• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Tiêm thuốc dưỡng thai nhiều có hại???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.4K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình bị động hồi 6 tuần nên lúc đó phải tiêm cách ngày một lần một mũi vào bắp tay và một mũi vào hông. Gần đây mới bỏ mũi ở hông và vẫn tiêm ở bắp. Nói chung mình ko hiểu lắm về thuốc, thấy bị động thì được bs Tuấn (trước ở ngõ huyện) tiêm thì yen tâm, nhưng vì do vợ bs là người tiêm, ko phải bs nên mình cũng có nhiều lo lắng, Chẳng hạn việc tiêm bắp tay dãn ra là do hôm vừa rồi vợ ông ấy đi vắng, ông ây tiêm trực tiếp mới hỏi mình là bao tuần rồi mà vẫn tiêm, mình trả lời là sang tuần thư 10, tiêm cách ngày, ông ấy mới kêu là: chết, tiêm nhiều thế, giờ cách 4,5 ngày mới tiêm nhé, :Sigh:. Rồi hôm bỏ ko tiêm mũi ở hông cũng là do vợ bs bảo thôi ko tiêm nữa nhé, tiêm nhiều mũi này ảnh hưởng đến giới tính của trẻ, :Crying:, chả hiểu gì cả, mình mới trả lời là em ko biết, bs bảo tiêm thế nào thièm tiêm thế. Đến hôm nay, mình lại nghe có một cô kể chuyện là trước kia do cô ấy bị động, cũng tiêm để giữ nhưng bs cho tiêm nhiều quá đến khi sinh ra, con cô ấy bị down, sợ quá. Mình đang lăn tăn quá, ko biết mình bị tiêm thế có nhiều quá ko, mà thực ra bs hẹn tuần 12 mới siêu âm lại, còn đâu giờ vẫn cứ tiêm cách 4 ngày một lần. Nhưng ngẫm thấy bs làm việc tắc trách quá, cứ tiêm cho mình mà ko cần hỏi là tuần bao nhiêu, ko biết có ảnh hưởng gì đến bé trong bụng ko, ngồi làm mà sốt hết cả ruột. Có mẹ nào biết về tác hại của những loại thuốc tên là Pregnyl và Preston... thì phải, đó là 2 loại mà mình đang bị tiêm thì chia sẻ cho mình biết với nhé. Cacs mẹ đã từng p hải tiêm thuốc giữ thai thì thường tiêm đến tuần thứ mấy và tiêm cách mấy ngày. Ngoài ra cho mình hỏi là thuốc Vaseston, thuốc nội tiết uống kèm thì uống đến tuần bao nhiêu thì dừng, mấy cái vụ thuốc này làm mình đau tim quá..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 767 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Hồi mình có bầu được 9 tuần mình cũng bị doạ sẩy phải vào viện nằm đây này. Ngày nào cũng phải tiêm thuốc giữ thai vào hông (mình ko nhớ tên thuốc, chỉ thấy mọi người hay gọi là tiêm thuốc dầu vì trông thuốc này cũng giống như dầu ăn ý) liền tù tỳ trong 2 tuần đây này, chưa kể còn phải uống Utrogestan, rồi thuốc giảm co Spasma...Nói chung những loại thuốc dưỡng thai theo mình biết thường sử dụng đối với thai <12 tuần, còn > 12 tuần thì mới ko đc dùng nên trường hợp của bạn chắc ko có vấn đề gì đâu, cứ yên tâm nhé.
    Chán, chả muốn ký
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuKem Xem bài viết
    Hồi mình có bầu được 9 tuần mình cũng bị doạ sẩy phải vào viện nằm đây này. Ngày nào cũng phải tiêm thuốc giữ thai vào hông (mình ko nhớ tên thuốc, chỉ thấy mọi người hay gọi là tiêm thuốc dầu vì trông thuốc này cũng giống như dầu ăn ý) liền tù tỳ trong 2 tuần đây này, chưa kể còn phải uống Utrogestan, rồi thuốc giảm co Spasma...Nói chung những loại thuốc dưỡng thai theo mình biết thường sử dụng đối với thai <12 tuần, còn > 12 tuần thì mới ko đc dùng nên trường hợp của bạn chắc ko có vấn đề gì đâu, cứ yên tâm nhé.
    Cảm ơn bạn, đúng là mình có tiêm thuốc dầu nhưng cách đây 1 tuần vợ bs chứ k phải bs đã ko cho mình tiêm nữa, chị ấy bảo là tiêm nhiều ảnh hưởng đến giới tính trẻ con, còn mũi ở bắp tay vẫn tiêm cách ngày 1 mũi, hôm no đi tiêm thì bs ph át hiện ra và điều chỉnh cách 4 ngày một mũi, mình sảy 2 lần rồi nên tâm trạng lúc nào cũng lo lắng, lo qua 3 tháng, thậm chí mình đọc bài trên này có những mẹ qua 3 tháng vẫn bị lưu, mình lo lắm. Giờ thình thoảng mình vẫn bị hơi nhức nhức kiểu có cái gì kéo căng ở hai bên của bụng dưới, mỗi lần đau thấy khí hư ra nhiều, vẫn chưa đến lúc đi khám lại nên mình ko biết hỏi ai cả.
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! năm ngoái e bị thai lưu 12 tuần, bi h mới có lại. Đi sa đc 2 lần rùi, lần 1 bác sĩ bảo đã vào rùi cho uống utrogestan và prenatal, dặn 2 tuần sau đến khám lại, e bảo là sao không cho cháu tiêm vì e thấy các mẹ thường là phải tiêm trong 3 tháng đầu. Bác sĩ bảo là uống thuốc đi, khi nào có tim thai thì mới nói chuyện tiếp đc.
    1 tuần sau e đi sa tiếp và đã có tim thai, phát triển bình thường nhưng vẫn chưa được tiêm, dặn 2 tuần sau sa lại. E lo lắm, e chỉ muốn ngày nào cũng sa để xem con phát triển thế nào thui, nhỡ như lần trước thì chết.
    Có mẹ nào đã từng như em khi có lại mà ko phải tiêm thuốc hay thời gian nào thì mới được tiêm ạ? e lo quá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi duongsun; 17/07/2010 vào lúc 11:23 AM.
    • 558 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongsun Xem bài viết
    Các mẹ ơi! năm ngoái e bị thai lưu 12 tuần, bi h mới có lại. Đi sa đc 2 lần rùi, lần 1 bác sĩ bảo đã vào rùi cho uống utrogestan và prenatal, dặn 2 tuần sau đến khám lại, e bảo là sao không cho cháu tiêm vì e thấy các mẹ thường là phải tiêm trong 3 tháng đầu. Bác sĩ bảo là uống thuốc đi, khi nào có tim thai thì mới nói chuyện tiếp đc.
    1 tuần sau e đi sa tiếp và đã có tim thai, phát triển bình thường nhưng vẫn chưa được tiêm, dặn 2 tuần sau sa lại. E lo lắm, e chỉ muốn ngày nào cũng sa để xem con phát triển thế nào thui, nhỡ như lần trước thì chết.
    Có mẹ nào đã từng như em khi có lại mà ko phải tiêm thuốc hay thời gian nào thì mới được tiêm ạ? e lo quá.
    Bạn ơi cho mình hỏi lần trc' bạn bị sao mà 12w còn bị lưu vậy ???
    Lúc mình khám thì sau khi có tim thai bs mới cho tiêm và tiêm đúng 1 tuần thì ngưng ( đấy là do mình bị động thai), chứ còn bình thường thì bs chỉ cho uống thuốc thôi. Bạn cứ uống thuốc theo đúng lời dặn của bs, nếu có bất thường thì bs sẽ đề nghị tiêm ngay. Lo lắng quá cũng ko tốt cho bé tí nào đâu bạn ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ thuy86mt, trc e bị thai lưu ko rõ nguyên nhân nên lần này bác sĩ toàn kê cho thuốc nội tiết. Chắc cũng là do tâm lý bị ảnh hưởng từ lần trc (Lần trc 8 tuần có tim, 9 tuần lại ko thấy tim, e lại cứ giữ nên... ). Lần này thì hiện tại đang phát triển bình thường, có thể vì thế mà bác sĩ chưa kê thuốc tiêm, hum qua có đứa bạn kể chuyện nhà chị họ nó vì hiếm muộn mà khi có con 1 tuần siêu âm 3 lần, h gần đẻ rùi mà phát hiện ra con có vấn đề về não... nghe xong mà rụng rời, từ nay cạch, sa in ít thôi Thanks mẹ nó
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Mình bầu 2 lần đều tiêm thuốc nội tiết, do nội tiết cơ thể không đủ để dưỡng thai trong 12w đầu. Mình tiêm Progesterone, cũng là dạng thuốc dầu. Lần đầu bầu mình tiêm 12 ống, lần này mình đã tiêm 8 ống rồi, và định thôi không tiêm nữa. Bé đầu nhà mình trộm vía khỏe mạnh, nhanh nhẹn, mình nghĩ thuốc dưỡng thai không gây ảnh hưởng về down hay các dị tật khác, còn về giới tính mình không rõ lắm.
    Về vấn đề siêu âm, lần đầu tiên bầu mình cũng lưu, nên lần 2 siêu âm khá nhiều, dĩ nhiên là 2D thôi, còn 3 - 4D mình siêu âm đúng 3 lần. Hiện tại mình chưa thấy có vấn đề gì không ổn với bé nhà mình (trộm vía tỉ tỉ lần), nên mình nghĩ trong quá trình mang bầu, siêu âm những tuần cần thiết ở bs có uy tín để kiểm tra tình trạng sức khỏe thai nhi.
    • 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi địa chỉ bác sĩ tiêm thuốc dưỡng thai với. Mình cũng đang bị dọa sảy mà không biết đi tiêm ở đâu.

:Rose:Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
    • 535 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Bạn qua BS Dũng ở 387 Kim Ngưu đi bạn. Khám từ lúc 5h chiều đến hết bệnh nhân. Bạn đi sớm để đăng kí khám sớm nhé. Mình đợt đầu nội tiết kém cũng theo dõi ở đó.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongsun Xem bài viết
    chào em! chị cũng bị 4 lần thai lưu,cư mỗi lần cách nhau 2 tháng có thai tầm 3 tháng thì bị.chị cũng uống nội tiết nhưng kgoong được,chị đi viện c khám làm xét nghiệm không bị sao cả,chị snga huyết học tw khám thì bị thiếu máu và gan thận kém,điều trị và uống thuoc theo đơn bác sỹ nhiều,nên chị lo cí thai lại bị giôpngs như lần trước,không biết phải tin ai đây.chị cũng đang lo lắng gióng em.bé đaùu nhà chih giờ đã 10 tuổi rồi mà chị chưa sinh được.