• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.31K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 625 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có mẹ nào bị tử cung 2 sừng không ạ? Em vừa mới được biết tử cung của em kô được bình thường như người khác mà gọi là tử cung 2 sừng.... Buồn quá các mẹ ơi , em còn kô những bị BTDN lại còn tử cung 2 sừng nữa thì không hiểu thế nào. Mẹ nào biết vể tử cung 2 sừng thi chia sẻ với em nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bài Thuốc rượu gạo gừng nghệ lấy lại sắc đẹp cho các mẹ sau khi sinh

Bài thuốc dân gian xưa hay truyền tai nhau về rượu gạo ngâm Gừng Nghệ có tác dụng tuyệt vời cho các...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Tiêu chí nào để chọn sữa cho con

Chào các mẹ ạ. Tối qua chúng mình có buôn chuyện về việc chọn sữa cho con, với các tiêu chuẩn này...

• Tử cung hai sừng

Mình đã từng bị sẩy thai một lần khi khoảng được 6 tuần. Mãi giờ mình mới có lại được 13 tuần, nhưng tử cung của mình lại là tử cung hai sừng nên bác sĩ dặn phải theo doi cẩn thận, vì tử cung kiểu này dễ bị sẩy thai.Cả nhà có ai có hình dạng tử cung như minh không.Còn một điều nữa mình lại còn đang...

• Tử cung có 2 sừng

Mình đang rất hoang mang về tử cung 2 sừng, kết quả siêu âm của mình là có một phôi sống ở sừng phải, BS chẳng giải thích jì thêm chỉ cho thuốc dưỡng thai (loại chỉ định dọa sảy thai) và hẹn tuần sau trở lại siêu âm theo dõi tiếp nên mình cũng hơi lo. Có mẹ nào biết thông tin jì ko chia sẻ cùng...

• 233 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon97
    Có mẹ nào bị tử cung 2 sừng không ạ? Em vừa mới được biết tử cung của em kô được bình thường như người khác mà gọi là tử cung 2 sừng.... Buồn quá các mẹ ơi , em còn kô những bị BTDN lại còn tử cung 2 sừng nữa thì không hiểu thế nào. Mẹ nào biết vể tử cung 2 sừng thi chia sẻ với em nhé
    Lần đầu tiên E nghe nói về tử cung 2 sừng đấy! Sao chị không hỏi bác sỹ xem thế nào? Có ảnh hưởng nhiều không và cách khắc phục?. Hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp với chị!
    • 2,878 Bài viết

• 3,549 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình vào đọc bài của bạn và search ngay trên google thì thấy tương đối nhiều thông tin đấy. Bạn vào tìm hiểu nhé.
    Dưới đây là 1 bài như vậy:
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...4/04/3B9D1486/
    Chúc bạn bình tâm, lạc quan và sớm có tin vui nhé! :1:
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm qua mình vừa đọc lại quyển sách về chăm sóc bà mẹ và trẻ em của NXB phụ nữ, họ có nêu về mấy loại tử cung, trong đó có tử cung 2 sừng, mình cũng chỉ đọc qua mục này thôi nhưng hình như nó ko có gì nguy hiểm, chỉ có điều bạn ko đẻ thường được mà phải đẻ mổ. Mình có cô bạn bị tử cung đôi, cũng gần như trường hợp của bạn ý, vẫn có bầu bình thường nhưng phải sinh mổ. Bạn đừng lo lắng quá :1: . Hy vọng mọi người có kinh nghiệm sẽ cho bạn nhiều thông tin hơn, mình lại ko để quyển sách đó ở đây để cung cấp thông tin chi tiết hơn cho bạn.
    • 625 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã trả lời em nhanh thế. Em thấy bảo là TC 2 Sừng dễ bị sảy thai,thai lưu hoặc sinh non vì do bình thường tử cung là hình tam giác mà loại 2 sừng thì nó bị trũng xuống tạo thành 2 cái sừng.... . Em lo lắm các mẹ ơi, em đã bị 1 lần sảy rồi.

@ Mẹ nhóc con ơi, em cũng tìm được mỗi bài mẹ đưa, ngoài ra em ko tìm được bài nào khác. Mẹ chỉ cho em vài bài khác với ạ. Em cám ơn mẹ nhiều.

@ bebiyeudau : Hình như mình cũng có quyển này , tối về sẽ xem ngay. Cám ơn mẹ nhé

@ Nenvang : Cám ơn NV nhé. À mà hôm qua gửi NV tin nhắn, NV nhận được kô? NV xem tin nhắn ở trên cùng phía tay phải, dưới dòng chữ "chào Nenvang, bạn đã thăm...vv"

Có mẹ nào có thêm thông tin và kinh nghiệm thì cũng chia sẻ với em nhé.... Em buồn từ hôm qua đến giờ, chẳng làm được cái gì cả.....
    • 233 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

@ Nenvang : Cám ơn NV nhé. À mà hôm qua gửi NV tin nhắn, NV nhận được kô? NV xem tin nhắn ở trên cùng phía tay phải, dưới dòng chữ "chào Nenvang, bạn đã thăm...vv"
    E nhận được tin nhắn của chị rồi! E gửi lại tin cho chị đấy. E mới vào DD nên chưa quen vẫn còn ngố lắm. :4:
    • 2,878 Bài viết

• 3,549 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã trả lời em nhanh thế. Em thấy bảo là TC 2 Sừng dễ bị sảy thai,thai lưu hoặc sinh non vì do bình thường tử cung là hình tam giác mà loại 2 sừng thì nó bị trũng xuống tạo thành 2 cái sừng.... . Em lo lắm các mẹ ơi, em đã bị 1 lần sảy rồi.

@ Mẹ nhóc con ơi, em cũng tìm được mỗi bài mẹ đưa, ngoài ra em ko tìm được bài nào khác. Mẹ chỉ cho em vài bài khác với ạ. Em cám ơn mẹ nhiều.

@ bebiyeudau : Hình như mình cũng có quyển này , tối về sẽ xem ngay. Cám ơn mẹ nhé

Có mẹ nào có thêm thông tin và kinh nghiệm thì cũng chia sẻ với em nhé.... Em buồn từ hôm qua đến giờ, chẳng làm được cái gì cả.....
    Trước mắt, mèo con cứ tham khảo vài thông tin sơ bộ đã:
    http://www.webtretho.com/w/bm.php?nID=880
    http://www.webtretho.com/w/bm.php?nID=1298
    Sau đó khi đi khám bác sĩ thì tìm hiểu thêm.
    Chúc bạn luôn vui vẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi Meomeo,

Tớ vừa type một reply dài dằng dặc mà lúc view lại thì nó...biến mất nên đành ngồi kỳ cạch lại vậy, cho meocon đỡ lo lắng :1:

Trước đây trên WTT có một thread về tử cung hai sừng, nhưng không hiểu sao hôm nay C&M không còn thấy link này ở phần mục lục nữa . Tóm tắt lại nội dung của thread đó cho meocon nhé. Một ông bố mở đầu topic bởi sự lo lắng khi bà xã bị kết quả khám thai: tử cung hai sừng. Sau đó, có hai bà mẹ khác trao đổi về kinh nghiệm thực tế của bản thân. Một bà mẹ sinh bé ở tuần thứ 32, bé nặng 2,3kg và do sinh sớm nên chăm sóc bé hơi mệt so với các bé sinh bình thường khác . Một bà mẹ khác sinh bé ở tuần thứ 36 (hay 38 nhỉ???) và bé bình thường, mẹ bé thở phào nhẹ nhõm

Bản thân C&M cũng có tử cung hai sừng, hiện đang ở tuần 35+. Thời kỳ đầu mang thai, khi đi siêu âm 4 chiều ở Việt nam, đã phát hiện ra chuyện này. Bác sĩ nói: khả năng sảy thai, sinh sớm, sinh khó, sinh mổ...là rất cao. Vì có hai ngăn nên tử cung sẽ chật và em bé hoặc không lớn được, hoặc có lớn thì vì không đủ chỗ, bị chèn nên có thể bị ảnh hưởng. Vì thế, mẹ cần ăn nhiều (chứ không phải ăn đủ chất??? ) để cho bé khỏi bị còi... blah blah...

Khi sang bên này khám, bác sĩ nói: Không phải lo lắng gì cả :1: . Tử cung hai sừng có nhiều dạng, tùy theo vị trí của vách ngăn và sự biến đôỉ của nó.Khả năng sảy thai, đẻ non, đẻ khó, đẻ mổ... xảy ra với tất cả các bà bầu, tất nhiên là xác suất này cao hơn một chút với bà mẹ có tử cung hai sừng . Tuy nhiên, không cần phải lo lắng, chỉ cần giữ gìn sức khỏe, sinh hoạt điều độ và ăn uống đủ chất...như các bà bầu khác. Trên thực tế, có nhiều trường hợp bà bầu bị tử sung hai sừng, sinh bé đủ ngày, bé to khỏe và sinh thường được :1: :1: . Bác sĩ không đề ra bất cứ một biện pháp điều trị gì và cũng không kê đơn, không khuyến khích dùng thêm bất cứ loại thuốc hay chất bổ xung gì (kể cả sữa bà bầu ) mặc dù mẹ cháu nhiều lần gặng hỏi . Mẹ cháu rất chăm đi khám và trao đổi với bác sĩ :1: , nhưng đúng là chẳng thấy lo lắng gì :3: .

Tất nhiên là chỉ định của bác sĩ cũng phải tùy theo cơ địa của từng bà bầu nữa. Trong trường hợp của C&M, vách ngăn dần bị đẩy lên phía trên và một thời gian sau thì baby bành trướng, đẩy nó đi đâu mất. Mẹ cháu mặc dù bụng rất bé so với các bà bầu cùng tháng khác, nhưng baby vẫn lớn đều đều (trộm vía), phát triển bình thường,khỏe mạnh,theo kết quả siêu âm. Chẳng hiểu bé có chật chội gì không chứ toàn thấy bé chèn mẹ thôi, làm mẹ lúc nào cũng tấp tểnh chân tươi chân héo :4: .

Bạn có thể tham khảo thêm thông tin để biết thôi, chứ không nên vận cái lo vào người
    Chúc hai mẹ con miumiu khỏe mạnh nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 625 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

[QUOTE=Chipsy&Mom]Hi Meomeo,

Tớ vừa type một reply dài dằng dặc mà lúc view lại thì nó...biến mất nên đành ngồi kỳ cạch lại vậy, cho meocon đỡ lo lắng :1:

QUOTE]

Mẹ Chipsy&Mom ơi, em cám ơn mẹ nhiều lắm. Nghe mẹ nói vậy em cũng yên tâm hơn phần nào. Mẹ có Yahoo IM ko ạ? Cho em xin để được trao đổi với mẹ thêm ạ. Có gì mẹ gửi tin nhắn cho em nhé. Em cám ơn mẹ lần nữa