• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tổng hợp kinh nghiệm về bổ sung acid folic, vitamin, sắt, calcium cho mẹ bầu

Đến trả lời mới nhất
  • 413 Lượt chia sẻ
  • 150K Lượt đọc
  • 432 Trả lời

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cafe-baby Xem bài viết
    Thế theo ntn676 thì loại nào tốt? Em chẳng biết gì nên cứ lót dép ngồi hóng thôi
    Oh...hóa ra bạn cũng chung nick với Cucai_Buoitay à? Vitamin cho bà bầu nhiều loại lắm bạn nhé. Bạn cứ bỏ thời gian ra search & tìm hiểu để chọn cái tốt nhất cho mình
    • 140 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Mẹ nó có biết chỗ nào bán loại thuốc này không? Em thấy hình như cũng không phải hiệu thuốc nào cũng có
    Rất tiếc là mình không biết mẹ nó à. Mình chủ yếu tìm hiểu thông tin từ trang chủ của nó: http://www.vitabiotics.com/pregnacare/plus_main.aspx
    và các diễn đàn nước ngoài thui. Mẹ nó thử search GG xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntnt676 Xem bài viết
    Oh...hóa ra bạn cũng chung nick với Cucai_Buoitay à? Vitamin cho bà bầu nhiều loại lắm bạn nhé. Bạn cứ bỏ thời gian ra search & tìm hiểu để chọn cái tốt nhất cho mình
    Em không biết Cucai_Buoitay là ai cả? Mẹ ấy tư vấn giúp em thôi.
    Tại thấy ntn676 kêu là pregnacare chả tốt gì cả nên nghĩ là mẹ nó (đúng k nhỉ) đã tìm hiểu và biết loại nào tốt hơn rồi nên em hỏi thôi .
    • 432 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Đây cũng là chủ đề mà em đang quan tâm. Vì em chuẩn bị mang bầu lần đầu, nên có chút lo lắng, lân la các diễn đàn để xin chút kinh nghiệm thực tế của các mẹ. Mong nhận được thông tin chia sẻ của các mẹ ạ.
    Các mẹ cho em hỏi đã mẹ nào dùng Pregnacare plus Omega-3 của Anh chưa? Em đang định mua loại này để về uống chuẩn bị có em bé. Các mẹ thấy hiệu quả thuốc thế nào? Em có nghe nói là không nên uống canxi cùng với các loại vitamin tổng hợp kiểu này (có thành phần sắt và acid folic) vì không phát huy được tác dụng của thuốc. các mẹ có kinh nghiệm rồi thì thấy thế nào ạ? Có đúng thế không ạ? Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cucai_Buoitay Xem bài viết
    Mẹ nó chuẩn bị mang bầu chỉ cần uống loại Pregnancare Origin nhé, cho kinh tế mà vẫn đủ chất. Mẹ nó có thể uống hết 3 tháng 3 đầu sau mang thai. Từ tháng 4 mẹ nó chuyển sang Pregnancare Omega Plus là ok nhé.
    Cucai buoitay tư vấn cho cafe baby như vậy là hợp lí, vì trước khi có thai và thời gian đầu mang thai thì nhu cầu Omega 3 ( DHA) chưa cao, trong khi cùng là Pregnacare nhưng giá thuốc loại có Omega 3 thì cao hơn hẳn so với loại ko có Omega 3.
    Về câu hỏi thứ 2 của cafe, theo như mình biết thì calci và các thực phẩm giàu calci (như sữa) làm giảm hấp thụ một số chất như sắt, magne, vì thế tốt nhất là bạn uống cách nhau khoảng 2 tiếng nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntnt676 Xem bài viết
    Bạn này quảng cáo Pregnancare lộ liễu quá. Bài nào bạn cũng nói về loại này. Loại này mình chẳng thấy tốt và nổi tiếng gì cả.
    Mình nghĩ bạn hơi nhạy cảm rồi, bạn cucai nhắc đến hãng thuốc này vì bạn cafe cũng đang hỏi về một loại thuốc khác của cùng hãng đó mà.
    Về Pregnacare, mình đánh giá đây là một trong các loại thuốc tốt, của hãng Vitabiotics nổi tiếng của Anh, cũng như Blackmores, Elevit của Úc hay Prenatal DHA của Mỹ. Các loại thuốc này đều tốt, được sản xuất phù hợp nhất với bà mẹ của các nước đó, nên mình chưa từng và cũng ko có ý định so sánh để kết luận cái nào tốt hơn cho mẹ Việt Nam. Tuy nhiên do Pregnacare chưa được nhập khẩu chính thức, chỉ có hàng xách tay nên có khả năng các mẹ mua phải hàng nhái, hàng giả, cần phải tìm được địa chỉ uy tín kẻo tiền mất tật mang.

Bản thân mình đang dùng Pregnacare plus Omega 3 do người nhà gửi về cho. Thời gian đầu, hình như khoảng 4 tháng đầu, mình chỉ uống thuốc này và uống sữa tươi, thỉnh thoảng uống sữa bầu thì các chỉ số đều tốt, calci, sắt đủ. Sau đó bắt đầu thiếu nên mình phải bổ sung thêm sắt và calci ngoài, tăng cường ăn uống thì xét nghiệm máu ổn hơn. Có những đợt hết thuốc mà ko có ai để gửi thuốc thì mình mua Procare và Nataboost uống tạm, thấy cũng ok. Mình thấy cũng ko nên quá quan trọng chuyện thuốc nọ thuốc kia, có điều kiện thì đầu tư, ko thì cứ mua các thuốc bán phổ biến trên thị trường. Ăn uống đa dạng đầy đủ, uống nhiều sữa ( nhất là sữa tươi không đường) thì con sẽ phát triển tốt thôi.

Mình ko phải là dược sĩ, chỉ là một người mẹ mang thai lần đầu nhiều bỡ ngỡ, do nghỉ làm ở nhà dưỡng thai nên mình có thời gian đọc và tìm hiểu và muốn chia sẻ với các mẹ ít kinh nghiệm hơn mình. Mình mong các bạn vào topic cũng với mục đích đó, tránh những hiểu lầm ko đáng có nha! Cảm ơn các bạn!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maruko812 Xem bài viết
    Cucai buoitay tư vấn cho cafe baby như vậy là hợp lí, vì trước khi có thai và thời gian đầu mang thai thì nhu cầu Omega 3 ( DHA) chưa cao, trong khi cùng là Pregnacare nhưng giá thuốc loại có Omega 3 thì cao hơn hẳn so với loại ko có Omega 3.
    Về câu hỏi thứ 2 của cafe, theo như mình biết thì calci và các thực phẩm giàu calci (như sữa) làm giảm hấp thụ một số chất như sắt, magne, vì thế tốt nhất là bạn uống cách nhau khoảng 2 tiếng nhé!

Mình nghĩ bạn hơi nhạy cảm rồi, bạn cucai nhắc đến hãng thuốc này vì bạn cafe cũng đang hỏi về một loại thuốc khác của cùng hãng đó mà.
    Về Pregnacare, mình đánh giá đây là một trong các loại thuốc tốt, của hãng Vitabiotics nổi tiếng của Anh, cũng như Blackmores, Elevit của Úc hay Prenatal DHA của Mỹ. Các loại thuốc này đều tốt, được sản xuất phù hợp nhất với bà mẹ của các nước đó, nên mình chưa từng và cũng ko có ý định so sánh để kết luận cái nào tốt hơn cho mẹ Việt Nam. Tuy nhiên do Pregnacare chưa được nhập khẩu chính thức, chỉ có hàng xách tay nên có khả năng các mẹ mua phải hàng nhái, hàng giả, cần phải tìm được địa chỉ uy tín kẻo tiền mất tật mang.

Bản thân mình đang dùng Pregnacare plus Omega 3 do người nhà gửi về cho. Thời gian đầu, hình như khoảng 4 tháng đầu, mình chỉ uống thuốc này và uống sữa tươi, thỉnh thoảng uống sữa bầu thì các chỉ số đều tốt, calci, sắt đủ. Sau đó bắt đầu thiếu nên mình phải bổ sung thêm sắt và calci ngoài, tăng cường ăn uống thì xét nghiệm máu ổn hơn. Có những đợt hết thuốc mà ko có ai để gửi thuốc thì mình mua Procare và Nataboost uống tạm, thấy cũng ok. Mình thấy cũng ko nên quá quan trọng chuyện thuốc nọ thuốc kia, có điều kiện thì đầu tư, ko thì cứ mua các thuốc bán phổ biến trên thị trường. Ăn uống đa dạng đầy đủ, uống nhiều sữa ( nhất là sữa tươi không đường) thì con sẽ phát triển tốt thôi.

Mình ko phải là dược sĩ, chỉ là một người mẹ mang thai lần đầu nhiều bỡ ngỡ, do nghỉ làm ở nhà dưỡng thai nên mình có thời gian đọc và tìm hiểu và muốn chia sẻ với các mẹ ít kinh nghiệm hơn mình. Mình mong các bạn vào topic cũng với mục đích đó, tránh những hiểu lầm ko đáng có nha! Cảm ơn các bạn!
    Cảm ơn maruko812. Tình hình nếu thuốc này khó mua thế thì khó khi mình phải chuyển sang loại thuốc thông dụng khác thôi nhỉ? Mẹ nó mang bầu được bao nhiêu tuần rồi? Chúc 2 mẹ con luôn khỏe mạnh nhé (trộm vía, trộm vía)
    • 133 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thế nên mẹ Việt Nam cần lựa chọn thông minh, phù hợp với điều kiện sức khỏe bản thân và kinh tế gia đình nhé
    Mẹ Mariku812 ơi, mẹ hay mua mấy vitamin này ở đâu uy tín và giá chuẩn? Mẹ nó chỉ em với. Đa tạ mẹ nó nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod5; 14/08/2013 vào lúc 08:47 AM. Lý do: Trích dẫn bài quá dài trên cùng trang
    • 432 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Vitamin ngoại thì có người nhà xách tay hộ, còn các thuốc sắt, calci... mình mua ở nhà thuốc Phương Chính ở Mai Hắc Đế. Nhà thuốc lớn còn có Liên Mai ở Hoàng Hoa Thám, Phượng ở Quốc Tử Giám, và ở mạn Hà Đông cũng có một nhà thuốc nhưng mình quên mất tên rồi, tùy xem chỗ nào gần nhà thì bạn mua.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ maruko ơi, em thấy hoang mang lắm, các chị ở cơ quan nói hôk nên bổ sung nhiều DHA trong 3 tháng đầu mang thai. Cơ mà em đi khám bác sĩ kê cho E uống Omega 3 + prenatal DHA mỗi ngày 1 viên. Em uống thêm sữa bầu similac, hiện em đang ở tuần 11. Liệu uống như em có sợ bị thừa vitamin không ạ? Vì thừa vitamin cũng rất không tốt. Hic lần đầu mang bầu nên bỗng dưng nghe các chị nói E thấy lo lo.
    • 225 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Mình đang bầu sắp sang tuần 14. Mình vẫn uống Elevit của Úc nhưng thuốc này ko chứa omega, DHA nên mình có thể bổ sung viên DHA uống kèm đc ko? Hiện ở HN thì nên mua loại DHA nào tốt và tin cây đựoc? (có phải trong DHA có omega EPA ko hay tn nhỉ?)
    Cảm ơn các mẹ.
    • 140 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oreovn Xem bài viết
    Mình đang bầu sắp sang tuần 14. Mình vẫn uống Elevit của Úc nhưng thuốc này ko chứa omega, DHA nên mình có thể bổ sung viên DHA uống kèm đc ko? Hiện ở HN thì nên mua loại DHA nào tốt và tin cây đựoc? (có phải trong DHA có omega EPA ko hay tn nhỉ?)
    Cảm ơn các mẹ.
    Mẹ nó có thể uống viên DHA của Nataboost, giá là 240k 1 hộp hay sao ấy. Mẹ nó search GG là ra nhé!
    • 375 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết bổ ích của các mẹ! mình đọc thấy hình như đã bổ sung đầy đủ. nhưng mình uống thêm viên Enat 400 bổ sung vitamin E. Mình không thấy trong danh mục thuốc cần bổ sung. Thai mình được 8 tuần rồi, không biết mình uống Vitamin E có thừa không?
    Bao ngày mẹ ngóng!
    Bao ngày mẹ trông!
    Bao ngày mẹ mong con chào đời...
    Cảm ơn con yêu đã về với mẹ! mẹ con mình cùng cố gắng cán đích thành công sau 9 tháng 10 ngày con nhé!
    Bố mẹ yêu con rất nhiều!
    • 315 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bim-bong Xem bài viết
    cảm ơn bài viết bổ ích của các mẹ! mình đọc thấy hình như đã bổ sung đầy đủ. nhưng mình uống thêm viên Enat 400 bổ sung vitamin E. Mình không thấy trong danh mục thuốc cần bổ sung. Thai mình được 8 tuần rồi, không biết mình uống Vitamin E có thừa không?
    Trong 3 tháng đầu mẹ nó nên uống Enat 400 để làm dầy niêm mạc tử cung cho thai làm tổ an toàn kết hợp uống cùng viên sắt nhé. Hết 3 tháng thì dừng uống vitamin E mà chuyển sang bổ sung canxi và vẫn uống sắt trong suốt thai kì. Hai bé nhà mình đều được bác sĩ tư vấn uống thuốc như vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 225 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Mình đã mua đc Nataboost để uống bổ sung cùng với Elevit. Nhưng đang băn khoăn nên uống 1 hay 2 viên thì tốt?
    Vì là thuốc mới và mua ở VN nên cũng hơi e dè.
    • 807 Bài viết

• 4,731 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oreovn Xem bài viết
    Mình đã mua đc Nataboost để uống bổ sung cùng với Elevit. Nhưng đang băn khoăn nên uống 1 hay 2 viên thì tốt?
    Vì là thuốc mới và mua ở VN nên cũng hơi e dè.
    Bạn mua rồi thì bạn nhìn giúp mình xem hàm lượng omega 3 là bao nhiêu được ko? Hiện mình đang uống vitamin của Pháp, trong viên này đã có 200mg Omega 3 rồi nên mình đang cân nhắc xem sẽ mua viên gì mà có thêm khoảng 200mg Omega 3 nữa là ok ko lại bị thừa. Mình có đọc báo thì thấy bà bầu cần bổ sung ít nhất 300mg/ ngày nên hiện tại viên vitamin của mình có 200mg thì là bị thiếu.

Mình mang bầu hơn 17w, lịch uống thuốc và vitamin của mình 1 ngày như sau:

8h: Ăn sáng
    9h: 1 ống canxi (tương đương 1100mg)
    12h: Ăn trưa + 1 viên vitamin (400 mcg axit folic; 14mg Fe, 60mg Magie, 200mg Omega 3, 150mcg Iod và nhiều vitamin khác)
    15h: 1 viên sắt (350 mcg axit folic và 50mg Fe)
    19h: Ăn tối

Ngoài ra còn ăn các bữa phụ xen kẽ, uống 1 cốc/hộp sữa và ăn hoa quả. Mình đang cân nhắc để uống thêm viên Omega, chắc sẽ uống tầm chiều tối

Như vậy, hiện nay mỗi ngày mình bổ sung qua đường thuốc và vitamin 1100mg canxi, 750mcg axit folic, 56mg Fe, 200mg Omega 3, 150mcg Iod và một số vitamin khác nữa.
    Hy vọng là điều tốt. Có thể là điều tốt nhất. Và những điều tốt đẹp thì sẽ sống mãi

• 432 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranngocyen8x Xem bài viết
    Mẹ maruko ơi, em thấy hoang mang lắm, các chị ở cơ quan nói hôk nên bổ sung nhiều DHA trong 3 tháng đầu mang thai. Cơ mà em đi khám bác sĩ kê cho E uống Omega 3 + prenatal DHA mỗi ngày 1 viên. Em uống thêm sữa bầu similac, hiện em đang ở tuần 11. Liệu uống như em có sợ bị thừa vitamin không ạ? Vì thừa vitamin cũng rất không tốt. Hic lần đầu mang bầu nên bỗng dưng nghe các chị nói E thấy lo lo.
    Prenatal đã có DHA rồi sao phải uống thêm Omega 3 nữa hả mẹ nó. Omega 3 (bao gồm DHA và EPA), ví dụ như loại mình đang uống có chứa 300mg DHA và 60mg EPA, mình nghĩ thế là ok rồi, có thấp hơn một chút cũng ko sao vì còn bổ sung nhờ ăn uống nữa mà, hơn nữa não bộ trẻ phát triển mạnh vào giai đoạn sau và cuối. Mẹ nó thử cộng hàm lượng các loại thuốc và sữa bầu vào xem thế nào, nếu thấy nhiều quá thì đổi sang uống sữa tươi hoặc xen kẽ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi bim-bong Xem bài viết
    Bs trước của mình (bs Tân Sinh- bv Việt Nhật) thì kê enat 400 lúc mình đang muốn có thai, hình như để dễ đậu hơn, sau đó mình chậm kinh, 6w khám thai thì bác bảo ko uống Enat nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little_Scarlett Xem bài viết
    Bạn mua rồi thì bạn nhìn giúp mình xem hàm lượng omega 3 là bao nhiêu được ko? Hiện mình đang uống vitamin của Pháp, trong viên này đã có 200mg Omega 3 rồi nên mình đang cân nhắc xem sẽ mua viên gì mà có thêm khoảng 200mg Omega 3 nữa là ok ko lại bị thừa. Mình có đọc báo thì thấy bà bầu cần bổ sung ít nhất 300mg/ ngày nên hiện tại viên vitamin của mình có 200mg thì là bị thiếu.

Mình mang bầu hơn 17w, lịch uống thuốc và vitamin của mình 1 ngày như sau:

8h: Ăn sáng
    9h: 1 ống canxi (tương đương 1100mg)
    12h: Ăn trưa + 1 viên vitamin (400 mcg axit folic; 14mg Fe, 60mg Magie, 200mg Omega 3, 150mcg Iod và nhiều vitamin khác)
    15h: 1 viên sắt (350 mcg axit folic và 50mg Fe)
    19h: Ăn tối

Ngoài ra còn ăn các bữa phụ xen kẽ, uống 1 cốc/hộp sữa và ăn hoa quả. Mình đang cân nhắc để uống thêm viên Omega, chắc sẽ uống tầm chiều tối

Như vậy, hiện nay mỗi ngày mình bổ sung qua đường thuốc và vitamin 1100mg canxi, 750mcg axit folic, 56mg Fe, 200mg Omega 3, 150mcg Iod và một số vitamin khác nữa.
    200mg Omega 3 gồm cụ thể bnh DHA và EPA, mẹ nó tham khảo thông số mình đưa ra ở trên để đối chiếu xem nhé. Tổng lượng các chất mình thấy ok nhưng bạn chú ý:
    - 1100mg Calci uống cùng lúc thì ko hấp thụ được vì lượng tối đa hấp thụ 1 lần là 500mg thôi, bạn chia ra xem sao
    - nên ăn hoa quả lúc 3h chiều vì vitamin C giúp hấp thụ sắt tốt hơn
    - đừng uống sữa cùng với uống thuốc nhé
    • 807 Bài viết

• 4,731 Được cảm ơn

200mg Omega 3 gồm cụ thể bnh DHA và EPA, mẹ nó tham khảo thông số mình đưa ra ở trên để đối chiếu xem nhé. Tổng lượng các chất mình thấy ok nhưng bạn chú ý:
    - 1100mg Calci uống cùng lúc thì ko hấp thụ được vì lượng tối đa hấp thụ 1 lần là 500mg thôi, bạn chia ra xem sao
    - nên ăn hoa quả lúc 3h chiều vì vitamin C giúp hấp thụ sắt tốt hơn
    - đừng uống sữa cùng với uống thuốc nhé
    Cảm ơn bạn. Thuốc mình đang uống người quen mua tại Pháp, mình tìm composition bằng tiếng Anh trên mạng thì chỉ thấy ghi tổng Omega 3 = 200mg thôi chứ nó ko tách hẳn DHA bao nhiêu, EPA bao nhiêu cả. Một hộp 90 viên mua tại Pháp giá khoảng 25 EUR (tương đương khoảng 700VND). Thuốc được đánh giá là tốt nên mình cứ uống theo thôi. Giờ sang tam cá nguyệt thứ 2 nên mình hơi băn khoăn về hàm lượng Omega 3 nhưng chưa biết nên bổ sung thêm như thế nào là tốt nhất.
    Hy vọng là điều tốt. Có thể là điều tốt nhất. Và những điều tốt đẹp thì sẽ sống mãi

• 156 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

hic, hồi bầu bí em chỉ uống mỗi sắt, vit, canxi khôgn biết có đủ không?
    • 807 Bài viết

• 4,731 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Thuốc mình đang uống người quen mua tại Pháp, mình tìm composition bằng tiếng Anh trên mạng thì chỉ thấy ghi tổng Omega 3 = 200mg thôi chứ nó ko tách hẳn DHA bao nhiêu, EPA bao nhiêu cả. Một hộp 90 viên mua tại Pháp giá khoảng 25 EUR (tương đương khoảng 700VND). Thuốc được đánh giá là tốt nên mình cứ uống theo thôi. Giờ sang tam cá nguyệt thứ 2 nên mình hơi băn khoăn về hàm lượng Omega 3 nhưng chưa biết nên bổ sung thêm như thế nào là tốt nhất.
    À, mình vừa check lại vỏ nhãn (để quên trên công ty), cụ thể Omega 3: 200mg/capsule (DHA=146mg/capsule). DHA như vậy thì mình phải bổ sung rùi nhỉ. Vậy bạn đang dùng hoặc biết loại nào mà hàm lượng phù hợp với mình thì giới thiệu mình với nhé. Coi như hiện tại của mình DHA=146mg vậy chắc EPA=54mg. Thế thì mình cần bổ sung thêm 200mg DHA nữa là ok bạn nhỉ. Các mẹ biết loại nào hàm lượng như trên giới thiệu mình với nhé. Cảm ơn các mẹ.

• 126 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chị Maruko ơi, các kinh nghiệm của chị hay quá. Chị cho em hỏi chút về trường hợp của em nhé:

Em đang bầu 18 tuần. Từ lúc có bầu đến giờ em uống viên nature Made DHA. Về lượng sắt, DHA em nghĩ viên này đã cung cấp đủ nên không băn khoăn gì nữa. Chỉ có cái Canxi ấy. 1 viên/ngày chỉ cung cấp 150mg.

Vậy là em có uống bổ sung thêm sữa ( loại flex giàu canxi của Vinamik). Em uống ít nhất nửa lít 1 ngày. Mà đọc trong thành phần dinh dưỡng, thì 100ml cung cấp tới 170 mg Canxi, vậy nửa lít thì cung cấp tới 850 mg canxi rồi. Chưa kể 1 ngày em ăn thêm 2 hộp sữa chua nữa ( = 200 mg canxi). Như thế tính ra đã trên 1000mg canxi rồi- chưa kể thông qua các thực phẩm khác.

Vậy em cứ băn khoăn không biết mình có phải uống thêm viên canxi không? Vì em nghe nói thừa canxi cũng rất nguy hiểm. Hơn nữa, người em rất nóng, sợ uống canxi lại thêm nóng thì khổ.

Trong trường hợp phải uống nên uống loại nào và liều lượng thế nào hả chị?

Với cả cho em hỏi thêm là chị xét nghiệm ở đâu để biết mình thiếu can-xi thế ạ?. Bao nhiêu lâu đi xét nghiệm 1 lần trong suốt thai kì ạ?

P/s: Đến nay em chưa thấy mình bị triệu chứng gì của thiếu can-xi cả: không bị chuột rút. Cũng bị đau lưng nhưng ít thôi.

Chị giúp em mấy thắc mắc nhé! Em cảm ơn chị nhìu nhiu!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 432 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

À, mình vừa check lại vỏ nhãn (để quên trên công ty), cụ thể Omega 3: 200mg/capsule (DHA=146mg/capsule). DHA như vậy thì mình phải bổ sung rùi nhỉ. Vậy bạn đang dùng hoặc biết loại nào mà hàm lượng phù hợp với mình thì giới thiệu mình với nhé. Coi như hiện tại của mình DHA=146mg vậy chắc EPA=54mg. Thế thì mình cần bổ sung thêm 200mg DHA nữa là ok bạn nhỉ. Các mẹ biết loại nào hàm lượng như trên giới thiệu mình với nhé. Cảm ơn các mẹ.
    Mình chỉ biết một loại duy nhất là Nataboost thôi, mẹ nó chịu khó ăn thêm cá, hay quả óc chó nữa, quả này mình chưa ăn bao giờ, chỉ nghe các mẹ mách nhau thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranbonbon Xem bài viết
    Chị Maruko ơi, các kinh nghiệm của chị hay quá. Chị cho em hỏi chút về trường hợp của em nhé:

Em đang bầu 18 tuần. Từ lúc có bầu đến giờ em uống viên nature Made DHA. Về lượng sắt, DHA em nghĩ viên này đã cung cấp đủ nên không băn khoăn gì nữa. Chỉ có cái Canxi ấy. 1 viên/ngày chỉ cung cấp 150mg.

Vậy là em có uống bổ sung thêm sữa ( loại flex giàu canxi của Vinamik). Em uống ít nhất nửa lít 1 ngày. Mà đọc trong thành phần dinh dưỡng, thì 100ml cung cấp tới 170 mg Canxi, vậy nửa lít thì cung cấp tới 850 mg canxi rồi. Chưa kể 1 ngày em ăn thêm 2 hộp sữa chua nữa ( = 200 mg canxi). Như thế tính ra đã trên 1000mg canxi rồi- chưa kể thông qua các thực phẩm khác.

Vậy em cứ băn khoăn không biết mình có phải uống thêm viên canxi không? Vì em nghe nói thừa canxi cũng rất nguy hiểm. Hơn nữa, người em rất nóng, sợ uống canxi lại thêm nóng thì khổ.

Trong trường hợp phải uống nên uống loại nào và liều lượng thế nào hả chị?

Với cả cho em hỏi thêm là chị xét nghiệm ở đâu để biết mình thiếu can-xi thế ạ?. Bao nhiêu lâu đi xét nghiệm 1 lần trong suốt thai kì ạ?

P/s: Đến nay em chưa thấy mình bị triệu chứng gì của thiếu can-xi cả: không bị chuột rút. Cũng bị đau lưng nhưng ít thôi.

Chị giúp em mấy thắc mắc nhé! Em cảm ơn chị nhìu nhiu!
    Tầm 16w c cũng chưa uống calci đâu, c cũng uống nhiều sữa như e ý, và XN máu vẫn đủ, ko bị chuột rút. Nhưng hình như 1 tháng sau thì bắt đầu thiếu nên phải bổ sung thêm, và cứ phải tăng dần liều lên, đến bây giờ c đang 35w là 1000mg calci thuốc, cộng với sữa và ăn uống đầy đủ, nhưng vài ngày vẫn bị chuột rút một lần, kết quả XN calci máu cũng chỉ ngấp nghé mức thấp nhất cho phép. Tốt nhất là e làm XN máu, ở BV nào (ko nhất thiết là bv sản) cũng có hết, nhưng c nghĩ sẽ mất thời gian, có lẽ ở những trung tâm xét nghiệm hay là phòng khám dịch vụ lớn thì sẽ nhanh hơn. Trường hợp của c là nhà trồng được, chồng c là bs ở bv đa khoa bình thường thôi, nên tháng nào c cũng lấy máu 1 lần, sáng ngủ dậy chồng chọc tiết vợ rồi mang đến bv, tối cầm kết quả về. E có thể làm XN 2-3 tháng 1 lần, tối thiểu là bây giờ làm luôn này, và đến đầu quý 3, (26-28w) thêm 1 lần nữa.