• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống thuốc bổ thai Obimin Plus không hợp, phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 54.8K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 4,468 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Mình có thai được 17 tuần rồi. Đi khám từ lúc thai 6 tuần và được bác sĩ kê cho uống thuốc bổ Obimin Plus. Obimin thì thông dụng rồi, tập 1 mình cũng có uống bình thường không sao. Obimin Plus này bác sĩ bảo nó có tăng cường thêm chất gì gì đấy bổ sung cho em bé nên mình đều đặn 1 ngày 1 viên theo chỉ dẫn. Từ ngày uống thuốc mình cảm thấy không khỏe. Người lúc nào cũng khó chịu, nghén mùi đồ ăn, nghén ăn, chả ăn được gì, mệt mỏi cực kỳ (có ăn được đâu mà khỏe), uống nước lọc cũng nhợn nữa nói chi là ăn. Cứ nghĩ là do mấy tháng đầu bị nghén nên mình cố gắng vượt qua, ráng uống sữa, dặm thêm ống bổ máu Tothema 1 ống/ngày. Đã ăn không đựợc mà cứ nôn miết. Tối là cũng nôn. Mỗi lần nôn là muốn ra mật xanh mật vàng gì luôn. Phều phào đi khám, bác sĩ cho thuốc chống ói, uống vô chả xi nhê, vừa uống là nôn ra luôn. Qua 3 tháng tình hình vẫn không cải thiện. Lại vật vờ đi hỏi bác sĩ (có lần trên đường đi đến khám mình nôn từ đầu đừng đến cuối đường, kinh lắm!), bác sĩ bảo: hết 3 tháng là hết nghén rồi, em bị tâm lý đó!?!, có phải buổi sáng em khỏe hơn và đi làm, sau đó về nhà rảnh rang quá không biết làm gì nên lăn ra nghén?. Mình công nhận là sáng ngủ dậy là thời điểm khỏe nhất trong ngày của mình, cứ phơi phới, sau đó từ từ nghe mùi đồ ăn rồi đói rồi cồn cào nôn nao và tối là ói nhưng không phải mình bị tâm lý vì mình quần quật đi học, đi làm, con cái, nhà cửa chứ không hề rảnh. Riết mình để ý, cứ chiều, ăn cơm xong, uống thuốc Obimin Plus, và 1-2 tiêng sau là nôn thốc nôn tháo. Mình cho là cử chiều mệt mà uống thuốc nó tiêu hóa không nổi, thế là chuyển sang uống buổi sáng.Thế là trời ơi, ngay trong chỗ làm mình nôn 1 trận kinh dị. Sợ quá. Ngưng. Không uống bất cứ gì. Và thấy hết nôn.

Các mẹ thông thái cho mình hỏi, vì mình vẫn không ăn uống được tốt, cố mà ăn chứ không có cảm giác thèm ăn và chỉ ăn được ít, giờ uống thuốc bổ không được, mình phải làm sao để em bé phát triển tốt nhất?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 284 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Trùi mẹ này khám ở đâu vậy? Mình cũng đc kê 3 loại mà trong đó có Tothema và Obimin ( loại còn là ji đêm khuya mình lười lôi ra xem quá) .. Uống cái toa này 1 tuần là mình sợ lắm rồi.. Táo bón, mệt lả, ăn uống k ngon lành mà bụng cứ đầy ứ muốn nôn ra hết, trong khi mình vốn khỏe từ hồi mang thai đến giờ ( đến nay mình 23 tuần rùi)..
    Bên PSQT bsi cho Mamanatal và D Canxi uống cực tốt, mình uống từ đầu thai kì, k nghén, k đau nhức, con phát triển hơn chuẩn. Nhưng nghe nhiều ng nói PSQT kê thuốc mắc tiền, cũng nhiêu đó vitamin thì thiếu gì thuốc thay thế trong khi thuốc của PSQT kê thì mắc mà bên ngoài k mua đc. Mình lên mạng search thì thấy 1 bài báo viết ndung là bsi bên Từ Dũ lên án cái toa thuốc của PSQT ( chụp đúng cái toa y chang của mình, bsi PSQT mà mình khám kí tên đóng dấu.. ). Bởi vậy mình mới đổi qua khám bvien khác, toa thuốc đúng là nhẹ tiền hơn. Bây giờ mới biết giá trị tiền nào của đó. Thôi, quay lại với thuốc mắc tiền.
    Mẹ cháu đúng y tình trạng của mình 1 dạng sock Vitamin, bạn thử đổi bsi đi..
    • 730 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Tất cả các loại thuốc bổ thai đều có khả năng gây tác dụng phụ là làm tăng cơn nghén,hoặc làm cho ngừoi uống cảm thấy khó chịu.Cái này thì bsy của mình nói vậy đấy.Nên có thể thay buổi uống,hoặc cố gắng uống 1 thời gian để cơ thể thích nghi dần dần nó sẽ không làm mình khó chịu như ban đầu nữa.Bạn 17 tuần chắc hết nghén rồi nên cứ cố gắng thử 1 thời gian nữa xem sao.Mình mới có 12 tuần ,uống thuốc bổ càng nghén kinh khủng mà vẫn cố uống vì không uống thì con không có chất,tội nghiêp lắm.Ăn uống mấy thì cũng không thể đủ chất trong những tháng mang bầu đựoc!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi baixue111; 06/04/2011 vào lúc 02:07 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,468 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Mới đầu mình không biết là do thuốc nên uống cứ uống và mệt mỏi nôn mửa cứ xảy ra mà cứ nghĩ la do thai hành. Cũng uống được vài tháng chứ. Đi siêu âm các lần thì em bé phát triển bình thường, chỉ có mình là ngán quá ngán với cái tình trạng vật vờ sống dở chết dở này. Giờ ngưng thuốc được nửa tháng, thấy bớt nôn hẳn (cũng có nhưng chỉ 2-3 lần), nhưng thể trạng vẫn cứ mệt mỏi do không thèm ăn, ráng lắm mới ăn được một ít. Mình đi bác sĩ cũng có tiếng ở tỉnh (mình không ở SG) nhưng mình sợ là bác sĩ lại chỉ toàn kê thuốc của mấy người đi tiếp thị thuốc (obimin plus cũng 250k/hộp chứ đâu có rẻ đâu) mà lại không phù hợp với mình. Mẹ jinrong123 cho mình cái đơn thuốc mắc tiền của bạn với để mình đi mua biết đâu mình uống được chứ không thì tội con lắm, hix hix hix...
    • 284 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Đúng là các loại thuốc bổ đều có tác dụng phụ nhưng bg mình nghĩ thuốc mắc thuốc rẻ hơn nhau ở chỗ chỉ số hấp thu và giảm tối thiểu tác dụng phụ cho bà mẹ.
    Mình khám bên PSQT bsi thường kê cho Mama nantal 1 vien/ngày, D canxi 2 vien/ngày. Toa này hơn 700k/ tháng vì Mamanatal gần 300k, D Canxi 2 hộp 500k.
    Đây là bài báo nói về thuốc này:
    http://www.baomoi.com/It-tien-van-bo...82/4711913.epi
    Nhà mình k khá giả, chỉ có 1 mình chồng đi làm nên bên chồng mình biết mình uống thuốc bổ 1 tháng 700k liền bắt đổi bsi nói là mấy cái bệnh viện quốc tế moi tiền.. Bạn đi khám và hỏi bác sĩ coi có đổi thuốc ít tác dụng phụ đc k...
    Chúc mẹ và cháu mạnh khỏe nha..
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Lúc đầu em cũng uống Onimin vào lúc đi ngủ nhưng cảm giác mệt mỏi và buồn nôn, qua ngày thứ 2 cũng vậy, mệt buồn nôn và khó ngủ nên sáng hôm sau cầm hộp thuốc lại tiệm thuốc gần nhà hỏi thì chỉ bảo nên uống buổi sáng thì thuốc hấp thụ tốt hơn. Qua ngày thứ 3 em thử chuyển sang buổi sáng uống thì không còn cảm giác mệt và buồn nôn nữa. Nhưng nếu em ăn ít mà uống vào thì nó lại mệt nên e cố gắng ăn nhiều 1 tí rồi uống vào thì không sao nên giờ e vẫn còn uống, e tính đợi đến 12w tái khám rồi hỏi bs luôn.
    • 4,468 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

cám ơn các bạn đã có ý kiến giúp đỡ mình. Chắc là do mình ko hợp thuốc nên chắc thôi, ko uống thuốc nữa, tăng cường ăn uống bổ sung vậy. Nhưng không biết có ổn không nữa...
    • 359 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Chắc là bạn chủ top ko hợp với thuốc Obimin thôi. Bạn hỏi bác sĩ xem đổi thuốc khác thế nào. Mình thấy nhiều mẹ trên này giới thiệu nhiều loại thuốc lắm mà. Mình nghĩ ko quan trọng thuốc mắc hay rẻ, quan trọng là hợp với cơ địa người nào thôi. Như mình uống Obimin thấy rất bình thường. Mình uống bất kể giờ nào trong ngày cũng ok, thậm chí lúc mình đang đói meo mình uống vào cũng chả thấy sao nữa.
    • 386 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống như bạn socconbexiu đó. BS nói Obimin plus có thêm DHA so với Obimin thường. Ăn xong mình uống lát sau thấy mệt mỏi, buồn nôn, mình ráng ghìm lại, có khi ghìm ko nỗi thì ói. Lúc đó khoảng 4-5 tháng. Trước đó mình cũng ko nghén. Sau đó BS nói mình thử uống lúc bụng đói thì mình thấy đỡ hơn 1 chút, nhưng hết đợt thuốc đó mình chỉ uống Obimin thường thôi.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình chuẩn bị làm bố, nên cũng quan tâm đến các lĩnh vực này lắm, tình hình là bà xã mấy hôm nay uống obimin thường và cũng kêu mệt, em bé khoảng 14W, mình đang tìm loại thuốc khác, tiền chưa phải là vấn đề, cơ bản là con sinh ra khỏe mạnh, thông minh mà mẹ thì không phải mệt vì thuốc. Các bạn giúp mình nhé hihi, thanks
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có thể là do hàm lượng các khoáng chất và vit trong thành phần thuốc ảnh hưởng đến các mẹ, tuy nhiên sự bổ sung này là rất cần đấy, chịu khó vì cả 1 thế hệ của chúng ta đấy.
    Gần đây tớ uống viên Mum-2B, thấy ổn lắm, không táo bón, các cảm giác mệt mỏi cũng giảm, đọc trong tờ giới thiệu thấy có bổ sung cả DHA nữa, giúp em bé phát triển não và mắt nũa đấy.
    • 745 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Hồi đầu mình khám bên PSQT bsi cũng kê Mamanatal. Ox mình bê về một lúc mấy hộp. Giờ mình chuyển qua khám Bs bên BVHV, bsi kê Obimin Plus. Mình đã uống được khoảng hơn 1 tuần rồi. Bạn thử uống buổi sáng xem có cải thiện không. Ăn sáng xong cỡ 10 phút thì uống:Smiling:
    Suri yêu của ba mẹ
    • 1,624 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon.dethuong Xem bài viết
    Mình chuẩn bị làm bố, nên cũng quan tâm đến các lĩnh vực này lắm, tình hình là bà xã mấy hôm nay uống obimin thường và cũng kêu mệt, em bé khoảng 14W, mình đang tìm loại thuốc khác, tiền chưa phải là vấn đề, cơ bản là con sinh ra khỏe mạnh, thông minh mà mẹ thì không phải mệt vì thuốc. Các bạn giúp mình nhé hihi, thanks
    Mình uống Obimin pug xong cũng bị ói, ói đúng 3 ngày liền, mình ko dám uống nữa hicc, giờ đổi sang uống procare, bạn mua về cho bxa uống thử xem nghen.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mỗi người một kiểu đấy mẹ nó ạ, con bạn mình uống Prenantal thì ko thể chịu được, nghén ngẩm nôn ọe tăng gấp 2, nó chuyển qua uống Elivit giống mình thì okie. Mình nghĩ là do ko hợp thuốc. Bản thân mình uống Obimin ko sao cả, chuyển qua Elivit cũng không sao, nhưng hồi 6 tuần bị động thai mình phải uống nội tiết thì người lả đi, đầu óc quay cuồng. Mình nghĩ mẹ nó nên hỏi lại bác sỹ, rồi chuyển qua các loại vitamin khác xem sao, Pro care, Prenantal, Elivit...v...v... Mà vitamin tổng hợp theo bác sỹ dặn mình thì nên uống vào buổi sáng.
    Chúc các mẹ và bé khỏe mạnh, mau qua cơn nghén ngẩm, mẹ khỏe con khỏe nhé.
    • 284 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

nhưng mẹ cháu phải cố gắng ăn uống nha. Ăn gì cũng đc, thích ăn gì thì ăn, k nhất thiết là mấy món bà bầu đâu. Vì mình phải thích ăn thì ăn mới tiêu, chứ ăn kiểu nuốt k trôi thì ăn vào cũng ra hết ah..
    Như mình nè, ai cũng kêu ăn cá chép nấu cháo.. mà mình ghét con đó lắm. Mình mua cá chim chiên, thấy mình ăn cá chiên mấy chị trong xóm nói bầu bì k nên ăn nhiều dầu mỡ.. Mà mình cứ ăn, hết cá chim chiên rồi đến cá thu chiên.. phải hấp dẫn mình mới ăn đc chứ.. Trộm vía mình k ói 1 hột cơm nào hết, mẹ khỏe con khỏe.
    Chỉ có điều cơ địa của mình vốn đau lưng, lúc còn con gái đã đau.. bg mang thai lại đau k chịu nổi.. Các mẹ có cách nào khắc phục đau lưng k? Mong chỉ giáo..
    • 4,468 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã có ý kiến giúp mmình :Rose:. Tình hình là đi bác sĩ đề nghị đổi thuốc thì bác sĩ cho uống viên sắt và canxi dạng sủi bọt. Hí hửng uống, rồi, tiêu lun, lại bị vật vã, ói, hành hạ mình từ sáng tới lúc đi ngủ. Tởn. Nhắc lại vẫn còn sợ. Có lẽ cơ địa mình ko hợp uống thuốc. Mình ngưng thuốc thì thấy khỏe, ăn ngủ bình thường, còn uống là thôi rồi Lượm ơi, như con cá quăng lên bờ vậy. Mình muốn con khỏe lắm chứ nhưng mẹ uống thuốc mà vật vờ thế con phát triển ổn ko?. Có mẹ nào tệ như mình ko vào chia sẻ với.
    • 163 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socconbexiu Xem bài viết
    Mình có thai được 17 tuần rồi. Đi khám từ lúc thai 6 tuần và được bác sĩ kê cho uống thuốc bổ Obimin Plus. Obimin thì thông dụng rồi, tập 1 mình cũng có uống bình thường không sao. Obimin Plus này bác sĩ bảo nó có tăng cường thêm chất gì gì đấy bổ sung cho em bé nên mình đều đặn 1 ngày 1 viên theo chỉ dẫn. Từ ngày uống thuốc mình cảm thấy không khỏe. Người lúc nào cũng khó chịu, nghén mùi đồ ăn, nghén ăn, chả ăn được gì, mệt mỏi cực kỳ (có ăn được đâu mà khỏe), uống nước lọc cũng nhợn nữa nói chi là ăn. Cứ nghĩ là do mấy tháng đầu bị nghén nên mình cố gắng vượt qua, ráng uống sữa, dặm thêm ống bổ máu Tothema 1 ống/ngày. Đã ăn không đựợc mà cứ nôn miết. Tối là cũng nôn. Mỗi lần nôn là muốn ra mật xanh mật vàng gì luôn. Phều phào đi khám, bác sĩ cho thuốc chống ói, uống vô chả xi nhê, vừa uống là nôn ra luôn. Qua 3 tháng tình hình vẫn không cải thiện. Lại vật vờ đi hỏi bác sĩ (có lần trên đường đi đến khám mình nôn từ đầu đừng đến cuối đường, kinh lắm!), bác sĩ bảo: hết 3 tháng là hết nghén rồi, em bị tâm lý đó!?!, có phải buổi sáng em khỏe hơn và đi làm, sau đó về nhà rảnh rang quá không biết làm gì nên lăn ra nghén?. Mình công nhận là sáng ngủ dậy là thời điểm khỏe nhất trong ngày của mình, cứ phơi phới, sau đó từ từ nghe mùi đồ ăn rồi đói rồi cồn cào nôn nao và tối là ói nhưng không phải mình bị tâm lý vì mình quần quật đi học, đi làm, con cái, nhà cửa chứ không hề rảnh. Riết mình để ý, cứ chiều, ăn cơm xong, uống thuốc Obimin Plus, và 1-2 tiêng sau là nôn thốc nôn tháo. Mình cho là cử chiều mệt mà uống thuốc nó tiêu hóa không nổi, thế là chuyển sang uống buổi sáng.Thế là trời ơi, ngay trong chỗ làm mình nôn 1 trận kinh dị. Sợ quá. Ngưng. Không uống bất cứ gì. Và thấy hết nôn.

Các mẹ thông thái cho mình hỏi, vì mình vẫn không ăn uống được tốt, cố mà ăn chứ không có cảm giác thèm ăn và chỉ ăn được ít, giờ uống thuốc bổ không được, mình phải làm sao để em bé phát triển tốt nhất?
    Đúng là bạn bị nghén nhiều do uống thuốc obimin plus đó vì mình cũng bị tình trạng y như bạn.
    Khi mình chuẩn bị mang thai có đi ra tiệm thuốc Tây bảo người ta bán cho loại thuốc nào uống để chuẩn bị mang thai thì được bán cho thuốc obimin plus. Khi mình uống thuốc này mặc dù chưa có thai vẫn bị nghén ói hoài nên ngưng k uống nữa thì hết. Đến khi mình có bầu BS cũng cho thuốc này uống vậy là mình lại tiếp tục ói nên ngưng nhưng thuốc này rất tốt vì nó có thêm dưỡng chất DHA giúp phát triển trí não cho bé.
    MHie65n giờ bạn mang thai 17t thì vẫn chưa cần thiết phải uống đâu, đợi đến 20t hay 22t cho ăn uống bình thường trở lại thì bạn hãy uống nhưng nhớ là uống sáng, trưa, chiều gì cũng được miễn là uống ngay sau khi ăn thật no sẽ k bị sao hết, vì mình để ý thấy như vậy. Những lúc mình uống mà k ăn được gì nhiều thì y như rằng ói ra hết, nhưng giờ mình mang thai được 36t rồi đang trong thời kỳ ăn như heo nên mình uống thì k thấy gì. Bạn thử ăn thật no rồi uống ngay thuốc sau đó khoảng 3h thì ăn thêm trái cây hay chè .. gì cũng được miễn đừng ăn đồ chua và để bụng đói thì sẽ k sao đâu. Chúc khỏe.
    "Không có người phụ nữ xấu, chỉ có người phụ nữ không biết làm đẹp"

LH: Ngọc Hà 0907.2222.79
    • 71 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

minh xin tham gi chut nhe
    minh cung uong obimin tu khi bat dau co thai gio 12 tuan roi nhung ko thay lam sao ca. em co minh la bac si no bao la phai uong vao buoi sang. sau khi an sang xong thi moi tot.minh khuyen cac me thu uong vao buoi sang xem sao?
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu không hợp obimin bạn dùng Prenatal DHA xem, minh đang dùng, thấy ổn
    • 349 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Mình uỐng Obimin bị nổi mề đay và ngứa khắp người hơn 2 tháng nay rồi, hãi lắm !!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3