• 0 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 489 Trả lời

• 164 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kem234 Xem bài viết
    Chị ơi chị uống thuốc gì vậy? Em 14w, cũng bị tụ to như chị. Nằm 1 tuần rồi mà ko đỡ xíu nào. Bsi cho uống tiếp duphaston và spameverin. Em lo lắm. Ko biết con có ảnh hưởng gì ko?
    Sorry vì lâu lâu mới quay lại topic này do đơt này mình đang quay cuồng với việc hở eo ctc (dù đã khâu từ tuần 11)
    Thuốc mình dùng là spamaverin (ngày 4v, uống 3-5 ngày), đặt thuốc nội tiết cyclogest ngày 400mg và tiêm 10 ống proges (tiêm bắp)
    Bạn chịu khó đặt thuốc, uống thuốc và nghỉ ngơi, 2 tuần sau ktra lại xem vết tụ có thay đổi gì không nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 187 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kem234 Xem bài viết
    Chị ơi chị uống thuốc gì vậy? Em 14w, cũng bị tụ to như chị. Nằm 1 tuần rồi mà ko đỡ xíu nào. Bsi cho uống tiếp duphaston và spameverin. Em lo lắm. Ko biết con có ảnh hưởng gì ko?
    Thuốc cho bà bầu thì chủ yếu là tăng nội tiết và giảm co tử cung. Tuy nhiên, có rất nhiều loại thuốc và mỗi người đáp ứng thuốc là khác nhau. Do vậy, nếu uống xong mà bạn cảm thấy rất khó chịu trong người, hoặc có hiện tượng sốc thì có thể tạm ngừng, hỏi ý kiến bác sỹ có nên đổi qua loại khác không.
    Bị tụ dịch màng nuôi thì chủ yếu bạn uống thuốc giữ thai, nghỉ ngơi, tránh vận động đi lại nhiều nhé.
    Trước mình cũng uống duphaston và sparmevin suốt 3 tháng đầu, ko sao đâu, bạn đừng lo nhé.
    • 24 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các chị ơi, e hnay đi sa 11w4d, bs bảo theo dõi dịch màng nuôi. Mấy hnay e bị ra dịch màu nâu, ko nhìu lắm, nhưng vẫn thấy lo, đi khám bs thì bs bảo làm double test ( khoảng sáng sau gáy là 0.8mm), nhưng bs chả cho uống thuốc hay gì cả, bảo là đi làm xét nghiệm DT kia rồi khám lại. làm DT là để làm gì vậy các chị? mong các chị sớm cho e bít nhé ( e đg lo ko bít thế nào cả ). Em cám ơn nhìu
    • 56 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình hq siêu âm lần đầu thai đc 6 tuần,chưa có mầm và tim thai,bị dịch màng nuôi 18mm,bs bảo dọa sẩy....mình đặt utrogetan từ cách đây 10 ngày giờ bs cho đặt nữa và uống thêm thuốc chống co thắt và hẹn tuần sau khám lại.Không biết có mẹ nào giống mình ko?mình đã 2 lần bị sẩy thai tự nhiên rồi,nhưng may mắn là mình đã có đc 1 công chúa 2 tuổi rưỡi.Mấy hôm trc nhà mình lắp cái máy lọc nc,tại lắp ko kỹ thế là đêm nó tuột ra chỉ có 1h mà nc ngập lênh láng hết sàn gỗ cả nhà rồi tràn sang cả 2 nhà hàng xóm,(may mà ox ngu dưới sàn thấy ướt mới tỉnh dậy chứ nằm trên giường thì ko biết sẽ tn) 2 vc hì hục giậy tát nc hixhix...đến hôm sau thi chung cư mất điện,phải cõng con gái từ tầng 8 xuống đi học...ko biết tả tn nữa các mẹ ạ!đêm qua ox đi công tác,con gái quấy khóc cả đêm,em thì hôm trc bi mưa sổ xuýt lại ko giám uống thuốc...giờ thì nằm bẹp trên giường,hi vọng con yêu ở trong bụng sẽ bình an,với tinh thần cố gắng lạc quan hết mức
    • 24 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ponyo911 Xem bài viết
    Các chị ơi, e hnay đi sa 11w4d, bs bảo theo dõi dịch màng nuôi. Mấy hnay e bị ra dịch màu nâu, ko nhìu lắm, nhưng vẫn thấy lo, đi khám bs thì bs bảo làm double test ( khoảng sáng sau gáy là 0.8mm), nhưng bs chả cho uống thuốc hay gì cả, bảo là đi làm xét nghiệm DT kia rồi khám lại. làm DT là để làm gì vậy các chị? mong các chị sớm cho e bít nhé ( e đg lo ko bít thế nào cả ). Em cám ơn nhìu
    Có chị nào giống như e, phải theo dõi dịch màng nuôi nhưng bs chỉ định làm DT mà ko cho thuốc uống hay tiêm gì ko?
    • 187 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Có chị nào giống như e, phải theo dõi dịch màng nuôi nhưng bs chỉ định làm DT mà ko cho thuốc uống hay tiêm gì ko?
    Theo dõi tụ dịch màng nuôi là theo dõi về động thai/dọa sẩy,...còn double test là làm sàng lọc trước sinh mà bạn. 2 phạm trù khác nhau à.
    • 24 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megonsun Xem bài viết
    Theo dõi tụ dịch màng nuôi là theo dõi về động thai/dọa sẩy,...còn double test là làm sàng lọc trước sinh mà bạn. 2 phạm trù khác nhau à.
    Ngay hôm sau e đi khám lại bs khác thì bs cho thuốc uống, uống sau 1 hôm là ko thấy ra dịch nâu nữa (trộm vía) và e cũng nghỉ ngơi , nằm ở nhà, ko leo cầu thang gì cả. Chủ nhật tuần sau đi khám lại để xem đã hết tụ chưa. E nghĩ mng cũng nên lạc quan hơn, nghỉ ngơi triệt để là sẽ cải thiện nhiều. Còn e có hỏi vụ làm double test thì bs cũng bảo để sau làm triple test cũng đc. May là đi khám bs khác nên mới đỡ lo lắng. Chúc các mẹ có sức khỏe nhìu nhìu nhé
    • 224 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Giờ này tuần trước mình đang lo chột cả người vì cái vụ tụ dịch này.
    Thứ 2 tuần trước đi siêu âm bsy bảo có tụ dịch ở màng nuôi chỗ dày nhất 5mm trên đoạn dài 30mm. Kết luận dọa sảy/ động thai. Chiều hôn đó mình đến chỗ bác sỹ Lan ở Bà Triệu khám ngay và bác cho mình uống 2 loại thuốc. Bác cũng bảo là yên tâm ko sao, nhìn ảnh siêu âm đẹp thế này, bác bảo đảm ko phải lo.
    Mình về xin nghỉ phép 10 ngày ở nhà chỉ ăn ngủ. Xuống cầu thang đúng 2 bữa ăn trưa và tối. Đến thứ 6 sốt ruột quá liền đến pk 87 nguyễn Du siêu âm thì hoàn toàn tốt, thai pt tốt, ko có dịch.
    Hôm nay đúng 1 tuâng 1 ngày từ hôm thứ 2 tuần trước mình đi sa lại ở chỗ tuần trc khám thì cũng hoàn toàn ko có dịch và em bé pt rất tốt. Ơn trời phật phù hộ!
    Các mẹ bị tụ dịch mà ko ra máu/ dịch nâu chắc chỉ cần nghỉ ngơi hoàn toàn, uống thuốc theo bsy là ổn.
    Chúc các mẹ và các bé khỏe nha!
    • 187 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oreovn Xem bài viết
    Giờ này tuần trước mình đang lo chột cả người vì cái vụ tụ dịch này.

Thứ 2 tuần trước đi siêu âm bsy bảo có tụ dịch ở màng nuôi chỗ dày nhất 5mm trên đoạn dài 30mm. Kết luận dọa sảy/ động thai. Chiều hôn đó mình đến chỗ bác sỹ Lan ở Bà Triệu khám ngay và bác cho mình uống 2 loại thuốc. Bác cũng bảo là yên tâm ko sao, nhìn ảnh siêu âm đẹp thế này, bác bảo đảm ko phải lo.
    Mình về xin nghỉ phép 10 ngày ở nhà chỉ ăn ngủ. Xuống cầu thang đúng 2 bữa ăn trưa và tối. Đến thứ 6 sốt ruột quá liền đến pk 87 nguyễn Du siêu âm thì hoàn toàn tốt, thai pt tốt, ko có dịch.
    Hôm nay đúng 1 tuâng 1 ngày từ hôm thứ 2 tuần trước mình đi sa lại ở chỗ tuần trc khám thì cũng hoàn toàn ko có dịch và em bé pt rất tốt. Ơn trời phật phù hộ!
    Các mẹ bị tụ dịch mà ko ra máu/ dịch nâu chắc chỉ cần nghỉ ngơi hoàn toàn, uống thuốc theo bsy là ổn.
    Chúc các mẹ và các bé khỏe nha!
    Chúc mừng chị nhé, vậy là yên tâm rồi. Nhưng mà từng bị như vậy rồi thì chị vẫn phải giữ gìn nhé, không chủ quan ạ, vẫn phải đi lại nhẹ nhàng, nghỉ ngơi là chính ạ.
    • 224 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megonsun Xem bài viết
    Chúc mừng chị nhé, vậy là yên tâm rồi. Nhưng mà từng bị như vậy rồi thì chị vẫn phải giữ gìn nhé, không chủ quan ạ, vẫn phải đi lại nhẹ nhàng, nghỉ ngơi là chính ạ.
    Cảm ơn em nhiều. Sợ xanh mắt mèo rồi đâu dám chủ quan nữa em ơi hihi
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em cũng bị chảy máu tươi vào tuần thứ 6, đi khám bác Tuyết Minh kết luận tụ dịch dưới màng nuôi 5mm, dọa sẩy, bác sĩ cho uống thuốc và tiêm,em cũng nghỉ làm, ở nhà luôn, giờ là tuần thứ 8 rùi, siêu âm con vẫn phát triển tốt, nhưng tụ dịch chỉ giảm chút xíu, còn 4mm, bác sĩ lại kê đơn uống thuốc tiếp đến 10 ngày sau siêu âm và khám lại. Em nản quá, uống thuốc triền miên thế này,hức hức, có mẹ nào lâu hết giống em không?
    • 92 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ctt134 Xem bài viết
    Các mẹ ơi em cũng bị chảy máu tươi vào tuần thứ 6, đi khám bác Tuyết Minh kết luận tụ dịch dưới màng nuôi 5mm, dọa sẩy, bác sĩ cho uống thuốc và tiêm,em cũng nghỉ làm, ở nhà luôn, giờ là tuần thứ 8 rùi, siêu âm con vẫn phát triển tốt, nhưng tụ dịch chỉ giảm chút xíu, còn 4mm, bác sĩ lại kê đơn uống thuốc tiếp đến 10 ngày sau siêu âm và khám lại. Em nản quá, uống thuốc triền miên thế này,hức hức, có mẹ nào lâu hết giống em không?
    Cố gắng nghỉ ngơi và uống thuốc theo đơn bác sĩ bạn nhé, mình còn uống thuốc hết 4 tháng đầu cơ, máu tươi máu đen gì mình cũng ra hết rồi, dù có đỡ bạn cũng đừng chủ quan nhé, chúc bạn mau tan vết tụ
    • 187 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình phải nằm nhà uống thuốc và tiêm suốt 3 tháng đầu cơ, nên bạn đừng lo lắng quá nhé.
    • 24 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn được kê thuốc gì, mình uống thuốc Duphaston và Spasmaverina theo đúng chỉ định của bác sĩ; cái chính là phải nghỉ ngơi tuyệt đối ý. Mình cũng vừa mới bị xong, uống thuốc 10 ngày, đi khám lại thì hết dịch rùi, mà vết tụ dịch của mình khá to 30mm x 9mm đó. Trộm vía là ngay hôm uống đầu tiên mình đã hết ra dịch nâu. Nhưng bih vẫn nằm nghỉ ngơi và đi nhẹ nhàng nữa. mình còn ko leo cầu thang cơ, ăn uống là mọi người mang lên tận nơi. Bạn đừng có suy nghĩ gì nhìu kẻo ảnh hưởng đến em bé nhé. mong 2 mẹ con luôn khỏe mạnh, cái tụ dịch kia chắc sẽ sớm khỏi thôi.
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình hôm qua đi siêu âm cũng có hiện tượng tụ dịch màng nuôi nhưng bs ko ghi cụ thể là bao nhiêu, bs dặn hạn chế đi lại và kiêng quan hệ thôi. hôm nay mình vẫn đi làm, thấy nhiều bạn cũng bj thế này có khi mình phải đi khám lại chỗ khác xem sao
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn được kê thuốc gì, mình uống thuốc Duphaston và Spasmaverina theo đúng chỉ định của bác sĩ; cái chính là phải nghỉ ngơi tuyệt đối ý. Mình cũng vừa mới bị xong, uống thuốc 10 ngày, đi khám lại thì hết dịch rùi, mà vết tụ dịch của mình khá to 30mm x 9mm đó. Trộm vía là ngay hôm uống đầu tiên mình đã hết ra dịch nâu. Nhưng bih vẫn nằm nghỉ ngơi và đi nhẹ nhàng nữa. mình còn ko leo cầu thang cơ, ăn uống là mọi người mang lên tận nơi. Bạn đừng có suy nghĩ gì nhìu kẻo ảnh hưởng đến em bé nhé. mong 2 mẹ con luôn khỏe mạnh, cái tụ dịch kia chắc sẽ sớm khỏi thôi.
    .
    Cảm ơn các mẹ đã động viên, mình uống cũng tuơng tự như bạn, Duphaston, Nospa, thuốc bột Ápegic và tiêm IVF-C 1000, cũng nghỉ ngơi tuyệt đối trong phòng, ăn uống có người mang tận giường, thế mà trộm vía chưa được may mắn tan hết như bạn, hy vọng sang tuần đi khám mình sẽ hết và chúng ta trộm vía con khỏe con ngoan nhé
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cmy_Trang Xem bài viết
    mình hôm qua đi siêu âm cũng có hiện tượng tụ dịch màng nuôi nhưng bs ko ghi cụ thể là bao nhiêu, bs dặn hạn chế đi lại và kiêng quan hệ thôi. hôm nay mình vẫn đi làm, thấy nhiều bạn cũng bj thế này có khi mình phải đi khám lại chỗ khác xem sao
    Oh sau khi siêu âm xong là người ta chỉ ra ngay kích thước bao nhiêu trong tờ siêu âm mà bạn, thế có khi bạn phải đi khám chỗ khác xem, tìm chỗ nào uy tín mình theo lâu dài chữa luôn, chứ siêu âm nhiều cũng không tốt cho con. Mà đã bị cái này thì tốt nhất nghỉ ở nhà, bác sĩ nói sẽ nhanh khỏi hơn đi làm đó bạn
    • 187 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Oh sau khi siêu âm xong là người ta chỉ ra ngay kích thước bao nhiêu trong tờ siêu âm mà bạn, thế có khi bạn phải đi khám chỗ khác xem, tìm chỗ nào uy tín mình theo lâu dài chữa luôn, chứ siêu âm nhiều cũng không tốt cho con. Mà đã bị cái này thì tốt nhất nghỉ ở nhà, bác sĩ nói sẽ nhanh khỏi hơn đi làm đó bạn
    Không phải bác sỹ nào cũng nói là tụ dịch bao nhiêu mm bạn ạ (bác sỹ có đủ phương tiện kỹ thuật nhưng không nói vì nói chung là thuộc về chuyên môn rồi, có nói chúng mình cũng không hiểu quá và thêm lo, vì đằng nào cũng là tụ dịch mà), có điều tụ dịch thì nhìn trên phiếu siêu âm rất rõ, mình cũng biết là bị rộng hay không mà.
    Bạn dùng No spa, tiêm IVFC, aspegic, duphaston thế là ok rồi.
    • 406 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Mà các mẹ cho mình hỏi mọi người hay ghi là bóc tách bao nhiêu % đó là tính kiểu gì vậy? Có phải là kích thước của luợng dịch dưới màng nuôi so với túi thai ko? Mình ko biết của mình là bn % mà chỉ thấy bs viết kích thước dày nhất 5mm trên đoạn 30mm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 187 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kem-chua Xem bài viết
    Mà các mẹ cho mình hỏi mọi người hay ghi là bóc tách bao nhiêu % đó là tính kiểu gì vậy? Có phải là kích thước của luợng dịch dưới màng nuôi so với túi thai ko? Mình ko biết của mình là bn % mà chỉ thấy bs viết kích thước dày nhất 5mm trên đoạn 30mm.
    Học y khoa có lẽ nói cách tính mình mới hiểu chị ạ, mà đo máy cơ mà. Chị cứ nghỉ ngơi và uống thuốc đủ sẽ mau hết hơn ạ.