Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tính tuổi thai theo KKC và kết quả siêu âm có khác nhau nhiều không ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thấy lúc đầu mới mang thai BS hay dự vào KKC và siêu âm để tính ngày dự kiến sinh và thường là chuẩn đấy bạn à. còn khi thai đã được 37,38 tuần rồi thì kết quả dự kiến sinh la không chính xác nữa đâu.
    mình cũng đang mang thai ở tuần 38 nè, đang chờ ngày sinh thôi. bạn cứ ăn uống, nghỉ ngơi cho tốt vào đừng căng thẳng quá. hôm 36 tuần mình đi siêu âm con cũng được có 2.4kg cũng bị bé thế mà đến hết tuần 37 mình đi siêu âm lại đã được 3 kg rồi.

• 8 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình nghĩ tính theo kkc chỉ đúng với những ai vòng kinh đều thôi mẹ nó ạ. Còn những người có chu kỳ dài hoặc không đều thì tính theo siêu âm lúc 12-14 tuần là đúng nhất. Như mình đi siêu âm ngày rụng trứng nên biết chắc là bao nhiêu tuần còn nếu tính theo ngày đầu của kkc thì mình còn phải cộng thêm 2 tuần nữa cơ.

• 327 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thường thì dự sinh theo KKC đúng hay dự sinh theo siêu âm đúng các mẹ? Em thì theo KKC là 14/5 sinh, theo sâm lần đầu tiên thì 4/6 sinh, các lần sau này là 27/5 sinh, chẳng biết đường đâu mà lần. Em thấy mấy chị trong cty tính theo ngày siêu âm lần đầu toàn sinh sớm hơn khoảng 1-2w

• 23 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em có ý kiến thế này nhé! Các bác khi đi siêu âm thì kết quả chính xác tuổi thai nhất là khi được 12 tuần (tức là kq siêu âm 3 tháng đầu). Khi đó bác sỹ sẽ tính được dự kiến sinh là ngày tháng nào. Sau này, khi đi siêu âm các bác thấy lệch lạc tháng tuổi thai nhi thì có 2 trường hợp say ra: 1. Tuổi thai thực tế > tuổi thai siêu âm nghĩa là thai của bác hơi nhỏ cần có chế độ ăn uống hợp lý hơn. 2. Tuổi thai thực tế < tuổi thai siêu âm tức là nhóc con đang phát triển rất tốt và tùy theo trường hợp bác điều chỉnh hay duy trì thì tùy.
    Còn kỳ kinh cuối đôi khi không thực chính xác vì có mẹ không đều kinh chẳng hạn. Tuổi thai và dự kiến sinh gọi là chuẩn nhất là dựa vào kết quả siêu âm ở tuần thứ 13 (3 tháng đầu của thai kỳ) đấy ạ.

• 8 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Những tuần cuối, cân nặng của thai tăng rất nhanh. Vì vậy, bạn hãy tiếp tục ăn uống thật tốt để tăng cân cho bé. Ngày trước, khi bé nhà mình ở tuần 35, cháu đã được hơn 3 kg rồi. Mình cũng nói thêm, chế độ ăn khi mang bầu cũng rất quan trọng. Bạn không nên ăn nhiều 1 loại thức ăn nào cả (có người ăn hết nửa con vịt trong 1 bữa nhưng con vẫn bé tẹo - hehe) vì dù có ăn nửa con vịt chứ cả con vịt thì nó cũng chỉ cung cấp 1 chất đó thôi. Kinh nghiệm của mình ngày xưa là ăn rất nhiều món: ăn nhiều thịt bò, tôm, trứng... Ngày nào cũng ăn sữa chua, uống 1 cốc nước cam. Vì vậy, cún nhà mình trộm vía rất dễ nuôi vì cháu đủ dinh dưỡng từ khi còn trong bụng mẹ mà.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!

• 1,060 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy. Tính theo KCC thì giờ bé mới được 22w, nhưng theo SA thì giờ bé đã được 23w4d rồi. Kỳ kinh của mình cũng ko đều. Ngày dự kiến sinh thì vẫn là cuối tháng 7 ( 27/7), mình cũng đang mong làm thế nào biết ngày sinh chính xác để còn đón mẹ vào trước. Hai vc mình sống rất xa gđ ( Bắc - Nam), mình cũng mang thai lần đầu như các mẹ nên rất lo.
    BỈM BOBBY, BVS DIANA HÀNG TRẦN GIÁ RẤT RẺ
    http://mgod.webtretho.com/forum/f275...ung-a-1344826/
    Xả hàng sơ sinh và Trẻ em giá gốc
    http://mgod.webtretho.com/forum/f275.../#post28585374

• 345 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Tính theo kỳ kinh cuối và siêu âm của mình bị chênh nhau tới gần ba tuần. Vậy thì mình chuẩn bị đẻ theo mốc nào bây giờ đc nhỉ

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thường thì bs sẽ tính tuổi thai theo KKC nhưng cách tính này chỉ chính xác đối với những mẹ có KN đều đặn thôi. Những mẹ nào có chu kỳ kinh ko đều (như mình chẳng hạn) bs bảo tính tuổi thai theo SA, chính xác nhất là trong 12w đầu thai kỳ. Thế nên nếu theo KKC thì mình cũng bị nhanh hơn so với kq SA mà. Còn sự tăng cân of mẹ phụ thuộc vào chỉ số BMI (chỉ số khối của cơ thể) lúc chưa mang bầu. Nếu mẹ mà có chỉ số BMI thấp thì khi mang bầu phải tăng từ 16-20kg, BMI bt thì chỉ từ 12-16kg...Mình thuộc BMI bt nhưng chỉ tăng có 10kg vì dính vụ sốt virus hồi bầu 5thang nên kết quả bé chỉ có 2850gr thui, hứt hứt :'(

• 2,063 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Mình thì biết các bác sỹ có ba cách tính tuổi thai, một là từ ngày đầu chu kỳ cuối, hai là tính từ ngày rụng trứng, ba là tính theo chỉ số của thai nhi, nhưng mình thắc mắc một điểm là: ai cũng nói mang bầu 40 tuần, nhưng lại có cách tính từ ngày đầu chu kỳ cuối, có cách tính từ ngày rụng trứng, mà hai ngày này chênh nhau 2 tuần, thế là 40 tuần tính từ lúc nào?

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Híc, TH của bạn KhanhmaiPV giống mình, tính theo KCC thì thai của mình phải được 7w5d nhưng siêu âm thì 5w5d thôi (GS 14,7 mm) nếu chỉ có vậy thôi thì bạn không nên lo quá! Như mình đây mới đáng lo đây này. huhu, chỉ số của thai mình là như vậy nhưng túi thai của mình có bờ kém căng, BS kết luận thai lưu ở tuần T8. Buồn không tả nổi, cố gắng hỏi thì BS bảo nếu cháu muốn chắc chắn thì BS sẽ kê thuốc đặt nội tiết 1 tuần, tuần sau khám lại nếu thai ko phát triển thì cháu phải vào viện ngay để bỏ. Khổ quá! Có ai có TH như mình thì chia sẻ với mình nhé!