Mang thai - Chuẩn bị sinh

Triệu chứng sớm khi mang thai tuần đầu là gì???

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 329K Lượt đọc
  • 565 Trả lời

29 Người đang theo dõi

• 1,017 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi media_2907 Xem bài viết
    Mình nghe mấy chị nói là khi cấn thai được vài ngày thì đau râm ran ở bụng dưới. Có mẹ nào n
    hư vậy không??
    Đúng rồi mẹ nó ơi, mình thì sau khi RT khoảng 10 ngày là bắt đầu râm ran bụng dưới, mới đầu cứ tưởng QKD đến sớm, ai dè đau hoài mà QKD không tới, kết quả là 2v đó bạn. Nhưng khác nhất vẫn là đau đầu ti, trước giờ chưa bị đau đầu ti bao giờ, lần này thì đau đầu ti vô cùng, mình thấy đó là dấu hiệu khác với lúc QKD nhất.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,107 Bài viết

• 2,018 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Canary_ng Xem bài viết
    các chị ơi, giúp em với. em bị chậm 1 tuần rồi. giờ người hơi sốt, bụng đau râm ran 2 ngày nay. thử que 1 vạch. buồn nôn. chị nào kinh nghiệm " chẩn đoán" cho em phát.
    em bị TNTC 1 lần rồi, giờ em sợ lắm. có cách nào cho thai vào đúng vị trí trong trường hợp thai đang nằm ngoài tử cung ở thời điểm này ko ạ?
    cảm ơn các chị thông thái
    bạn ơi, sau khi thụ tinh 4 ngày thì thai đã vào tử cung rồi đó (nếu k vào là thai NTC đó). nhưng có điều phải chậm kinh 1 tuần mới thấy được túi ối vì lúc đó thai mới đủ lớn để nhìn thấy được. nên thời điểm này vào hay k vào thai nằm yên và phát triển rùi nhé. bạn đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng nha, xác suất Thai NTC thấp lém đó.
    Bố mẹ yêu con rất nhiều!
    • 66 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tính cho đến ngày hôm nay là e bé nhà mình đc gần 6 tuần,mới đi siêu âm mấy hôm trước,bé vẫn đang vi vu chưa chịu về tổ,t2 tuần sau tức 13/12 đi SA lại,
    Ngày trước lúc QH xong đc 6,7 ngày m đã tốn mất 4 cái QT,kết quả vẫn 1v,10 ngày sau lại 1v tiếp,mà rõ ràng là m có biểu hiện ngực căng,đau,ăn nhiều,bắt đầu có dấu hiệu đi tiểu nhiều....chán,thế là..kệ,cứ chạy nhảy thoải con gà mái,còn dầm mưa lạnh mấy hôm nữa,(khi ấy là chậm kinh đc 2 ngày).Đến khi chậm 6 ngày mình mới tý tởn đi mua que về thử,vẫn thấy 1v,vứt luôn trên bệ toa let,lát sau ox vào nhìn thấy gọi toáng lên: e ơi,lên 2v này,sao e bảo là có 1v.Mình từ dưới nhà chạy huỳnh huỵch lên,"đâu đâu,e xem với"2v thật mặc dù vạch 2 hơi mờ,m đoán chắc là do m để thời gian ít quá,trưa mua luôn 1 que về thử tiếp 2v in luôn....đi blah....blah...blah..vơi mọi người
    Thế nên các mẹ thử que nhớ chú ý để lâu lâu thời gian nhé,mà cũng đừng lo lắng quá,ah,sau ngày RT 10 ngày(khi m thử que 1v ý) mình bị cúm,và nối mẩn đỏ ở vùng bụng và 2 bên đùi...chưa bao giờ m bị như thế vì sợ có e bé nên chả dám uống thuốc.Sau này mới biết đó là dấu hiệu có e bé...có thể bị mẩn ngứa dó thay đổi nội tiết,và dễ bị cúm nhẹ (ngạt thở,người hơi mệt và hơi nhức đầu),đi tiểu nhiều,bàn chân lạnh hơn ngay cả khi đắp chân ấm,ăn nhìu,đói nhanh và ăn khỏe..>>>Đó là những dấu hiệu của m khi có e bé,chúc các mẹ nhà ta sớm 2v để đón rồng con nhé^^
    ! !
    • 66 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatxinh Xem bài viết
    bạn ơi, sau khi thụ tinh 4 ngày thì thai đã vào tử cung rồi đó (nếu k vào là thai NTC đó). nhưng có điều phải chậm kinh 1 tuần mới thấy được túi ối vì lúc đó thai mới đủ lớn để nhìn thấy được. nên thời điểm này vào hay k vào thai nằm yên và phát triển rùi nhé. bạn đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng nha, xác suất Thai NTC thấp lém đó.
    Bạn ơi,hôm qua mình có gọi điện cho 1 bac sỹ chuyên khoa bm mình quen,bác sỹ bảo thai vào tử cung phụ thuộc nhiều yếu tố,k phải yếu tố thời gian là chậm 4 hay 5 ngày hay 1 tuần đâu,nó tùy thuộc vào thời gian thụ tinh là đầu hay cuối chu kỳ nữa..mình 5 tuần (tính theo CKK) mà e bé vẫn chưa chịu về tổ đây này
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Moonly90; 09/12/2011 vào lúc 10:44 AM.
    ! !
    • 86 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi january_love Xem bài viết
    Que thử đôi khi ko chính xác đâu em ạ. Hiện tượng mang bầu thường thấy là đau ngực, buồn ngủ, thèm ăn, có người thì râm ran sốt nữa... nói chung là giống khi có kinh lắm. Em đừng vội uống thuốc gì nếu có hiện tượng nt nhé. Chúc em sớm có tin vui!
    Triệu chứng này giống với e, đau lưng đau ngực kinh khủng, người lúc nào cũng nong nóng cứ như sắp sốt đến nơi, tối chồng ôm ngủ thấy người e nóng sờ trán sờ đầu 1 hùi ko có triệu chứng sốt liền phán " người e nóng cứ như **** mới ra lò", điên đạp cho ổng 1 cái văng xúng nệm
    Chỉ cần con yêu khỏe mạnh, mẹ chẳng mong gì hơn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị! thật sự bữa giờ em rối quá không biết làm thế nào nên mới lang thang vô đây mong sự tự vấn của các chị có kinh nghiệm! Em có QH liên tục vào hai hôm 28 và giao thừa (29) tết mới đây thôi ạ! khoảng 1 tuần sau tự nhiên em thấy mình đói kinh khủng, lúc nào cũng thấy đói nên ăn hoài, bụng thì cứ tức tức em cứ nghĩ chắc do minh ăn hoài nên đầy bụng, rồi lưng của em trong tuần đó tự nhiên đau đến không thể chiu được suốt một tuần đến bây giờ thi đã đỡ hơn em cũng nghĩ là do công việc của em ngồi máy tính nhiều nên vậy nhưng thực sư thoi gian đó em ít làm việc nhất, luc nào cũng chỉ muốn ngủ, rồi lúc đó tự nhiên em ra một ít máu ỏ chất dịch màu đỏ..ít lắm em tưởng là an toàn rồi vì như vậy là chuẩn bị có QKD nhưng chỉ có một ít dinh vào quần nhỏ hay khi em đưa tay vào trong mới thấy thôi 2 ngày là không thấy nữa đến bi giờ thì đã hơn 10 ngày rồi kể từ ngày ra máu như vậy mà vẫn không có kinh, mà mấy bữa nay em chất dịch tiết ra rất nhiều, nhiều khi ngủ dậy em cứ tưởng mình có kinh rồi nhưng kiểm tra thi không phải! Hôm qua thì nó trong suốt như nước mà ra ướt quần ship luôn, hôm nay thi cũng vậy nhưng lẫn vào là những bợn màu trắng sữa, không nặng mùi gì hết nhưng có cảm giác như nó cứ trào ra rất khó chịu....Em không đo thân nhiệt nhưng khi chạm vao cơ thể thì thấy da mình nóng hơn...Em không bik mình có phải là đã có em bé không ạ? Em search thì thấy quầng ngực phải to ra và sẫm màu, căng tức nhưng em thấy nó mềm với lại do màu của em nó vốn sẫm nên em không biết phân biệt thế nào....đến nay đã là 21-22 ngày kể từ ngày có QH em không biết phải như thế nào...và đã có em bé chưa....em chưa dám thử QT vì cảm giác rất sợ vì tâm trạng rất phức tạp, nữa muốn có em bé nữa muốn không vào lúc này! Em rất rối mong các chị góp ý tư vấn cho em các triệu chứng như vậy nghĩa là sao...Hôm nay ráng ngồi chờ tin các chị........
    • 502 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy_nnc_trang Xem bài viết
    Triệu chứng này giống với e, đau lưng đau ngực kinh khủng, người lúc nào cũng nong nóng cứ như sắp sốt đến nơi, tối chồng ôm ngủ thấy người e nóng sờ trán sờ đầu 1 hùi ko có triệu chứng sốt liền phán " người e nóng cứ như **** mới ra lò", điên đạp cho ổng 1 cái văng xúng nệm
    Triệu chứng tuần đầu của mình là mắc tiểu nhé các bạn, rất mắc tiểu đến phát ngượng....
    • 90 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cũng đang mong con lắm rùi nên vào hóng hớt các mẹ thông thái đây. Triệu chứng các mẹ nói cũng khá giống với lúc sắp QKĐ, mình cũng đang như vậy nhưng không dám hy vọng 2v, vì tháng nào sắp QKĐ mình cũng có triệu chứng như vậy. Buồn ơi là buồn
    • 47 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cac me oi, cai chu ky cua em chang deu gi ca nen e chang bjet xac dinh the nao. The la t7 vua roi e di kham lun. SA bac sy bao niem mac tu cung van mong , nhung trong tu cung lai co 1 khoang am trong 3*6mm . Cho em test ca mau lun roi ket luan la k co thai. Cac me cho e hoi cai khoang trong am trong tu cung la cai gi voi a?? Em dang mong co be qua ma chua dc bun qua a.
    • 2,182 Bài viết

• 1,278 Được cảm ơn

Chào các bác. em chạy từ mục chuẩn bị mang thai sang bên này.
    Em phát hiện 2v từ hôm qua, hnay test lại vẫn 2v. còn 5 ngày nữa là đến chu kỳ.
    hôm thứ 7 vừa rồi em không biết nên đi leo núi ầm ấm, may mà không sao.
    Không biết đến tuần thứ bao nhiêu thì đi siêu âm được các bác nhỉ. tại có mấy chị bảo đi siêu âm sớm quá, thai chưa vào tử cung lại lo.
    • 307 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blue_tot Xem bài viết
    Chào các bác. em chạy từ mục chuẩn bị mang thai sang bên này.
    Em phát hiện 2v từ hôm qua, hnay test lại vẫn 2v. còn 5 ngày nữa là đến chu kỳ.
    hôm thứ 7 vừa rồi em không biết nên đi leo núi ầm ấm, may mà không sao.
    Không biết đến tuần thứ bao nhiêu thì đi siêu âm được các bác nhỉ. tại có mấy chị bảo đi siêu âm sớm quá, thai chưa vào tử cung lại lo.
    Em cũng test đc 2v (em thử 4 que trong 3 hôm khác nhau), thử máu đc 610, trộm vía chắc chắn là có thai rồi, nhưng đi SÂ thì chưa thấy bé (lúc em SÂ là mới chậm kinh 1 ngày). Các chị trên đây tư vấn cho em là 2 3w nữa hẵng đi SÂ chị ạ

Nhân tiện đây có chị nào (trộm vía) ko bị ra máu và thỉnh thoảng lắm lắm mới cảm nhận đc là hơi hơi tức tức giật giật bung dưới ko ạ??? Em chỉ thấy mỗi ngực em đau, uống nước nhiều mới đi tiểu nhiều, chứ cũng bt à. Cám ơn các chị nhiều nhiều :X:X
    • 2,182 Bài viết

• 1,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heoomooi Xem bài viết
    Em cũng test đc 2v (em thử 4 que trong 3 hôm khác nhau), thử máu đc 610, trộm vía chắc chắn là có thai rồi, nhưng đi SÂ thì chưa thấy bé (lúc em SÂ là mới chậm kinh 1 ngày). Các chị trên đây tư vấn cho em là 2 3w nữa hẵng đi SÂ chị ạ

Nhân tiện đây có chị nào (trộm vía) ko bị ra máu và thỉnh thoảng lắm lắm mới cảm nhận đc là hơi hơi tức tức giật giật bung dưới ko ạ??? Em chỉ thấy mỗi ngực em đau, uống nước nhiều mới đi tiểu nhiều, chứ cũng bt à. Cám ơn các chị nhiều nhiều :X:X
    Em mới nên chưa thấy ra máu, có tức bụng dưới, đôi lúc lẩm nhẩm đau nè. còn ngực thì chưa có cảm giác gì. còn 5 ngày nữa mới đến chu kỳ. cứ lo kết quả sai thì lại mừng hụt.
    • 49 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình trích chỗ khác để các bạn tham khảo nè
    Dấu hiệu sớm nhất của mang thai là sự nhạy cảm đau đớn của ngực, nguyên nhân là do sự gia tăng hormones. Cảm giác này giống như sự cương ngực ở một số phụ nữ trước kỳ kinh. Sự khó chịu sẽ giảm bớt sau 3 tháng đầu của thai kỳ, khi cơ thể tự điều chỉnh lại với lượng hormone thay đổi này.

2. Mệt mỏi

Cảm giác mệt mỏi có thể đến bất cứ lúc nào, nhưng điều đó sẽ không làm bạn quá kiệt sức. Sự mệt mỏi khi mang thai có thể đến nhanh chóng vì sự gia tăng của hormones giới tính duy trì thai. Nó cũng là nguyên nhân góp phần làm cho bạn thường buồn ngủ.

Bạn nên chuẩn bị để tinh thần để đối mặt với triệu chứng này trong 2 chu kỳ cuối của thai kỳ, khi sự mệt mỏi đến thường xuyên hơn và khi cơ thể bạn ngày một nặng nề hơn. Một vài sự khó chịu tất yếu của mang thai cũng sẽ làm cho giấc ngủ đêm của bạn khó khăn hơn.

3. Chảy máu âm đạo

Một vài phụ nữ thường bị chảy một lượng nhỏ máu ở âm đạo trong khoảng 11 hoặc 12 ngày sau sau khi thụ thai. Điều này có thể là do trứng được thụ tinh làm bung lớp niêm mạc của tử cung gây chảy máu, tuy nhiên không phải ai cũng có hiện tượng này.

Máu của hiện tượng này thường có màu sáng (xuất hiện đốm đỏ hay hồng hay hơi đỏ nâu) và thường chỉ có trong 1 đến 2 ngày. (Bạn dễ dàng nhận biết nếu để ý đặc điểm của những kỳ kinh bình thường trước đó).

4. Buồn nôn

Nếu bạn giống như số đông các phụ nữ, khoảng một tháng từ khi thụ thai, bạn sẽ bắt đầu có dấu hiệu của hiện tượng ốm nghén. (một vài người may mắn thì không gặp phải hiện tượng này). Thai phụ thường cảm thấy buồn nôn một chút vào buổi sáng sớm. Hoặc không chỉ buổi sáng mà kể cả buổi trưa, tối… thai phụ đều có thể bị nôn ói.

Một nửa số thai phụ sẽ giảm bớt các dấu hiệu này khi bước qua tháng thứ 4 của thai kỳ. Số đông khác bị thêm 1 tháng nữa, hoặc cũng có thể kết thúc sớm hơn.

5. Tăng sự nhạy cảm với mùi hương

Nếu là người mang thai lần đầu, sẽ không có gì bất thường khi bạn thấy khó chịu bởi việc ngửi mùi của thức ăn hay thậm chí là không chịu được mùi thơm của 1 tách cà phê… Mặc dù không chắc chắn, nhưng hiện tượng này có thể là do việc tác động nhanh chóng của sự gia tăng lượng estrogen trong cơ thể bạn. Triệu chứng này có thể sẽ làm cho vài loại thức ăn mà bạn từng thích bỗng trở nên có mùi rất đáng sợ.

6. Căng vùng bụng

Sự thay đổi hormon vào giai đoạn đầu của thai kỳ có thể làm bạn có cảm giác như mình béo phì lên ở vùng bụng, tương tự như cảm giác căng bụng trước khi có kinh ở một vài phụ nữ. Điều đó lý giải vì sao bạn có cảm giác quần áo của mình chật hơn bình thường ở vùng eo trong khi dạ con thì vẫn còn khá nhỏ.

7. Thường xuyên mắc tiểu

Không lâu sau khi mang thai, bạn bỗng thấy mình rất hay bị mắc tiểu. Tại sao vậy? Bởi vì suốt quá trình này, lượng máu và các chất lỏng khác trong cơ thể bạn tăng lên, chúng vượt quá mức bình thường để tạo thành “chiếc nôi” nuôi dưỡng em bé khỏe mạnh.

Triệu chứng này thường bắt đầu sớm vào khoảng tuần thứ 6 của ba tháng đầu thai kỳ và tiếp diễn càng lúc càng tệ hơn, khi sự lớn lên của bào thai ép vào bàng quang của thai phụ.

8. Trễ kinh

Nếu bạn thường có kinh đều đặn và lần này kinh nguyệt không đến đúng ngày, bạn sẽ có thể chắc chắn là mình đã mang thai trước khi lưu ý đến các dấu hiệu khác. Nhưng nếu bình thường, kinh nguyệt của bạn đã không đều hoặc bạn không để ý đến chu kỳ của mỗi tháng, thì cơn buồn nôn, ngực căng đau hoặc việc hay mắc tiểu… là tín hiệu khá rõ ràng rằng bạn đã có mang rồi đấy!

9. Nhiệt độ cơ thể cao hơn bình thường

Nếu theo dõi biểu đồ nhiệt độ của cơ thể và bạn thấy nhiệt độ trong người cao lên trong 18 ngày liền, bạn có thể chắc chắn là mình đã có em bé rồi.

10. Dương tính với que thử thai tại nhà

Nhiều que thử thai không đủ nhạy để phát hiện ra việc bạn có thai sau 1 tuần bị trễ kinh. Do vậy, nếu bạn vẫn muốn biết chắc chắn, hãy chờ vài ngày nữa và thử lại. Khi đã tìm ra được kết quả rõ ràng, hãy sắp xếp để đi đến một phòng khám sản khoa đáng tin cậy để theo dõi sức khỏe bạn và em bé theo định kỳ nhé!

Đăng tại: Các biện pháp tránh thai
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi! vợ chồng e mới thả tháng vừa rồi. Kể từ khi canh ngày RT và quan hệ, e thấy hay đau bụng, thỉnh thoảng chóng mặt, sáng ra mau đói, đi nhanh một chút là thở không ra hơi, khoảng gần 1 tuần nay thì đau lưng kinh khủng, ngực cũng hơi căng tức và thỉnh thoảng đau.KHông biết là có phải e mang bầu ko nhỉ?hic.Thứ 7 tuần trước e có thử nhưng có 1 vạch thui( tính ra được có 7 ngày kể từ ngày qh).E đang mong quá...nhưng sợ chưa dám thử QT tiếp...sợ lại 1v...hic...còn 2 ngày nữa là e tới ngày rùi. E nên thử luôn hay đợi mấy nữa hả các chị? các chị cho e lời khuyên với
    • 2,182 Bài viết

• 1,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginny268 Xem bài viết
    Các chị ơi! vợ chồng e mới thả tháng vừa rồi. Kể từ khi canh ngày RT và quan hệ, e thấy hay đau bụng, thỉnh thoảng chóng mặt, sáng ra mau đói, đi nhanh một chút là thở không ra hơi, khoảng gần 1 tuần nay thì đau lưng kinh khủng, ngực cũng hơi căng tức và thỉnh thoảng đau.KHông biết là có phải e mang bầu ko nhỉ?hic.Thứ 7 tuần trước e có thử nhưng có 1 vạch thui( tính ra được có 7 ngày kể từ ngày qh).E đang mong quá...nhưng sợ chưa dám thử QT tiếp...sợ lại 1v...hic...còn 2 ngày nữa là e tới ngày rùi. E nên thử luôn hay đợi mấy nữa hả các chị? các chị cho e lời khuyên với
    Thứ 6 tuần trước tớ thử có 1 vạch, sang thứ 2 thử có 2v nè. thử 4 que rồi, 3 hôm liên tiếp. Nhưng vẫn lo nhỡ ko may mừng hụt. Lo quá, tại đọc thấy mấy mẹ cũng bị mừng hụt như thế. Đến 19 này em mới đến chu kỳ nè.
    huuuu....
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blue_tot Xem bài viết
    Thứ 6 tuần trước tớ thử có 1 vạch, sang thứ 2 thử có 2v nè. thử 4 que rồi, 3 hôm liên tiếp. Nhưng vẫn lo nhỡ ko may mừng hụt. Lo quá, tại đọc thấy mấy mẹ cũng bị mừng hụt như thế. Đến 19 này em mới đến chu kỳ nè.
    huuuu....
    Vậy là có rùi đó bạn ạ. Thường thử là khá chính xác...ấy thử tầm nào thế? hay chiều mình thử nhỉ?
    • 241 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Khi hết kinh nguyệt sau 14 ngày, thì quan hệ mới có chứ, bạn nên đi khám xem sao nhé
    • 2,182 Bài viết

• 1,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginny268 Xem bài viết
    Vậy là có rùi đó bạn ạ. Thường thử là khá chính xác...ấy thử tầm nào thế? hay chiều mình thử nhỉ?
    Ngủ dậy tớ thử luôn, thử buối sáng sớm là tốt nhất mà.
    • 825 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Em thì bị đau 2 đầu ngực và nó to ra cảm giác căng lắm
    Đau đầu và nổi mụn nữa
    Người cứ bngu nhưng nằm thì chả ngủ được
    Nhất là lại đi wc ( nặng ) ý ạ. Ngày nào cũng đi ý mà đi xong lai đi. Mà binh thường em ko thế thỉnh thoảng háo nước nữa
    Nói chung chậm kinh tầm 1 tuần là co triệu chứng ngay vì bt cơ thể mình minh biết. Có gì thay đổi khác thường để ý là biết ngay ý mà các mẹ :d
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,042 Bài viết

• 3,369 Được cảm ơn

Nàng blue dũng cảm hơn tớ rùi. Tớ còn 2 ngày nữa đến kqd, có triệu chứng mà vẫn ru rú ở nhà không dám thử nè. Hihi. Chắc ngồi đợi kì kinh đến quá!
    Cách tạo chữ ký

--31/12/2011 : Em lên xe hoa
    --18/1/2012 : CKK,
    --16/2/2012 : thử que 2v
    -- Con yêu đòi ra sớm ở 35w2d: nặng 2,5kg lúc 3h20 phút sáng. Con và ba cùng sinh nhật 1 ngày. Happy birthday 2 ba con! Tình yêu lớn của mẹ. Hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe, ngoan nha con yêu! :*