Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tư vấn các chỉ số thai nhi theo tuần ( P.2)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 161K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 1,515 Bài viết

• 2,477 Được cảm ơn

Topic cũ phần 1 tại đây :
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=18643
    Các bạn tiếp tục theo dõi và post bài nhé .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 420 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Chào bạn,

Xin lỗi bạn, có lẽ lúc sáng Hoale hơi vội nên sót câu hỏi của bạn.

Nếu theo SA lần trước thì đến 7/1 tuổi thai sẽ là 31 tuần 6 ngày.

Tuy nhiên theo số đo SA ngày 7/1 thì tuổi thai là 32 tuần 4 ngày.
    Cân nặng ước tính theo DKLD, CDXD, CVB là 2120g.

+Các số đo ở tuổi thai 32 tuần 4 ngày:
    DKLD 82mm (76-88); CDXD 62mm (57-69); CVB 305mm (287-323); CN 2072g (1720-2425)

Sai lệch trên Hoale nghĩ do sai số trong SA.

Nhưng dù có sai số thì hiện tại bé vẫn đang phát triển tốt, không bị còi.

Độ trưởng thành 2 ở đây ý nói là độ trưởng thành của bánh nhau hay độ canxi hóa bánh nhau. Độ trưởng thành của bánh nhau tương quan thuận với độ trưởng thành phổi của thai nhi.

Hoale gửi kèm cái link để bạn xem thêm.
    http://www.learningradiology.com/not...acentapage.htm
    Em cảm ơn chị Hoale nhé:LoveStruc: . Ui, em mừng quá chị ạ. Nghe nhóc nhà em ko bị còi là em nhẹ nhõm rồi. Lại có cảm hứng để tiếp tục ăn uống cho con iu thui.:Smug:
    • 205 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm qua mình mới đi siêu âm, các chỉ số như sau: DKLĐ: 81mm. ĐKNB: 84mm, CDXĐ: 60mm, CVB :265 mm, CDX Mũi: 9.3mm. Rốn RI :0.5
    Ối: bt
    Độ trưởng thành :1
    Cân nặng: 2750gr
    Bs Hoale ơi cho mình hỏi chỉ số bé có bình thường không, theo siêu âm thì là # 31-32w, trong khi mình đi siêu âm là lúc đúng 30w. Ông xã mình cứ lải nhải " sao con tui bé tí vậy, chân thì ngắn, tại mẹ không chịu ăn...::Sad: :Crying: mà có phải vậy đâu. Bây giờ mình đã 66kg, cao 1.6m, chỉ có cái tội lười uống sữa và uống thuốc thôi chứ ăn uống thì vẫn bình thường mà. Mình có cần bổ sung thêm chất gì không? Chỉ còn có 8-10 tuần làm sao bé lên thêm 1.2-1.5kg bi giờ!:Surprise: :Surprise:
    Cảm ơn bs nhiều nhé~!
    • 420 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNgocBoi Xem bài viết
    Hôm qua mình mới đi siêu âm, các chỉ số như sau: DKLĐ: 81mm. ĐKNB: 84mm, CDXĐ: 60mm, CVB :265 mm, CDX Mũi: 9.3mm. Rốn RI :0.5
    Bs Hoale ơi cho mình hỏi chỉ số bé có bình thường không, theo siêu âm thì là # 31-32w, trong khi mình đi siêu âm là lúc đúng 30w. Ông xã mình cứ lải nhải " sao con tui bé tí vậy, chân thì ngắn, tại mẹ không chịu ăn...::Sad: :Crying: mà có phải vậy đâu. Bây giờ mình đã 66kg, cao 1.6m, chỉ có cái tội lười uống sữa và uống thuốc thôi chứ ăn uống thì vẫn bình thường mà. Mình có cần bổ sung thêm chất gì không? Chỉ còn có 8-10 tuần làm sao bé lên thêm 1.2-1.5kg bi giờ!:Surprise: :Surprise:
    Cảm ơn bs nhiều nhé~!
    Mẹ NgocBoi ơi, em có 1 thắc mắc là kết quả siêu âm của em hơi nhỉnh hơn của chị 1 chút.
    ĐKLĐ: 83mm
    CDXĐ: 62mm
    ĐKNB: 93mm
    CVB: 293mm
    Cân nặng ước lượng của bác sĩ là 1900gr và theo cách tính của chị Hoale là 2120gr. Vậy sao nhóc nhà chị lại nặng tới 2750gr nhỉ?:Straightf:
    • 197 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Cảm ơn bs nhiều nhé~!
    Mạn phép chị Hoale trả lời bạn!!!
    Con bạn như vậy thì đâu có nhỏ mà bạn phải lo.
    Những tuần sau bé sẽ tăng cân nhanh lắm. Còn 8 - 10 tuần bé có thể tăng 1,5 - 2kg cơ.
    Chỉ số chuẩn của thai nhi 30w là:
    BPD 76 mm (70 mm to 82 mm)
    FL 56 mm (53 mm to 63 mm)
    AC 256 mm (229 mm to 284 mm)
    HC 284 mm (268 mm to 300 mm)
    EFW 1559 grams (1294g to 1824 g)

Còn về cân nặng thì mỗi máy siêu âm cài một công thức tính khác nhau nên ra kết quả khác nhau. Mình đọc trên web thấy có tới 10 công thức lận và kết quả chênh lệch nhau có thể tới 400g nên cân nặng cũng chỉ có tính chất tham khảo thôi bạn ạ.
    • 2,818 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

Chào chị Hoale. Cảm ơn chị đã phân tích giúp em rất chi tiết :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: http://webtretho.com/forum/showthrea...18643&page=101
    Qua các đánh giá của chị, em cũng yên tâm phần nào :Smiling:
    Tuy nhiên, em có hai thắc mắc muốn hỏi thêm:
    Một là: Như chị nói, Mít nhà em “CVB nhỏ so với tuổi thai, đây chính là yếu tố làm thai nhẹ cân. Chu vi bụng nhỏ có thể liên quan đến tình trạng suy dinh dưỡng của thai. Tuy nhiên do chỉ số động mạch rốn và động mạch tử cung bình thường nên Hoale không nghĩ đến nguyên nhân này.”. Như vậy, bé nhà em CVB nhỏ có thể còn do nguyên nhân nào ko ạ? Em cần phải điều chỉnh chế độ dinh dưỡng như thế nào để cho CVB của bé tăng trưởng bình thường theo đúng tuổi thai?
    Hai là, em bị tăng men gan, cần hạn chế ăn các thức ăn làm gan phải "mệt": trứng, bia rượu... Chất kích thích thì ko bao giờ em sử dụng vì vốn dĩ bị dị ứng. Tuy nhiên, với trứng thì liệu em có thể sử dụng trứng vịt lộn thay thế trứng gà được ko ạ? Ngoài ra, em cần nên ăn những loại thức ăn gì để lợi gan, giúp cho men gan giảm?
    Em cảm ơn chị rất nhiều!!!!!!!!!!!
    -------------------
    Ước mơ của tôi!
    • 1,198 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Chị Hoale ơi, cho em hỏi thêm chút nữa.
    Hôm nay em đi SA kết qủa như sau:
    Ngôi thai: đầu
    Tim thai đều: 140l/ph
    ĐKLĐ: 84mm
    ĐKNB: 82mm
    CDXĐ:59mm
    CVB: 262mm
    CDXmũi: 10mm
    RỐN: RI:0.6 S/D:2.6 (bt<3)
    Lượng nước ối: Dư ối (#17cm)
    Vị trí nhau bám: mặt trước đáy thân
    Độ trưởng thành: 1
    Cân nặng: 1700gr
    Tuổi thai: 30W6D
    Chị xem hộ em xem các chi số như vậy có gì bất thường không? Em bé có nhỏ không?
    • 205 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jaxxi Xem bài viết
    Mạn phép chị Hoale trả lời bạn!!!
    Con bạn như vậy thì đâu có nhỏ mà bạn phải lo.
    Những tuần sau bé sẽ tăng cân nhanh lắm. Còn 8 - 10 tuần bé có thể tăng 1,5 - 2kg cơ.
    Chỉ số chuẩn của thai nhi 30w là:
    BPD 76 mm (70 mm to 82 mm)
    FL 56 mm (53 mm to 63 mm)
    AC 256 mm (229 mm to 284 mm)
    HC 284 mm (268 mm to 300 mm)
    EFW 1559 grams (1294g to 1824 g)

Còn về cân nặng thì mỗi máy siêu âm cài một công thức tính khác nhau nên ra kết quả khác nhau. Mình đọc trên web thấy có tới 10 công thức lận và kết quả chênh lệch nhau có thể tới 400g nên cân nặng cũng chỉ có tính chất tham khảo thôi bạn ạ.
    í lộn, cân nặng chỉ có 1750gr thui:Laughing:
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Cảm ơn bs nhiều nhé~!
    Chào bạn,

Theo các số đo DKLD và CDXD thì tuổi thai khoảng 31 tuần 4 ngày. Theo tuổi thai này thì DKLD và CDXD phù hợp, chỉ có chu vi bụng là nhỏ so với tuổi thai (265 < 281).
    Cân nặng ước tính theo DKLD, CDXD, CVB là 1699g (hơi nhẹ cân, nhưng vẫn ở trong giới hạn của tuổi thai: 1549g-2184g).

Bạn nói bạn SA ở đúng thời điểm 30 tuần? Như vậy thì 30 tuần là bạn tính theo KC hay theo các lần SA trước?
    Nếu tính theo KC thì ngày KC của bạn là ngày mấy? Chu kỳ bao nhiêu ngày? Có đều hay không?

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Chào chị Hoale. Cảm ơn chị đã phân tích giúp em rất chi tiết :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: http://webtretho.com/forum/showthrea...18643&page=101
    Qua các đánh giá của chị, em cũng yên tâm phần nào :Smiling:
    Tuy nhiên, em có hai thắc mắc muốn hỏi thêm:
    Một là: Như chị nói, Mít nhà em “CVB nhỏ so với tuổi thai, đây chính là yếu tố làm thai nhẹ cân. Chu vi bụng nhỏ có thể liên quan đến tình trạng suy dinh dưỡng của thai. Tuy nhiên do chỉ số động mạch rốn và động mạch tử cung bình thường nên Hoale không nghĩ đến nguyên nhân này.”. Như vậy, bé nhà em CVB nhỏ có thể còn do nguyên nhân nào ko ạ? Em cần phải điều chỉnh chế độ dinh dưỡng như thế nào để cho CVB của bé tăng trưởng bình thường theo đúng tuổi thai?
    Hai là, em bị tăng men gan, cần hạn chế ăn các thức ăn làm gan phải "mệt": trứng, bia rượu... Chất kích thích thì ko bao giờ em sử dụng vì vốn dĩ bị dị ứng. Tuy nhiên, với trứng thì liệu em có thể sử dụng trứng vịt lộn thay thế trứng gà được ko ạ? Ngoài ra, em cần nên ăn những loại thức ăn gì để lợi gan, giúp cho men gan giảm?
    Em cảm ơn chị rất nhiều!!!!!!!!!!!
    Chào bạn,

Chu vi bụng nhỏ thì có thể do một trong những nguyên nhân sau:
    1. Tuổi thai sai
    2. Do di truyền (mẹ bé nên con bé)
    3. Do suy dinh dưỡng
    4. Do bất thường nhiễm sắc thể.

Về trứng thì bạn vẫn có thể dùng chứ không phải kiêng hẳn. Có thể cách ngày ăn 1 quả trứng luộc.

Nguyên tắc ăn uống hằng ngày là chọn thức ăn dễ tiêu và không kiêng quá mức sẽ dẫn đến suy kiệt cơ thể, không được ăn dư thừa.

Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Junny Xem bài viết
    Chị Hoale ơi, cho em hỏi thêm chút nữa.
    Hôm nay em đi SA kết qủa như sau:
    Ngôi thai: đầu
    Tim thai đều: 140l/ph
    ĐKLĐ: 84mm
    ĐKNB: 82mm
    CDXĐ:59mm
    CVB: 262mm
    CDXmũi: 10mm
    RỐN: RI:0.6 S/D:2.6 (bt<3)
    Lượng nước ối: Dư ối (#17cm)
    Vị trí nhau bám: mặt trước đáy thân
    Độ trưởng thành: 1
    Cân nặng: 1700gr
    Tuổi thai: 30W6D
    Chị xem hộ em xem các chi số như vậy có gì bất thường không? Em bé có nhỏ không?
    Chào bạn,

Theo cách tính lần trước thì kỳ này tuổi thai khoảng 31 tuần 4 ngày.
    Vẫn là chỉ số chu vi bụng ngắn so với tuổi thai.

Lượng nước ối 17cm, như vậy là có giảm so với lần trước.

• 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gửi Chị HoaLe,

Em cảm ơn chị rất nhiều vì sự tư vấn rất nhiệt tình và hữu ích của chị.

Chị ơi, em xin hỏi thêm chị một chút nữa ạ. Nếu CRL của em bé là 42,1 mm tương đương với thai 11 tuần 1 ngày thì ngày dự sinh là bao nhiêu hả chị? (Vì chu kỳ kinh của em là 38 ngày nên không dùng để tính dự sinh phải không chị).

Thanks chị nhiều.:Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,198 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Chào bạn,

Theo cách tính lần trước thì kỳ này tuổi thai khoảng 31 tuần 4 ngày.
    Vẫn là chỉ số chu vi bụng ngắn so với tuổi thai.

Lượng nước ối 17cm, như vậy là có giảm so với lần trước.

Cảm ơn chị Hoale nhiều nhiều, chúc chị luôn manh khoẻ.
    • 41 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chao Ban Hoa Le
    Hom qua minh di sieu am be nha minh duoc ket qua nhu sau :
    DKLD : 85 mm
    CDXD : 59 mm
    CD xuong cánh tay : 53 mm
    CD bàn chan : 56 mm
    CV đầu : 300 mm
    CV bung : 287 mm
    ĐK ngang bung 72 mm
    Chiều dài xương mũi : 12,2 mm
    ...
    Tim thai 136 CK/phút
    cân nặng : 1750 gr
    dự kiến : 32 tuần 5 ngày
    Mình thấy lo lo vì theo tiêu chuẩn Bé nhà mình hinh như là đầu to và chân ngắn thì phải? Hoa Le tư vấn giúp minh nhé.Cám ơn bạn nhiều
    • 71 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chào Hoale,
    Sáng nay mình siêu âm, bác sĩ chỉ cho siêu âm trắng đen thôi và chỉ có vài chỉ số như sau :
    Ngôi thai : đầu
    Tim thai : +
    BDP : 88
    FL : 67
    TAD : 99
    Nước ối : TB
    Vị trí nhau : mặt trước đáy thân
    Độ trưởng thành : II
    Kết luận : 1 thai sống ngôi đầu:Straightf:
    Bác sĩ bảo bé nặng khoảng 2.8 kg
    Hoale xem dùm mình các chỉ số như thế có bình thường không ? mình sợ em bé hơi nhẹ cân, chẳng hiểu đến lúc sinh thì bé nặng khoảng bao nhiêu nhỉ?
    Cám ơn Hoale nhiều nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhhavn Xem bài viết
    Gửi Chị HoaLe,

Em cảm ơn chị rất nhiều vì sự tư vấn rất nhiệt tình và hữu ích của chị.

Chị ơi, em xin hỏi thêm chị một chút nữa ạ. Nếu CRL của em bé là 42,1 mm tương đương với thai 11 tuần 1 ngày thì ngày dự sinh là bao nhiêu hả chị? (Vì chu kỳ kinh của em là 38 ngày nên không dùng để tính dự sinh phải không chị).

Thanks chị nhiều.:Rose: :Rose: :Rose:
    Chào bạn,

Như vậy thì dự sinh sẽ khoảng 27/7/2008.

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit-mit Xem bài viết
    Chao Ban Hoa Le
    Hom qua minh di sieu am be nha minh duoc ket qua nhu sau :
    DKLD : 85 mm
    CDXD : 59 mm
    CD xuong cánh tay : 53 mm
    CD bàn chan : 56 mm
    CV đầu : 300 mm
    CV bung : 287 mm
    ĐK ngang bung 72 mm
    Chiều dài xương mũi : 12,2 mm
    ...
    Tim thai 136 CK/phút
    cân nặng : 1750 gr
    dự kiến : 32 tuần 5 ngày
    Mình thấy lo lo vì theo tiêu chuẩn Bé nhà mình hinh như là đầu to và chân ngắn thì phải? Hoa Le tư vấn giúp minh nhé.Cám ơn bạn nhiều
    Chào bạn,

Theo các số đo DKLD và CDXD thì tuổi thai khoảng 32 tuần 1 ngày.
    Theo như lần SA trước (31/10) của bạn thì tính đến thời điểm hiện tại tuổi thai sẽ là 31 tuần 6 ngày (chỉ lệch 2 ngày thôi, đó là do những sai số trong siêu âm).
    Đúng là đầu thì hơi to, còn chân thì hơi ngắn nhưng tất cả vẫn trong giới hạn bình thường.
    Cân nặng ước tính theo DKLD, CDXD, CVĐ, CVB là 1931g.

+Các số đo của thai 32 tuần 1 ngày:
    DKLD 81mm (75-87); CDXD 61mm (56-68); CVĐ 286mm (256-316); CVB 302mm (285-319); Cân nặng ước tính 1983g (1646-2320)

Như vậy các chỉ số của bé vẫn trong giới hạn bình thường cả.

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeNy Xem bài viết
    Chào Hoale,
    Sáng nay mình siêu âm, bác sĩ chỉ cho siêu âm trắng đen thôi và chỉ có vài chỉ số như sau :
    Ngôi thai : đầu
    Tim thai : +
    BDP : 88
    FL : 67
    TAD : 99
    Nước ối : TB
    Vị trí nhau : mặt trước đáy thân
    Độ trưởng thành : II
    Kết luận : 1 thai sống ngôi đầu:Straightf:
    Bác sĩ bảo bé nặng khoảng 2.8 kg
    Hoale xem dùm mình các chỉ số như thế có bình thường không ? mình sợ em bé hơi nhẹ cân, chẳng hiểu đến lúc sinh thì bé nặng khoảng bao nhiêu nhỉ?
    Cám ơn Hoale nhiều nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
    Chào bạn,

A ... lần này thì bé đã chuyển sang ngôi đầu rồi
    :Applause: :Applause: :Applause:

Theo các số đo DKLD và CDXD thì tuổi thai khoảng 35 tuần 2 ngày.

+Cân nặng ước tính của tuổi thai 35 tuần 2 ngày:
    2657g (2206-3109)

Như vậy thì CN của bé 2800g là không nhẹ ký đâu.

Có thể đến lúc sinh bé còn nặng hơn 3200g đấy chứ.

• 71 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cám ơn Hoale nhiều nhé. Chúc bạn một ngày mới tốt lành.
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Chào bạn,

Như vậy thì dự sinh sẽ khoảng 27/7/2008.

Em cảm ơn chị Hoale nhiều. Chúc chị mạnh khoẻ, hạnh phúc.:Rose: