Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống sữa bà bầu bị "tào tháo rượt"...CÓ ai giống em không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 251 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Em mới kiểm tra thấy 2 vạch, có lẽ là được hơn 1 tháng rùi. Nghe mọi người khuyên là nên bắt đầu uống sữa cho bà bầu. Nhưng mà hình như men tiêu hóa của em bị kém hay sao mà em cứ uống vào (sau bữa ăn chứ không phải trước bữa ăn) mà vẫn bị "tào tháo rượt". Thế thì là sao hấp thu được gì chứ. Có mẹ nào bị như em không, có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho em với chứ em lo quá.
    À, hiện em đang uống sữa Enfa Mama, trước đó có uống Dumex (cũng dành cho bà bầu) mà cũng chẳng khá hơn.
    Có ai biết loại sữa nào tốt cho bà bầu mà không bị "chạy" không? :Sigh:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• BKP
    • 6 năm
    • 471 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Chào Mẹ nó !Mình có ngưởi bạn cũng giống bạn vậy ah, mới biết có 2 vạch mình cũng khuyên bạn uống sữa bầu sớm cho tốt, hihi, vậy mà bạn mình uống vào cũng giống y chang Mẹ nó vậy ah, nhưng kô sao, có thể mẹ nó pha loãng quá chăng, mẹ no pha nước ấm, và pha đặc lại chút thử coi, uống vào mà chỉ bị tào tháo thì dù sao cũng khòe hơn là cho ra cửa trên như mình và các mẹ khác.
    Cố lên vì sự nghiệp con cái Mẹ nó ha!
    • 539 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng bị tào tháo rượt nên đã đổi sang sữa anmun sôclate ko bị tào tháo rượt nữa mà táo bón luôn thế mới khổ cơ chứ, mình đã hỏi bs rồi bác nói nếu bị tào tháo rượt thì ko nên uống
    • 3,008 Bài viết

• 1,110 Được cảm ơn

Bạn đừng lo, lúc đầu ai uống sữa cũng bị tình trạng đó, sau sẽ quen dần. Lúc mình mang bầu heocon cũng thế, mình thuốc dạng mê uống sữa vậy mà uống vào cũng bị tào tháo rượt. Nhưng khoảng 1 tuần là bình thường. Với lại bạn nên coi lại cách bạn pha đã đúng với chỉ dẫn hay chưa. Pha sữa mà nước nóng quá cũng không được, nguội cũng không tốt. Chúc bạn vui vẻ
    • 251 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Nhưng mà em có tiền sử uống sữa bị "tào tháo rượt" từ lâu rùi. :Sad:
    Ngày xưa thời sinh viên, em có uống sữa bột Dielac thì không bị sao. Giờ chả biết sữa bà bầu nào phù hợp với mình nữa. Chắc em uống hết các loại quá.
    Trước mắt cứ nghe lời các mẹ về xem lại cách pha sữa xem thế nào đã.
    Nhìn em bé của các mẹ yêu quá đi mất. Cho em hôn mỗi đứa mấy phát nhé :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    • 2,936 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongtran82 Xem bài viết
    Nhưng mà em có tiền sử uống sữa bị "tào tháo rượt" từ lâu rùi. :Sad:
    Ngày xưa thời sinh viên, em có uống sữa bột Dielac thì không bị sao. Giờ chả biết sữa bà bầu nào phù hợp với mình nữa. Chắc em uống hết các loại quá.
    Trước mắt cứ nghe lời các mẹ về xem lại cách pha sữa xem thế nào đã.
    Nhìn em bé của các mẹ yêu quá đi mất. Cho em hôn mỗi đứa mấy phát nhé :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    Vậy là do bạn thiếu cái men j i' mà kg uống được sữa. Vậy thì kg nên uống tiếp đâu bạn. Anh rể vào BC mình cũng thế nên cạch chả bao h nhòm tới sữa :Nottalkin:

• 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn Huongtran nhé,
    Bạn uống sữa bà bầu bị tào tháo rượt ư? Điều đó khá dễ hiểu. Vì trong ruột của bạn không có men tiêu hóa sữa ấy mà. Đó là men lactase. Nguyên nhân là do lúc còn nhỏ bạn không được nuôi bằng sữa mẹ, hoặc là có được nuôi bằng sữa mẹ, nhưng đã rất lâu rồi bạn không hề uống sữa, nên men này sẽ tự động biến mất khỏi đường ruột của bạn.
    Vì vậy, nếu bạn bị tào tháo rượt khi uống sữa thì không nên uống nữa, vì bạn không thể hấp thu được chất gì từ lượng sữa uống vào, mà ngược lại, bạn còn bị mất thêm 1 lượng nước, và 1 số chất trong cơ thể bạn nữa. Bạn hãy ăn những thức ăn khác giúp bổ sung chất dinh dưỡng cho bạn và em bé của bạn nhé.
    Chúc mẹ và bé luôn khỏe nhé!
    • 89 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng giống bạn, hồi đầu uống sữa bà bầu luôn bị đi ngoài. Nhưng sau đó mình điều chỉnh lại cách uống thế là hết ngay.
    Theo mình thì do sữa bà bầu có rất nhiều chất, cơ thể mình đang tự nhiên lại tiếp thụ một lượng chất lớn như vậy nên rối loạn tiêu hóa là bình thường. Do đó, ban đầu mình nên uống ít thôi (ít hơn so với chỉ dẫn trên hộp). Sau đó, khi cơ thể đã thích nghi rồi thì dần dần tăng lên cho phù hợp. Mình đã làm theo cách này đấy!
    Còn các loại sữa thì nói chung là mình thấy ... như nhau he he, uống loại nào mình thấy thích và hợp túi tiền thôi!
    Chúc bạn mẹ khỏe con khỏe nhé!

Mặt trời của tôi
    • 561 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

tớ cũng bị như thế. Nhưng không phải là tớ ít uống sữa đâu nhé. Hồi trước khi có bầu, tớ lại là đứa nghiện sữa và uống chả bị làm sao. Nhưng riêng sữa bà bầu lại bị vậy, tớ thay đổi nhiều loại rồi nhưng tình hình không cải thiện. Nên không uống sữa bà bầu nữa, chuyển qua sữa tươi rooling:. Giờ tớ cũng không uống sữa tươi nữa vì giờ tăng cân hơn quá liều
    thật đẹp biết mấy, mỗi khi được yêu ....
    bố nó yêu 2 mẹ con nó nhất trên đời ...:LoveStruc:

• 4,956 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cục kẹo cưng Xem bài viết
    Chào bạn Huongtran nhé,
    Bạn uống sữa bà bầu bị tào tháo rượt ư? Điều đó khá dễ hiểu. Vì trong ruột của bạn không có men tiêu hóa sữa ấy mà. Đó là men lactase. Nguyên nhân là do lúc còn nhỏ bạn không được nuôi bằng sữa mẹ, hoặc là có được nuôi bằng sữa mẹ, nhưng đã rất lâu rồi bạn không hề uống sữa, nên men này sẽ tự động biến mất khỏi đường ruột của bạn.

Vì vậy, nếu bạn bị tào tháo rượt khi uống sữa thì không nên uống nữa, vì bạn không thể hấp thu được chất gì từ lượng sữa uống vào, mà ngược lại, bạn còn bị mất thêm 1 lượng nước, và 1 số chất trong cơ thể bạn nữa. Bạn hãy ăn những thức ăn khác giúp bổ sung chất dinh dưỡng cho bạn và em bé của bạn nhé.
    Chúc mẹ và bé luôn khỏe nhé!

Mẹ nó giải thích có phần đúng đó là do Men Lactase nhưng ko đúng hẳn,có thể gây hiểu lầm cho 1 số ng!

Uống sữa hay bị đau bụng đi ngoài là do cơ thể của cụ thiếu enzym tiêu hóa đường lactose của sữa. Khi uống sữa, đường lactose không được thủy phân trong đường ruột sẽ hút nước gây ra những hiện tượng khó chịu ở ống tiêu hóa như đầy hơi, sôi bụng, đau quặn, tiêu chảy... Vi khuẩn sẵn có ở ruột gây lên men đường lactose càng làm triệu chứng nói trên nặng hơn. Để tránh hiện tượng này cụ có thể dùng sữa chua (đã qua lên men đường lactose), hoặc loại sữa đã được cho thêm men thủy phân đường lactose để giúp dễ tiêu hóa.

Bản thân mình là 1 điển hình của chuyện uống sữa đau bụng đi ngoài!Như bạn nói:

1.Nguyên nhân là do lúc còn nhỏ bạn không được nuôi bằng sữa mẹ, hoặc là có được nuôi bằng sữa mẹ, nhưng đã rất lâu rồi bạn không hề uống sữa, nên men này sẽ tự động biến mất khỏi đường ruột của bạn.

-Xin nói rằng :Mình đc nuôi hoàn toàn bằng sữa mẹ,đến tận 18 tháng!vậy sao mình vẫn bị đau bụng khi uống sữa?Và từ đó đến lớn đền đặn mình vẫn uống sữa,và vẫn bị đau bụng đi ngoài!
    -Ở đây do cơ chế vi khuẩn có sẵn ở ruột gây men!
    -Vậy cách giải quyết là gi?Là tìm 1 loại sữa thích hợp để mình có thể uống đc mà ko bị đau bụng!Và muốn tìm đc thì phải thử qua các loại sữa!Hoặc như lời giải thích của BS ở trên : Để tránh hiện tượng này cụ có thể dùng sữa chua (đã qua lên men đường lactose), hoặc loại sữa đã được cho thêm men thủy phân đường lactose để giúp dễ tiêu hóa.
    -Như mình,uống sữa gì cũng bị,đã thử qua,và cuối cùng chỉ có Cô Gái Hà Lan là hợp!

2.Vì vậy, nếu bạn bị tào tháo rượt khi uống sữa thì không nên uống nữa, vì bạn không thể hấp thu được chất gì từ lượng sữa uống vào, mà ngược lại, bạn còn bị mất thêm 1 lượng nước, và 1 số chất trong cơ thể bạn nữa. Bạn hãy ăn những thức ăn khác giúp bổ sung chất dinh dưỡng cho bạn và em bé của bạn nhé.

- Ko nên uống nữa khi bị tào tháo rượt là điều ko nên,có cách giải quyết như ở trên!Trừ khi bạn bị nghen và nôn khi uống sữa hay cảm thấy chán ngán sữa!
    -Cơ thể ko thể hấp thụ sữa là điều hoàn toàn vô lý,ko có cơ sở gì đề chứng minh điều vớ vẩn đó!Trừ khi bạn ăn bao nhiêu cũng ko béo,ko lên kg hay thể thể tạng ng thuộc gầy!
    -Khi có bầu nên ăn uống đầy đủ chất cũng như uống sữa(nếu uống đc) cho bé có đầy đủ dưỡng chất!Sữa là 1 tác nhân giúp bé thông minh(DHA),giúp bé có canxi....

Vì vậy phải biết trước khi đưa ra 1 kết luận dễ gây hiểu lầm mẹ Cục kẹo cưng ạ!

Mình uống sữa cũng toàn pha cùng milo + đá,uống dễ dàng.Từ ngày có bầu,uống sữa nhiều hơn và ko bị táo bón nữa!Cũng 1 phần nhờ cái men Lactase ấy đấy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehuyenanh; 12/08/2008 vào lúc 05:29 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,855 Bài viết

• 2,133 Được cảm ơn

Do không hợp sữa thôi, đổi sữa khác là OK ấy mà.
    Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào cả nhà
    sua bà bau co loai similac mum đó , uống khong bi ruot
    và phai pha dung cach nhé : 1. pha nuoc ấm 50-60 độ C. sau đo để nguội rùi uống
    nếu mẹ ấy uống mà lúc sữa còn nóng thì bị ruot la phải rùi. Vì khi ban dang bi ruot the, ma an uong thức ăn nóng vào - sẽ là kích thích nhu động ruột bị thẳng là dễ bị chạy lắm ah nghen.
    đang bị như thế , phải ăn chín uống sôi và ăn khi thuc ăn đã nguội các mẹ ạ, phải uống thuốc muối bổ xung pha loãng, uống đểu trong ngày
    MẸ ẤY có gắng nhé.
    chúc cả nhà cùng vui

MẸ GÀ CỒ CATHY
    • 200 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì uống sữa similac mom + sữa anmum ( mình pha 2 thứ lại uống ) . Lúc mới mang bầu mình thì hay bị táo bón cơ . Từ tháng thứ 6 trở đi thì ko còn nữa hay tại gì mình đổi sữa hay sao đó . Dạo này mình đi ngoài 1 lần /1 ngày và cũng ko còn bón nữa , thỉnh thoảng lại còn tiêu chảy nữa .
    :LoveStruc::Kiss: Ngày mai con khôn lớn - bay đi khắp mọi miền - con đừng quên con nhé - ba mẹ là quê hương :Kiss::LoveStruc:
    • 715 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Cách của mình :
    trước khi uống sữa thì mình uống 1 hộp sữa men Yakut (có bán trong siêu thị) thì thấy Tào Tháo ko rượt nữa.
    Các bạn thử xem.
    • 251 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Mình sẽ thử các cách uống với sữa hiện tại. Còn nếu không ổn nữa thì đổi sang sữa khác xem thế nào. :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 289 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 340738770 Xem bài viết
    chào cả nhà
    sua bà bau co loai similac mum đó , uống khong bi ruot
    và phai pha dung cach nhé : 1. pha nuoc ấm 50-60 độ C. sau đo để nguội rùi uống
    nếu mẹ ấy uống mà lúc sữa còn nóng thì bị ruot la phải rùi. Vì khi ban dang bi ruot the, ma an uong thức ăn nóng vào - sẽ là kích thích nhu động ruột bị thẳng là dễ bị chạy lắm ah nghen.
    đang bị như thế , phải ăn chín uống sôi và ăn khi thuc ăn đã nguội các mẹ ạ, phải uống thuốc muối bổ xung pha loãng, uống đểu trong ngày
    MẸ ẤY có gắng nhé.
    chúc cả nhà cùng vui

MẸ GÀ CỒ CATHY
    Mình cũng thấy mọi ng khuyên nên uống similac mum để bổ sung chất xơ, uống xong "chạy" gần chết luôn, sợ quá bye bye luôn, bây h vẫn chưa dám uống lại sữa gì, chứ mối dc 2-3 tháng mà đi ngoài như thế cũng kinh lắm
    • 1,118 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Mình không bị tào tháo rượt nhưng cứ uống sữa bầu vào là bị ợ chua, ợ nóng và bụng cồn cào như có ai đang xát muối vào ý, sau đó thì cả ngày chẳng muốn ăn uống gì nữa. Thực ra đấy là biểu hiện của rối loạn tiêu hóa do uống sữa bầu. Mình đã dừng uống sữa bầu từ hồi 3 tháng, chuyển hẳn sang uống sữa tươi và uống thêm procare để bổ sung các vi chất. Mình cũng được bác sỹ khuyên là không cần dùng sữa bầu vì nó có nhiều đường, dễ gây béo phì và tiểu đường thai nghén, đồng thời gây khó tiêu ... nên mình rất yên tâm. Em bé nhà mình được 7 tháng rồi và các chỉ số phát triển đều rất tốt.
    • 863 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Dạo mới uống mình cũng bị đau bụng (mình uống enfa mama hương vani). sau đó đi khám thai có trình bày với bác sĩ như thế, bs nói chuyển qua uống similac mum xem sao? mình về mua uống thử thấy bụng dạ rất ổn định, nhưng uống dc 1time thì công nhận là cái sữa này nhiều chất thật nhưng mà cứ uống vào thì ko thiết ăn uống j nữa,lại nhiều bọt rất khó uống.vì nó mà mình cạch ko thèm uống sữa bầu nữa.Nhưng vì lo cho baby nên lại cố gắng đổi loại khác để uống. Bi h mình lại mua enfa mama
    nhưng vị chocolate.từ ngày uống sữa này thấy rất hợp, ko đau bụng mà lại thấy rất vừa miệng nữa, vì thế cho nên ngày nào hứng thì mình mummum 3cốc,không thì ít nhất cũng 2ly.hì hì. các mẹ thử uống sữa này xem. mình thấy rất dc.hihiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
    • 1,887 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Thường thì người ta cũng ghi ở trên vỏ hộp, uống sữa sẽ giúp bà bầu chống táo bón ( vì bầu bì hay bị táo bón mà ) .Mình nghĩ chắc mình không bị táo bón, uống vô sữa bầu giúp mình chạy luôn !HÌ hì!
    Lúc đầu mới có baby, uống vào mình cũng thấy sốn sốn bụng 1 -2 bữa gì đấy! Sau thì quen.MÌnh uống Enfa.
    Hình như mỗi người hợp một loại sữa thì phải!
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy bạn không nhất thiết phải uống sữa bà bầu. Lại chủ đề muôn thuở là sao không thấy nước ngoài bán sữa bà bầu. Bạn chỉ cần uống vitamin dành cho bà bầu và nuôi con bú (prenatal vitamin) và uống bất ký loại sữa nào bạn đã uống và thấy hợp như sữa tươi chẳng hạn. Để bổ sung canxi bạn có thể ăn sữa chua và fomat. Mình lúc trước có bầu cũng chỉ uống vitamin bà bầu thôi, mẹ không lên cân nhiều nhưng con rất cứng cáp khỏe mạnh, 11 tháng đã đi tốt rồi, đến giờ hai tuổi, số lần khám bác sĩ đếm trên đầu ngón tay (trộm vía con).
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2