• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tư vấn các chỉ số thai nhi theo tuần (phần 15)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 132K Lượt đọc
  • 1.57K Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 665 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Chị Hoale ơi, em SA 4D 25w nhưng BS không nói tới cân nặng của bé, em có cần SA lại khg ạ? CDXD của bé là 42mm thì có ngắn không hả chị? - cám ơn chị nhiều.

• 231 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

chi Hoale oi,

E mơi siêu âm hôm 9/5 em bé của em theo KCC (7/12/09) la 21w 6d, còn theo kq siêu âm là 21w 4d ,
    CDXD : 34,3mm
    cân năng: 433 gr
    Tim thai : 158 ck/ph

Chi xem gíúp em chỉ sô' trên của em bé có pt binh thuơngf ,vì trươc' đó em siêu âm bsi đêu bảo CDXD ngăn so vơi tuôi thai.

E cám ơn chị.

• 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào chị Hoale!
    Chị ơi, hôm nay em có kết quả XN Triple test lần 2 rồi ( 17w2d ). Chị xem giúp em với nhé. Cảm ơn chị nhiều
    - Nguy cơ hội chứng Down: 1/584 ( lần 1: 1/480 )
    - Nguy cơ hội chứng Down theo tuổi mẹ: 1/794 ( lần 1: 1/760 )
    - Nguy cơ dị tật ống thần kinh: 1/5439 ( lần 1: 1/3859 )
    - Nhuy cơ hội chứng Trisomy 18: 1/296 ( lần 1: 1/177 )
    Bác sĩ kết luận nguy cơ thấp. Em thấy kết quả lần 2 này các nguy cơ đều thấp hơn lần 1, nhưng liệu kết quả lần 2 sau lần 1 hai tuần này có đáng tin hơn không chị? Mà chỉ số nguy cơ Trisomy 1/296 đã được coi là an toàn chưa ạ vì em thấy vẫn còn thấp hơn mọi người nhiều lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,229 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Chị HoaLe ơi, chị giúp em với. Em đọc gần hết cái topic này mà càng thêm lo. 3/5 em đi siêu âm lần đầu ở Thái Thịnh thì thai được 4w4d, túi thai 13,1mm. Đến 8/5 em ra máu màu nâu nên đến siêu âm lại thì túi thai là 13,3mm (tăng có 2mm) và dự đoán tuổi thai vẫn là 4w4d. BS khám bảo em là thai hỏng rồi. Em ngồi khóc mất một lúc. Bs cho em 10 viên Utrogestan100mg bảo uống trong 5 ngày, nếu vẫn ra máu thì đến bỏ. 10/5 em bị ra máu màu đỏ và ra rất nhiều. em đến 87 Nguyễn Du siêu âm và khám thì đã có tim thai, 129l/p, GS 21,4mm chiều dài thai 5mm. Bs cũng cho em uống tiếp Utrogestan nhưng là liều 2v 200mg/ngày (cái này là do em sai, em tự ý uống theo liều này vì sốt ruột nên bị BS mắng cho té tát) và bảo em về nằm yên trên giường. Cả ngày hôm nay em nằm nghỉ thì thấy đỡ ra máu đỏ rồi, chỉ còn ra máu đen thôi. Nhưng em lo nhất là nhịp tim em bé như thế có yếu quá ko hả chị? Mong sớm nhận đựoc hổi âm từ chị

• 8,630 Bài viết

• 9,430 Được cảm ơn

Chị Hoale ơi, chị xem giúp em với. 2 tuần trước em SA ở PCT thì ntn :

Chào bạn,

Theo các lần siêu âm trước thì tuổi thai ở ngày 27.4 là 32 tuần 4 ngày.

Theo kết quả siêu âm tương đương tuổi thai 32 tuần 1 ngày.

Xương đùi hơi ngắn so với số đo trung bình của tuổi thai (61mm) -> có thể do sai số vì ở các lần siêu âm trước xương đùi không ngắn.

Cân nặng ước tính khoảng 2059g, trong giới hạn bình thường của tuổi thai.

Nhau vôi hóa độ 1 là bình thường ở tuổi thai này.

Hiện bé đang phát triển tương đối phù hợp tuổi thai theo ước tính.

Yên tâm bạn nhé.
    Cách đây 5 ngày, (6/5) em đi khám định kì ở VF, bs có SA qua để xem em bé ntn, chủ yếu là nghe tim thai và bs bảo cái máy SA đó ko tính đc cân nặng cho bé, và có nói là : BDP : 86mm, AC: 290mm, FL: 65mm. Bs cũng k nói gì về vấn đề vôi hoá / canxi hoá nhau thai cả.

Hôm nay (11/5), em đi SA lại vẫn ở cùng 1 chỗ và cùng 1 bs 2 tuần trước:

Tuổi thai : 34 tuần 4 ngày

BDP : 86mm
    AC : 294mm
    FL : 60mm
    ~ 2139gram.

Vôi hoá độ 2, nước ối bình thường, dày bánh rau 29mm.

Vậy là sau 2w em bé tăng k đáng kể chị ơi, liệu có phải vì bị canxi hoá nên em bé k hấp thu đc chất dinh dưỡng nữa ko hả chị? Bs nói các chỉ số vẫn phù hợp với tuổi thai nhưng cân nặng lại thấp hơn trung bình ~2w cơ, em k hiểu lắm, hic. Sau 2w mà đã tăng lên thành độ 2 rồi thì chả mấy chốc vôi hoá độ 3 hả chị ? Em có nên đi SA lại k hả chị, và phải làm sao để cải thiện tình hình cân nặng của em bé vì em thấy bt những tháng cuối này em bé tăng kí rất nhanh, 2-300gr/ tuần cơ, cứ đà này thì em rất lo con còi :Crying:

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Denis Xem bài viết
    Chị Hoa Lê xem giúp em kết quả tối nay em đi siêu âm ở chỗ BS Nguyệt -trưông khoa D4 BVPS ( 2 tuần trước nhé)
    Đường kính lưỡng đỉnh: 90
    Chiều dài xương đùi : 72
    Trung bình bụng: 101
    Cân nặng ~ 3000gr
    Tuổi thai ước tính 36w3d
    Em thấy chiều dài xương đùi khác hẳn so với chỗ siêu âm 4D hôm qua.. tại sao lại chênh lệch ở các nơi siêu âm lớn thế ạ.
    Chị xem giúp em nhé..
    em cảm ơn chị.. chúc chị ngủ ngon..và có một ngày thứ 3 vui vẻ..
    Chào bạn,

Theo các lần siêu âm trước thì tuổi thai ở ngày 10.5 là 36 tuần 6 ngày.

Theo các số đo tương đương tuổi thai 37 tuần 3 ngày.

Xương đùi không ngắn.

Cân nặng ước tính khoảng 3078g - 3278g, trong giới hạn bình thường của tuổi thai.

Hiện bé đang phát triển bình thường.

Sai lệch trong siêu âm có thể xảy ra giữa các nơi siêu âm khác nhau có thể do cách đo khác nhau, cũng có thể xảy ra giữa các lần siêu âm ở cùng 1 nơi nhưng thường thì sai lệch không nhiều.

Yên tâm bạn nhé.

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    EM cảm ơn chị đã bớt chút thời gian xem xét hộ em. Con trai đầu của em năm nay mới 21 tháng tuổi nên quả thật lần có bầu lần này em bị vỡ kế hoạch nên ngay fhci tiết về kinh cuối quả thật em ko nhớ chính xác cụ thể, khoảng ngày 6/2/2010 là ngày kinh cuối của em chị àh,kỳ kinh của em đều, từ ngày sinh xong, từ tháng thứ 5 trở đi thì cứ đầu tháng dương lịch là em lại có kinh. Liệu có vấn đề gì ko hả chị? Em cảm ơn chị nhiều
    Chào bạn,

Như vậy thì bạn sẽ tính tuổi thai ở các lần siêu âm sau căn cứ vào các tuổi thai được xác định trong 3 tháng đầu của thai kỳ, như vậy thì sẽ đánh giá sự phát triển của bé ít bị sai số hơn so với tính theo kinh cuối.

Chúc bạn mọi điều tốt lành.

Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon lovely Xem bài viết
    Bạn ơi chu kỳ của mình là 28-30 ngày, cũng khá đều. Có phải em bé của mình hơi nhỏ hơn tuổi thai không bạn ? Mình không bị nghén, ăn uống ngủ nghỉ cũng không tệ.
    Chào bạn,

Lúc này thì chưa thể nói thai có nhỏ so với tuổi thai ước tính hay không.

Bạn sẽ cần những kết quả siêu âm theo lịch hẹn tiếp theo của BS, qua các kết quả siêu âm bạn sẽ biết được thai phát triển có phù hợp không.

Yên tâm bạn nhé.

• 2,229 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh Tommy Xem bài viết
    Chị HoaLe ơi, chị giúp em với. Em đọc gần hết cái topic này mà càng thêm lo. 3/5 em đi siêu âm lần đầu ở Thái Thịnh thì thai được 4w4d, túi thai 13,1mm. Đến 8/5 em ra máu màu nâu nên đến siêu âm lại thì túi thai là 13,3mm (tăng có 2mm) và dự đoán tuổi thai vẫn là 4w4d. BS khám bảo em là thai hỏng rồi. Em ngồi khóc mất một lúc. Bs cho em 10 viên Utrogestan100mg bảo uống trong 5 ngày, nếu vẫn ra máu thì đến bỏ. 10/5 em bị ra máu màu đỏ và ra rất nhiều. em đến 87 Nguyễn Du siêu âm và khám thì đã có tim thai, 129l/p, GS 21,4mm chiều dài thai 5mm. Bs cũng cho em uống tiếp Utrogestan nhưng là liều 2v 200mg/ngày (cái này là do em sai, em tự ý uống theo liều này vì sốt ruột nên bị BS mắng cho té tát) và bảo em về nằm yên trên giường. Cả ngày hôm nay em nằm nghỉ thì thấy đỡ ra máu đỏ rồi, chỉ còn ra máu đen thôi. Nhưng em lo nhất là nhịp tim em bé như thế có yếu quá ko hả chị? Mong sớm nhận đựoc hổi âm từ chị
    May quá, chị online rồi, chị xem giúp em với nhịp tim bé như thế có vấn đề gì không với. Em vẫn ra máu đen chị ạ

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nice_Flower Xem bài viết
    Chị ơi, xem giúp em với, em lo lắng quá !
    - KKC: 18/01
    - Hôm qua em đi S.A 2D mốc 16w (tính theo kết quả S.A mốc 12w) nhưng kết quả hôm qua lại cho thấy đã 16w4d)
    Tim thai:158 ck/p
    ĐK Lưỡng đỉnh ~35mm
    ĐK trước, sau bụng ~29mm
    ĐK ngang bụng ~32mm
    Chiều dài xương đùi ~ 18mm
    Cân nặng ước tính 105 gam
    Và một vài thông tin về Cột sống, rau thai, Dây rau, Nước ối: Đều bình thường
    Hôm qua em S.A 2D ở Đốc Ngữ chỉ có 1 vài chỉ số như vậy thôi, cũng ko hiểu sao ít thế nữa. Em hỏi bsi thì người ta nói con em đang pt bình thường. Nhưng em lo lắng vì xem trong diễn đàn một vài mẹ 16w mà con đã được 165 - 175 gam hoặc trên mạng chỉ số tiêu chuẩn cân nặng mốc 16w là 135g mà con em có 105g thôi. Có khả năng bsi S.A nhầm ko chị nhỉ, hay con em "còi quá". Em ăn ko nhiều nhưng vẫn đảm bảo đủ rau, thịt, cá, hoa quả... mỗi ngày còn uống 2 cốc sữa XO i'm mother nữa. Chị ơi em phải làm gì đây?
    Chào bạn,

Theo kinh cuối thì tuổi thai ở ngày 10.5 là 15 tuần 3 ngày.

Theo kết quả siêu âm:
    - ĐKLĐ hơi lớn so với số đo trung bình (30mm), nhưng vẫn còn trong giới hạn bình thường của tuổi thai.
    - CDXĐ phù hợp tuổi thai.
    - Cân nặng ước tính khoảng 106g, nhẹ cân đối với tuổi thai 16 tuần.

Như vậy theo Hoale thì bé đang phát triển bình thường, tuổi thai hiện tại là 15 tuần 3 ngày và sai lệch ở ĐKLĐ là do sai số đo đạc trong siêu âm.

Bạn yên tâm duy trì chế độ dinh dưỡng tốt của bạn.