Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống canxi như thế nào thì tốt cho em bé?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với, em mang bầu được 17 tuần rồi mà mới uống có 30 viên canxi. Đi khám bác sỹ chưa kê cho uống can xi. Nhưng tuần thứ 11 em đi mua và uống rồi. sau đó mấy tuần nay ko dùng nữa.
    Lên diễn đàn có mẹ nói, trước khi mang bầu có thể bổ sung can xi trước.
    Bây giờ mà uống can xi em nên dngf loại gì nhỉ mấy mẹ? và uống trong bao lâu? Hôm qua bác sỹ bảo em uống can xi khoảng 3 tháng rồi thôi. như thế dc ko mấy mẹ. nhưng bác sỹ ko cho tên loại thuốc, mấy mẹ mách em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lợi ích sinh mổ khiến mẹ bầu mê mẩn hơn sinh thường

Nếu chọn đẻ thường mẹ bầu sẽ phải chờ đợi những cơn đau đẻ từ 2-3 tuần trước ngày dự sinh, chuẩn bị...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Lei it go phiên bản chipmunks kute nè :)

https://www.youtube.com/watch?v=pfurzaPGDMI

• Đắp mặt nạ như thế nào thì tốt?

Các mẹ ơi! giúp mình với, dạo này da mặt mình hơi nhiều mụn và cảm thấy xấu xí quá. Mình đang tính đắp mặt nạ cho da nó mịn màng hơn mà không biết đắp loại gì cho tốt, mà mình thì lười mấy khoản này lắm, có loại nào mà mua về xong đắp ko ah? Hay các mẹ có dùng kem dưỡng da gì không ah? các mẹ cho...

• Dùng đệm lót cho bé như thế nào thì tốt?

Em vừa mới mua đệm lót Guarantee Care nhưng thú thực vẫn chư biết cách dùng thế nào cho tốt cả :p( đây là lần đầu tiên em mua đệm lót cho Cún nhà em vì thấy đệm lót Guarantee Care đẹp mà có thêm cả thước đo chiều cao nữa:Smiling:). Mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giùm em nhé. Thanks các mẹ nhiều...

• 238 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memiho Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi với, em mang bầu được 17 tuần rồi mà mới uống có 30 viên canxi. Đi khám bác sỹ chưa kê cho uống can xi. Nhưng tuần thứ 11 em đi mua và uống rồi. sau đó mấy tuần nay ko dùng nữa.
    Lên diễn đàn có mẹ nói, trước khi mang bầu có thể bổ sung can xi trước.
    Bây giờ mà uống can xi em nên dngf loại gì nhỉ mấy mẹ? và uống trong bao lâu? Hôm qua bác sỹ bảo em uống can xi khoảng 3 tháng rồi thôi. như thế dc ko mấy mẹ. nhưng bác sỹ ko cho tên loại thuốc, mấy mẹ mách em với
    Mình từ tuần 18 bác sĩ mới chỉ định bổ sung Calcium Corbiere, kê đơn cho mình uống 1 ống/ngày và phải uống tận đến lúc sinh kia nhá
    • 1,483 Bài viết

• 1,611 Được cảm ơn

Mình hôm nay mới được bác sỹ kê cho uống bổ sung calcium, ui mà sao nó khó uống quá chịu không nổi. Lúc sáng uống mà người cứ mệt đứ đừ. Chẳng hiểu sao nữa.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sỹ chưa kê đơn cho em uống, àm chẳng biết uống thế nào là tốt. Ông ấy bảo về uống can xi khoảng mấy tháng thì dừng. Ngoài hiệu thuốc thì nhìu loại quá,
    • 239 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bác sĩ khám cho em thì lại bảo cách ngày uống 1 viên, cũng chả nhớ tên thuốc là gì, để mai em về đọc lại đã
    • 616 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Mình cũng đang uống canxi ống Corbière, từ tuần 14 trở đi mình uống 1ống/ngày, đến 30w thì bác sĩ nói uống 2ống/ngày ... cứ thế mà chiến đấu thôi mẹ nó :Smiling:
    Cừu con :LoveStruc: NB : 2kg9 :RaisedEye 1M : 4kg5 :LoveStruc: 2M : 5kg7 :Applause:
    • 404 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thay vì uống canxi, bạn có thể ăn bổ sung thực phẩm giàu canxi thì tốt cho em bé hơn.
    Các món thực phẩm giàu canxi như cua đồng, tép khô, tôm sông (cả vỏ), cá nhỏ (ăn cả xương), trứng vịt lộn ...
    Can xi có thể uống viên calcap, ngày 1 viên, rất dễ uống (24k/hộp 30 viên)
    • 404 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Khi có thai, nhu cầu canxi tăng lên: trong 3 tháng đầu, nhu cầu là 800 mg nhưng 3 tháng giữa là 1.000 mg, 3 tháng cuối và khi nuôi con bú là 1.500 mg vì thai càng lớn thì xương thai nhi càng phát triển.

Trước hết canxi là thành phần có sẵn trong các thực phẩm ăn uống hằng ngày. Một số thức ăn sau đây chứa nhiều canxi hơn cả: cua đồng (5.040mg%, tức là có 5.040mg canxi trong 100g cua); tôm đồng (1.120mg%); sữa bột (939mg%), sữa bò và dê tươi (147mg%). Trong các loại thức ăn thực vật thì vừng (1.200mg%), rau cần (325mg%), cà rốt (323mg%) sữa bột đậu nành (224mg%)...
    • 404 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có thể cung cấp canxi cho cơ thể bằng các loại thuốc có canxi. Thuốc chứa canxi có loại chỉ chứa muối canxi đơn thuần như viên biocalcium chứa Ca lactate; calcium sandoz 500mg, mỗi viên có Ca carbonate. Có loại phối hợp với các vitamin D, C, A như viên calcivita chứa Ca carbonate, Ca phosphate, vitamin A (2.500 đơn vị) và vitamin D (400 đơn vị).
    Viên Ca C 1.000 sandoz ngoài Ca gluconolactate còn có 1.000mg vitamin C; loại sirô calcinol, ngoài các muối Ca lactobionate, Ca gluconate còn có vitamin A (2.500 đơn vị), vitamin D3 (200 đơn vị), vitamin C (40mg), vitamin B12 (2,5mcg) và muối sắt (tương đương 5mg sắt). Thuốc chứa canxi có thể ở dạng viên, dạng sirô và có thể ở dạng tiêm (chỉ sử dụng trong trường hợp cấp cứu khi bị hạ canxi huyết). Tuy nhiên mọi thứ thuốc và cách dùng thuốc phải có sự chỉ dẫn của thầy thuốc để tránh quá liều có thể dẫn đến tình trạng tăng canxi huyết quá mức và lượng canxi dư thừa dễ tạo thành sỏi đường tiết niệu.
    • 404 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Một số lưu ý khi bổ sung canxi
    Trong việc chọn dùng thuốc canxi cho người có thai nên chú ý một số điểm sau: Nếu người có thai không có bệnh lý gì thì dùng thuốc có canxi loại nào cũng được. Nhưng người có thai bị tăng huyết áp, tiền sản giật có chế độ hạn chế muối natri thì cần thận trọng khi dùng các loại thuốc canxi có lẫn natri (như viên calcium sandoz 500mg, viên Ca C 1.000 sandoz có chứa mỗi viên 275mg natri); người có thai mắc tiểu đường cần thận trọng với các thuốc có hàm lượng đường trong đó (như viên Ca C 1.000 sandoz có lượng đường tương đương 2,27g mỗi viên). Trường hợp phải dùng thuốc lâu dài thì không nên dùng thuốc canxi có gốc lactate vì khi chuyển hóa trong cơ thể sẽ sinh ra nhiều acid lactic gây mệt mỏi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)