• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tử cung mở 2cm hơn một tuần rùi mà chưa sinh, lo lắng quá

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 13 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mấy bữa nay em lo lắng quá.
    Em dự sinh 4-7. hôm 24-6 em đi khám, Bs khám trong hơi đau đau, chièu về em thấy ra 1 ít máu, thế là em gọi cho bs nhưg bs bảo không sao, mấy ngày sau không thấy nữa nên em không đi khám. Tới thứ 2 (27-6) lại thấy ra máu, vợ chồng xách nhau lên BV khám, thấy Bs bảo tử cung đã mở 2 phân, cho nhập viện siêu âm ối bt, con 3.100kg. Buổi tối nhập viện mà không thấy thêm dấu hiệu, đo NST rùi sáng hôm sau BS cũng khám trong rùi cho về, 3 ngày tái khám. Ngày 1-7 em đi tái khám BS bảo tử cung vẫn nở 2phân lúc nào đau thì đến bv. Mấy ngày nay em vẫn thấy cái chấy nhầy nhờn mầu hồng hồng nâu nâu thi thoảng chảy ra. có khi nào em bị đờ tử cung không các mẹ nhỉ? ý em là tử cung không mở ra thêm nữa ý, hic hic? Lo lắng không ngủ được, mà các cô em thì lo Tử cung mở làm rò ối, bé bị ngộp nư trường hợp chị dâu em, nên ngày nào cũng hỏi đã sinh chưa làm em thêm lo lắng. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ với em nhé. Cảm ơn các mẹ nhìu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 97 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Theo chị nói thì thai của chị đến hôm nay 03/7/2011 thai được 39 tuần 6 ngày. Không biết chị mang thai con so hay con rạ vậy? Vì Cổ tử cung của người con so và con rạ có sự khác nhau. Đối với người con rạ cổ tử cung có thể mở sẵn 1 - 2cm dày vào cuối thai kỳ là chuyện bình thường. Khi có cơn gò chuyển dạ thật sự thì cổ tử cung đó sẽ vừa mở ra thêm và vừa mỏng dần đi để cho em bé ra đời.

Thêm 1 vấn đề nữa là khi mang thai cổ tử cung có 1 nút nhầy chặn lại trong kênh CTC. Nói cho dễ hiểu mấy chị cứ tưởng tượng như cái cổ chai có đậy bằng nút bần, khi mình hơ nóng cổ chai làm cổ chai dãn nở ra thì nút bần thoát ra ngoài. CTC khi mở sẽ làm bong nút nhầy, chúng tôi hay gọi là nhớt hồng ( nó cũng có thể là nhớt trong như lòng trắng trứng, hay là dạng như chị đang thấy, thậm chí là 1 ít huyết sậm, đôi khi đen đen như bùn).

Chúc chị mẹ tròn con vuông.
    • 13 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn BS San. Hôm nay (4-7) là đến ngày dự sinh theo NKC của em, em sinh con so. Cái dịch nhầy thì hôm giờ vẫn chảy, còn sáng nay thì em thấy nhìu nước lẫn vói dịch nhầy đó nhưng lỏng hơn chảy ra từ dưới, lúc em ngồi dậy, đi lại thì lại chảy ra nhìu hơn, thấm hết 3 BVS rùi. Có phải nước ối không nhỉ???? Lúc em nằm nghiêng em bé vẫn máy bt, còn em thì chẳng thấy đau bụng gì cả, chỉ mệt hơn thuòng ngày chút thôi
    • 1,807 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Trong trường hợp của mẹ chủ Top mà đi đến các bệnh viện nhà nước thường là vậy, nếu mình có bs quen gửi gắm thì họ mới cho nhập viện, truyền nước biển hoặc chích thuốc kích thích sinh, còn không là cứ cho về. hồi mình sinh bé đầu lòng cũng vậy, tử cung mở hoài mà có chuyển dạ đâu, đến 10 ngày sau thì BS bảo khô ối :Crying: phải sinh mổ. Theo mình thì bạn chủ top nên đi đến Bệnh viện tư nhân nào có uy tín nhờ họ can thiệp, nếu sinh thường không được thì sinh mổ, để em bé lâu trong bụng không tốt đâu. Chúc mẹ tròn con vuông, theo kinh nghiệm cá nhân thì sinh mổ ở bệnh viện tư sẽ ok hơn các bệnh viện đa khoa của nhà nước.
    thôi đi, không ký nữa
    • 235 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi timitihoa1986 Xem bài viết
    Cám ơn BS San. Hôm nay (4-7) là đến ngày dự sinh theo NKC của em, em sinh con so. Cái dịch nhầy thì hôm giờ vẫn chảy, còn sáng nay thì em thấy nhìu nước lẫn vói dịch nhầy đó nhưng lỏng hơn chảy ra từ dưới, lúc em ngồi dậy, đi lại thì lại chảy ra nhìu hơn, thấm hết 3 BVS rùi. Có phải nước ối không nhỉ???? Lúc em nằm nghiêng em bé vẫn máy bt, còn em thì chẳng thấy đau bụng gì cả, chỉ mệt hơn thuòng ngày chút thôi
    bạn phải đến viện mau đi, như vậy có khả năng nước ối rỉ ra đấy.vào viện sớm, đến lúc khô ối e bé sẽ bị ngạt đấy
    bố dổm dổm, be dổm dổm, 2 bố con cùng dổm,
    chỉ có mẹ yêu thôi:Smiling:
    • 1,262 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Như thế là rỉ ối rồi. Đến bv đi thôi. Vì hnay cũng là ngày dự sinh rồi. Chúc mẹ tròn con vuông
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• m&q
    • 5 năm
    • 331 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Đến bệnh viện ngay lập tức không chậm chễ một phút nào , nguy hiểm quá em ơi, chảy hết ối là em bé bị ngạt mất .
    • 659 Bài viết

• 2,818 Được cảm ơn

Mẹ nó đến viện đi thôi, nhanh lên nhé.
    Mình ngày trước đi khám bs cũng phán là CTC mở 2p, cứ tưởng đẻ đến nơi rồi, 2-3 ngày sau đó chồng đi công tác nhất quyết ko cho đi vì sợ đẻ
    Thế mà mãi sau 2 tuần đó mới sinh (dấu hiệu là vỡ ối) nhwung t/h của mình thì trong 2 tuần đó ko hề có thêm dấu hiệu nào khác như ra máu, chất dầy, dịch ... nhưu của mẹ nó cả.
    T/h của mẹ nó là dấu hiệu sắp sinh rồi, lại còn ra nhiều dịch nhầy màu hồng nữa. Bạn cần vào viện sớm để bs tiêm hoặc cho uống thuốc kích thích mở tử cung để sinh con hoặc theo dõi nước ối ...

Chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông nhé!
    • 97 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Lúc này tôi comment thì chắc chị đã sinh rồi. Theo như chị tả diễn tiến tiếp theo thì đúng là có thể nghĩ đến ối vỡ.

Dấu hiệu ối vỡ như sau : Đột ngột ra nước âm đạo giống như đi tiểu nhưng không thể cầm lại được, bình thường nước ối ở thai đủ tháng thường có màu trắng đục ( nếu lẫn huyết và nhớt hồng âm đạo thì cũng khó xác định màu), mùi nước ối tanh, khi đã vỡ thì nó có tính liên tục tức là cứ thấm ướt băng vệ sinh hoài....

Khi nghi ối vỡ thì phải đến cơ sở y tế gấp vì tai biến cấp cứu đáng sợ nhất của ối vỡ là Sa dây rốn có thể làm em bé chết. Còn nếu ối vỡ lâu thì có nguy cơ nhiễm trùng ối. Tốt nhất nên đến cơ sở y tế ngay để được BS kiểm tra xem có đúng là ra nước ối không để có thể xử trí tiếp theo.

Khi ối vỡ sẽ dẫn đến chuyển dạ tự nhiên, BS sẽ quyết định giục sanh khi có chỉ định. Hoặc sẽ cố gắng trì hoãn chuyển dạ chờ đủ liều thuốc trưởng thành phổi đối với trường hợp thai non tháng, khi trì hoãn hoặc ối vỡ lâu thì BS sẽ quyết định dùng kháng sinh dự phòng nhiễm trùng ối (gọi là dự phòng vì chưa có dấu hiệu nhiễm trùng, còn khi có dấu hiệu nhiễm trùng ối thì người ta dùng kháng sinh điều trị).

Xin chia sẻ 1 vài điều như thế !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BS-San; 05/07/2011 vào lúc 05:17 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ và BS San, Đúng là hôm đó em bị vỡ ối, vào nhạp viện lúc 10g sáng đến 12h đêm mới cho em chích thuốc dục sinh. em đã sinh hạ bé trai sáng 5-7.Hú hồn là mẹ tròn con vuông.
    • 382 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Bs ơi, em cũng bị nở 2 phân rồi mà chưa thấy hiện tượng vỡ ối, ra chất nhầy hay gì cả. Chỉ thấy bị gò càng ngày càng tăng mật độ và thời gian mỗi cơn gò. Cũng hơi đau bên dưới chỗ khớp háng và đau phần đốt xương cụt phía sau lưng giống như những ngày bị kinh. Nhưng nếu nằm võng thì bớt ngay.
    Em mang con so. Không biết nở vậy mà chưa sinh thì có bị sao khong? Tính ra hnay là 2 ngày rồi. Mà hiện tượng như vậy thì có sinh thường suôn sẻ đc k? Em mong đc sinh thường. Từ lúc có bầu đến giờ, khám định kỳ đầy đủ và đều không có gì bất thường.
    • 264 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MonBoy Xem bài viết
    Trong trường hợp của mẹ chủ Top mà đi đến các bệnh viện nhà nước thường là vậy, nếu mình có bs quen gửi gắm thì họ mới cho nhập viện, truyền nước biển hoặc chích thuốc kích thích sinh, còn không là cứ cho về. hồi mình sinh bé đầu lòng cũng vậy, tử cung mở hoài mà có chuyển dạ đâu, đến 10 ngày sau thì BS bảo khô ối :Crying: phải sinh mổ. Theo mình thì bạn chủ top nên đi đến Bệnh viện tư nhân nào có uy tín nhờ họ can thiệp, nếu sinh thường không được thì sinh mổ, để em bé lâu trong bụng không tốt đâu. Chúc mẹ tròn con vuông, theo kinh nghiệm cá nhân thì sinh mổ ở bệnh viện tư sẽ ok hơn các bệnh viện đa khoa của nhà nước.
    mình thấy suy nghĩ của chị như vậy ảnh hưởng đến uy tín các bác sĩ, sinh mệnh của mẹ và bé rất quan trọng, không phải cứ bác sĩ quen thì mới được nhập viện và cho sinh mổ. Sinh mổ không tốt, nên đợi đến lúc dấu hiệu rõ ràng - vì bác sĩ lúc nào cũng rành hơn mình chị ạ. Đó cũng là lí do mà các bệnh viện công luôn là sự lựa chọn hàng đầu về an toàn cho thai phụ.
    • 264 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi givayne Xem bài viết
    Bs ơi, em cũng bị nở 2 phân rồi mà chưa thấy hiện tượng vỡ ối, ra chất nhầy hay gì cả. Chỉ thấy bị gò càng ngày càng tăng mật độ và thời gian mỗi cơn gò. Cũng hơi đau bên dưới chỗ khớp háng và đau phần đốt xương cụt phía sau lưng giống như những ngày bị kinh. Nhưng nếu nằm võng thì bớt ngay.
    Em mang con so. Không biết nở vậy mà chưa sinh thì có bị sao khong? Tính ra hnay là 2 ngày rồi. Mà hiện tượng như vậy thì có sinh thường suôn sẻ đc k? Em mong đc sinh thường. Từ lúc có bầu đến giờ, khám định kỳ đầy đủ và đều không có gì bất thường.
    chị ơi, em thành thật khuyên chị : không bao giờ đụng đến cái võng khi mang thai từ tháng thứ 7 trở lên. em không muốn gở mồm gở miệng, nhưng rất rất nguy hiểm. em nhắc lại là RẤT RẤT NGUY HIỄM. Chị nên cố gắng đi bộ nhẹ nhẹ, và khi đau thì đứng thở sẽ dễ chịu chứ đừng nằm. đi bộ nhiều trong thời gian này sẽ dễ sinh hơn. Lưu ý vụ cái võng nha tất cả các mẹ. Kinh nghiệm đau thương của mẹ em đó!
    • 382 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mình đã sinh em bé rồi các mẹ à. Mình khám và sinh ở Từ Dũ. Từ hôm mở 2 phân đến khi có dấu hiệu sinh là 3 ngày. Tới ngày thứ 3 mình vỡ ối và vào viện sinh luôn. Sinh thường.