Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tư thế nằm ngửa của bé trong bụng mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.55K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé nhà mình đã 40 tuần rồi nhưng chưa có dấu hiệu chuyển dạ. Hôm qua mình đi khám bs bảo em bé đang nằm tư thế ngửa, hơi khó đẻ thường. Mình lo quá, không biết thế nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này thì chia sẻ với mình nhé. 2 hôm nữa mà mình vẫn chưa có dấu hiệu chuyển dạ thì sẽ phải vào viện để kích đẻ. Vụ này mình cũng không biết thế nào luôn. Mình đang sốt ruộ quá trời luôn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 16/10/2008 vào lúc 04:33 PM. Lý do: Thêm dấu tiếng Việt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chồng giúp vợ sinh con dưới nước cảm động quá các mẹ

Trong những phút giây khó khăn, đau đớn nhất mà người phụ nữ phải chịu đựng khi sinh con, người...

• cho em hỏi về bệnh giãn đại tràng của trẻ trong bụng mẹ

Hiện nay vợ em đang mang thai ở tuần thứ 32. Qua siêu âm, các bác sĩ chẩn đoán em bé sẽ có một đoạn đại tràng bị giãn. Nghe bác sĩ nói, tiếp tục theo dõi, nếu tiếp tục giãn thì có thể phải sinh sớm(mổ khi được 34 tuần tuổi), sau đó điều trị bên ngoài. Em có đọc 1 số toppic về vấn đề này thì thấy...

• "Hành trình" của em bé trong bụng mẹ !

Mời các mẹ cùng chiêm ngưỡng những hình ảnh vô cùng đặc biệt về sự phát triển của con yêu từ trong bào thai đến khi chào đời. Bạn đã từng làm mẹ, từng mang thai nhưng liệu bạn đã bao giờ được tận mắt chứng kiến quá trình phát triển của con khi ở trong bụng mình chưa? Những hình ảnh dưới đây hẳn...

• Bé rất hay húng hắng ho vào buổi sáng sớm

Bé lớn nhà mình 6 tuổi rồi nhưng cứ sáng ngủ dậy là lại húng hắng ho kiểu như ho khan ý rồi cả ngày...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Hình như thông thường thì bé chổng mông ra ngoài, chắc bé nhà mẹ lại quay mông vào trong nhỉ! Dù sao vẫn là ngôi đầu nên chắc là vẫn dễ hơn mấy ca có rau quấn cổ hay ngôi ngang, ngôi mông.
    • 182 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

theo tớ đc biết thì em bé nhà bạn xoay đầu xuống rồi nhưng bthuong thì mặt em bé sẽ quay về phía lưng mẹ, còn nằm ngửa nghĩa là quay về phía trên (mặt mẹ). Đọc ở sách thì thấy bảo ở tư thế này sinh thường con dễ bị tổn thương.
    Chả thế mà có 1 bạn bên ttvn đẻ mở hết rồi, SA lại thấy khi chuyển dạ mặt con quay ra trước, nên đành phải mổ.
    còn đối với những bsi giỏi thì họ vẫn có thể xoay đầu em bé khi sắp chui ra đc mẹ nó ạ!
    • 357 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

mấy hôm trước mình cũng có đọc được tài liệu nói về tư thê nằm của bé. Tư thế bé nhà bạn là Chẩm sau (tức là mặt quay ra phía bụng mẹ). Còn 1 tư thế khác nữa là Chẩm trước (tức là mặt quay ra phía lưng mẹ). Thông thường thì Chẩm trước dễ sanh hơn chẩm sau do đỉnh đầu em bé là bộ phận xuất hiện đầu tiên nơi cửa mình của mẹ. trường hợp của bạn có thể mặt của bé hoặc trán bé sẽ ra trước có thể gây nguy hiểm cho bé (mẹ nicole_82) nói đúng đó. Bạn muốn sanh thường thì phải chọn BS thật giỏi và mát tay nhé! :Smiling:
    • 514 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamepo Xem bài viết
    mấy hôm trước mình cũng có đọc được tài liệu nói về tư thê nằm của bé. Tư thế bé nhà bạn là Chẩm sau (tức là mặt quay ra phía bụng mẹ). Còn 1 tư thế khác nữa là Chẩm trước (tức là mặt quay ra phía lưng mẹ). Thông thường thì Chẩm trước dễ sanh hơn chẩm sau do đỉnh đầu em bé là bộ phận xuất hiện đầu tiên nơi cửa mình của mẹ. trường hợp của bạn có thể mặt của bé hoặc trán bé sẽ ra trước có thể gây nguy hiểm cho bé (mẹ nicole_82) nói đúng đó. Bạn muốn sanh thường thì phải chọn BS thật giỏi và mát tay nhé! :Smiling:
    Hồi trước dì mình cũng thế. Đau đẻ mất mấy chục tiếng mà chỉ mở được có 5cm thôi. Siêu âm mới biết em bé ngửa mặt lên, thế là mổ luôn. Nếu đẻ thường ở tư thế đấy có thế nước ối sẽ tràn vào mũi bé gây ngạt, dì mình bảo thế :Rose: Tìm bác sĩ nào mát tay vào nhé! Chúc hai mẹ con khỏe