Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tư thế nằm ngửa của bé trong bụng mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.44K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé nhà mình đã 40 tuần rồi nhưng chưa có dấu hiệu chuyển dạ. Hôm qua mình đi khám bs bảo em bé đang nằm tư thế ngửa, hơi khó đẻ thường. Mình lo quá, không biết thế nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này thì chia sẻ với mình nhé. 2 hôm nữa mà mình vẫn chưa có dấu hiệu chuyển dạ thì sẽ phải vào viện để kích đẻ. Vụ này mình cũng không biết thế nào luôn. Mình đang sốt ruộ quá trời luôn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 16/10/2008 vào lúc 04:33 PM. Lý do: Thêm dấu tiếng Việt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hài hước truyện tranh mẹ bầu với nỗi lo chồng ngoại tình

Mang thai là cả 1 quá trình vừa hồi hộp, vừa mong chờ, vừa lo lắng, vừa hụt hẫng... đủ thứ hết....

• "Hành trình" của em bé trong bụng mẹ !

Mời các mẹ cùng chiêm ngưỡng những hình ảnh vô cùng đặc biệt về sự phát triển của con yêu từ trong bào thai đến khi chào đời. Bạn đã từng làm mẹ, từng mang thai nhưng liệu bạn đã bao giờ được tận mắt chứng kiến quá trình phát triển của con khi ở trong bụng mình chưa? Những hình ảnh dưới đây hẳn...

• Trang điểm giúp tôi xinh hơn

Nếu chưa được trang điểm, tôi chỉ là một cô gái rất đỗi bình thường, không có gì là nổi trội:...

• CD/DVD nhạc dành cho bà bầu và em bé trong bụng mẹ!!!

Chào các mẹ, Mình có cô bạn có thai 5 tháng rồi. Bạn mình nhờ mình tìm mua CD/DVD nhạc dành cho bà bầu và em bé trong bụng mẹ nghe để thư giãn và muốn cho em bé nghe nhạc sớm. Minh chưa biết tìm ở đâu và mua loại gì, nhờ các mẹ giúp đỡ. Cám ơn các mẹ nhiều. À, Mình đang ở HN (Mình đang...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Hình như thông thường thì bé chổng mông ra ngoài, chắc bé nhà mẹ lại quay mông vào trong nhỉ! Dù sao vẫn là ngôi đầu nên chắc là vẫn dễ hơn mấy ca có rau quấn cổ hay ngôi ngang, ngôi mông.
    • 182 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

theo tớ đc biết thì em bé nhà bạn xoay đầu xuống rồi nhưng bthuong thì mặt em bé sẽ quay về phía lưng mẹ, còn nằm ngửa nghĩa là quay về phía trên (mặt mẹ). Đọc ở sách thì thấy bảo ở tư thế này sinh thường con dễ bị tổn thương.
    Chả thế mà có 1 bạn bên ttvn đẻ mở hết rồi, SA lại thấy khi chuyển dạ mặt con quay ra trước, nên đành phải mổ.
    còn đối với những bsi giỏi thì họ vẫn có thể xoay đầu em bé khi sắp chui ra đc mẹ nó ạ!
    • 357 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

mấy hôm trước mình cũng có đọc được tài liệu nói về tư thê nằm của bé. Tư thế bé nhà bạn là Chẩm sau (tức là mặt quay ra phía bụng mẹ). Còn 1 tư thế khác nữa là Chẩm trước (tức là mặt quay ra phía lưng mẹ). Thông thường thì Chẩm trước dễ sanh hơn chẩm sau do đỉnh đầu em bé là bộ phận xuất hiện đầu tiên nơi cửa mình của mẹ. trường hợp của bạn có thể mặt của bé hoặc trán bé sẽ ra trước có thể gây nguy hiểm cho bé (mẹ nicole_82) nói đúng đó. Bạn muốn sanh thường thì phải chọn BS thật giỏi và mát tay nhé! :Smiling:
    • 514 Bài viết

• 939 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamepo Xem bài viết
    mấy hôm trước mình cũng có đọc được tài liệu nói về tư thê nằm của bé. Tư thế bé nhà bạn là Chẩm sau (tức là mặt quay ra phía bụng mẹ). Còn 1 tư thế khác nữa là Chẩm trước (tức là mặt quay ra phía lưng mẹ). Thông thường thì Chẩm trước dễ sanh hơn chẩm sau do đỉnh đầu em bé là bộ phận xuất hiện đầu tiên nơi cửa mình của mẹ. trường hợp của bạn có thể mặt của bé hoặc trán bé sẽ ra trước có thể gây nguy hiểm cho bé (mẹ nicole_82) nói đúng đó. Bạn muốn sanh thường thì phải chọn BS thật giỏi và mát tay nhé! :Smiling:
    Hồi trước dì mình cũng thế. Đau đẻ mất mấy chục tiếng mà chỉ mở được có 5cm thôi. Siêu âm mới biết em bé ngửa mặt lên, thế là mổ luôn. Nếu đẻ thường ở tư thế đấy có thế nước ối sẽ tràn vào mũi bé gây ngạt, dì mình bảo thế :Rose: Tìm bác sĩ nào mát tay vào nhé! Chúc hai mẹ con khỏe