• 1 Lượt chia sẻ
  • 21.1K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao cac chi
    Em co bau duoc 31 tuan roi, em muon hoi cac chi la an cac thu su day nhieu co anh huong toi em be khong:
    - Táo tàu
    -THịt bò khô
    -Mì gói ( khỏang 2 ngay một gói)
    -Lạp xưởng Visan
    Đặc biệt là em định nấu nước nụ vối để uông, nhưng trước khi uống em muốn hỏi xem có vấn đề gì cho em be không hả các chị.
    Em cảm ơn
    junkim
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Thịt bò khô, lạp xưởng đều là thực phẩm chế biến để dài ngày, nhất định có chất bảo quản không tốt cho sức khỏe bà mẹ mang thai và em bé.
    Táo tàu, thịt bò khô phần lớn là do các cơ sở nhỏ sản xuất, không đảm bảo vệ sinh an tòan thực phẩm. Hơn nữa, thịt bò khô còn có phẩm màu, ớt cay..., chẳng tốt cho sức khỏe mẹ và bé chút nào! Hồi bên Nga mình còn nghe nói nếu mẹ ăn cay nhiều, bé sinh ra dễ có xu hướng bị dị ứng hơn các bé khác!
    Mì gói thì hi vọng là sạch sẽ, nhưng xét về mặt dinh dưỡng thì hẳn là không ổn!
    Nếu thèm những thứ ấy quá, thì junkim cứ ăn một chút cũng được. Tuy nhiên nếu có thể bye bye chúng hòan tòan, và thay bằng các loại thực phẩm giàu dinh dưỡng, hợp vệ sinh khác thì tốt hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on chi Kim Yen,chac em se phai dan cai mieng hau an lai qua, con uong nuoc nu voi nau co sao khong ha chi?
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Có nhiều loại thảo dược mà chưa biết hết tác dụng tốt xấu của nó, đặc biệt là đối với các thai phụ cần nên hạn chế bạn à. Nụ vối trước khi sanh thì mình không biết nhưng sau khi sanh ở quê (miền Bắc) hay bắt sản phụ uống lắm, mình cũng chẳng biết uống nó có tác dụng gì :rolleyes:. Nhưng sau khi sanh mẹ mình cứ bắt uống, còn mẹ chồng thì chuẩn bị cho 1 thứ lá gửi tận ngoài quê vào, nghe tên đã thấy ớn: lá chuột trù , nhưng uống vào thì không thấy bị sôi bụng và dễ tiêu hóa thức ăn.
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Sau khi sinh thì sau bữa ăn mẹ Bo uống rượu mèo đỏ, ko nhớ tên nữa, và rượu nếp than ngoại Bo làm , ngon lắm, vừa ấm bụng vừa dễ tiêu nữa.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em nghe me noi la uong nu voi thi ngu tot chi a, uong truoc khi sinh hay sau sinh cung duoc, chu yeu la de ngu tot. Nhung em nghi neu sau khi sanh ma ngu li bi thi ai cham em be gium day. Vi em o ben nay se sinh con mot minh nen moi thu phai tu lam nay. Thoi chua cai vu nu voi lai khong dam uong nua dau
    Cam on cac chi nhe
    junkim
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Junkim ơi, uống nụ vối rất tốt cho bà bầu và bà mẹ mới sinh đấy, không phải là do ngủ tồt đâu mà do đặc tính lành, mát và không bị mất ngủ thôi. Ngoài nụ vối, lá đinh lăng cũng tốt cho bà mẹ cho con bú lắm.
    Sao thấy junkim chén toàn món đồ khô vậy? Lạp xường thì bảo quản bằng chất nitrit gì đó, không tốt cho em bé tí nào. Nếu thèm ăn quá thì trước khi ăn chịu khó bỏ lạp xường vào nồi nước luộc 10'' nhé. Sau khi luộc sẽ thấy có rất nhiều bọt trong nồi nước, như vậy là chất độc cũng bị thải ra nhiều rồi đấy. Sau khi luộc có thể xào rán gì tuỳ ý, hương vị không thay đổi. Còn mỳ Hàn Quốc thì chất lượng có hơn mì ăn liền VN, xong ăn nhiều bột mỳ cũng không có lợi cho việc tiết sữa sau này. Thịt bò khô thì nói vậy cho lịch sự thôi chứ đúng ra là thịt trâu khô đấy (vì thịt bò đắt hơn thịt trâu), việc này mẹ cháu đã kiểm chứng rồi.
    Ở Hàn Quốc nhiều món ngon lắm mà junkim? Hay là ăn không hợp? Mình thấy có món sườn bò nướng, thịt bò nướng (bun-gu-ghi gì đó) ăn trên cả tuyệt vời. Ngoài ra còn có món cơm cuốn lá rong biển, hoặc thịt rọi nướng vàng cuốn cùng các loại rau (không nhớ tên) ăn cũng vào lắm mà? Hoa quả bên đó thì ăn xả ga mà không lo thuốc trừ sâu như ở VN, nghĩ tới mà thèm !!!
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 1,069 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu giúp ngủ tốt thì tốt quá còn gì, vì sau khi sinh mẹ thường bị thiếu ngủ hoặc mất ngủ nhiều đấy. Bạn không lo không chăm được em bé đâu, vì bà mẹ được trời phú cho bản năng tỉnh táo cao độ, dù ngủ say mấy mà con ọ ẹ là cũng tỉnh liền. Mà mới sinh con rất rất cần được ngủ đủ để sức khoẻ phục hồi thì mới chăm con được dài dài chứ.
    Saving my energy.
    • 7,742 Bài viết

• 7,559 Được cảm ơn

Uống nụ vối để ấm bụng đấy các mẹ ơi. Bà và mẹ mình nói thế.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 830 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mẹ và bác em vẫn thỉng thoảng pha nụ vối cho uống, cứ bảo tốt lắm-
    Mẹ càng yêu con hơn từ những điều như thế...

Yêu mũi tẹt, mắt híp của mẹ

Blog nhà cháu - http://my.opera.com/booHK/blog