• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 5 Lượt chia sẻ
  • 5.02K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 517 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hôm bữa đi siêu âm, BS phán 1 câu: tử cung có vách ngăn Phải.... Không biết như thế có sao không? Có ảnh hưởng đến baby không?....Lo quá.... Các mẹ ơi, tư vấn cho em với....
    ..Let ByGone Be ByGone..

Ko có anh em mang một gánh buồn
    Nặng đến nỗi tưởng chừng ko gánh nổi
    Anh đến nào ngờ chỉ giúp em đánh đổi
    Gánh buồn này bằng gánh buồn khác nặng hơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gemini Le
    Hôm bữa đi siêu âm, BS phán 1 câu: tử cung có vách ngăn Phải.... Không biết như thế có sao không? Có ảnh hưởng đến baby không?....Lo quá.... Các mẹ ơi, tư vấn cho em với....
    Giống hệt tớ! Mà có khi còn không bằng.
    Khi tớ mang thai Beem được 33 tuần, đột nhiên đau bụng theo cơn, y như đau đẻ (ấy là BS bảo thế), vào BV thì BS siêu âm thấy có vách ngăn tử cung, nên tử cung chật, bị gò nhiều, phải nghỉ ngơi, tĩnh dưỡng, tiêm, uống thuốc... rồi theo dõi trọng lượng thai để mổ sớm, vì nếu để to quá sẽ vỡ vách ngăn thì sao đấy, lằng nhằng lắm, chả biết được. Nên theo chỉ định của BS thì dưới 3kg là phải mổ, nhưng khi em 34,5 tuần SA thấy con mới 2.4kg, BS chỉ định là 36 tuần mổ. Cuối cùng 36 tuần mổ thì Beem tận 3.2kg, theo BS thì khá nguy hiểm đấy nhưng trộm vía không sao. Bây giờ khi đã đẻ xong xuôi, đi khám lại thì mới biết là hoá ra không phải chỉ có vách ngăn mà là tử cung 2 buồng trái /phải. Nghĩa là tử cung ng ta to 1 thì tớ chỉ có 1/2. Híc, hèn gì con bé ở trong bụng không quay đầu được, đạp tứ lung tung
    Túm lại là không lo đâu, tử cung có vách ngăn thì mổ đẻ, chứ không đẻ thường được, thế thôi.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 517 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beemer
    Túm lại là không lo đâu, tử cung có vách ngăn thì mổ đẻ, chứ không đẻ thường được, thế thôi.
    Nếu như thế là phải sinh mổ à? Em chả thích sinh mổ tí nào....Mà thương bé quá.....cái bụng đã nhỏ, con đã ở chật chội, bây giờ lại mọc ra "cái vách" này nữa.... Sao đây....
    ..Let ByGone Be ByGone..

• 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Nếu như thế là phải sinh mổ à? Em chả thích sinh mổ tí nào....Mà thương bé quá.....cái bụng đã nhỏ, con đã ở chật chội, bây giờ lại mọc ra "cái vách" này nữa.... Sao đây....
    ơ hay, chuyện đẻ hay mổ có phải do thích mà được đâu nhỉ? theo mình, sau khi mình biết như thế, minhf lại thấy thật may vì cơ địa mình như thế mà vẫn sinh con được, thế là may lắm rồi, có phúc lắm rồi!

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 517 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beemer
    ơ hay, chuyện đẻ hay mổ có phải do thích mà được đâu nhỉ? theo mình, sau khi mình biết như thế, minhf lại thấy thật may vì cơ địa mình như thế mà vẫn sinh con được, thế là may lắm rồi, có phúc lắm rồi!
    Em biết thế chị ạ, sinh mổ hay thường là do bác sĩ chỉ định, chủ yếu là tập trung cho bé được an toàn mà thôi...Nhưng nếu sinh mổ thì "film" của em chỉ có tối đa là 2 tập mà thôi (em đọc sách báo nói thế)....mà em thì lại thích "film" nhiều tập (khoảng 3-4 tập...)
    ..Let ByGone Be ByGone..

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Beemer ơi, cho mình hỏi chút, mình cũng bị tử cung đôi. Mình biết được khi sinh bé đầu tiên, phải đến tháng thứ tám khi siêu âm ở chỗ bác sỹ Ánh, thì mới phát hiện ra, hồi đó mình lo lắm nhưng cuối cùng cũng mẹ tròn con vuông. Bây giờ mình đang có em bé thứ hai, mình đọc bài viết của mẹ Beemer mà thấy mừng quá, cho mình hỏi kinh nghiệm của bạn thế nào với chuyện này, và sao bạn đẻ em bé có đủ cân nặng thế, vì bé đầu mình đẻ chỉ có 2kg thôi (mặc dù mẹ lên những 20 kg, đẻ nhỏ khi nuôi vất vả lắm), đến lần sinh thứ hai này mình rất muốn cải thiện tình hình. Chờ tin mẹ Beemer nhiều nhé.
    • 625 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị Gemini Le ơi, tình hình chị thế nào rồi em. Em cũng được bs phán là tử cung 2 sừng đây
    • 146 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em biết thế chị ạ, sinh mổ hay thường là do bác sĩ chỉ định, chủ yếu là tập trung cho bé được an toàn mà thôi...Nhưng nếu sinh mổ thì "film" của em chỉ có tối đa là 2 tập mà thôi (em đọc sách báo nói thế)....mà em thì lại thích "film" nhiều tập (khoảng 3-4 tập...)
    Mẹ này máu nhở, định phá vỡ chính sách dân số của nhà nước hả. Dưng mà film 3-4 tập cũng khoái lắm (chỉ mỗi tội ko biết có nuôi nổi ko), đông con thì nhiều lộc mừ :4: :4: :4:
    • 517 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon97
    Chị Gemini Le ơi, tình hình chị thế nào rồi em. Em cũng được bs phán là tử cung 2 sừng đây
    A, cuối cùng rồi bs cũng quyết định mổ...vì con không chịu quay đầu xuống (37 tuần rồi mà cái đầu của con vẫn còn nằm ngang cái "ti" í :4: ), nhưng em bé cũng khoẻ (trộm vía) hơn 3kg rồi em à....Cám ơn em đã hỏi thăm...
    ..Let ByGone Be ByGone..

• 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehieuhieu
    Mẹ Beemer ơi, cho mình hỏi chút, mình cũng bị tử cung đôi. Mình biết được khi sinh bé đầu tiên, phải đến tháng thứ tám khi siêu âm ở chỗ bác sỹ Ánh, thì mới phát hiện ra, hồi đó mình lo lắm nhưng cuối cùng cũng mẹ tròn con vuông. Bây giờ mình đang có em bé thứ hai, mình đọc bài viết của mẹ Beemer mà thấy mừng quá, cho mình hỏi kinh nghiệm của bạn thế nào với chuyện này, và sao bạn đẻ em bé có đủ cân nặng thế, vì bé đầu mình đẻ chỉ có 2kg thôi (mặc dù mẹ lên những 20 kg, đẻ nhỏ khi nuôi vất vả lắm), đến lần sinh thứ hai này mình rất muốn cải thiện tình hình. Chờ tin mẹ Beemer nhiều nhé.
    Hihi, xin lỗi mẹ hieuhieu vì bây giờ mới đọc, cảm ơn mẹ nó đã hỏi thăm. Beem nhà em chỉ có 36 tuần đã mổ rồi, cũng ko quay đầu y như Gemini Le (vì tử cung có vách ngăn thì sẽ không thể quay xuống được thì phải). Trộm vía, may mà Beem được 3.2kg, nhưng với trường hợp như chị em mình thì BS nói đẻ to ko tốt, vì sợ vỡ vách ngăn ở tử cung. (như Beem đã bị coi là to rồi chị ạ).

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ beemer nhé, mình đang rất chờ tin của bạn.
    Mình bây giờ được 24 tuần, mẹ thì đã lên được những 10 cân nhưng bụng thì không to lắm, chỉ có mẹ là béo lên thôi. Thực sự, thì mình cũng không dám lo lắng nhiều, sợ sẽ ảnh hưởng đến con. Đợt sinh bé đầu tiên, mình có thai ở tử cung trái, lần thứ hai này thì có thai ở tử cung phải. Bác sĩ nói rằng rất kỳ lạ vì cả hai tử cung đều phát triển như nhau. Mình cũng chỉ mong là bé sinh ra được trên 2 cân thôi, chứ cũng không hy vọng cân nặng hơn. Từ lần sinh trước, minh thấy có kinh nghiệm là tử cung đôi là nhỏ hơn so với những người tử cung bình thường, như vậy mình cần phải ăn uống nhiều hơn, đặc biệt là uống nhiều nước, để có nhiều nước ối, bởi vì lần trước khi gần đến ngày sinh mình bị ít nước ối nên phải mổ. Nước ối là môi trường quan trọng để bé phát triển. Còn điều nữa là bánh rau cũng quan trọng, tuy nhiên bánh rau lại tuỳ thuộc vào sự phát triển và hấp thụ của nó. Lần đầu bánh rau của mình rất to, có nghĩa là nó đã hấp thụ hết chứ em bé thì không được nuôi dưỡng đầy đủ. Không hiểu thế có đúng không. Thế còn mẹ beemer thì thế nào, đến ngày sinh bạn có lên cân nhiều không, bạn đã cũng cấp dinh dưỡng cho mình như thế nào, có thể cho mình biết kinh nghiệm được không.
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehieuhieu
    Cảm ơn mẹ beemer nhé, mình đang rất chờ tin của bạn.
    Mình bây giờ được 24 tuần, mẹ thì đã lên được những 10 cân nhưng bụng thì không to lắm, chỉ có mẹ là béo lên thôi. Thực sự, thì mình cũng không dám lo lắng nhiều, sợ sẽ ảnh hưởng đến con. Đợt sinh bé đầu tiên, mình có thai ở tử cung trái, lần thứ hai này thì có thai ở tử cung phải. Bác sĩ nói rằng rất kỳ lạ vì cả hai tử cung đều phát triển như nhau. Mình cũng chỉ mong là bé sinh ra được trên 2 cân thôi, chứ cũng không hy vọng cân nặng hơn. Từ lần sinh trước, minh thấy có kinh nghiệm là tử cung đôi là nhỏ hơn so với những người tử cung bình thường, như vậy mình cần phải ăn uống nhiều hơn, đặc biệt là uống nhiều nước, để có nhiều nước ối, bởi vì lần trước khi gần đến ngày sinh mình bị ít nước ối nên phải mổ. Nước ối là môi trường quan trọng để bé phát triển. Còn điều nữa là bánh rau cũng quan trọng, tuy nhiên bánh rau lại tuỳ thuộc vào sự phát triển và hấp thụ của nó. Lần đầu bánh rau của mình rất to, có nghĩa là nó đã hấp thụ hết chứ em bé thì không được nuôi dưỡng đầy đủ. Không hiểu thế có đúng không. Thế còn mẹ beemer thì thế nào, đến ngày sinh bạn có lên cân nhiều không, bạn đã cũng cấp dinh dưỡng cho mình như thế nào, có thể cho mình biết kinh nghiệm được không.
    Chào chị,
    Chị ơi, nghĩa là tử cung của chị là tử cung đôi, chứ ko chỉ là vách ngăn. Hơn nữa, chị phải mổ cũng 1 phần là do ít ối, còn phần nữa là tử cung đôi thì làm sao bé xuống xương chậu được, nên ko thể đẻ thưòng được đâu chị ạ.
    Còn khi em có bầu, em cũng biết nhiều như chị bây giờ đâu, hihi, em đẻ đứa đầu tiên mà, em tăng 15kg, ko nhiều lắm. Em ăn đầy đủ mọi thứ, ko nghén gì, ko kiêng gì (nhiều thứ bây giờ thấy các mẹ ở WTT mang thai nói kiêng mới ngớ ra :4: ) Chị đừng lo quá, cứ bình thưòng, mọi chuyện sẽ ổn thôi mà

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac X-moms da sinh va sap sinh, minh cung la mot nguoi co 2 buong tu cung trai/phai nhu cac me. Hom truoc di tim forum nao co truong hop giong minh ma chua tim ra, may man co dua ban gui cho link nay cua cac me. Chang hieu sao hom nay khong the nao go duoc tieng Viet, cac me thong cam vua doc vua doan nhe!
    Minh moi duoc 2 thang nhung ngay tu dau bac sy da phat hien ra 2 tu cung roi nen hoi lo lo. Bac sy cung bao truoc la baby cua minh chi phat trien 1 ben tu cung nen maximum chi duoc 3kg thoi, ko de to qua duoc. Mat khac, neu baby to len ma co tu cung cua minh bi ho ra thi phai phau thuat de khau co tu cung lai cho chac chan, neu khong se bi sinh non. Minh dang cau mong co tu cung cua minh du cao de khong phai phau thuat 2 lan: 1 lan khau va 1 lan mo!!! Minh cung chua duoc tu van them gi ve vu an uong dinh duong phai nhieu hon cac ba me thuong nhung minh cung khong bi nghen nen an uong binh thuong. Minh cung chi hy vong la an nhieu nhung vao con la chinh, dung vao me nhieu qua!
    Cac me nao co kinh nghiem gi nua thi chia se nhe, bay gio minh moi chi bat dau "tran chien" thoi...
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sinh 1 bé đầu bình thường khỏe mạnh nhưng đến bé thứ hai em mang thai đến 35 tuần thì bị suy thai và phải mổ cấp cứu nhưng bé lại không ở lại với em. Lúc mổ bác sĩ bảo em có vách ngăn - không hiểu thế nào mà bé đầu em có thấy sao đâu? Bác sĩ nói để có thai an toàn phải đi cắt vách ngăn và định hình tử cung. Có chị nào cắt vách ngăn song lại có thai tự nhiên không?
    • 41 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em đang mang bầu tuần 12. Em cug tử cung 2 ngăn, 1 thận trái thôi các mẹ ah.

Hiện nay em đang phân vân không biết nên sinh mổ ở bệnh viện nào. Việt pháp thì cơ sở vật chất tốt nhưng em không biết bác sĩ bên đó thế nào. Nếu ok thì e sẽ đăng kí đẻ mổ ở đó.

Phụ sản Trung ương thì em đang khám bsi Phương – người quen bên đó. Bác sĩ theo dõi từ đầu và mổ thì cũng yên tâm hơn đặc biệt em dự sinh khoảng Tết âm lịch. Em chỉ ngại Viện C đông quá hixhix mà chất lượng dịch vụ k được như Việt Pháp.

Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ah
    • 3,405 Bài viết

• 14,569 Được cảm ơn

Mình cũng tử cung có sừng, nhưng mà bác sỹ bảo sừng bé thôi, coi như ko có, Bé đầu mình sinh thường, cũng ăn nhiều nhưng bé cũng dc có 3 cân thôi, tới bé này thì ko biết có hơn 3 cân ko.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị,em thì tử cung đôi có vách ngăn, đặc biệt hơn nữa là em còn có 2 âm đạo 2 cổ tử cung lận...nhiều quá nên lại mệt... lần đầu em có thai được 6w thì bsi bảo phải bỏ vì thai trứng trống (có túi thai mà k có phôi). Giờ em đang để có thai tự nhiên mà thả 2m rồi chưa có gì... Em biết nếu tử cung đôi thì hơi khó có con nên mẹ nào ở Tp.HCM giới thiệu cho em bsi quen để em nhờ tư vấn và theo dõi với ah.Cám ơn các chị nhiều!