan sưng mọng lên, ngây ngấy sốt, bác sĩ cho uống amoxilin 500mg. Mình cũng phải tham khảo ý kiến rất nhiều người mới dám uống.
    Bác sỹ phân tích là với triệu chứng viêm thế này, nếu không uống, để ho thì hại cả mẹ lẫn con.
    Ân hận lắm, chỉ mong con yêu không bị sao :Crying:
    • 536 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thật khổ các mẹ nhỉ. Có lúc mình chán nản và mệt mỏi kinh lên dc. Vừa bầu bì, nóng nực, vừa ho, sổ mũi, đầu váng vất... ăn không ngon miệng, chả thiết tha gì. Hiện ngồi viết mà mình vẫn có cảm giác đó. Mình phải uống thêm 1 viên efferalgan sủi bọt cho bớt đau đầu để có sức làm việc. Con lớn của mình cũng ho như mẹ nhưng đành phải gởi lên trường vì mẹ k đủ sức lo. Thật thương cho con. Thương nhất là em bé trong bụng này. Tập 2 nên em ít được mẹ quan tâm. Mẹ lại để bệnh nữa chứ.
    • 536 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thật khổ các mẹ nhỉ. Có lúc mình chán nản và mệt mỏi kinh lên dc. Vừa bầu bì, nóng nực, vừa ho, sổ mũi, đầu váng vất... ăn không ngon miệng, chả thiết tha gì. Hiện ngồi viết mà mình vẫn có cảm giác đó. Mình phải uống thêm 1 viên efferalgan sủi bọt cho bớt đau đầu để có sức làm việc. Con lớn của mình cũng ho như mẹ nhưng đành phải gởi lên trường vì mẹ k đủ sức lo. Thật thương cho con. Thương nhất là em bé trong bụng này. Tập 2 nên em ít được mẹ quan tâm. Mẹ lại để bệnh nữa chứ.
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiyeuthuong Xem bài viết
    Thế giờ mẹ nó đã đỡ hơn chưa? Hôm, qua mình tái khám lại, bác sĩ kê tiếp thuốc Augmentin loại nặng độ hơn, 1g (1000mg) nhưng ngày uống 2 lần, loại 625mg thì ngày phải uống 3 lần. Còn kê thêm thuốc chống co thắt tử cung nữa. Vì bs giải thích, nếu mình ho nhiều, sẽ làm co thắt tử cung, gây vỡ ối và sinh non, rất nguy hiểm. Mình cố gắng uống đầy đủ liều lượng bác sĩ kê, mong rằng sẽ sớm khỏi bệnh, chứ thế này hoài thị kiệt sức quá.
    • 536 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Mình đỡ rồi, bsi Thanh Hà cho mình 1 toa gì đó có 2 viên ngậm trước ăn, ăn xong uống 2 viên và ngậm thêm 1 tyrotab. Tuy nhiên, mình thấy cắt chanh tươi miếng mỏng mỏng ngâm vào mật ong và rải ít muối lên, 1 tiếng ngậm 1 miếng, nhai hoặc nhả bỏ đi, đỡ hơn nhiều đấy. Hôm kia mình làm như thế, hiệu quả hơn chanh chưng.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2