• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tư vấn chỉ số siêu âm thai theo tuần

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị Hoale và các mẹ ơi,
    Em là lính mới, mang thai lần đầu. Hôm qua đi SA bsi Cường 26w, bsi bảo có "ruột non có hình ảnh canxi hóa rải rác" còn hỏi em có làm xét nghiệm sàn lọc bệnh down không? nhưng em ko làm vì hồi 12w em có đi SA đo dộ mờ da gáy của em bé thì kq tốt, ko vấn đề gì. Các kêt quả SA 17, 22w của em đều ok. Giờ bsi chuyển em lên trung tâm hội chẩn và tư vấn trước sinh... e lo quá, ko biết con có bị làm sao không?
    hay là do em bị thừa canxi các mẹ nhỉ? Ai biết tư vấn cho em với nhé...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

bác sỹ ơi cho em hỏi, hôm qua em đi siêu âm 2D, có kết quả: BDP: 42mm, thai tương đương 17 tuần 2 ngày hic hic em ko biết chỉ số BDP của con e có hợp lý ko ạ??? Có to quá so với tuổi thai ko vậy??? em lo quá....
    • 3,043 Bài viết

• 1,389 Được cảm ơn

BS ui, chắc dạo này gần tết nên nhà mình chưa xây nhà mới nhỉ?
    Hôm 22/1 em đi SA 4D nhưng BS bảo không SA được vì thai còn bé quá, chỉ cho e SA 2D và kết quả như thế này, bác xem con em có đạt chuẩn không nhé:
    DKLĐ: 41mm
    CDXD: 21mm
    DKNB: 37mm
    Ối: còn
    Tim thai: 166 lần/ phút đều rõ
    Bác xem giúp e nhé! Thanks Bác ạh!
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;

• 89 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

BS ơi cho em hỏi gấp gấp !!!!
    Ngày 25/1 em siêu âm, tuổi thai ước tính 35 tuần (em tự tính là 34 tuần 1 ngày)
    KCC : 25/5
    ĐK lưỡng đỉnh : 89mm
    Chu vi vòng đầu (HC) : 314mm
    Chu vi bụng (AC) : 303mm
    Chiều dài xương đùi (FL) : 65mm
    Chiều dài xương cánh tay (HL) : 57mm
    Bàn chân : 60mm
    Cân nặng : 2700gr
    Tim thai : 146ck\ phút
    Số lượng ối : 78mm
    BS xem hộ em với, các chỉ số của con có bình thường không, có bị nhẹ cân hay chân ngắn quá không ?
    Help me! Cảm ơn BS nhìu ạ!!!!!!!!!!!!
    Xu yêu:Kiss::LoveStruc:
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

BS vui lòng tư vấn cho e trường hợp của e với ạ. E đi siêu âm vào ngày hôm qua, thai được 22w3d ạ, kết quả như này ạ bs xem giùm e nhé :X

KCC :22/8/2010
    Đường kính lưỡng đỉnh : 54mm
    chu vi đầu : 192 mm
    Đường kính ngang bụng: 57 mm
    chu vi bụng : 193 mm
    Chiều dài xương đùi : 39 mm ( chân cu nhà e có ngắn ko ạ )
    Chiều dài bàn chân : 38 mm
    Trọng lượng thai : 473 gr
    Kích thước tiểu não : 21mm
    KT hố sauu : 3mm
    KT não thất bên : 5 mm
    KT hai hố mắt : 23 mm
    Xương sống mũi : 8 mm
    nhịp tim thai : 143l/f
    Động mạch rốn : 0.72
    Động mạch TC phải :0.50
    Động mạch TC trái : 0.47
    Vị trí bánh rau : thấp mặt sau ( cái này có sao ko ạ )

Thax bs nhìu nhìu ạ :X :X
    • 67 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em vừa đi siêu âm thai về nhờ bác sĩ xem giúp e với nhé, kết quả như sau:
    Thai của em chính xác tính theo ngày thụ thai thì hôm nay được 26 tuan 1 ngày, theo kết quả siêu âm kết luận là 25 tuan 2 ngày, cụ thể như sau:
    BPD: 67 mm
    Đường kính chẩm trán: 81 mm
    HC: 232 mm
    AC: 198 mm
    FL: 48 mm
    HL: 42 mm
    CI: 0,80
    Kích thước não thất bên: 5 mm
    Kích thước hố sau: 4 mm
    Cân nặng ước tính: 880 g
    Anh ơi anh xem hộ em các chỉ số trên thế nào, cân nặng thế có nhỏ ko anh? Thai em phát triển chậm mất 6 ngày có đúng ko anh? Chiều dài xương đùi và xương cánh có ngắn ko anh, tương bao nhiêu tuần hả anh? HAi mẹ con em cảm ơn anh nhiều.
    • 338 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Junie.P Xem bài viết
    BS xem hộ em với, các chỉ số của con có bình thường không, có bị nhẹ cân hay chân ngắn quá không ?
    BS bận quá ko thấy online. Mình thì hay tự đi mò mẫm, bạn có thể tham khảo bảng này xem sao: ở đây
    Mình chẳng biết post link được ko nữa:RaisedEye
    • 338 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Junie.P Xem bài viết
    Mình căn theo cái bảng đó tính, bạn tham khảo cho vui nghen. Đợi BS về mới biết chắc được.
    Mà dạo này BS chắc bận chăm con với lo Tết, mình canh nhà mới để đặt gạch mãi mà chưa được:Laughing:
    Tuổi theo theo KKC của bạn 25/5 tương đương 35w
    Cân nặng theo bảng 35w là 2383g (nếu vậy mình nghĩ con bạn chắc ko nhẹ cân)
    DK lưỡng đỉnh: 89mm = 8.9*4 = 35.6 tương đương 35w4d
    Fl: 65mm = 6.5*5+1 = 33.5 tương đương 33w4d

Mấy thứ khác hông bít. Mà cũng chả rõ suy ra thế đúng chưa nữa:Thinking:
    • 628 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

BS ơi, em mới đi SA về, hôm đó tuổi thai mới đc khoang 11 tuần 1 ngày, em chỉ định SA 2D xem thế nào thôi vì trước đó, từ tuần 7 em chưa đi khám hay SA lần nào, muốn SA 2D xem tn để yên tâm về quê ăn Tết rồi ra Tết lên SA 4D, lúc đó khoảng 13 tuần ( vì mốc quan trọng 12 Tuần vào đúng dịp Tết). DỰ định thế nhưng lúc SA bác sỹ SA 2D xong lại xoay sang 4D luôn mà em ko biết , hix, chán quá cơ, em đã đặt lịch SA chỗ bác sỹ Chương rùi thế mà ...

Và đây là kết quả SA của em khi tuổi thai mới đc 11 tuần 1 ngày, bác sỹ xem hộ xem có j bất thường ko và cho em hỏi thêm là SA mốc này có chính xác ko? Ra Tết em có nên đi SA 4D lần nữa ko? (em nghe nói SA 4D ko tốt cho thai nhi nên em định thôi và rất cú mèo cái ông bs kia, hix).

Chiều dài đầu mông : 38 mm (hình như quá ngắn phải ko BS, hix)
    Khoảng sáng sau gáy 1,7 mm
    Kích thước 2 nhãn cầu: 7 mm
    Xương sống mũi: 3,7 mm
    Chu vi bụng 54 mm
    Bàn chân: ko vẹo
    Nhịp tim thai: 168 CK/phút ( nhanh quá đúng ko ạ )
    Rau thai: bám rộng
    Trọng lượng 54 Gam ( bé quá đúng ko ạ )
    Thai khoảng 11 tuần 1 ngày
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào BS. Nhờ BS tư vấn giúp:

KKC: 26-05-1010

Ngày 28-12-1010 em đi khám: (#30-31w)
    ngôi: đầu
    tim thai: 153 lần/ phút
    ĐK Lưỡng đỉnh: 80mm
    ĐK Ngang bụng: 86mm
    CD Xương đùi: 58mm
    nhau: bám mặt trước đáy thân
    độ trưởng thành: I
    bất thường: mép dưới bánh nhau bám cách xa lỗ trong cổ tử cung (thế này thì có sao không BS :Sad
    BS chẩn đoán em bé của em được 1kg5

hôm 25-01-1011 em đi khám tiếp:

tim thai: 140 lần/ phút (sao lại giảm thế BS nhỉ, em bé của em lúc nào cũng từ 148 đến 153 cả)
    ĐK Lưỡng đỉnh: 87mm
    CD Xương đùi: 64mm (cháu có bị lùn không BS :LoveStruc
    Nhau nhóm I
    độ trưởng thành: II
    chẩn đoán 2kg8 #35w

em bé của em như thế là có lớn nhanh không ạ? các ông bà cháu đang lo cháu lớn quá khó sinh thường, vì em đẻ cháu đầu tiên, còn những 5w nữa mới sinh.

Từ ngày mang thai đến giờ em lên được 19kg rồi :Battin ey: gia đình đang sợ em bé lớn quá, không cho em ăn nhiều nữa, ah BS cho em hỏi luôn sữa đậu nành uống có vấn đề gì không ạ? vì em uống sữa đậu nành hàng ngày.
    cảm ơn BS nhiều nhiều ạ :Rose: :Rose: :Rose:
    Hãy cảm ơn những gì bạn muốn mà không được, vì nếu được thì bạn sẽ không còn gì để mong đợi.

Gửi gió cho mây ngàn bay....
    • 5,892 Bài viết

• 15,313 Được cảm ơn

Trời ơi có 1w không vào mà các bà bầu lót dép nhiều thế :Crying:, tình hình thưa các bà đeo ba lô ngược moa xin trình bày lý do cụ thể như sau:Laughing:, chẳng là tuần vừa rồi moa cho cún nhà moa với mẹ nó về quê ăn tết( Moa vốn tỉnh lẻ bon chen thành phố mà :Laughing Trộm vía đc cái về quê cháu ngoan hẳn hơn trên này, nhưng mà quê thì các mụ biết rồi đấy, mạng mũi thì ...no connection... mà cái USB 3G thì không khác ....hò zô ta kéo pháo ta vượt qua đèo ( Các bác thông cảm dạo này về quê hay hát Karaoke đâm quen miệng ). Hôm trước moa đã định xây nhà mới nhưng mà tình hình là do công việc lại rơi vào dịp tết nhất, xây nhà mới năm mới mà lại để không thì ...không đc :Laughing:, vì thế moa quyết tâm ---->cho mình đc nghỉ tết sớm:Laughing:. Thôi bà bụng to nào chót siêu âm vào thời gian này thì ...chịu khó vậy:Silly:, bà nào mà chuẩn bị ôm con thì ...cứ trực chiến đi, mấy bữa nữa báo cáo cũng đcrooling nói nhỏ chứ nên trên 100 trang mà Admin chưa quăng cột điện là may quá:Silly
    Thôi dài dòng, tóm lại là : CHÚC MỪNG NĂM MỚI . Nghỉ đợi ra xuân anh ...sẽ ..cưới em ... Nhỡ mồm :Silly:, ra xuân anh sẽ xây nhà mới...rước các mẹ sang
    • 49 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Á à a, đợi em chút với , ráng vớt em cú này rồi hãy ăn Tết ạ. Em hứa sẽ cầu nguyện cho nguyên gia đình bác sỹ lúc nào cũng vui vẻ , trẻ khỏe ạ !!
    Hôm nay em mới siêu âm ngày 28/01/2011 , con trai em theo như em tính là được 31w ( tại em thấy chị y tá siêu âm toàn hỏi em thôi , chứ trong giấy siêu âm gần 2 tháng nay không nói là được mấy tuần ) . Kết quả siêu âm của em như sau:
    Số lượng thai : 01
    Cử động thai (+)
    Tim thai 157 nhịp/phút
    Ngôi thai đầu. ---> là sao ạ?
    Đường kính lưỡng đỉnh (BPD) 83mm
    Chiều dài xương đùi (FL) 61mm --> Vậy là chân bé có ngắn quá không ạ???
    Đường kinh trước sau bụng (APTD) 84mm
    Đường kính ngang bụng (TTD) 83mm
    Cân nặng thai 2090g --> cái này là em mừng nhất vì tuần thứ 30 em siêu âm bác sỹ nói em bé nhỏ xíu có 1,669g.
    Vị trí nhau mặt trước
    Độ trưởng thành : độ I
    rốn : RI : 0,55
    S/D : 2,4
    não giữa : RI : 0,84
    Cho em hỏi con trai em phát triển vậy có tốt không ạ ? Em từ ngày có bầu đến giờ chỉ lên có 5 kg do em mập sẵn nên lên cân ít nhưng đã có số cân khủng hoảng rồi (gần 90kg) nên chẳng dám ăn uống gì nhiều . Tội cho con nhất vì em đâu biết mình có thai giai đoạn này, lúc thai được 6w do không biết nên còn tập thể dục, chạy nhảy ầm ầm. Bé này là con đầu lòng của em nên em lo quá , em lại chỉ sống có một mình , ông xã đi làm xa suốt , nên chẳng biết hỏi ai. Em nghe nói thai con trai là không nên uống sữa đậu nành đúng không ạ ? Em thì lại thích nên nhìn thèm quá mà chẳng dám uống .
    Kính mong bác sỹ giúp em với ạ. Ngày ngày đợi tin của bác sỹ .
    Cám ơn bác sỹ nhiều ạ. Chúc gia đình bác sỹ ăn Tết vui vẻ, Vạn Sự Tốt Lành!!!
    • 1,296 Bài viết

• 2,224 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi em bùn quá à, em bé nhà em đc 28 tuần mà em siêu âm chiều dài xương đùi có 49 thôi ạ. Em và chồng đều cao 1m65, từ khi có bầu em còn không nghén, ăn tốt ngủ tốt, nhanh nhẹn không có gì mệt mỏi gì cả. Cơ mà lần nào em đi siêu âm cu Tí cũng khoẻ mạnh , phát triển tốt .Bác sĩ giúp em xem ăn gì hay làm thế nào con em dài rộng ra một tí được không ạ, thế này em lo cháu về sau thấp lắm. Bác sĩ đi đâu mà không thấy vậy.........Huuuuu....
    • 176 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bs ơi!Nhờ Bs tư vấn giúp em với ạ.Em đi SA hôm 26/1/2011 là thai đc 27w2d có các chỉ số sau:
    KCC: 19-07-2010
    Tim thai:163 lần/phút
    BPD:67 mm
    FOD:90mm
    MAD:61.5mm
    FL:49mm
    Trọng lượng thai dự đoán: 900 +/- 200g
    Bánh nhau: bám thân mặt sau độ I
    d ối 69mm
    Thai như vậy có phải nhỏ quá ko BS ơi, do tầm 25w em bị mắc bệnh quai bị hơn 1 tuần liền không ăn uống gì được hết mà chỉ húp cháo trắng và uống nước cam thôi.Bây giờ đọc trên mạng thấy các mẹ khác 27w là thai đã đc 1200g hết rồi.BS tư vấn giúp em bây giờ ăn uống ntn để thai mau lên cân với nhé.Em lo quá, Tết cũng lên đây tìm hiểu thông tin.Mong là qua Tết có thể đọc đc tư vấn của BS liền.Hichic...
    Chân thành cảm ơn BS!
    • 64 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hôm nào mở hàng BÁC SỸ ƠI
    • 85 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: Chào bác sĩ và cả nhà năm mới. Chúc bác sĩ và gia đình một năm mới ngập tràn hạnh phúc. Bác sĩ ơi các mẹ bầu đang mong bác lắm đấy. Bác chọn ngày lành tháng tốt xây nhà mới cho chúng em đi ạ

Dõi......oooo0.............
    .theo ...(.....)....0oooo..
    mèo.......\...(.....(.....)....
    .con. ......\._).....).../.....
    .....yêu.............(_./......
    • 325 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi, nhờ bs coi dùm em với ạ. Em đi sa hôm 21/01/2011.
    CKC: 25/08/2010.
    BPD: 52mm
    FL: 32mm
    Nhau bám mặt trước, nhóm II, độ I.
    Ối bình thường.
    Thai tương đương 20 - 21w.
    Em không thấy bs sa nói gì hết. Như vậy bé nhà em có phát triển bình thường không ạ, cu cậu có cao ráo không? Em đã lên được 6kg từ hồi có bầu rồi nhưng không biết con em nặng bao nhiêu nữa. Mong bs giải đáp giúp. Chúc bs và gia đình năm mới nhiều sức khỏe, may mắn và hạnh phúc.
    • 112 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Bs ơi, chúc Bs một năm mới vạn sự an khang, vạn sự lành!Nhờ Bs tư vấn giúp mẹ con em với ạ.
    Em vừa đi SA sáng nay 08/2/2011, thai đc 32w1d vớicác chỉ số sau:
    KCC: 28/06/2010
    Tim thai:137 lần/phút
    BPD:80 mm
    FL:59mm (Con E có lùn quá k bs?)
    HC:290mm
    AC:282mm
    Dài xương cánh tay: 52 mm
    Trọng lượng thai dự đoán: 1850 +/- 50g
    Dự kiến đẻ theo siêu âm: 8/4/2011 +/- 5 ngày
    Khoảng cách 2 hố mắt: 47mm
    Cấu trúc não bộ:
    Não thất bên: 4mm
    Đường kính ngang tiểu não: 34mm
    Đường kính hố sau: 3,5 mm

Vị trí nhau thai bám mặt trước đáy tử cung
    Độ trưởng thành bánh nhau: bắt đầu canxi hóa ( vụ này có sao k bác sỹ?)

E đi siêu âm lần nào bác sỹ cũng nói E bé nhỏ hơn tuổi thai. E 4 tháng đầu không tăng cân, bi h đã tăng 14kg rùi, toàn vào mẹ, e bé mới được có 1850g thôi ạ.

Bs giúp E với nhé!
    • 60 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

hjx, bs ơi xem giúp em với, em đi khám lúc 26w mà trọng lượng thai có 866g liệu bé nhà em có bé quá kô a??? em nghe bs bảo là bé nhà em to va khỏe các mẹ tư vấn cho em vơi...:Worried:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,492 Bài viết

• 4,123 Được cảm ơn

Topic đã đủ 100 trang, Smod2 đã mở topic mới để các bạn tiếp tục thảo luận và khóa topic này tại đây.

Các bạn tiếp tục trao đổi tại topic mới nhé: http://www.webtretho.com/forum/f92/t...an-2-a-686020/

Thân mến,

Smod2.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)