• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tri cảm cúm khi mang thai - Không dùng thuốc

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.7K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 70 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Em mới hết cảm xong sau 5 ngày. Qua đợt cảm này, vi con iu mới được 14 tuần trong bụng nên ko dám uống tí thuốc nào, song lại tập hợp được một vài kinh nghiệm trị cảm nên xin chia sẻ cùng các chị em:

Trị sổ mũi: đây là triệu chứng đầu tiền khi bị cảm, rất khó chiụ. Chị em hãy dã 1 ít tỏi, chứt lấy nước tỏi, và pha thêm 1 lượng nước muối (gấp 7-10 lần lượng nước tỏi), nhỏ 2 giọt mỗi bên và 3 -5 lần/ ngày. E, thì cứ khó chiụ quá là nhỏ luôn, chẳng để ý là bao nhiêu lần 1 ngày. Những lần đầu nhỏ thì nước mắt chảy tùm lum, cay lắm :mad:, nhưng sau quen và thấy đỡ hẳn. Trong ăn uống tẩm bổ, hãy nấu sup gà + cà rốt + khoai tây + cần tây + hành tây + ngò tây (+ gừng , cái này là ý em), em tìm được thông tin này trên mạng, các nhà khoa học Mỹ chứng mình món sup truyền thống này làm giảm lượng chất nhầy tiết ra nên sẽ giảm sổ mũi đó, em nấu ăn ròi thấy cũng ngon.

Viêm họng: sổ mũi, nước mũi chảy xuống cổ thì dẫn đến viêm họng, viêm họng để lâu thì dẫn dến viêm phế quản (cái này thì khó trị lắm). Ngay khi bắt đầu cảm, chị em hạn chế nuốt nước mũi, hãy xì ra, đồng thời thường xuyên súc miệng nước muối. Để ngắt cơn ho thì ngậm chanh và muối. Dã 1 ít gừng pha với nước nóng + chút đường uống hàng ngày để trị viêm họng nhé. Nếu tăng cường gừng tỏi mà thấy nóng người quá thì các chị cứ uống trà atiso chung với gừng, atiso mát gan lợi tiểu. Ngoài ra trong các món ăn, các chị có thẻ bổ sung thêm gừng tỏi hành vào cháo, ăn - uống nước giá luộc. Rất tốt cho cổ họng

Xông & cạo gió: món này chắc nhiều chị biết, nhưng lưu ý là tránh xa nước lạnh, quạt gió và máy lạnh nhé, nếu trời nóng quá thì nhờ ox lau người cho đỡ nóng, mồ hôi ra là tốt đấy. Em phải cám ơn mẹ chồng nhiều nhiều vì hàng ngày nấu nước xông và cạo gió cho em. Ah khi xông các chị nhớ che phần bụng lại, để hơi nóng không ảnh hưởng đến em bé.

Tăng cường đề kháng bằng nước cam, ngày 2 cốc, nên uống sau khi ăn khoảng 2 tiếng và khi bụng không bị đói. Tổng cộng lượng nước hàng ngày nạp vào cơ thể tối thiêu khoảng 2 lit nhé, uống nước giúp lọc cơ thể và bài tiết tốt hơn. Nghỉ ngơi , vận động nhẹ nhàng, giữ tinh thần vui vẻ. Thế là hết bệnh ròi.

Chúc cả nhà luôn vui khoẻ nhé

Ah quên, lỡ mà sốt cao thì các chị có thể uống paracetamol đấy. Em có cậu em đang học chuyên khoa sản năm thứ 6 dặn như vậy. Chứ sốt là ảnh hướng xấu đến thai lắm, đừng ráng chiụ đựng nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tutitu; 29/07/2010 vào lúc 08:57 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,558 Bài viết

• 4,611 Được cảm ơn

Ôi bài viết mẹ nó thật hữu ích... 2 hôm nay mình sụt sùi suốt, đang lo cho bé iu quá chừng...

Cảm ơn mẹ nó nhiều thật nhiều nha. Tặng hoa mẹ nó này..... :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose:
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ tutitu nhé! Mình cũng đang bị cảm đây, mình cũng dùng tỏi pha với nước muối nhỏ mũi giờ thì đỡ cái phần mũi rồi nhưng còn ho nhiều quá không biết làm sao đây. Mình cũng đã dùng nhiều cách như chưng đường phèn với tắc, rau tần, ngậm nước muối nhưng vẫn chưa giảm. Thai mình 37 tuần rồi nên mỗi lần ho là bị tức bụng và cũng lo sẽ bị vỡ ối sớm nữa. Mình cũng đã đi bs, cũng có thuốc uống nhưng hình như chẳng có tác dụng gì thì phải, giờ mình lo quá. Mẹ nào có kinh nghiệm trị ho share cho mình với nhen!
    • 117 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thanks mẹ nó nhé, mấy hôm nay mình cũng đang bị sụt sùi mà không dám uống thuốc
    • 1,222 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Tớ mỗi lần cảm cúm, cảm lạnh, viêm họng, nếu không muốn dùng thuốc -> ăn tỏi (lấy thìa dầm ra, rồi uông cùng với nước như uống thuốc) ngày 3 lần, mỗi lần 1-2 tép. 2-3 ngày là khỏi. Công hiệu cực (cái này cũng được nhiều người chưng nhận). Hihi

When you feel like hope is gone, look inside and be strong!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi olala2110 Xem bài viết
    Tớ mỗi lần cảm cúm, cảm lạnh, viêm họng, nếu không muốn dùng thuốc -> ăn tỏi (lấy thìa dầm ra, rồi uông cùng với nước như uống thuốc) ngày 3 lần, mỗi lần 1-2 tép. 2-3 ngày là khỏi. Công hiệu cực (cái này cũng được nhiều người chưng nhận). Hihi
    Đúng là tỏi vô cùng hiệu nghiệm nhưng mà khó nuốt lắm. Ai chịu được mùi tỏi thì cách của olala2120 là số 1 đó.

Bác sĩ của mình cho mình bài thuốc trị ho, viêm họng và sốt như sau:
    1. Đâm nhuyễn (giã) 3 tép tỏi + 1 muỗng cafe muối hòa vào nước ấm, súc miệng (khò) -> trị viêm họng + cảm
    2. Rửa sạch rau tần dầy lá (loại cây có lá hình trái tim, lông xốp), ngâm muối, nhai nuốt nước bỏ bã -> trị ho
    3. Nếu sốt thì uống thuốc hạ sốt Paracetamol Efferalgan 500. Đây là loại Paracetamol dùng cho bà bầu. Ngày 2 viên, cách nhau tối thiểu 4 tiếng
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • n_v
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhé (không biết cảm ơn từng người phải làm sao nên cảm ơn chung vậy ^^) cứ cuối năm la m lại bị bệnh, không uống thuốc la sẽ bị liệt giường luôn T.T.. bây giờ co em bé rồi, làm lo quýnh, lên mạng tìm ách trị bữa giờ, hên gặp mọi người, cám ơn nhiều nhiều nhe...