Mang thai - Chuẩn bị sinh

Trễ kinh bao lâu thì thấy túi ối? - Beta HCG test

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 269 Trả lời

• 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Em mới chậm kinh 2 ngày nhưng thử quickstick lên 2 vạch. Hôm qua em đi siêu âm chỗ bs Xuân Lan thì lại chưa thấy túi ối. Bác sỹ cho em đi làm xét nghiệm Beta HCG, chỉ số là 167.20. Chiều nay mới đến gặp lại bác sỹ nhưng em sốt ruột quá.
    1. Chỉ số này có nghĩa là gì hả các mẹ thông thái?
    2. Bao nhiêu ngày sau khi thụ tinh thì trứng vào đến tử cung?

Các mẹ trả lời giúp em với ạ. Em cảm ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine
    Em mới chậm kinh 2 ngày nhưng thử quickstick lên 2 vạch. Hôm qua em đi siêu âm chỗ bs Xuân Lan thì lại chưa thấy túi ối. Bác sỹ cho em đi làm xét nghiệm Beta HCG, chỉ số là 167.20. Chiều nay mới đến gặp lại bác sỹ nhưng em sốt ruột quá.

Tớ trích nội dung trả lời của BS. Phó Đức Nhuận, Khoa học & Đời sống để bạn tham khảo nhé:
    Bêta HCG là chất nội tiết thai nghén phát hiện được ở trong máu, còn HCG cũng là chất nội tiết thai nghén nhưng được phát hiện trong nước tiểu. Đây là chất nội tiết do tế bào nuôi của nhau thai tiết ra nhằm duy trì sự tồn tại của hoàng thể (là một tuyến ở buồng trứng thành lập sau khi trứng rụng) giúp hoàng thể tiếp tục phát triển cho tới khi bánh nhau tiết đủ chất nội tiết thay thế cho nó.

Sự có mặt của nội tiết thai nghén trong máu hay trong nước tiểu cho biết người phụ nữ đang có các tế bào nhau thai phát triển tại tử cung hoặc tại một nơi nào đó trong cơ thể (như trường hợp thai ngoài tử cung hoặc khi các tế bào nuôi của nhau di căn, phát triển ở âm đạo, phổi hay não...

Khi có thai, kể từ lúc phôi đã làm tổ (ngày thứ 7 sau thụ tinh), lượng bêta HCG tăng lên rất nhanh (có thể phát hiện được từ ngày thứ 9 sau thụ tinh), cứ 3 ngày lại tăng gấp đôi và đạt mức cao nhất vào tuần thai thứ 15-16 (trên dưới 150.000 đơn vị quốc tế/lít) rồi giữ mức ổn định đến tuần 18. Sau đó lượng HCG giảm dần, từ tuần 32 chỉ còn rất ít, hầu như không đáng kể.
    Beautyful life!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Vậy là có thai rồi đó bạn.
    Bình thường là <4UI/L
    Trong thai kỳ:
    Tuần lễ sau thụ thai:
    +tuần 1 : 0-50
    +tuần 2: 20-500
    +tuần 3: 500-5000
    +tuần 4: 3000-19000....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Hôm qua em lại đi siêu âm, vẫn chưa thấy túi thai trong tử cung. Bác sỹ hẹn 3 ngày nữa đi thử Beta hCG lại và nói rằng nếu đến lúc đó chỉ số trên 1000 mà vẫn chưa thấy thai trong tử cung nghĩa là nguy cơ chửa ngoài dạ con rất cao.
    Em lo quá!!! Em có nên để kệ sau 1 tuần nữa khám lại không nhỉ?
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Me Tine oi, chị siêu âm đường bụng hay siêu âm đầu dò hả chị.
    Em cũng chậm 5 ngày rồi, thủ quisktic lên 2 vạch mà em cũng chưa đi khám ở đâu cả chị ạ. Có gì chị em cùng chia xẻ nhé. Em chẳng biết nên khám ở đâu cả. Chồng em thì không tin mấy phòng khám tư, cứ bắt vào viện mà em thì ghét vào viện vô cùng. Ghét thái độ mấy người trong viện vô cùng.
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Mình siêu âm đầu dò bạn ạ! Ở chỗ bs Xuân Lan, siêu âm đầu dò đến tận 12 tuần thai cơ, từ tuần 13 trở đi mới siêu âm ngoài.

Khám trong bệnh viện phải chờ lâu lắm, mà người ta khám qua quít, chẳng có trách nhiệm gì cả. Bạn nên chọn bác sỹ nào có uy tín hoặc quen biết rồi đến đó khám định kỳ thì sẽ yên tâm hơn.

Tháng 10 năm ngoái mình bị thai lưu nên sốt ruột đi siêu âm sớm, còn bình thường thì khoảng 6 tuần siêu âm cũng được bạn ạ.
    • 262 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình siêu âm đầu dò bạn ạ! Ở chỗ bs Xuân Lan, siêu âm đầu dò đến tận 12 tuần thai cơ, từ tuần 13 trở đi mới siêu âm ngoài.

Khám trong bệnh viện phải chờ lâu lắm, mà người ta khám qua quít, chẳng có trách nhiệm gì cả. Bạn nên chọn bác sỹ nào có uy tín hoặc quen biết rồi đến đó khám định kỳ thì sẽ yên tâm hơn.

Tháng 10 năm ngoái mình bị thai lưu nên sốt ruột đi siêu âm sớm, còn bình thường thì khoảng 6 tuần siêu âm cũng được bạn ạ.
    Mẹ Tine à, bạn thử đợi đến chậm từ 10-12 ngày rồi siêu âm đầu dò tiếp xem sao. Mình cũng bị tương tự như bạn. Trong vòng >2 tuần bsi mới khẳng định là chửa ngoài dạ con và chỉ định mổ nội soi.
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun yeu
    Mẹ Tine à, bạn thử đợi đến chậm từ 10-12 ngày rồi siêu âm đầu dò tiếp xem sao. Mình cũng bị tương tự như bạn. Trong vòng >2 tuần bsi mới khẳng định là chửa ngoài dạ con và chỉ định mổ nội soi.
    Cảm ơn chị, có lẽ là bác sỹ Lan cẩn thận quá, thế thì em cứ đợi thêm 1 tuần nữa vậy
    • 1,558 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Em trễ kinh được 2 tuần thì bị nhâm nhẩm đau bụng. Đi khám bác sỹ Dũng (trưởng khoa Phụ II viện C- người quen giới thiệu), siêu âm đầu dò chỉ thấy túi ối 11mm, không thấy phôi đâu. Kết luận: thai 6 tuần, 90% thai died. 10% vớt vát: thử beta HCG cách nhau 2 ngày. Em thử lần đầu kết quả ~24.000 IU/L ---> nồng độ tốt đối với tuần thứ 6. Em không khám ông này nữa vì thấy lạnh lùng và hồ đồ quá. 4 ngày sau siêu âm ông Thực: vẫn chưa có phôi thai, túi ối 16mm. Kết luận: thai 4 tuần, bình thường, 3 tuần sau khám lại
    Chả biết đằng nào mà lần, báo hại vợ chồng em mất ăn mất ngủ, chỉ ngồi khóc.
    Sau 2 tuần theo ông Quý, có tiêm pregnyl hỗ trợ, thứ 7 vừa rồi em đi khám đã thấy phôi thai 6mm, hơi dư ối một tí.
    Hôm nay là ngày đầu tiên em đi làm sau 2 tuần héo hon ở nhà vì cái kết luận dở hơi của lão Dũng.
    Tinh thần lại phơi phới lên rồi
    Mẹ_Tine đừng lo lắng quá nha, lại ảnh hưởng đến em bé. Chúc chị tuần sau khám lại mọi việc đều ổn nhé. Chúc hai mẹ con khỏe và vui

"Mẹ ơi con tặng mẹ
    Cái điều mẹ từng mong
    Mẹ chăm con khôn lớn
    Rồi gieo trên cánh đồng"
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ Tine ơi mình cũng bị thai lưu hồi tháng 7 vừa rồi cơ. Định để 6 tháng nhưng lại bị dính nhanh quá. Mình sợ siêu âm đầu dò lắm. Lần trc siêu âm kiểu đấy về mình bị ra máu rồi bị lưu thai khi được 8 tuần. Chính vì vậy lần này mình rất hoang mang lo lắng. Không đi khám thì lo mà đi khám thì sợ siêu âm đầu dò. Ở đâu cũng siêu âm như vậy khi thai dưới 12t ah bạn. Có ai biết bác sỹ nào giỏi về giữ thai không , giới thiệu dùm em với. Em cám ơn nhiều.
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matroicuame
    Mẹ Tine ơi mình cũng bị thai lưu hồi tháng 7 vừa rồi cơ. Định để 6 tháng nhưng lại bị dính nhanh quá. Mình sợ siêu âm đầu dò lắm. Lần trc siêu âm kiểu đấy về mình bị ra máu rồi bị lưu thai khi được 8 tuần. Chính vì vậy lần này mình rất hoang mang lo lắng. Không đi khám thì lo mà đi khám thì sợ siêu âm đầu dò. Ở đâu cũng siêu âm như vậy khi thai dưới 12t ah bạn. Có ai biết bác sỹ nào giỏi về giữ thai không , giới thiệu dùm em với. Em cám ơn nhiều.
    Ở chỗ bác sỹ Tân Sinh (21 Nguyễn Công Hoan) chỉ siêu âm ngoài thôi, kể cả siêu âm trứng. Nhưng muốn được khám ở đó, bạn phải gọi điện đặt khám trước ít nhất là 2 tuần, và trong trường hợp khẩn cấp thì việc xin chen ngang cũng.. tương đối khó. BS Xuân Lan là bs giỏi về giữ thai và chữa vô sinh đấy, chính vì thế nên bs lại cẩn thận quá, như trường hợp của mình...

@ Thuỷ Đại Hải: Cảm ơn bạn đã động viên chia sẻ Hôm qua mình trốn, mai hoặc ngày kia, mình sẽ đi thử Beta hCG lại rồi mới đến bs. Bs có mắng cũng chịu thôi, khám xét suốt ngày, vừa hại người, vừa hại ví :4:
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Hôm qua em đi thử máu lại, Beta hCG = 5646 IU/l, siêu âm thì đã có túi ối trong tử cung = 5mm, chưa có phôi thai, dịch cùng 10mm. Bs nói túi ối của em hơi bé so với chỉ số Beta hCG và cho thuốc Pregnyl tiêm cách ngày 1 mũi tổng cộng 9 mũi và một lô thuốc uống, hẹn 2 tuần nữa siêu âm khám lại.
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm chia sẻ với em!
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

chị ơi cái thuốc tiêm ấy bác sỹ trực tiếp tiêm cho mình ah chị. Chị có thể post cái đơn thuốc giữ thai đó lên cho mọi người tham khảo được không? Cám ơn chị.
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

chị ơi cái thuốc tiêm ấy bác sỹ trực tiếp tiêm cho mình ah chị. Chị có thể post cái đơn thuốc giữ thai đó lên cho mọi người tham khảo được không? Cám ơn chị.
    Ngoài vitamin dành cho bà bầu ra thì bs chỉ kê thêm cho mình thuốc tiêm đó thôi, và vitamin E thôi (ngày 2 viên) bạn ạ. Bs nói túi ối của mình hơi nhỏ, thêm nội tiết cho nó phát triển tốt thôi, không có gì đáng lo ngại cả.
    • 370 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn thử SA đầu dò ở BS Vương THị Ngọc Lan Xem (125 trần bình trọng Q5), nhẹ nhàng lắm.Lân trước Siêu am đầu dò o BV Từ Dũ về nhà tối ra huyết và hư thai luôn.Lần này mình can thận hơn nên phai đến dấy.Nhung mà Các me de trễ kinh 10 ngày trởp lên hay di SA ,minh đây trễ 10 ngày SA o thấy túi thai ,Bs Ngọc Lan hen 2 tuần mói SA lại thi thay roi.Cac me tre kinh ma o dau bụng ( thương la 1 bên)va o ra huyết thì o sợ gì cả chỉ cẩn thận mà giữ gìn em bé thôi ,Nếu có bất thương gì thì mới kham sớm ,me Thuchien cung tung bi sảy thai ,tung bi thai ngoài,nên cũng co tí kn xương máu ,Hom nay thai moi 3 thang nên cũng đang phải giữ ghê lắm,Chúc các mẹ sớm thấy em bé cua mình nhé

TRang của Putt đây ạ! http://my.opera.com/thuchien74/albums/

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,558 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Hôm qua em đi thử máu lại, Beta hCG = 5646 IU/l, siêu âm thì đã có túi ối trong tử cung = 5mm, chưa có phôi thai, dịch cùng 10mm. Bs nói túi ối của em hơi bé so với chỉ số Beta hCG và cho thuốc Pregnyl tiêm cách ngày 1 mũi tổng cộng 9 mũi và một lô thuốc uống, hẹn 2 tuần nữa siêu âm khám lại.
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm chia sẻ với em!
    Chúc mừng Mẹ_Tine nhé, vậy là hết lo lắng rồi . Em cũng bị chẩn đoán là phôi phát triển hơi chậm so với tuần thai và cũng phải tiêm pregnyl cách nhật; nhưng em phải tiêm đến hết 3 tháng cơ. Ngoài ra em còn phải uống utrogestan 100 (progesteron) ngày 2 viên nữa. Tuần nào cũng phải siêu âm kiểm tra. Chẳng biết em bé có bị ảnh hưởng gì không.

Mẹ_Tine mua preg ở đâu và giá bi nhiêu 1 ống thế?

Xã nhà em nhờ ông... đánh giầy ở gần nhà đến tiêm cho em đấy! Xã đi đánh giầy, tiện thể hỏi có biết ai là y tá quanh nhà em không; ông ý bảo trước tôi là y tá --> em được bác đánh giầy tiêm. May mà ông ý đúng là cựu y tá thật, hơi bị chuyên nghiệp

"Mẹ ơi con tặng mẹ
    Cái điều mẹ từng mong
    Mẹ chăm con khôn lớn
    Rồi gieo trên cánh đồng"
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thủy Đại Hải
    Chúc mừng Mẹ_Tine nhé, vậy là hết lo lắng rồi . Em cũng bị chẩn đoán là phôi phát triển hơi chậm so với tuần thai và cũng phải tiêm pregnyl cách nhật; nhưng em phải tiêm đến hết 3 tháng cơ. Ngoài ra em còn phải uống utrogestan 100 (progesteron) ngày 2 viên nữa. Tuần nào cũng phải siêu âm kiểm tra. Chẳng biết em bé có bị ảnh hưởng gì không.

Mẹ_Tine mua preg ở đâu và giá bi nhiêu 1 ống thế?

Xã nhà em nhờ ông... đánh giầy ở gần nhà đến tiêm cho em đấy! Xã đi đánh giầy, tiện thể hỏi có biết ai là y tá quanh nhà em không; ông ý bảo trước tôi là y tá --> em được bác đánh giầy tiêm. May mà ông ý đúng là cựu y tá thật, hơi bị chuyên nghiệp
    Tiêm và uống thuốc thì không ảnh hưởng gì đến em bé cả đâu.

Còn mình thì không tiêm, vì mình chuộng Đông y hơn nên đi cắt thuốc bắc ở ông lang Sử (Đội Cấn) để uống. Hồi bầu Tine mình cũng uống thuốc ở đó, thấy khỏe lên nhiều, rồi lần sảy thai năm ngoái, hút xong cũng suýt bị hậu sản, lại nhờ thuốc ở đó mới khỏi được. Mình uống hết 6 thang này, định bụng uống thêm 6 thang nữa rồi đi siêu âm, nếu vẫn chưa ổn thì mới tiêm.
    • 521 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi với, em đang lo quá, em trễ kinh đến hôm nay là ngày thứ 5,em thử nhiều que rồi nó cũng lên 2 vạch rôi ạ, lúc sáng em có SA ở PCT nhưng chưa thấy túi ối, vậy có sao ko các chị ơi,cho em hỏi khoảng mấy ngày thì thấy túi ối. KQ siêu âm của em thì mọi thứ đều bt, niêm mạc dầy 14mm. BS hẹn 5 ngày nữa SA lại.Huhuhu,vậy là thế nào hả các chị, có sao ko? các chị giải đáp giúp em với. Em còn thấy ngực căng đau và hơi tức bụng dưới như cảm giác có bầu ý ạ (em đã bị thai lưu 1 lần )

P/s:nhờ Mod xóa hộ em bài post ở topic "Trễ kinh 2 tuần chưa thấy phôi thai" vì bị trùng ạ.
    Khi ta đã đi qua những giông-bão-biển bờ.
    Còn thấy tựa bên vai mình, một Tình yêu không thất lạc !
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweety of Speed
    Các chị ơi, cho em hỏi với, em đang lo quá, em trễ kinh đến hôm nay là ngày thứ 5,em thử nhiều que rồi nó cũng lên 2 vạch rôi ạ, lúc sáng em có SA ở PCT nhưng chưa thấy túi ối, vậy có sao ko các chị ơi,cho em hỏi khoảng mấy ngày thì thấy túi ối. KQ siêu âm của em thì mọi thứ đều bt, niêm mạc dầy 14mm. BS hẹn 5 ngày nữa SA lại.Huhuhu,vậy là thế nào hả các chị, có sao ko? các chị giải đáp giúp em với. Em còn thấy ngực căng đau và hơi tức bụng dưới như cảm giác có bầu ý ạ (em đã bị thai lưu 1 lần )

P/s:nhờ Mod xóa hộ em bài post ở topic "Trễ kinh 2 tuần chưa thấy phôi thai" vì bị trùng ạ.
    Yên tâm đi bạn ạ. Đợi chậm kinh 10 ngày bạn đi SA lại là thấy túi ối thôi mà. Đừng lo lắng quá nhé. Mình cũng đợi chậm kinh 10 ngày mới đi SA mà, đi sớm quá chưa thấy gì sẽ thêm lo lắng thôi.
    Mình cũng giống bạn ,bị lưu 1 lần rồi. Cố gắng giũ gìn nhé. Có gì chia xẻ với mình. Chúc bạn khoẻ nhé. Vui lên đi.
    • 521 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Yên tâm đi bạn ạ. Đợi chậm kinh 10 ngày bạn đi SA lại là thấy túi ối thôi mà. Đừng lo lắng quá nhé. Mình cũng đợi chậm kinh 10 ngày mới đi SA mà, đi sớm quá chưa thấy gì sẽ thêm lo lắng thôi.
    Mình cũng giống bạn ,bị lưu 1 lần rồi. Cố gắng giũ gìn nhé. Có gì chia xẻ với mình. Chúc bạn khoẻ nhé. Vui lên đi.
    Chị ơi, em đang cố trấn an mình đây,nhưng trưa nay vẫn lo ko ăn uống được gì. CÓ phải em cả nghĩ quá ko? Em mong sao ông trời thương mình thì thương cho trót
    Khi ta đã đi qua những giông-bão-biển bờ.
    Còn thấy tựa bên vai mình, một Tình yêu không thất lạc !