Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống thuốc gì để bổ sung can xi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.66K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 227 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hic hic, tình hình là tối qua em bị mẻ răng => chắc là dấu hiện của việc thiếu can xi trầm trọng. Hiện giờ em chỉ uống viên bổ Hemona do bác sĩ cho. Em rối quá, không biết mua thuốc gì để bổ sung can xi gấp cho bé (Em mang thai tuần thứ 9) Các mẹ thông thái ơi, giúp em với! Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu!:Kiss::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14,880 Bài viết

• 8,140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuanle Xem bài viết
    Hic hic, tình hình là tối qua em bị mẻ răng => chắc là dấu hiện của việc thiếu can xi trầm trọng. Hiện giờ em chỉ uống viên bổ Hemona do bác sĩ cho. Em rối quá, không biết mua thuốc gì để bổ sung can xi gấp cho bé (Em mang thai tuần thứ 9) Các mẹ thông thái ơi, giúp em với! Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu!:Kiss::Rose::Rose:
    Mẹ nó ơi, bác sĩ mình cho thuốc calcinplus uống để bổ sung canxi, 1 hộp 30v, giá 1.000/viên thôi. Uống vào mình thấy đỡ đau lưng hẳn, mẹ nó mua uống nhé:Rose::Rose::Rose:
    • 227 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, bác sĩ mình cho thuốc calcinplus uống để bổ sung canxi, 1 hộp 30v, giá 1.000/viên thôi. Uống vào mình thấy đỡ đau lưng hẳn, mẹ nó mua uống nhé:Rose::Rose::Rose:
    Cảm ơn mẹ dsx83 nha, trưa nay chạy ra Hai Bà Trưng mua liền. Hồi đó ông bà bảo đẻ con nhiều rụng răng, giờ thấy đúng y bon. híc, dù mình mới tập 1 thui! tặng mẹ dsx83 nè :Rose::Rose::Rose:
    • 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Bác sỹ chưa kê đơn cho mình thì có nên tự uống canxi ko các mẹ nhỉ? Tớ mới có bầu ở tuần thứ 6 thôi. Hiện tại tớ đang uống Prenatal Vitamin thì cũng thấy có 200mg canxi rồi. Thế có phải uống thêm ko nhỉ? Tớ thấy mọi người nói nên uóng bone care thì nhiều canxi hơn.
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m

Em Bí Ngô:
    • 573 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Theo mình biết, 3 tháng đầu chưa cần bổ sung canxi mà chỉ cần uống thêm axit folic để giúp bé không bị khiếm khuyết ống thần kinh thôi. Khi bé qua 3 tháng là lúc bé cần nhiều canxi để hình thành hệ khung xương, lúc này bé sẽ lấy canxi trực tiếp từ xương mẹ, nên phụ nữ sinh đẻ nhiều dễ bị loãng xương. Còn vụ mẽ răng chắc ko phải do bé đâu. Nếu chị muốn bổ sung thêm canxi có thể ăn tôm cua luôn vỏ, cá nhỏ ăn luôn xương, hoặc uống thêm tonicalcium giành cho người lớn 1 hộp 20 ống, giá khoảng 137k-140k. Nếu qua tháng thứ 5-6 rồi thì uống calxitonic 1 hộp 20 ống giá khoảng 63k. Cả hai đều uống 1 ngày/ ống sau khi ăn sáng. Chúc hai mẹ con khoẻ.
    • 14,880 Bài viết

• 8,140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Piper2602 Xem bài viết
    Bác sỹ chưa kê đơn cho mình thì có nên tự uống canxi ko các mẹ nhỉ? Tớ mới có bầu ở tuần thứ 6 thôi. Hiện tại tớ đang uống Prenatal Vitamin thì cũng thấy có 200mg canxi rồi. Thế có phải uống thêm ko nhỉ? Tớ thấy mọi người nói nên uóng bone care thì nhiều canxi hơn.
    Mẹ nó mới có bầu thì cứ uống vitamin tổng hợp là được rồi
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mẹ Nhi nhi nói đúng đấy. Mình thấy bác sĩ bảo là từ sau tháng thứ 4 trở đi mới uống viên canxi bổ sung. Mình thấy nhiều người nói uống canxi sớm sẽ bị vôi hoá nhau thai, sẽ không tốt khi đẻ con sau này. Các mẹ mới mang bầu trong 3 tháng đầu, dù đau lưng/răng cũng nên cẩn trọng khi dùng thuốc, kể cả thuốc bổ. Nên hỏi bác sĩ cho cẩn thận. Tốt nhất nên xem lại các tư thế sinh hoạt (đi đứng, ngồi lâu...) của mình để điều chỉnh cho đúng. Và bổ sung qua ăn uống là tốt nhất!

Hồi mình mới mang thai, mình bị đau lưng, mẹ chồng mình bảo đó là do thai nhi chèn lên 1 dây thần kinh nào đó dẫn đến đau lưng như vậy. Nên các mẹ đừng vì thấy đau mà uống thuốc luôn nhé.
    • 1,455 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ nhi nhi Xem bài viết
    Theo mình biết, 3 tháng đầu chưa cần bổ sung canxi mà chỉ cần uống thêm axit folic để giúp bé không bị khiếm khuyết ống thần kinh thôi. Khi bé qua 3 tháng là lúc bé cần nhiều canxi để hình thành hệ khung xương, lúc này bé sẽ lấy canxi trực tiếp từ xương mẹ, nên phụ nữ sinh đẻ nhiều dễ bị loãng xương. Còn vụ mẽ răng chắc ko phải do bé đâu. Nếu chị muốn bổ sung thêm canxi có thể ăn tôm cua luôn vỏ, cá nhỏ ăn luôn xương, hoặc uống thêm tonicalcium giành cho người lớn 1 hộp 20 ống, giá khoảng 137k-140k. Nếu qua tháng thứ 5-6 rồi thì uống calxitonic 1 hộp 20 ống giá khoảng 63k. Cả hai đều uống 1 ngày/ ống sau khi ăn sáng. Chúc hai mẹ con khoẻ.
    Đây là loại canxi ống đúng ko ah chị, có khó uống ko ah? Em đang bầu tuần 20 rồi thì uống calxitonic dc ko ah?
    • 461 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Mình thì từ week 18 bác sĩ cho uống thêm Calcido (thuốc viên màu xanh), nhưng chỉ uống 2 ngày 1 lần và chỉ định uống vào buổi chiều. Có mẹ nào uống thuốc giống mình không nhỉ? Không biết Calcido này tốt hay là Calcitonic hoặc là Calcicorbie tốt hơn? :Thinking:
    • 260 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Đây là loại canxi ống đúng ko ah chị, có khó uống ko ah? Em đang bầu tuần 20 rồi thì uống calxitonic dc ko ah?
    Có nhiều loại canxi. Mấy lần BS kê cho mình uống canxi viên thôi, và uống 2 viên 500g mỗi ngày, hơi nặng đô đó. Mình uống theo chỉ định của BS. Còn khi không có chỉ định, mình chịu khó ăn uống các chất có nhiều canxi tự nhiên như hải sản, nước mía. Mình thấy nhiều nhà có chai canxi sữa rất dễ uống, các bà có con nhỏ và người già thường có chai này trong nhà, nên mình cũng mua từ lúc mình mang thai, thích thì uống, hay khi thấy dấu hiệu thiếu canxi thì uống. Như mấy tuần nay BS không chỉ định uống canxi, mình thấy dấu hiệu thiếu canxi là mình uống canxi sữa mỗi ngày 1 muỗng cafe. Nó vô hại đối với bà bầu vì nó tinh chất và chắc chắn là bà bầu nào cũng thiếu canxi những tháng cuối, nhứt là thấy có dấu hiệu thiếu.
    • 1,455 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thúy Ngọc Xem bài viết
    Có nhiều loại canxi. Mấy lần BS kê cho mình uống canxi viên thôi, và uống 2 viên 500g mỗi ngày, hơi nặng đô đó. Mình uống theo chỉ định của BS. Còn khi không có chỉ định, mình chịu khó ăn uống các chất có nhiều canxi tự nhiên như hải sản, nước mía. Mình thấy nhiều nhà có chai canxi sữa rất dễ uống, các bà có con nhỏ và người già thường có chai này trong nhà, nên mình cũng mua từ lúc mình mang thai, thích thì uống, hay khi thấy dấu hiệu thiếu canxi thì uống. Như mấy tuần nay BS không chỉ định uống canxi, mình thấy dấu hiệu thiếu canxi là mình uống canxi sữa mỗi ngày 1 muỗng cafe. Nó vô hại đối với bà bầu vì nó tinh chất và chắc chắn là bà bầu nào cũng thiếu canxi những tháng cuối, nhứt là thấy có dấu hiệu thiếu.
    Ui đến h là em bị đau lưng lắm rồi, cả ngày mỏi lưng ghê gớm, có 1hôm thứ 7 làm việc nhà loanh quanh ko nghỉ mà mấy ngày sau thôi rồi - vừa mệt vừa đau lưng dã man; 3-4 ngày liền 8h tối là mệt, lên giường nằm nh ngủ ko sâu giấc, hay giật mình, hay ngủ chập chờn -->> có khi e bị thiếu canxi thật, em đi khám chỗ b/s chuyên s/a, lần trước ko nhắc đến uống canxi ji cả - ko biết h em uống luôn có dc ko?
    Mà e cũng ko dám uống sớm, uống quá liều, sợ bị canxi hóa nhau thai hoặc bị a/h ji đó!
    Nghe nói canxi ống thì dễ hấp thu hơn viên uống đúng ko ah? Và nên uống loại nào ah??
    • 461 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thúy Ngọc Xem bài viết
    Còn khi không có chỉ định, mình chịu khó ăn uống các chất có nhiều canxi tự nhiên như hải sản, nước mía.
    Nước mía cũng có nhiều canxi hả mẹ nó? Nếu thế thì mình sẽ uống thường xuyên vì mình cũng thích nước mía, hải sản thì chẳng thích mấy.
    • 573 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thuốc Calcitonic 1 ống 10 ml chứa 500mg calci, rất dễ uống, uống sau mỗi ăn, có thể pha chung với 30ml nước lọc. Mình thường đem lên công ty để uống, bạn có thể dùng nếu thai đã lớn, có một thời gian ko uống calci mình bị chuột rút, khi uống thấy đỡ bị hơn hẳn.
    • 573 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Ui đến h là em bị đau lưng lắm rồi, cả ngày mỏi lưng ghê gớm, có 1hôm thứ 7 làm việc nhà loanh quanh ko nghỉ mà mấy ngày sau thôi rồi - vừa mệt vừa đau lưng dã man; 3-4 ngày liền 8h tối là mệt, lên giường nằm nh ngủ ko sâu giấc, hay giật mình, hay ngủ chập chờn -->> có khi e bị thiếu canxi thật, em đi khám chỗ b/s chuyên s/a, lần trước ko nhắc đến uống canxi ji cả - ko biết h em uống luôn có dc ko?
    Mà e cũng ko dám uống sớm, uống quá liều, sợ bị canxi hóa nhau thai hoặc bị a/h ji đó!
    Nghe nói canxi ống thì dễ hấp thu hơn viên uống đúng ko ah? Và nên uống loại nào ah??
    Calcil dạng nước dễ hấp thu hơn thuốc viên, nên khi thai nhỏ thì bác sĩ chỉ định dạng thuốc nước, loại thuốc nước cũng đắt hơn thuố viên. Mình thấy uống thuốc nước dễ chịu hơn vì liều lượng vừa phải, thuốc viên hơi nặng đô. Bên cạnh uống thuốc bổ mình còn bổ sung bằng thực phẩm như phô mai, sò, cá và cua lột. Bạn thử xem. Con chuyện đau lưng có thể do tư thế sinh hoạt ko đúng, như ngồi lâu, cuối xuống, khom ngươi, hay ngiêng về một phía chứ chưa hẳn do thiếu calci đâu.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi mang thai mình cần từ 1000-1300mg calcium mỗi ngày. Nếu uống thuốc không đủ thì có thể ăn/uống thêm những thứ có nhiều chất calcium như là sữa, yogurt, cheese, rau cải có màu xanh như broccoli, spinach, cải xanh, đồ biển và tàu hủ.
    Nếu cơ thể mình không có đủ calcium cho em bé thì cơ thể mình sẽ lấy chất calcium từ trong xương mình, do đó xương mình sẽ yếu đi, có thể gây hại đến sức khỏe mình.
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc trước mình ở nước ngoài, chẳng bao giờ thấy bác sĩ kê đơn uống canxi đâu mà chỉ cần uống vitamin tổng hợp cho bà bầu thôi. Con mình sinh không to 3kg thôi nhưng trộm vía rất cứng cáp, đúng như các cụ vẫn bảo: 3 tháng biết lẫy, sáu tháng biết bò, 9 tháng lò dò biết đi. Con mình 11 tháng chạy phăm phăm rồi.
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dsx83 Xem bài viết
    Mẹ nó mới có bầu thì cứ uống vitamin tổng hợp là được rồi
    Em cũng đang uống Prenatal, theo bác sỹ nói thì em chỉ cần uống một ngày một viên cho đến khi sinh luôn và ko cần bổ sung thêm thuốc canxi hay sắt gì nữa. Vậy liệu có đủ canxi ko hả chị? Em sợ bị thiếu canxi lắm.
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dalat2009 Xem bài viết
    Em cũng đang uống Prenatal, theo bác sỹ nói thì em chỉ cần uống một ngày một viên cho đến khi sinh luôn và ko cần bổ sung thêm thuốc canxi hay sắt gì nữa. Vậy liệu có đủ canxi ko hả chị? Em sợ bị thiếu canxi lắm.
    ơ em thì uống vitamin tổng hợp thôi ko uống riêng lẻ như thế???:Sad::Sad:
    Hôm qua bà chị bảo phải uống riêng Ca nữa mới ko lo bị chuột rút. Nhưng bác sỹ khuyên uống Vitamin tổng hợp. Hiện nay em đang dùng zentomum.:Smiling:
    • 1,497 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Chào bạn,

Mục Thuốc, tiêm ngừa, BS, BVPS đã có nhiều topic về đề tài này. Đề nghị bạn tham khảo hoặc post tiếp trong các topic có sẵn trong Mục Lục nhé.