• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tiêm viêm gan B trong khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.64K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Do không không biết mình đã có thai cho nên em đi tiêm phòng viêm gan B khi có thai được 2 tuần tuổi. Em đang rất băn khoăn không biết khi tiêm phòng như vậy có ảnh hưởng đến em bé không?
    Rất mong được các mẹ và các bác sĩ cho em tư vấn
    Em xin chân thành cảm ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tiêm phòng cúm trước và trong khi mang thai - Nên hay không?

Mình tháy bác sĩ của mình bảo phải tiêm phòng cúm khi mang thai. Nhưng mình rát sợ, bởi vì tiêm phòng cúm tức là phải tiêm vào người mình 1 lượng virus nhát định. Như thé liệu có ảnh hưởng gì đén bé không? Bạn nào có kinh nghiệm hoặc đã từng tiêm phòng cúm ròi thì cho mình lời khuyên với nhé!

• Review các loại dầu tự nhiên để làm đẹp

Hiện nay trên thị trường có khá nhiều các loại dầu từ thiên nhiên để chăm sóc và làm đẹp, để các...

• Quan hệ tình dục trong khi mang thai

Chào bạ Ngong_con, bạn hnm và các bạn! Lâu nay tôi có theo dõi bài “tâm sự khó tỏ bày” của Ngong_con, và nhất là rất quan tâm đến phần góp ý kiến của các bạn. Vừa qua, bạn hmn trong một chủ đề của tôi có đề cập đến chủ đề và khuên tôi nên nói chút ý kiến. Vì nội dung bài viết khá dài, để tiện...

• 7 loại nước uống quen thuộc cho nguồn sữa mẹ dồi dào

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất, vì thế bạn hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• 967 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

Viêm gan B tiđwuowc trong thời kỳ thai nghén bạn ạ
    Đây là 1 đoạn trong bài viết về vacxin của TS Nguyễn CÔng Nghĩa bệnh viện PSHN
    B. VACXIN SỬ DỤNG TRONG KHI MANG THAI

Một số các vacxin an toàn và có thể sử dụng trong khi mang thai, bởi vì được làm từ vi sinh vật đã chết. Ví dụ vacxin phòng cúm. Mặc dầu nhiễm cúm hầu như không làm tăng nguy cơ khuyết tật thai nhi, vô cùng thấp so với nhiễm Rubella, không cao đáng kể hơn so với người không nhiễm. Tuy nhiên, bà mẹ mang thai mà nhiễm cúm lại có nguy cơ biến chứng viêm phổi nặng hơn sơ với người thường. Chính vì thế mà nhiều cơ sở khuyên bà mẹ có thể tiêm phòng cúm trước hay trong khi mang thai.

Trong nhiều trường họp đặc biệt, khi người phụ nữ có khả năng bị lây do tiếp xúc nguồn bệnh tại cộng đồng, do môi trường làm việc, hoặc phải tới các khu vực có mức lây nhiễm cao, một số các vacxin khác vẫn có thể được khuyên dùng ngay cả khi đã mang thai. Đó là vacxin phòng viêm gan B, vacxin viêm não, vacxin viêm phổi, và vacxin phòng dại. Không vacxin nào trong số này được làm từ vi sinh vật sống nên rất ít nguy cơ đối với thai phụ. Tuy nhiên, cũng không có đủ các thông tin về tính an toàn của vacxin viêm não và viêm phổi cho bà mẹ mang thai.

C. VACXIN PHẢI TRÁNH KHI MANG THAI

Bởi vì được sản xuất từ các vi sinh vật sống, các vacxin sau phải tránh khi mang thai, nếu tiêm phòng phải trước khi mang thai:
    . Vacxin phòng cúm dạng xịt (spray)
    . Sởi
    . Quai bị
    . Rubella
    . Thủy đậu
    . BCG (lao)
    . MMR (vacxin phối hợp sởi, thủy đậu, rubella)

Một số vacxin cũng không được làm từ vi sinh vật sống, tuy nhiên, cho đến nay, người ta vẫn chưa đủ thông tin chắc chắn về tính an toàn của các vacxin này trong khi bà mẹ mang thai. Do vậy, trong trường hợp cần phải chỉ định cho các thai phụ tiêm phòng, các bác sĩ cần lưu ý để cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ của tiêm phòng:
    . Bại liệt
    . Viêm gan A
    . Viêm não Nhật bản
    . Thương hàn
    . Đậu mùa
    . HPV