• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 58.1K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình mang bầu đã được 27 tuần rồi, đợt này tự nhiên thấy thèm uống nước quả La Hán. Mình lại mới được cho rất nhiều quả La Hán nhưng không biết khi uống có ảnh hưởng như thế nào tới em bé. Mình cũng không rõ tác dụng của quả này lắm. Mẹ nào biết chỉ giùm với. Cảm ơn các mẹ nhiều :1:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 loại nước uống quen thuộc cho nguồn sữa mẹ dồi dào

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất, vì thế bạn hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để...

• Lịch siêu âm thai định kỳ mẹ bầu cần nhớ

Theo quy định của Bộ Y Tế, mẹ bầu phải được khám thai ít nhất 3 lần vào 3 tháng đầu, 3 tháng giữa...

• Nên uống loại sữa nào khi mang thai?

Xin chào mọi người Mình mới vào diễn đàn lần đầu. Có việc xin hỏi đến quý vị về việc khi thai đã lớn phụ nữ có nên tiếp tục uống sữa nữa hay không? Vì có một vài ý kiến cho thấy việc uống sữa nhiều sẽ không tốt trong lúc sanh? Rất mong quý vị chỉ giúp dùm. Xin cảm ơn. Ichisama

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• Uống thuốc xổ giun khi mang thai

Sau khi sạch kinh 5 ngày em có uống một liều thuốc giun Zentel. Theo dược sỹ nói thì uống như thế là an toàn. Như các tháng trước thì em chỉ đau ngực khi sắp có kinh, nhưng lần này không hiểu sao em thấy ngực đau sớm, em nghi rằng mình đã có thai, em dùng đến 3 que thử thai Qickstick thì đều lên...

• 798 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Em cũng có cùng cau hỏi như chị này, mẹ em bảo mát nen gửi cho con gái uống cùng với trà nhan trần... nhung em đang mang bầu 5 tháng cũng ko rõ chắc chắn thế nào ,nên chua dám uống. Có mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ em với ạ.
    Em cám on ạ
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trả lời giúp câu hỏi này đi, mình cũng rất quan tâm, vì mình thấy bảo quả la hán rất mát. Không biết phụ nữ mang thai có uống được không nhỉ.
    Bình yên, bình yên rất gần...
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Hôm nọ mình ra Lãn Ông cắt thuốc cho mẹ, trong lúc ngồi chờ mình hỏi bà chủ cửa hàng về quả la hán, thấy bảo có bầu không nên uống mấy thứ đấy đâu.
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em lại được khuyến khích uống đấy ạ
    Mẹ em nói quả này mát, mà có tính năng giải độc tốt, lợi tiểu nên động viên em uống nhiều lắm. Nhưng mà em kô biết chỗ nào có bán nên chỉ biết khi nào bác hàng xóm có lại gọi sang cho vài quả thôi.
    Bầu bì thường nóng mà. Người em nổi mụn tùm lum nên uống vào cũng thấy đỡ đấy.
    BTW, em bầu 5 tháng có lẻ rùi ^_^
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Bình thường thì uống được. Nhưng lúc mang thai thì chắc là không nên, mình đoán là vì quả đó họ phải sấy khô, tẩm ướp gì đó nên chắc ko tốt cho phụ nữ mang thai. Bà bán hàng bà ấy bảo thế, bà ấy mà không tốt thì chắc đã không khuyên mình không uống la hán để còn bán được hàng chứ. Uống nước chanh, nước mía, nước râu ngô là tốt lắm rồi, việc gì phải cầu kì uống la hán vậy.
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé, tại mình uống các kiểu nước kia rồi vẫn thấy mồm mép có vấn đề. Mà mình có sữa non sớm, nên lúc nào cũng thấy người nóng ran, được cho mấy quả, nhưng chưa dám uống. Đúng là mình sợ quá trình sấy khô có vấn đề gì đó. Tiếc thật, giờ chắc cũng chẳng dám uống. Thôi, uống nụ vối vậy, uống nụ vối chắc được các mẹ nhỉ.
    Bình yên, bình yên rất gần...
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nếu có thì mẹ bm81 cứ uống đi à. Em nghĩ là kô sao đâu. Nếu có thì uống cũng tốt mà. Em uống vào thấy người ngợm mặt mày đỡ mụn nhọt với cả đỏ vì nóng trong. Em kô biết nếu có tẩm ướp thì họ sẽ tẩm ướp cái gì nhưng so sánh giữa quả khô với quả con tươi thì mùi vị kô khác lắm. Chỉ có quả khô rồi (em để quả ương thành quả khô) thì có thêm chút nhựa trong phần hạt nên uống ngọt hơn ^_^ Private exp
    • 2,072 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thuốc chữa viêm họng cho bà bầu
    Cập nhật lúc : 3:43 PM, 08/09/2008
    Có đến 70% phụ nữ mang thai bị viêm họng, trong khi họ được khuyên hạn chế tối đa việc dùng thuốc. Thực ra, một số thuốc vẫn có thể sử dụng được.

Viêm họng hay xảy ra trong 3 tháng đầu của thai kỳ vì đây là giai đoạn thay đổi nội tiết, khiến sức đề kháng của niêm mạc họng giảm. Trong giai đoạn này, thai nhi đang hình thành các bộ phận của cơ thể, vì vậy việc sử dụng thuốc phải thận trọng.

Nên hỏi bác sĩ trước khi dùng thuốc. Ảnh: Corbis.

Nếu viêm họng do vi khuẩn, phải điều trị bằng kháng sinh. Nhóm thuốc an toàn nhất cho phụ nữ có thai là beta lactam, tuyệt đối tuân thủ chỉ định của bác sĩ. Đối với các trường hợp viêm họng do virus thì không cần dùng kháng sinh mà chỉ cần điều trị các triệu chứng sốt, ho, đau họng...

Thuốc hạ sốt giảm đau thông dụng là nhóm chống viêm không steroid. Tuy nhiên, thuốc này nếu dùng cho bà bầu trong 3 tháng đầu có thể gây quái thai, dùng trong 3 tháng cuối lại dễ gây các rối loạn ở phổi, làm chậm quá trình chuyển dạ. Vì vậy, nên dùng paracetamol nếu thực sự cần hạ sốt bằng thuốc.

Thuốc ho chỉ nên dùng khi ho quá nhiều, đe dọa đến thai.

Rất nhiều phụ nữ có thai sử dụng thuốc ngậm tại chỗ vì nghĩ rằng thuốc chỉ tác dụng lên vùng họng mà không có tác dụng phụ gì. Nhưng thực ra bất cứ loại thuốc nào cũng bất lợi cho phụ nữ có thai và cho con bú, vì một tỷ lệ nhỏ hoạt chất vẫn được hấp thụ vào máu và vào thai nhi. Do đó, thai phụ chỉ nên súc họng bằng nước muối pha loãng hoặc điều trị bằng thuốc chấm họng, nhất là trong 3 tháng đầu.

Với những trường hợp viêm họng mạn (biểu hiện là khô họng, ngứa họng, ho húng hắng, họng tăng tiết dịch nhày, hơi thở hôi), có thể sử dụng một số bài thuốc Đông y như viên ngậm từ xạ can, cao cồn xạ can, cát cánh, trần bì, la hán, kha tử...

Theo Sức Khỏe & Đời Sống
    http://www.baodatviet.vn/Home/Thuoc-.../13253.datviet
    • 80 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ haika ơi, bà bầu không được uống nhân trần đâu nhé.
    Vào đây đọc này: http://dantri.com.vn/suckhoe/Uong-nh...8/8/246724.vip
    Có thể làm bé suy dinh dưỡng hoặc sau này mất sữa đấy
    • 641 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Hồi trước mình có bầu bé Sim, rất thèm uống La Hán, vì ngọt và mát, nhờ một người bạn đang cắt thuốc Bsĩ Lâm ở Mỹ Đình hỏi hộ, bà Lâm bảo có thai uống được. Thế nên mình yên tâm thôi. :Smiling:
    Blog nhà Sim và Achi đây ạ http://vn.360plus.yahoo.com/lethutkb/
    • 1,082 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Chao ôi, mấy hôm vào quán, mình ko dám uống cafe nên cũng uống La hán quả, tưởng nó mát, ko sao?
    Chắc là cũng chẳng sao đâu các me, tại đi khám, Bsĩ đâu nhắc nhở vụ La hán này đâu, mấy mẹ đừng lo quá mà làm em sợ theo.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này đây. Chị gái mình đang có bầu, mà trên Lào Cai nhà mình lại bán rất nhiều quả LH, mình muốn mua cho chị mình uống vì thấy bảo quả này uống rất mát nhưng lại sợ uống vào có vấn đề gì. Có bs đông y nào cho em câu trả lời chính xác được không ạ?
    Tôi yêu Bố:Kiss::Kiss::Kiss:, Tôi yêu Mẹ:Kiss::Kiss::Kiss:, Tôi yêu cuộc sống tuyệt vời:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Rose::Rose:
    • 4,364 Bài viết

• 4,952 Được cảm ơn

Mình thì ko uống lúc mang bầu nhưng sau khi sinh bé đầu thì toàn uống nước la hán thay nước lọc. Thấy MC bảo tốt thì uống chứ cũng ko biết là có lợi sữa hay ko.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 1,076 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Thường khi mang bầu, các bà bầu ko nên ăn hay uống những cái gì "quá". Mình nghĩ là nếu có uống thì các mẹ nên uống ít ít thôi, vì uống mát quá cũg ko tốt. Nhất là khi mang thai 3 tháng đầu thì đừng uống, vì thai 3 tháng đầu mà ăn uống đồ mát quá dễ gây sảy thai. (chính vì vậy nên nước dừa- cũng là 1 loại nước uống vào mát) thường đc khuyên ko nên uống trong 3 tháng đầu.

• 149 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị thèm uống La Hán nên mới mò mò tìm thông tin. hihi. Cảm ơn các mẹ nhé. Chắc vẫn được uống nhưng nói chung là cũng ko nên uống quá nhiều. Mình sang tháng thứ 5 rùi, ng bắt đầu nổi ban lên vì nóng, lại còn mùa hè nữa
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi! hôm qua em cũng mới uống nước quả la hán xong, trước khi uống em có lên mạng tìm hiểu, và người ta bảo uống nước quả la hán tốt cho cả mẹ bầu đó. Nếu các mẹ muốn yên tâm hơn thì vào trang mochuong.vn nha,
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình mang thai tháng thứ 7 rùi. Nóng quá, mụn mọc khắp người (may là không lên mặt), Mẹ chồng mình là bsi tây y mua quả LH khô về cho mình uống, bảo uống cho mát. Nên cứ uống. Chắc không sao đâu các mẹ ah!
    Ba mẹ iu Min nhiều lắm, chờ ngày Min ra đời cả nhà mình gặp nhau nha!
    • 90 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

La Hán quả
    La hán là quả của cây có tên khoa học Momordica Grosvenori Swingle thuộc họ bầu bí. Quả này còn tên gọi khác như la hán quả, giả khổ qua, quang quả mộc miết…
    Công dụng:
    Tốt cho người hút thuốc vì quả la hán có tính chất nhuận phế (người hút thuốc thường bị khô phổi). Uống đều đặn tốt cho phổi, từ đó giúp da mịn màng.
    Trị ho, ho gà, long đờm, hen suyễn,
    Chữa viêm họng, viêm amidan, mất tiếng
    Nhuận tràng, chữa táo báo kinh niên
    Trà la hán là thứ nước giải khát giàu dinh dưỡng, rất thích hợp với những người thể tạng “uất hỏa nội kết” (nóng trong).
    Quả la hán có chứa một số hợp chất có độ ngọt lớn gấp ba trăm lần đường mía, nhưng không phải là đường nên không gây béo, phù hợp đối với những người mắc bệnh đái tháo đường, hay bị béo phì.
    Quả la hán không độc, an toàn, uống được quanh năm, già trẻ lớn bé, bà bầu đều uống được, đang uống thuốc tây cũng có thể uống được. Có thể uống như một loại nước giải khát thông thường, không giới hạn lượng dùng hàng ngày.
    La Hán dùng rất tốt cho người mắc bệnh phổi họng, ho hen, huyết áp cao, tiểu đường
    Chú ý:
    Quả la hán không chữa mất ngủ
    Người có tỳ vị hư, hàn (bao tử yếu, hay đầy bụng, khó tiêu) không nên uống
    Cách sử dụng:
    Pha nước uống: Bẻ quả la hán làm đôi hoặc ba rồi cho vào nồi đun nước uống. Không cần bỏ vỏ. Có thể uống nóng hoặc để nguội.
    Qua la hán cũng có thể sắc với các vị khác như trần bì, hồng khô, mật ong hoặc hầm với thịt.
    Bảo quản và lựa chọn:
    Quả la hán phơi hay sấy khô rồi cất giữ dùng dần, rất đơn giản và thuận tiện.
    Nên chọn quả to, tròn, cứng chắc, lắc không kêu, vỏ có màu nâu vàng.
    Thông tin thêm: Quả la hán được thu hái vào tháng 9 – 10 hằng năm, phơi hay sấy khô cất dùng dần. Quả hình tròn hay hình tròn dài có đường kính 5 – 8cm, bề ngoài vỏ màu nâu vàng sẫm hoặc sắc nâu sẫm và bóng láng, trên vỏ cũng còn sót lại chút ít lông nhung và số ít có sọc dọc màu khá sẫm. Chóp phình to, giữa có vết gốc trụ hoa hình tròn, phần đáy hơi hẹp có vết cuống quả, chất giòn dễ vỡ, mặt trong quả có sắc trắng vàng, dạng xốp nhẹ, bóc bỏ vỏ ngoài thì bên trong thấy rõ 10 sợi vân dọc sống lưng. Hạt bẹt hình tròn chữ nhật hoặc tựa hình tròn, sắc nâu, rìa hơi dày, giữa hơi lõm, trong có 2 lá mầm, vị ngọt.
    Nói chung là bà bầu uống tốt cho sức khỏe
    • 444 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Các mẹ dùng la hán quả dạng hộp cũng tốt lắm chỉ cần cho 1 viên vào ly rồi cho nuoc sôi khuấy tan roi uống. Ngày xưa e bị nhiệt miệt cũng hay uong loai nay cho tiện vì lười nấu hihi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2