• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tính cân nặng thai nhi = Siêu âm 2D

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 65.6K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em đang bầu tuần 35, đi SA 2D ko biết bao nhiêu lần rồi, nhưng vẫn phải đặt câu hỏi này. Theo các mẹ, SA 2D, bác sỹ dựa vào chỉ số nào để nói cho mình thai nặng bn gr? SA3D thì thường tính toán ngay trên máy và in ra (cũng ko biết tính theo cách nào). Em vẫn SA 2D chủ yếu ở 49 Bát đàn, và một số chỗ khác nhưng chưa bao giờ bsy Quý nói được chính xác thai nặng bn, toàn là: "thai còn bé, quan trọng gì chuyện cân nặng", rồi " 31 tuần hả? thai kh 1500-1600". Mỗi lần như vậy, em rất băn khoăn, lại về tìm công thức tính tuổi thai trên DD để tính, như tuần 31, LĐ 79, XĐ có 56, nếu dựa vào LĐ, P=(LĐ - 60) x100 = 1900gr, nếu dựa vào XĐ, thì bé mới đang tuần 29
    Các mẹ có ai dành về vụ này, nói cho em biết với, chẳng nhẽ cứ phải 3D mới biết chắc con mình nặng bn à?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,345 Bài viết

• 10,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Forgetmenot
    Chào các mẹ,

Em đang bầu tuần 35, đi SA 2D ko biết bao nhiêu lần rồi, nhưng vẫn phải đặt câu hỏi này. Theo các mẹ, SA 2D, bác sỹ dựa vào chỉ số nào để nói cho mình thai nặng bn gr? SA3D thì thường tính toán ngay trên máy và in ra (cũng ko biết tính theo cách nào). Em vẫn SA 2D chủ yếu ở 49 Bát đàn, và một số chỗ khác nhưng chưa bao giờ bsy Quý nói được chính xác thai nặng bn, toàn là: "thai còn bé, quan trọng gì chuyện cân nặng", rồi " 31 tuần hả? thai kh 1500-1600". Mỗi lần như vậy, em rất băn khoăn, lại về tìm công thức tính tuổi thai trên DD để tính, như tuần 31, LĐ 79, XĐ có 56, nếu dựa vào LĐ, P=(LĐ - 60) x100 = 1900gr, nếu dựa vào XĐ, thì bé mới đang tuần 29
    Các mẹ có ai dành về vụ này, nói cho em biết với, chẳng nhẽ cứ phải 3D mới biết chắc con mình nặng bn à?

Đúng đó, BS Quý toàn nói khoảng khoảng vậy, sau đó cô gì ghi vào giấy kết quả của mình cũng khác luôn cả lời BS nói cơ.
    TG tính theo cách tham khảo trên Diễn đàn thì bé nhà mình nặng hơn lời BS nói cơ, chả hỉu thế nào cả?

• 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mình cũng siêu âm chỗ BS Quý & khám BS Minh đây. Cũng chưa biết là em bé bao nhiêu gram mặc dù bây giờ đã 22 tuần rồi. Vì siêu âm mấy lần nên không dám siêu âm nhiều. Vừa rồi đi khám thì BS Minh đo BCTC là 19cm, như vậy mình tính ra thì chỉ tương đương với thai 20 tuần, nặng có hơn 300gram thôi trong khi em bé của mình nếu phát triển bình thường phải dài 27.8cm, nặng 430gram cơ. Mình lo quá, về nhà cứ khóc thút thít làm mẹ chồng cứ tưởng có vấn đề gì nghiêm trọng. Hu...hu...mà cũng lo lắm rồi, bây giờ mình mới tăng được có 2 kg thôi, bụng cũng không to lắm. Buồn quá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ gấu; 27/09/2005 vào lúc 10:30 AM. Lý do: Hu...hu...đính chính lại đây

• 158 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Sao lại lạ thế nhỉ? Mình có 10 tuần thôi mà thai đã dài 30mm rồi, còn cân nặng bao nhiêu thì không biết?

• 1,507 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ gấu
    Mình cũng siêu âm chỗ BS Quý & khám BS Minh đây. Cũng chưa biết là em bé bao nhiêu gram mặc dù bây giờ đã 22 tuần rồi. Vì siêu âm mấy lần nên không dám siêu âm nhiều. Vừa rồi đi khám thì BS Minh đo BCTC là 19mm, như vậy mình tính ra thì chỉ tương đương với thai 20 tuần, nặng có hơn 300gram thôi trong khi em bé của mình nếu phát triển bình thường phải dài 27.8mm, nặng 430gram cơ. Mình lo quá, về nhà cứ khóc thút thít làm mẹ chồng cứ tưởng có vấn đề gì nghiêm trọng. Hu...hu...mà cũng lo lắm rồi, bây giờ mình mới tăng được có 2 kg thôi, bụng cũng không to lắm. Buồn quá.
    Chắc mẹ gấu nhầm rôi, phải là 19cm và 27.8cm chứ!
    Mình có thai 15 tuần, thai dài 80mm và BCTC 11cm mà BS Minh còn phán là bé quá so với tuần tuổi đây!
    Chia sẻ nỗi lo với mẹ gấu nhé. Mình thì lên cân vù vù mà con vẫn bé, cũng cám cảnh lắm đây

• 158 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

BCTC là gì thế hả các mẹ?

• 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

BCTC là buồng cổ tử cung ấy. Mình thấy BS khám cứ sờ sờ nắn nắn bụng rồi đo kích thước chiều dài. Mấy lần trước đi khám kích thước của mình đều vượt tiêu chuẩn, vậy mà lần này thì....hu....hu...hu. Buồn quá.

• 100 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Forgetmenot
    Chào các mẹ,

Trước đây em cũng nghĩ là chỉ siêu âm 3D, 4D thì mới có chức năng tính toán cân nặng trên máy và in ra nhưng hoá ra không phải vậy đâu các chị ạ.

Vừa hôm qua, em bị đau bụng quá phải vào viện C để khám nhưng hết số siêu âm nên phải chạy ngay ra số 6 Triệu Quốc Đạt (ngay bên kia đường) để siêu âm 2D. Sau khi siêu âm xong, máy không in ra kết quả mà bs phải tự ghi kq ra giấy thì em nhìn trên màn hình của máy có ghi đầy đủ các thông số trong đó có cả cân nặng ước tính của thai mà.

Em cũng băn khoăn không biết có phải tuỳ từng máy hay không nữa vì mỗi lần đi khám định kỳ ở Ngõ Huyện bs cũng không bao giờ nói đến trọng lượng. Nếu có hỏi thì bs cũng ậm ừ và trả lời nặng khoảng thế nọ, thế kia làm em cũng thấy không yên tâm lắm.

• 207 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thì bên này cũng chỉ siêu âm bằng 2D đen trắng nhưng vẫn hiện rõ các thông số về trọng lượng, chiều cao, vòng đầu, chiều dài lưng bụng... Khi máy in ra ảnh vẫn có đầy đủ và còn cho mình biết với các thông tin ấy thì ứng với số tuần nào của em bé. Do đó mình có thể biết là em bé nhỏ hơn hay lớn hơn so với số tuần tuổi của em bé.

• 230 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Em cũng thấy SA để đoán cân nặng baby mỗi BS 1 cách đoán (đối với SA 2 chiều) còn 3D và 4D thì thấy trên máy có công thức tính rồi in ra kết quả ngay. Ở đây em cũng thấy nói đến, các mẹ tham khảo xem nhé http://www.webtretho.com/w/index.php?nID=990 nhưng nếu chỉ dựa vào 3 số đo ĐKLĐ, vòng bụng và chiều dài xương đùi (theo công thức 4) thì baby nhà em vẫn ko chính xác vì hôm T7 vừa rồi em vừa đi SA 3D ở BS Cường viện C thì baby nhà em 37 tuần ~3,6kg trong khi nếu chỉ tính 3 số đo này thì baby nhà em ~3,8kg rồi nên em nghĩ chắc máy tính theo rất nhiều số đo khác nữa.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4