• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Trái cây - Nên và không nên ăn gì trong thời gian mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 187K Lượt đọc
  • 537 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em đang mang thai 28 tuần và rất thích ăn quả lựu, gần như ngày nào cũng ăn nhưng em vừa đọc trên mục sức khoẻ của vnexpress.net về bài "Cây thạch lựu chữa sán" có khuyến cáo là các bà mẹ mang thai và trẻ em không được dùng những bài thuốc chữa sán bằng cây thạch lựu đó.
    Vậy không biết quả lựu với các bài thuốc làm từ cây lựu để chữa sán có liên quan gì đến nhau không?
    Chị nào biết giúp em với chứ không đã đành em không dám ăn lựu nữa rồi nhưng lo lắm.
    Cám ơn các chị nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bài học cho quý ông lần đầu làm cha

Bài học cho quý ông lần đầu làm cha Nguồn http://theobuocchancon.vn/index.html Không chỉ...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Có nên uống thuốc chống viêm âm đạo trong thời gian mang thai?

Các mẹ ơi, Mình có bầu được 33 tuần rồi, ra nhiều khí hư màu vàng xanh, đi khám và soi tươi ở viện thì bác sĩ bảo bị viêm AD, cổ tử cung, xét nghiệm thì chỉ thấy có vi khuẩn chứ không có nấm và trichomonas. Mình bị từ tuần thứ 26 cơ, đã đặt thuốc Fluomizine và Vigisup rồi mà cứ hết thuốc thì...

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• Làm sao để các mẹ ăn ngon trong thời kỳ mang thai và sau khi sinh

Gửi các mẹ! Trong thời gian mang thai các mẹ thường hay bị ốm nghén, buồn nôn còn sau khi sinh thì các mẹ bị kiệt sức với vết thương chưa lành vì vậy các mẹ sẽ cảm thấy thức ăn không ngon và không còn muốn ăn nữa. Mình cũng rơi vào tình cảnh như vậy, cơ thể kiệt sức mệt mỏi, không thể...

• 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trang ơi. Nếu vậy thì mình cũng sợ lắm vì mình cũng rất thích ăn lựu và thời gian vừa rồi ăn rất nhiều đấy nhưng mình đều nghe mọi người nói là tốt mà, đặc biệt ăn lựu con sẽ có má lúm đồng tiền đấy Hi vọng là không sao, mà có sao thì cũng trót ăn mất rồi
    Chúc Trang và baby mạnh khỏe, lên cân đều đều
    • 18,631 Bài viết

• 11,475 Được cảm ơn

A, vậy mà mình có đọc ở đâu đó..không biết có phải trên diễn đàn không vì quên mất nguồn gốc rồi...là ăn lựu tốt cho em bé... :rolleyes: :rolleyes:
    vậy quynhtrang cho đường link để mình tham khảo với.
    Cảm ơn quynhtrang nhiều nha...
    Chúc 2 mẹ con luôn khoẻ...
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

hihi , ăn lựu để bé có má lúm đồng tiền thì mình không chắc nhưng chắc chắn là ăn lựu tốt cho mình và em bé. Hồi trước mình đọc bài báo về tác hại của đu đủ xanh đối với các bà bầu, thế là mình tưởng đu đủ chín cũng vậy chứ. Hóa ra là không phải như vậy, đu đủ xanh thì không tốt nhưng đu đủ chín thì very good luôn (lúc đó mình có lên diễn đàn hỏi các chị thì mới biết được đấy). Chỉ tiếc là mình không được ăn nộm đu đủ thịt bò thường xuyên nữa .
    Ha Le ơi, nếu như ăn lựu mà bé con có má lúm thật thì thích quá nhỉ , mình hy vong bé con của mình sẽ có má lúm đồng tiền giống AX
    lequynhtrang cứ vô tư ăn lựu đi nhé, chúc các bà bầu và các bé con luôn khoẻ
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ui, em cám ơn các chị nhiều lắm chứ không em lo quá vì không biết có ảnh hưởng gì tới bé không nữa, mà bé bi của em là bé trai, con trai mà có lúm đồng tiền thì chắc xinh trai lắm các chị nhỉ (có đúng như vậy không chắc phải hỏi chị nhimcon xem vì AX chị nhimcon cũng có má lúm đồng tiền mà ) , em cũng có má lúm đồng tiền như vậy sau này không biết là do di truyền giống mẹ hay là do mẹ ăn lựu nhiều không biết
    Em mới đi khám và siêu âm lại thì "trộm vía" bé khoẻ mạnh, ngôi đã thuận rồi và trọng lượng được khoảng 1,2kg gì đó rôì, cũng may là em lên 11kg thì ít ra cũng không vào mẹ hết
    Đúng là mang thai lần đầu nên cái gì cũng không biết hỏi han tùm lum, em rất cám ơn webtretho và các chị đã giúp đỡ em
    Chúc các chị và các bé khoẻ mạnh, vui vẻ!!!!

P/S: Chị Nguyen Kien thử link vào đây xem nhé! Chúc chị khoẻ
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/09/3B9D6A3D/
    • 18,631 Bài viết

• 11,475 Được cảm ơn

Cám ơn quynhtrang nha....
    Nguyên đã coi theo đường link của Trang cho rồi...và các bà mẹ tương lai ơi ăn lựu vô tư luôn vì trái lựu cũng là trái cây , mà thạch lựu để chữa giun sán là VỎ RỄ CÂY THẠCH LỰU.
    Nên chẳng ăn nhầm gì đến trái hết các mẹ nhỉ....
    Nhưng mà k biết là trái lựu mình mua là của TQ hay của VN nữa , 11.000d / 1kg.
    Chúc các bé trai và bé gái khoẻ mạnh và xinh đẹp nhé...
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các bà mẹ !
    Cho em hỏi đang có bầu có được ăn vải hoặc nhãn không???ăn hoa quả nào tốt và hoa quả nào không được ăn???
    Xin cảm ơn.
    • 947 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mẹ Nghi thấy ăn thoải mái, chẳng kiêng cữ gì cả. Cứ trái cây là tốt thôi.
    • 1,523 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Mình đọc trong 1 quyển sách thì nói là bà bầu ko nên ăn long nhãn. Ớ, nhưng mà hình như long nhãn là nhãn khô ấy.

Và nói chung mình ko nên ăn đồ nóng đâu h2005 ạ. Có điều nếu thèm quá thì ăn 1 chút chút chắc ko hại gì mấy (hihi, ba phải nhỉ)

Tớ thì yên tâm nhất khi ăn mấy đồ nhà trồng được: chuối, hồng xiêm, bơ, mía,... mấy thứ vừa ăn vừa chép miệng: cam, xoài, dưa hấu, dứa... Mà dứa ăn có nóng ko các mẹ nhỉ, tớ dạo này rất chi là hay ăn dứa, nhưng người bảo tốt người bảo ko
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 774 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Các chị ơi, em cũng thấy mọi người nói là ko nên ăn long nhãn chứ nhãn tươi thì ăn vô tư, em cũng suốt ngày ăn đây, mà đã ăn là em ăn rất nhiều, chỉ có điều nhãn thì cũng hơi đắt nên cũng ko thường xuyên ăn lắm, nhưng nhãn bây giờ cũng rẻ rồi. Còn vải thì em nghĩ ăn cũng được nhưng ko nên ăn nhiều vì sợ nóng. Còn dứa thì em cũng thích ăn nhưng hôm trước em hỏi BSDD thì họ nói là ko nên ăn nhiều vì nóng, nhưng rõ ràng em xem trên Tivi và đọc sách thấy họ nói là dứa nhiều vitamin C và cũng rất bổ (Bổ não), chẳng biết thế nào nữa, nhưng tốt nhất là ăn vừa vừa thôi các chị ạ. có hôm em thèm quá, tẩn liền 1 lúc 2 quả liền, hihihi.
    • 207 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thế có được ăn nho khô không ạ?
    • 500 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamle
    Các mẹ ơi, thế có được ăn nho khô không ạ?
    Mình được biết các bà bầu được khuyến khích ăn trái cây khô vì có nhiều chất sắt.

• 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Mình thì thấy mọi người nói là ko nên ăn đào, vì hình như ảnh hưởng đến não của em bé (nghe nói vậy thôi nhé, chứ chưa có cơ sở kh đâu).
    Dứa ăn tốt vì nghe TV nói là mát. Ăn mía cũng rất tốt mà nhanh lên kg.
    • 1,154 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

ơ, thế mà ngày xưa mình cứ tưởng hoa quả gì cũng tốt, cứ ăn đều, cả mít, mận, nhãn, vải, cả long nhãn nữa.... Trộm vía con tớ chả sao cả.
    Nói thế chứ tớ cũng bị cấm ăn đào, nhưng người cấm cũng chẳng biết vì nguyên nhân gì, và bắt đầu bị cấm khi đã ăn xong quả đầu tiên :4:
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Bà Giang Tít ơi chả hiểu người ta nói ăn đào ko tốt đến não của bé ko chứ bà chị dâu tôi cũng ko biết nên ăn 1 quả. Kq là thằng cháu tôi 14 tháng rồi mà chưa biết bò, chưa biết đứng, chưa biết nói, dạy làm gì thì cứ ngơ ngơ ra.
    Chả biết là có phải là do ăn đào ko nữa.
    • 1,154 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

ôi trời ơi, ăn 1 quả đào mà mức độ ảnh hưỏng đến thế cơ à?
    Thằng con tôi bây giờ 18.5 tháng cũng chưa biết nói. Nó 10 tháng biết đứng, cũng biết khối trò nhưng 15 tháng mới biết đi. Hay là tại đào nhỉ? hu hu, bà làm tôi lo quá Giang Mít ơi, chả lẽ phải cho nó đi khám bác sĩ thần kinh à?
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Tôi đã bảo là ko có cơ sở KH mà. Thằng cháu tôi nó chậm nên mọi người tìm đủ nguyên nhân vì sao nó thế.
    Bố mẹ nó đang định cho nó đi học lớp cho các bé chậm phát triển ở viện nhi đấy. NGhe nói là bọn trẻ mà chậm thế thì mắc chứng tự kỷ đấy. Đến đấy người ta huấn luyện cho biết nói, biết tiếp thu...
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Hihi, trông mặt bé thế kia thì làm sao lại phải cho đi khám bsỹ thần kinh hả mẹ Tít đen....

Theo mình được biết thì khi có bầu không nên ăn long nhãn, bột sắn (và 1 thứ nữa cơ nhưng quên rồi). Mấy cái này có ghi rõ trong sách mà. Mình cũng thấy mọi người bảo kiêng ăn đào (cho rằng bé có thể bị điếc). Chả biết nữa nhưng hồi mình có bầu cũng kiêng tất cả những thứ đó.
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ko phải kiêng kĩ thế đâu:
    Theo các cụ thì theo cho yên tâm thôi:
    Ăn đào con chậm biết nói
    Ăn lựu thì con sẽ bị nói lắp
    Ăn ốc thì con bị dớt rãi
    Ăn mít, dứa, nhãn, vải thì nóng.
    Tớ vẫn ăn tuốt chẳng thấy làm sao cả.
    Chomchom nhà tớ chẳng thấy bị hiện tượng nào như trên cả. :4:
    Nói chung là hoa quả tươi đang mùa vừa rẻ vừa ngon cứ ăn xả láng đi.
    Mình cũng chỉ hạn chế ăn hoa quả xuất xứ TQ thôi.
    Tất nhiên khi đang có bầu dễ bị táo bón thì đừng ăn quá nhiều đồ nóng sẽ bị táo nặng hơn thế thôi.
    Theo tớ được biết thì nhiều khi kinh nghiệm truyền khẩu lại hơi bị khác đấy
    VD: dứa tưởng nóng hoá ra lại mát
    dưa hấu tưởng mát lại ngược lại đấy
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Ăn lựu thì con sẽ bị nói lắp
    Ăn ốc thì con bị dớt rãi
    Úi giời ơi thế mà em lại nghe các chị trên dd nói là ăn lựu thì con có má núm đồng tiền. Má núm đồng tiền thì có 1 cái rồi nhưng mà nói lắp thì chưa kiểm chứng dc vì chưa biết nói