• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Uống cảm Xuyên Hương có được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 46K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 182 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho em hỏi với! Em mang bầu tuần thứ 23, em bị lây cúm từ mấy người làm cùng văn phòng. Em đã uống cảm xuyên hương rồi nhưng vẫn lo quá, không biết mang thai mà uống cảm xuyên hương có ảnh hươởg gì không ạh?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm xuyên hương cũng không có tốt cho bà bầu đâu bạn ah.Nếu bị chảy nước mũi nhiều thì bạn mua nước muối ở hiệu thuốc có bán đó mua thêm cái xi lanh nhỏ ve bơm vô mũi rồi lại hỉ ra.cũng không đỡ ngay đâu nhưng cũng khá lên nhiều

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nguyên văn trên dân trí đây ạ:
    Thứ Ba, 15/04/2008 - 11:37 AM
    Phụ nữ có thai không nên dùng cảm xuyên hương
    Gần đây, rất nhiều người dân đã bày tỏ sự quan tâm và bức xúc về việc sản phẩm thuốc Cảm xuyên hương (CXH) do Công ty cổ phần Dược phẩm Yên Bái sản xuất in chỉ định ngay trên vỏ bao bì: “Thuốc này có thể dùng cho phụ nữ mang thai và cho con bú”.
    Điều đáng nói là, dù chưa có cơ quan nào kiểm nghiệm, đánh giá về điều ấy, nhưng sản phẩm vẫn được cấp giấy phép và lưu hành phổ biến trên thị trường.
    Tại buổi tọa đàm “CXH có dùng được cho phụ nữ có thai và cho con bú? do Báo Khoa học & Đời sống tổ chức ngày 11/4, ThS. Nguyễn Văn Quân - Học viện Y dược học Cổ truyền Việt Nam đã bức xúc: “Nếu thuốc CXH Yên Bái dùng được cho phụ nữ có thai thì đó sẽ là điều kỳ diệu trên thế giới”.
    Theo ThS. Nguyễn Văn Quân, việc sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai phải có kết quả nghiên cứu kỹ lưỡng, lâu dài và mang tính đạo đức cao.
    Hiện nay trên thị trường, các loại thuốc có thành phần giống hệt CXH Yên Bái như Nang cảm cúm của Haipharco, Viên cảm cúm của Công ty cổ phần Dược phẩm Quảng Ninh, Hà Nội... nhưng đều khuyến cáo không dùng cho phụ nữ có thai.
    Hơn nữa, từ xưa tới nay chưa có một nghiên cứu nào đối với nhóm thuốc CXH sử dụng cho trường hợp phụ nữ mang thai trên lâm sàng nên nếu mạo hiểm sử dụng những thuốc này dễ xảy ra những biến cố đáng tiếc.
    TS. Trần Hòa Bình, trường ĐH Dược Hà Nội cũng bày tỏ quan điểm rằng: “Tôi thực sự lo ngại khi thấy khuyến cáo CXH dùng được cho phụ nữ có thai và cho con bú”.
    Bởi trong sản phẩm thuốc này có 6 vị (xuyên khung, bạch chỉ, hương phụ, quế nhục, gừng, cam thảo bắc) thì có đến 5 vị gây cay ôn, làm tăng sinh năng lượng, làm nóng cơ thể, lại cộng với thể trạng của phụ nữ mang thai vốn đã nóng (tăng lưu lượng máu 30%, tăng lưu lượng tim 30 - 40% so với phụ nữ bình thường), do đó rất dễ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe.
    Trong khi đó, ông Nguyễn Xuân Hướng, Chủ tịch Hội Đông y Việt Nam phân tích, phụ nữ mang thai trong 3 tháng đầu rất nhạy cảm với phản ứng của thuốc.
    Nếu sử dụng CXH cho phụ nữ có thai mắc cảm hàn thì không sao, hay cũng có thể dùng CXH cho phụ nữ cho con bú được. Nhưng nếu phụ nữ đang mang thai bị cảm nhiệt thì không nên dùng CXH, vì có thể làm chết lưu thai nhi.
    Ông Hướng bày tỏ thắc mắc về việc tại sao thuốc in chỉ định sử dụng cho phụ nữ có thai ngay trên vỏ hộp thuốc mà vẫn được cấp giấy phép sản xuất, lưu hành.
    Về phía nhà sản xuất, ông Hy Văn Lạng - Giám đốc Công ty cổ phần Dược phẩm Yên Bái chỉ trả lời rằng, hiện thuốc đã được bán rộng rãi trên thị trường nhưng vẫn chưa có một phản ứng, hay báo cáo, đánh giá gì về những phản ứng của thuốc gây ảnh hưởng xấu đến phụ nữ mang thai.
    Theo Duy Tiến
    An ninh thủ đô
    Và link đây ạ: http://dantri.com.vn/suckhoe/Phu-nu-...8/4/227934.vip

• 148 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị hàng xóm nhà tớ hồi chửa hay bị cảm toàn uống CXH, đẻ ra trộm vía thằng cu ko làm sao nhưng hay bị ho lắm. Tớ cũng bị cúm đợt 8 tuần, thấy mọi người khuyên ăn tỏi nên làm theo, ăn xong nôn ra hết. Đợt đấy còn bị sốt 38 độ, đau hết người. Bình thường là đánh gió đỡ ngay nhưng mọi người bảo ko được đánh gió khi bầu nên đành chịu thôi. Cứ ăn cháo trứng với hành tía tô, uống vài cốc nước chanh làm thêm một viên Paracetamon cho đỡ đau xong một ngày là hết, chỉ còn hơi khụt khịt với đau họng thì chịu khó súc miệng nước muối và nhỏ nước muối pha loãng của trẻ sơ sinh vào mũi mấy ngày là hết. Ko dam uống CXH khi đọc bài báo trên dù ai cũng bảo tớ là uống được.

• 1,225 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bạn tớ bị cúm nặng đợt 2 tháng - sốt cao, nôn mửa nhiều lắm ! đợt đó k biết nên uống thuốc gì? Nó đành uống cảm xuyên hương - nghe nói lành nhất trong các loại thuốc cảm. Giờ đẻ con béo mập , khỏe mạnh, tăng kg vèo vèo ^^ !

Tớ đi học tiền sản VP thì bác sĩ ko nói đến vụ CXH mà chỉ khuyên dùng Panadol thui - nhưng chắc sau 3 tháng ?

Tớ sốt 2 lần trong vụ mang thai rùi, chả thuốc men gì? nằm nghỉ ngơi, cố ăn thật nhiều thứ mát, nước gừng... hết vẹo ! thíe mà may ko seo !

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackgoose Xem bài viết
    Chị hàng xóm nhà tớ hồi chửa hay bị cảm toàn uống CXH, đẻ ra trộm vía thằng cu ko làm sao nhưng hay bị ho lắm. Tớ cũng bị cúm đợt 8 tuần, thấy mọi người khuyên ăn tỏi nên làm theo, ăn xong nôn ra hết. Đợt đấy còn bị sốt 38 độ, đau hết người. Bình thường là đánh gió đỡ ngay nhưng mọi người bảo ko được đánh gió khi bầu nên đành chịu thôi. Cứ ăn cháo trứng với hành tía tô, uống vài cốc nước chanh làm thêm một viên Paracetamon cho đỡ đau xong một ngày là hết, chỉ còn hơi khụt khịt với đau họng thì chịu khó súc miệng nước muối và nhỏ nước muối pha loãng của trẻ sơ sinh vào mũi mấy ngày là hết. Ko dam uống CXH khi đọc bài báo trên dù ai cũng bảo tớ là uống được.
    Đang mang thai Paracetamon lại uống được hả bạn ?

• 148 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Uh tớ thấy BS của tớ cho đơn thuốc uống lúc tớ ốm bao gồm kháng sinh amoxilin và thuốc giảm đau paracetamon, mà cả hai bác sĩ nhé. Nhưng mẹ tớ thấy tớ như vậy chỉ cho tớ uống para thôi, ko nên dung kháng sinh trừ sốt khi cao trên 38 độ mà như vậy thì nên đến bệnh viện. Mà para thì dùng loại liều thấp là 250mg thui vì nó có cả loại 500mg, tớ ko nhớ rõ lắm vì tớ mua 2 lần là hai loại khác nhau, một to một nhỏ.

• 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hix, đợt 14 tuần tớ cũng bị cảm, uống 2 viên cảm xuyên hương thấy đỡ là thôi luôn. Bây giờ đang 20 tuần, vừa siêu âm hôm nay, trộm vía con không sao cả.
    Ngày ấy cũng không định uống, cũng đã từng đọc thông tin cảm xuyên hương không dùng đc cho bà bầu, nhưng mệt quá nên vẫn uống, hix hix. Hy vọng ko việc gì!

• 472 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Với phụ nữ đang mang thai, khi bị ho hoặc sốt có thể dùng thuốc có thành phần acetaminophene (như Tylenol, Atasol) giúp giảm đau và hạ nhiệt.
    Còn khi sốt từ 38,3 trở lên thì phải hỏi bác sĩ thôi.
    Các loại thuốc đều ghi thành phần chính là gì đấy, như decolgen theo mình nhớ là paracetamon thì phải, vì mỗi hãng dược họ đặt tên khác đi thôi, bạn hỏi dược sĩ chắc họ biết đấy, hoặc bạn xem trên nhãn thuốc sẽ có ghi rất cụ thể.
    Mong bạn mau khỏe.

• 247 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Lúc mình có em bé được 9tuan mình cũng bị cảm và uống cảm XH, uống dc 2 viên mình k an tâm hỏi thử bạn bè ( đã có em bé) họ bảo k được uống thuốc đấy, lo quá nên k dám uống nữa. Sốt mình toàn lấy đá và khăn ướt lau người. Bạn mình mách mình 1 cách là bị cảm lấy lá tía tô, cho vài lát gừng , vài lát xả ( chủ yếu là lá tía tô nhé) nấu lấy nước uống, uống càng nhiều càng tốt, bạn mình bị cảm toàn uống thế, trộm vía sinh ra 1 cu cậu kháu lắm giờ bé đựoc 2 tuổi rồi. Mình cũng làm theo cách này nhưng nói thật mình nghén nên uống nước đó khó trôi. Nhưng cũng đừng lo lắng quá vì bạn mình lúc có bầu cu cậu cũng k biết uống hết 1 vỉ cảm XH, sau đọc báo thấy bảo k nên uống mới biết.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4