• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Trẻ sơ sinh có cần nằm nôi không?

Đến trả lời mới nhất
  • 15 Lượt chia sẻ
  • 17.5K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 395 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn cho em với nhé!
    Tình hình là vc em quyết định sẽ cho bé ngủ riêng từ lúc mới sinh nên đang chuẩn bị đi mua giường/ cũi/ nôi cho bé. Vc em chuộng những sản phẩm đa năng, có thể dùng được lâu dài. Nhưng sau khi đi tham khảo một số cửa hàng và trên net thì không thấy sản phẩm nào có giường, cũi, nôi all in 1 và sau này có thể gỡ 1 bên thành giường ra để làm ghế. Một số sản phẩm chỉ có chức năng nôi, giường (ko gỡ thành giường ra được), 1 số sản phẩm có thể gỡ thành giường ra được nhưng ko có chức năng nôi.
    Thêm nữa, em có đọc 1 bài báo cho rằng trẻ sơ sinh ko nên nằm nôi như sau:
    "...Không nên cho trẻ nằm nôi với dao động mạnh

Nhiều bà mẹ trẻ chỉ biết đơn giản là nằm nôi thì trẻ sẽ ngủ đẫy giấc hơn, vì cảm giác đu đưa khiến trẻ thấy yên tâm không giật mình giữa giấc và dễ ngủ trở lại. Song, nhiều ông bố bà mẹ vẫn băn khoăn không biết mua nôi cho con liệu có làm ảnh hưởng xấu tới sự phát triển não của em bé hay không.

Theo GS Nguyễn Thu Nhạn - Chủ tịch Hội Nhi khoa Việt Nam, hiện nay chưa có công trình khoa học nào chứng minh rằng, nằm nôi có ảnh hưởng tới sự phát triển thần kinh của trẻ. Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân của Giáo sư, cho trẻ nằm nôi mà lắc mạnh cũng không nên, vì như thế dễ làm trẻ say.

Theo PGS. TS Ninh Thị Ứng - Trưởng khoa Thần Kinh, bệnh viện Nhi Trung ương, trẻ em dưới 1 tuổi không nên nằm nôi vì não vẫn đang trong quá trình phát triển, chưa ổn định trong hộp sọ.

Thời kỳ sơ sinh, vỏ não và thể vân mới chưa phát triển, sự phát triển quan trọng nhất là sự myelin hoá các tổ chức thần kinh và những biến đổi ở vỏ não. Não của trẻ sơ sinh chưa trưởng thành vì chưa được myelin hoá. Myelin là chất béo bao bọc xung quanh dây thần kinh. Myelin hoá bắt đầu từ tháng thứ tư của phôi và đến 4 tuổi mới hoàn chỉnh. Chất myelin bảo vệ sự phân tán của xung động điện, duy trì tốc độ dẫn truyền điện thế hoạt động của trục thần kinh.

Tế bào thần kinh sẽ không hoạt động nếu không được myelin hoá hoàn toàn. Cân nặng của não nặng lên là do thần kinh được myelin hoá. Chậm sự myelin hoá sẽ làm chậm sự phát triển, chậm đi, chậm đọc, chậm học.

Nằm nôi nhiều tăng nguy cơ cong, vẹo cột sống

Bên cạnh đó, lưới mao mạch trong não trẻ sơ sinh phát triển mạnh, mạch máu quanh não thất là tổ chức non yếu, cấu tạo thành mạch máu còn mỏng manh nên dễ bị xuất huyết não. Về thành phần hoá học, não trẻ em hơi khác so với người lớn, não trẻ em nhiều nước hơn, nhiều protid, ít lipid.

Với ba lý do này, các bác sĩ chuyên nhi nhận định ban đầu, não trẻ em dễ bị tổn thương khi nằm nôi dao động mạnh. Có thể cho trẻ nằm nôi nhưng lắc nhẹ và chậm, không nên đưa nôi mạnh, nhanh. Cũng theo PGS Ứng, chưa có bệnh nhân nhi nào phải vào viện điều trị thần kinh vì nằm nôi, song cần cảnh báo sớm để các phụ huynh không nên lạm dụng nôi và võng.

Tốt nhất là tạo thói quen cho trẻ nằm ngủ trên giường, không phụ thuộc nôi. Nhiều đứa trẻ quen nằm nôi, khi không có nôi không chịu ngủ, quấy khóc cả ngày. Bế trẻ trên tay cũng không nên bế dốc quá, khi bế trẻ nên để đầu gối thấp, tạo thành với mặt phẳng một góc nhỏ hơn 20 độ.

Các bác sĩ nhi cũng khuyên rằng, không nên cho trẻ nằm trực tiếp trên võng vì khi đặt trẻ tiếp xúc trực tiếp với võng thì lưng trẻ sẽ cong theo độ cong của lòng võng. Xương trẻ con đang trong quá trình hoàn thiện, nhiều sụn, dễ chịu tác động của lực bên ngoài, nếu để trẻ nằm võng lâu sẽ làm tăng nguy cơ bị cong vẹo cột sống..."

Nên hiện giờ vc em đang phân vân ko biết có nên cho em bé nằm nôi hay ko? hay chỉ cần nằm giường là được? Liệu ko nằm nôi thì bé có ngủ được không? Các mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với nhé. Tks các mẹ nhiều!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách chăm sóc trẻ sơ sinh khi lần đầu làm mẹ

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh đúng là vấn đề gây bối rối cho không ít các mẹ lần đầu có con. Làm thế...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Trẻ sơ sinh có cần nằm gối?

Bình thường, trẻ sơ sinh ngủ không cần gối, chỉ cần dùng khăn vải gập lại làm đôi làm ba là được. Xương sống của trẻ lúc này vẫn thẳng (chỉ khi trẻ biết đứng và đi thì cột sống mới cong) nên khi nằm ngửa thì lưng và gáy cùng nằm trên một mặt phẳng; do vậy không cần gối đầu. Hơn nữa đầu của trẻ to...

• Lịch siêu âm thai định kỳ mẹ bầu cần nhớ

Theo quy định của Bộ Y Tế, mẹ bầu phải được khám thai ít nhất 3 lần vào 3 tháng đầu, 3 tháng giữa...

• Trẻ mới sinh co bị mụn thịt không các mẹ

con mình hiẹn nay 3 tháng tuổi bị nổi hạt j giống mụn thịt xung quanh mắt, không biết có phải bị mun thịt không và chữa thế nào, mẹ nào biết chỉ dùm em nhé!! thanks:)

• 340 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Mình cũng định cho bé " ra riêng" ngay khi mới sinh nhưng sẽ chọn cũi có thể nâng lên cho bé nằm ngang với thành giường của bố mẹ. Mình cũng xem mấy cái sp nôi đung đưa rồi trông thì rất tiện nhưng đúng như bài trên của bạn nói đấy. Như vậy tạo thành thói quen cho bé. Mình nghĩ đêm nếu bé trở mình hoặc ọ ẹ chỉ cần mẹ vỗ nhẹ nhẹ để bé trở lại giấc ngủ là được. Lâu rồi mình có đọc được người ta khuyên nếu đêm hoặc đang ngủ mà bé khóc ( không phải là vào giờ bé bú theo cữ ) thì mẹ không nên bế hoặc cho con bú ngay mà nên nhẹ nhàng vỗ để cho bé ngủ lại trước đã.
    Ngay cả khi chơi với bé cũng không nên đung đưa bé trên tay nhiều. Như thế sẽ ảnh hưởng đến não của bé ( bài trên cũng nói ) và nằm võng cũng ảnh hưởng đến bé ( bài trên cũng đã nói ).
    Nên bạn đừng phân vân vụ nôi nữa nhé
    Lời mẹ ru con đến những khu vườn
    Ru con trưa nắng...
    Trong mộng cười ngon
    Ru mộng con thơm
    lời mẹ ru con nghe ra nỗi niềm
    Ru con nghiêng nghiêng nằm
    con ngủ giấc tròn
    cho mẹ ngồi trông
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,069 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

kinh nghiệm xương máu của nhà mình: mua hẳn 1 bộ giường cũi hoành tráng, dự định cho con ngủ riêng ngay từ khi sinh, nhưng cuói cùng, giờ bé gần 5 tháng , mà cũi vẫn chưa đựoc sử dụng
    vì lúc sinh xong mới thấy mọi thứ ko như dự định của mình đâu. Mình nghĩ mẹ nó cứ sinh xong, đựoc tầm 1 tháng xem bé ăn ngủ ntn thì hãy mua (nếu cần). vì như bé nhà mình, đến giờ vẫn bú mẹ hoàn toàn, ban đêm bé dậy bú khoảng 2-3 lần, hồi tháng đầu tiên thì 3-4 lần cơ. nếu bé nằm cạnh mẹ thì rất tiện, tập cho bé bú nằm, bé vừa o ẹ là mình cho bé ti luôn, bé vừa bú vừa ti và lại ngủ tiếp được ngay. kể cả các mẹ mua cũi bằng mép giường thì mẹ cũng rất khó để nằm cho con bú đựoc, cứ hình dung lúc bé nằm bú là bé nằm sát mẹ , nằm gọn trong lòng mẹ ấy, chứ bé nằm cũi, mẹ nằm giường thì cho ti kiểu gì. nếu bé ko ti mẹ, mà ti bình thì có thể cho nằm riêng được, vì đằng nào cũng phải dậy pha sữa, hâm sữa v..v. còn nếu ti mẹ hoàn toàn thì chỉ có nằm cahj mẹ là nhanh và tiện nhất. tiện cả mẹ lẫn con. nếu đặt nằm cũi thì mỗi khi bé o ẹ, thì phải ngồi dậy, bế bé lên, bú xong lại lừa bé nằm xuống, sẽ rất mất công, mà có khi bé tỉnh ngủ sẽ khó ngủ lại đựoc. nhất là mùa đông, cứ nằm trong chăn, 2 mẹ con vừa bú vừa ngủ ngon lành. nhà mình mua cũi rồi đấy, mà cũng ko dùng ban đêm đựoc, phải khi nào bé ko bú đêm hoặc bé cai sữa thì mới ngủ riêng đựoc.
    • 2,069 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

còn việc nằm nôi đu đưa, thì ko nên đu đưa mạnh , chỉ đu đưa 1 lát, bé ngủ rồi thì thôi. khi bé lớn hơn 1 chút, tầm 5-6 tháng thì ko nên đu đưa cho bé ngủ, dễ thành thói quen xấu: cứ phải đu đưa mới ngủ được.
    • 340 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyet271087 Xem bài viết
    vì như bé nhà mình, đến giờ vẫn bú mẹ hoàn toàn, ban đêm bé dậy bú khoảng 2-3 lần, hồi tháng đầu tiên thì 3-4 lần cơ. nếu bé nằm cạnh mẹ thì rất tiện, tập cho bé bú nằm, bé vừa o ẹ là mình cho bé ti luôn, bé vừa bú vừa ti và lại ngủ tiếp được ngay. kể cả các mẹ mua cũi bằng mép giường thì mẹ cũng rất khó để nằm cho con bú đựoc, cứ hình dung lúc bé nằm bú là bé nằm sát mẹ , nằm gọn trong lòng mẹ ấy, chứ bé nằm cũi, mẹ nằm giường thì cho ti kiểu gì. nếu bé ko ti mẹ, mà ti bình thì có thể cho nằm riêng được, vì đằng nào cũng phải dậy pha sữa, hâm sữa v..v. còn nếu ti mẹ hoàn toàn thì chỉ có nằm cahj mẹ là nhanh và tiện nhất. tiện cả mẹ lẫn con. nếu đặt nằm cũi thì mỗi khi bé o ẹ, thì phải ngồi dậy, bế bé lên, bú xong lại lừa bé nằm xuống, sẽ rất mất công, mà có khi bé tỉnh ngủ sẽ khó ngủ lại đựoc. nhất là mùa đông, cứ nằm trong chăn, 2 mẹ con vừa bú vừa ngủ ngon lành. nhà mình mua cũi rồi đấy, mà cũng ko dùng ban đêm đựoc, phải khi nào bé ko bú đêm hoặc bé cai sữa thì mới ngủ riêng đựoc.
    Mình đọc thấy rất nhiều lời khuyên là không nên cho bé nằm ti mẹ.

Không nên cho trẻ bú nằm

Thực quản của trẻ sơ sinh và trẻ còn bú không có tuyến niêm dịch, các tổ chức cơ chưa phát triển đầy đủ, kích thước dạ dày còn nhỏ và ở tư thế nằm ngang, lỗ tâm vị của dạ dày không khép kín như của trẻ lớn, nên trẻ rất dễ bị nôn trớ. Do vậy, có nhiều thầy thuốc khuyên các bà mẹ tuyệt đối không được cho trẻ bú nằm. Khi cho trẻ bú nằm sẽ gây khó khăn cho sự thở và nuốt của bé, sữa sẽ không xuống được phía dạ dày mà thường trào ngược lên thực quản, khiến bé bị trớ, có khi trớ sặc vào đường thở rất nguy hiểm cho bé.
    Ngoài ra, sữa trớ chảy ra ngoài khi bé nằm có thể vào tai trẻ, đọng lại lâu ngày gây viêm tai. Nếu không được xử lý kịp thời khiến trẻ bị sốt, hoặc viêm tai tái phát nhiều lần làm ảnh hưởng đến thính lực của bé. Vì vậy, thấy bé trớ, cần lau sạch quanh miệng đến tai của bé ngay.
    Hơn nữa, khung xương đầu của trẻ nhỏ còn tương đối mỏng, các khớp xương sọ của bé chưa hoàn toàn liền với nhau.Người mẹ cần chú ý: tuyệt đối không được để cho trẻ có thói quen chỉ nằm ở một tư thế nhất định, đặc biệt là cho bú nằm một phía. Khi đó, mảnh xương đầu của trẻ ở một vùng nào đó do thời gian dài phải chịu áp lực của trọng lượng, nên đầu trẻ dễ bị méo.
    Trẻ sơ sinh có kích thước dạ dày nhỏ

Trường hợp phải cho bú nằm

Nhiều trường hợp bà mẹ phải cho con bú nằm như sau mổ đẻ hoặc ngay sau đẻ, bà mẹ còn mệt hoặc một số bệnh lý mà bà mẹ chưa thể ngồi dậy cho bú được. Vì thế, trong chương trình nuôi con bằng sữa mẹ vẫn có phần hướng dẫn bà mẹ cho con bú nằm nhưng không khuyến khích các bà mẹ cho con bú nằm kéo dài.
    Những lúc này cần có sự giúp đỡ của cán bộ y tế hoặc người nhà để giúp bé bú mẹ ở tư thế thuận lợi nhất vì nếu cho bé bú mẹ không đúng cách có thể làm cho trẻ bị nuốt một lượng lớn không khí khi bú. Lượng khí đó sẽ vào dạ dày dễ gây trớ và nếu tiếp tục xuống ruột có khi khiến trẻ khó chịu và đau bụng, biểu hiện là sẽ khóc nhiều và khi khóc, trẻ lại nuốt thêm một lần không khí nữa vào bụng, tạo thành vòng luẩn quẩn càng cho bú, trẻ càng khóc.
    Các bà mẹ nên nhớ nghe theo lời khuyên của bác sĩ nên tập ngồi dậy và đi lại sớm sau đẻ để giúp hồi phục sức khỏe và cho con bú dễ dàng hơn, tránh phải cho bé bú nằm

Bác sĩ Phạm Thị Thanh Mai

Nên mình xác định luôn là dù đẻ mổ hay đau thì cũng sẽ cố gắng ngồi dậy và nhờ chồng bế con lên đặt vào tay mình để cho bé ti. Vì con vất vả đêm hôm cũng không sao . Còn chuyện bé tỉnh ngủ và ngủ lại thì mình tập dần bé sẽ quen. ( Hy vọng là như thế )
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mùa em yêu; 14/10/2011 vào lúc 05:54 PM.
    Ru con trưa nắng...
    Trong mộng cười ngon
    Ru mộng con thơm
    con ngủ giấc tròn
    cho mẹ ngồi trông
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 337 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Không nên xài võng hoặc nôi đung đưa, lý do sức khỏe ai cũng biết, cái thứ 2 là nếu đi đâu k cõ võng, nôi bé k ngủ được, bé nặng lên--> bạn cứ đứng bế qua lại rất mệt.
    Thứ 2 nên cho bé ngủ riêng khi 6 tháng. Mới sinh bạn cho ngủ riêng rất mệt, nhất là sinh mổ. Cứ con nằm cách xa mẹ là k sợ quen hơi đâu. Mẹ 1 đầu con 1 đầu, vừa tiện quan sát, vừa tiện chăm sóc. Hoặc bạn trải nệm bé nằm dưới cũng được. Vậy càng tiện. Kinh nhiẹm đứa đầu của mình.
    Mình online bằng đt nên chữ sai tùm lum, mọi người thông cảm.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E hèm, vậy là khỏi phải lăn tăn vụ mua nôi/cũi nữa. hihi... đỡ 1 khoảng kha khá rùi. Tks các mẹ nhìu
    • 395 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

tớ cũng đọc nhiều tài liệu và bác sĩ cũng khuyên ko nên cho bé bú nằm đâu mẹ minhnguyet àh, mình chịu khó ngồi dậy mỗi lần cho con bú thôi, cảm ơn mẹ mùa em yêu nhiều nhé!
    mẹ traucon ơi, tớ sợ sau 6m ngủ chung, khi ngủ riêng bé lại ko quen, tập cho bé lúc ấy sẽ khó hơn nữa. Nhiều người bảo nằm chung thì bé mới quấn hơi mẹ, bé sau này mới tình cảm... nhg tớ nghĩ có nhiều cách đâu phải ngủ chung thì mẹ và bé mới có tình cảm đâu

• 2,069 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mùa em yêu Xem bài viết
    Mình đọc thấy rất nhiều lời khuyên là không nên cho bé nằm ti mẹ.

Không nên cho trẻ bú nằm

Thực quản của trẻ sơ sinh và trẻ còn bú không có tuyến niêm dịch, các tổ chức cơ chưa phát triển đầy đủ, kích thước dạ dày còn nhỏ và ở tư thế nằm ngang, lỗ tâm vị của dạ dày không khép kín như của trẻ lớn, nên trẻ rất dễ bị nôn trớ. Do vậy, có nhiều thầy thuốc khuyên các bà mẹ tuyệt đối không được cho trẻ bú nằm. Khi cho trẻ bú nằm sẽ gây khó khăn cho sự thở và nuốt của bé, sữa sẽ không xuống được phía dạ dày mà thường trào ngược lên thực quản, khiến bé bị trớ, có khi trớ sặc vào đường thở rất nguy hiểm cho bé.
    Ngoài ra, sữa trớ chảy ra ngoài khi bé nằm có thể vào tai trẻ, đọng lại lâu ngày gây viêm tai. Nếu không được xử lý kịp thời khiến trẻ bị sốt, hoặc viêm tai tái phát nhiều lần làm ảnh hưởng đến thính lực của bé. Vì vậy, thấy bé trớ, cần lau sạch quanh miệng đến tai của bé ngay.
    Hơn nữa, khung xương đầu của trẻ nhỏ còn tương đối mỏng, các khớp xương sọ của bé chưa hoàn toàn liền với nhau.Người mẹ cần chú ý: tuyệt đối không được để cho trẻ có thói quen chỉ nằm ở một tư thế nhất định, đặc biệt là cho bú nằm một phía. Khi đó, mảnh xương đầu của trẻ ở một vùng nào đó do thời gian dài phải chịu áp lực của trọng lượng, nên đầu trẻ dễ bị méo.
    Trẻ sơ sinh có kích thước dạ dày nhỏ

Trường hợp phải cho bú nằm

Nhiều trường hợp bà mẹ phải cho con bú nằm như sau mổ đẻ hoặc ngay sau đẻ, bà mẹ còn mệt hoặc một số bệnh lý mà bà mẹ chưa thể ngồi dậy cho bú được. Vì thế, trong chương trình nuôi con bằng sữa mẹ vẫn có phần hướng dẫn bà mẹ cho con bú nằm nhưng không khuyến khích các bà mẹ cho con bú nằm kéo dài.
    Những lúc này cần có sự giúp đỡ của cán bộ y tế hoặc người nhà để giúp bé bú mẹ ở tư thế thuận lợi nhất vì nếu cho bé bú mẹ không đúng cách có thể làm cho trẻ bị nuốt một lượng lớn không khí khi bú. Lượng khí đó sẽ vào dạ dày dễ gây trớ và nếu tiếp tục xuống ruột có khi khiến trẻ khó chịu và đau bụng, biểu hiện là sẽ khóc nhiều và khi khóc, trẻ lại nuốt thêm một lần không khí nữa vào bụng, tạo thành vòng luẩn quẩn càng cho bú, trẻ càng khóc.
    Các bà mẹ nên nhớ nghe theo lời khuyên của bác sĩ nên tập ngồi dậy và đi lại sớm sau đẻ để giúp hồi phục sức khỏe và cho con bú dễ dàng hơn, tránh phải cho bé bú nằm

Bác sĩ Phạm Thị Thanh Mai

Nên mình xác định luôn là dù đẻ mổ hay đau thì cũng sẽ cố gắng ngồi dậy và nhờ chồng bế con lên đặt vào tay mình để cho bé ti. Vì con vất vả đêm hôm cũng không sao . Còn chuyện bé tỉnh ngủ và ngủ lại thì mình tập dần bé sẽ quen. ( Hy vọng là như thế )
    mẹ nó ơi các điều trên chỉ đúng khi bé dưới 3 tháng tuỏi thôi, vì còn sau 3 tháng tớ thấy tập cho bé bú nằm thật sự rất hữu ích đấy, nhất là mùa đông cứ lịu hịu bế con ra khỏi chăn , mẹ chui ra , rồi bế ngồi cho bú , rồi lại lừa con nằm lại, rất khó đấy.sau 3 tháng thì: -
    - thực quản, dạ dày của các bé đã phát triển rất nhiều rồi, rất ít bé còn bị trớ hoặc nôn nữa.
    - ngừoi mẹ dù có mổ đẻ thì cũng đã hầu như phục hồi rồi, và cũng quen với việc thức đêm cho bú ( kinh nghiệm từ bản thân mình ) nên rất ít khi ngủ quên khi cho con bú
    - kể cả mẹ có ngủ quên thì khi bé 3 tháng, bé đã có khả năng cử động tay, và đầu, nên khả năng bé bị ngạt cho ngực mẹ đè lên là ko nhiều nữa
    mÌnh đọc trong sách nuôi con năm đầu nó viết thế mà. nói chugn lúc chưa sinh thì mình cũng nghĩ đơn giản như mẹ nó, nhưng đến lúc sinh ra rồi mới thấy:
    - tháng đầu tiên mệt vô cùng, làm quen với veicej thức 3-4 lần trong 1 đêm, mỗi lần thức bế con khoảng nửa tiếng, mệt rã cả tay, ko phải đơn giản đâu, mẹ nó sẽ thấy nhiều lúc ko còn sức mà ngồi dậy giữa đêm cho con bú ấy chứ.
    - thứ 2 : chả biết chồng mẹ nó chu đáo đến mức nào, nhưng chồng đi làm cả ngày, ban đêm bắt chồng theo dõi con, khi nào con thức thì bế con dậy đặt lên tay mẹ nó, để mẹ nó cho bú thì hơi khó dấy me nó ở nhà cả ngày trời,ăn và ngủ và trông con, mà đến đêm còn ko đủ sức tự dậy bế con lên thì các lão chồng của chúng ta đi làm cả ngày liệu còn sức và tinh thần làm vêicj đó ko? phần lớn việc chăm con trong giai đoạn này ( lúc mẹ còn nghỉ ở nhà và con còn bé ) là do người mẹ đảm nheiemj thôi. mẹ nó cứ xác định tinh thần từ đầu đi
    - thứ 3: còn việc tập cho bé ngủ thì mẹ nó sang dọc mấy topic cho bé ngủ đêm và bé thức đêm sẽ heiuer hơn. ai cũng muốn tập cho con ngủ theo ý mình, nhưng khổ nỗi con ăn và ngủ theo nhu cầu. nên rất khó. bé nhà mình tháng đầu có khi đêm dậy chơi 1-2 tiếng là chuyện bth. đang đêm, mắt rũ xuống, chỉ chực nhắm mắt là ngủ đựoc luôn thế mà vẫn phải cố gắng ngồi 1-2 tiếng bế con cho con chơi mệt thật đấy!
    dù sao mình nghx mẹ nõ cứ sinhddi, rồi sẽ biết hết thôi. đấy là mình sinh rồi, mình chia sẻ thế. nhiều khi thực tế nó ko đựoc như lý thuýet đâu.
    như các bé mới sinh nằm ngủ hay vắn hay giật mình lắm, nếu mẹ nằm cạnh bé thì có thể dùng tay ôm bé, hoặc giữ người bé khi bé giật mình thì bé lại ngủ tiếp được, neubes nằm 1 mình thì bé sẽ tỉnh dậy luôn, hoặc khi bé vắn chăn bị tung ra thì đắp lại cho bé. Mình cũng rất muốn cho con ngủ riêng, nhưng ko hề đơn giản, nhất là khi con còn quá bé.
    • 2,069 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mizthao Xem bài viết
    tớ cũng đọc nhiều tài liệu và bác sĩ cũng khuyên ko nên cho bé bú nằm đâu mẹ minhnguyet àh, mình chịu khó ngồi dậy mỗi lần cho con bú thôi, cảm ơn mẹ mùa em yêu nhiều nhé!
    mẹ traucon ơi, tớ sợ sau 6m ngủ chung, khi ngủ riêng bé lại ko quen, tập cho bé lúc ấy sẽ khó hơn nữa. Nhiều người bảo nằm chung thì bé mới quấn hơi mẹ, bé sau này mới tình cảm... nhg tớ nghĩ có nhiều cách đâu phải ngủ chung thì mẹ và bé mới có tình cảm đâu
    hihi
    thực sự mẹ nó nghĩ giống hệt tớ khi tớ mang bầu bao nhiêu ngừoi sinh rồi khuyên là đừng nên mua vôi, nhưng tớ vẫn quyết tâm đi mua hăn 1 bộ nôi cũi về rồi mà đến giờ vẫn chưa dùng đâu thôi dù sao cũng chúc mẹ nó sẽ làm được như ý.
    • 2,069 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

mẹ nó chưa sinh nên rất khó hình dung hết lúc nuôi con thực tế ntn. bé nào ngoan thì đêm dậy ti khoảng 2-3 lần, bé nào khóc dạ đề thì cả đêm cả nhà thay nhau bế ẵm, nó khóc suốt 3 tháng luôn ấy chứ. mình nghĩ mẹ nó nên sinh bé tầm 1 tháng, rồi lúc đó mua cũng chưa muôn, nếu lúc đó thấy có thể cho bé ngủ riêng đựoc nhé
    • 2,071 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

vc mình cũng có suy nghĩ cho bé ra ngủ riêng từ khi mới sinh cho quen nên cũng dự định mua cũi luôn. Nhưng người thân xung quanh đang có con nhỏ tất tần tật ai cũng khuyên ko nên mua cũi trước, để khi sinh xong xem tình hình thế nào mua sau cũng chưa muộn, kinh nghiệm xương máu rồi, nhưng mình vẫn cứ thích mua cũi luôn từ bây giờ, sau này ko dùng thì thanh lý. Biết đâu con trộm vía ngoan, lại cho con ngủ riêng đc thì tốt quá
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanh_Ly88 Xem bài viết
    vc mình cũng có suy nghĩ cho bé ra ngủ riêng từ khi mới sinh cho quen nên cũng dự định mua cũi luôn. Nhưng người thân xung quanh đang có con nhỏ tất tần tật ai cũng khuyên ko nên mua cũi trước, để khi sinh xong xem tình hình thế nào mua sau cũng chưa muộn, kinh nghiệm xương máu rồi, nhưng mình vẫn cứ thích mua cũi luôn từ bây giờ, sau này ko dùng thì thanh lý. Biết đâu con trộm vía ngoan, lại cho con ngủ riêng đc thì tốt quá
    Mẹ này giống mình quá, mình cũng đã đặt một bộ đầy đủ cho con ( lại còn thiết kế theo ý mình nữa chứ) hôm nay sẽ được lấy hàng về, háo hức lắm mặc dù mọi người khuyên chưa nên mua vội nhưng kệ. Mình va ông xã đều quyết tâm cho con ngủ riêng và học cách nuôi dạy như nước ngoài, không biết sinh bé ra thì thế nào chứ bây giờ thì mạnh mồm lắm, ai nói cũng ko nghe hết
    • 175 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thông tin đa chiều của các mẹ làm mình cũng bâng khuâng quá, mình cũng tính hết tháng này đi mua cũi cho con, mình quyết tâm cho con ngủ riêng ngay sau 1 tháng mà h thế này k biết tính sao đây, về bàn bạc lại với a xã thôi.
    • 340 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ minhnguyet271087 nhé, nhưng chắc mình vẫn sẽ thử cho con nằm riêng luôn thôi vì phòng nhà mình bé, con ngủ chung chắc sẽ bị mình hít hết không khí thở mất. Phòng 12m2 mà tivi tủ lạnh, tủ tường xung quanh luôn
    Ru con trưa nắng...
    Trong mộng cười ngon
    Ru mộng con thơm
    con ngủ giấc tròn
    cho mẹ ngồi trông
    • 4,484 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm bé trước nếu các mẹ quyết tâm cho con ngủ riêng từ lúc nhỏ,có thể tháo 1 bên thành nôi ra và lắp chiều cao nôi bằng với giường ngủ của bố mẹ.Tuy cho con ngủ riêng trong nôi nhưng thực chất mẹ vẫn nằm cạnh con.Mình có thể chui cái đầu sang nôi con khi con ọ ọe hay giật mình,để tạo cảm giác cho con vẫn có mẹ bên cạnh,nhưng khi con đã ngủ thì mẹ ko nên nằm sát cạnh con,sẽ làm cho bé quen hơi,cứ cách xa con nhiều càng tốt.