Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống nước râu ngô có lợi gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 71.6K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 113 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Mình bây giờ được khoảng 13 tuần rồi. Trộm vía cháu, hôm 12 tuần đi siêu âm bác sĩ Chương thấy mọi thứ ổn cả. Bác sĩ đo độ mờ da gáy của cháu chỉ khoảng 1.6mm thôi, thế mà chỗ Kim Ngưu nó đo cho mình từ tuần 11 đã có độ dày là 3mm, làm mình mấy đêm ko ngủ được vì lo lắng. Ba tháng vừa rồi mình lo lắng kinh khủng, bây giờ mới thấy đỡ hơn, cầu trời cho mẹ con mình vượt qua 6 tháng còn lại ngon lành suôn sẻ.

Các mẹ có ai biết cho mình hỏi với là uống nước râu ngô có tác dụng gì không nhỉ? Mẹ chồng mình đang bảo mình uống nước râu ngô, nhưng mình hơi băn khoăn ko hiểu nó có tác dụng gì không, vì mình cũng sợ râu ngô họ phun thuốc sâu thì lợi đâu ko thấy, đã thấy hại. Ai biết giúp mình nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,117 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình biết râu ngô là rất mát đấy, uống râu ngô là thông mật, lợi tiểu, giải độc... Râu ngô người ta hay phơi khô bán ở các hàng lá thuốc, mua về cùng một số loại lá mát khác uống rất tốt cho sức khoẻ. Nhưng kể ra cũng sợ thuốc sâu thật, nếu mua ở nguồn bảo đảm thì không sao chứ mua lung tung thì không biết thế nào....
    • 99 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

uống nước râu ngô rất mát, cũng rất tốt cho bà bầu vì trong thời gian mang thai thường nóng trong. Nếu sợ phun thuốc thì bạn nhờ ai quen ở quê kiếm râu ngô trồng tại ruộng ấy của nhà họ ấy. Lấy luôn lúc vừa thu hoạch xong thì đảm bảo sạch hơn.
    Nhà tớ hai mẹ con cũng đang uống nước râu ngô đây. Sáng đi làm mẹ một chai , con một bình đi học... tu tu
    • 113 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trời, bé iu của hai mẹ nhìn xinh quá, trộm vía. Thế này thì mình cũng tích cực uống nước râu ngô thôi. Cảm ơn các mẹ nhé.
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nhưng bs Ánh thì lại khuyên mình: Không nên uống vì sợ bị nhiễm độc thai nghén. Sau đó bs lại bổ sung thêm: Nếu trong trường hợp bắt buộc phải uống, ví dụ như bị dư ối thì cũng nên uống liều lượng vừa phải.
    • 212 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trời ơi, sao lại uống nước râu ngô, ko tốt đâu. Mẹ Chenlys nói đúng đấy "Nếu trong trường hợp bắt buộc phải uống, ví dụ như bị dư ối thì cũng nên uống liều lượng vừa phải". Các mẹ cũng ko nên ăn ngô vì trong ngô có 1 loại vi sinh vật gì đó có tác dụng kháng lại sự hấp thụ folic thì phải. Các mẹ nghiên cứu thêm nhé, trên này có bài viết về vấn đề này rùi đấy. Chào các bạn!
    • 195 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thế mà hôm mình bị đa ối, bác sĩ của mình bảo uống đấy.

Sao lại ko tốt nhỉ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi chautu Xem bài viết
    Trời ơi, sao lại uống nước râu ngô, ko tốt đâu. Mẹ Chenlys nói đúng đấy "Nếu trong trường hợp bắt buộc phải uống, ví dụ như bị dư ối thì cũng nên uống liều lượng vừa phải". Các mẹ cũng ko nên ăn ngô vì trong ngô có 1 loại vi sinh vật gì đó có tác dụng kháng lại sự hấp thụ folic thì phải. Các mẹ nghiên cứu thêm nhé, trên này có bài viết về vấn đề này rùi đấy. Chào các bạn!
    • 892 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, uốn nước râu ngô có lợi ý chứ, lợi....tiểu!!!:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi writepa Xem bài viết
    thế mà hôm mình bị đa ối, bác sĩ của mình bảo uống đấy.

Sao lại ko tốt nhỉ.
    Không tốt vì sợ bị nhiễm độc thai nghén thôi. Còn trong trường hợp dư ối hoặc đa ối thì bs cũng khuyên nên uống nhưng phải có liều lượng nhất định.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Uống nước râu ngô tốt chứ sao lại có hại các mẹ nhỉ ? Mình đi khám thai ở tuần 15, chân hơi bì phù nhẹ bác sĩ kê là uống nước râu ngô để cho thận tốt hơn, mát nữa , mỗi ngày mình làm 1 chai thấy rất dễ chịu. Ngoài ra uống thêm cả nước dừa nữa. Hôm nào ít uống là thấy nóng râm ran Các chị có con mọn ở cty mình cũng đều nói uống nước râu ngô rất tốt mà, ko sao đâu các mẹ ạ. Mình khám bs Chương ở VN đấy, bs khuyên thế nào thì làm thế thôi.
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Ở SG mua râu ngô ở đâu các mẹ nhỉ?
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 96 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em cũng có bầu được >12 tuần. Từ hồi 9 tuần em đi khám ở PK 21 Nguyễn Công Hoan - BS bảo nước tiểu ko trong nên khuyên uống 2l nước râu ngô/ngày. Từ hôm đó ngày nào em cũng chăm chỉ đun và uống nước râu ngô, xem chừng thấy có vẻ tốt.
    • 195 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ở các chợ đều có đấy. ở chỗ mấy bà bán đồ khô thì phải. Mình thấy người ta hay bán chung với mía, và 1 thứ loại khác nữa lẫn vào nhau. Cũng có nơi bán riêng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi longvi2008 Xem bài viết
    Ở SG mua râu ngô ở đâu các mẹ nhỉ?
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Chợ gần nhà em chả thấy bán, không biết tìm ở chợ nào đây?
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 779 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longvi2008 Xem bài viết
    Chợ gần nhà em chả thấy bán, không biết tìm ở chợ nào đây?
    Hỏi mấy người bán bắp luộc đó mẹ longvi,xixi bị đa ối nên cũng đang tích cực uống nc râu ngô.
    Đôi khi người ta khóc không phải vì yếu đuối mà vì người ta đã phải mạnh mẽ trong một thời gian quá dài ♥
    • 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, e thấy dưới mỗi bài viết của các chị đều có một hình ảnh Baby count down rất đẹp của trang web lilypie.com. Em cũng đã vào trang web này và đã tạo được một ticker nhưng không biết làm thế nào để upload lên sau mỗi bài viết của mình. Chị nào biết cách chỉ dùm cho em với. Cám ơn các chị
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Mình biết râu ngô là rất mát đấy, uống râu ngô là thông mật, lợi tiểu, giải độc... Râu ngô người ta hay phơi khô bán ở các hàng lá thuốc, mua về cùng một số loại lá mát khác uống rất tốt cho sức khoẻ. Nhưng kể ra cũng sợ thuốc sâu thật, nếu mua ở nguồn bảo đảm thì không sao chứ mua lung tung thì không biết thế nào....
    • 1,117 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meochuot80 Xem bài viết
    Các chị ơi, e thấy dưới mỗi bài viết của các chị đều có một hình ảnh Baby count down rất đẹp của trang web lilypie.com. Em cũng đã vào trang web này và đã tạo được một ticker nhưng không biết làm thế nào để upload lên sau mỗi bài viết của mình. Chị nào biết cách chỉ dùm cho em với. Cám ơn các chị
    Cái này Admin đã hướng dẫn cụ thể rồi bạn tìm topic đó nhé.
    • 724 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

thế nếu ko bị dư ối ,thiếu ối mà uống thì có sao ko các mẹ ?
    • 859 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Mình toàn thấy nói uống nước râu ngô rất tốt cho bà bầu thôi, bây giờ mới thấy nói ngược lại đấy. Hôm mình bị viêm AĐ, bác sĩ cũng kê đơn cho mình uống râu ngô + mã đề. Sau một tuần khám lại, không còn thấy viêm nhiễm gì nữa cả. Nước râu ngô mát này, lợi tiểu này, thải độc nữa mà. Mỗi ngày mình uống cũng đến 2 lít ấy chứ.
    NB: 3.1kg - 1m: 4.2kg - 2m: 5.8kg - 3m: 6.8kg - 4m: 7.6kg - 5m: 8kg - 6m: 8.2kg (viêm phế quản 3 tuần) - 7m: 9.2kg - 8m:10kg - 9m: 10.5kg - 10m:11kg - 11m:12kg - 12m:12.7- 13m:13.4 (rách cơ phanh hàm trên khâu 2 mũi) - 14m:14kg - 15m: 14.2kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lúc khám ở tuần 24, mình bị nói là "nhiều ối", bác sĩ cũng không bắt uống nước râu ngô nhưng nghe mọi người nói nên về uống đều đặn. Vừa rồi đi khám lại, nước ối đã về ngưỡng bình thường rồi. Mình thấy ổn nên uống bớt đi, những vấn uống. Có lẽ nó giúp cân bằng lượng nước trong cơ thể nói chung (vì thiểu ối cũng nên uống nước râu ngô)

Mình nghĩ cái gì uống quá nhiều cũng không tốt. Nhưng nếu nước ngô uống vừa phải thì có gì mà hại? Mẹ mình luộc mỗi ngày 3-4 bắp, lúc mua xin thêm ít râu ngô của người bán hàng rồi về rửa sạch, để ráo. Mỗi lần luộc được 1 chai 1.5 lít loãng loãng thôi. Còn mấy cái bắp ngô mình cho mọi người trong nhà xơi hộ chứ mình chả ăn được. Uống nước ngô rất ngon, phải cái đi tè suốt ngày cũng buồn cười.

Theo mình nghĩ, nước ngô rất hay bị thiu. Chỉ cần để nguội khoảng 2 tiếng ngoài trời nóng là đã bị thiu rồi nên các mẹ nên cho vào tủ lạnh ngay. Nếu sợ lạnh thì lúc uống mới rót ra, đợi hả hơi buốt rồi uống. Chứ nước ngô để ngoài có khi hơi hỏng rồi mà mình không để ý, uống vào có hại là chắc chắn rồi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3