• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thuốc trợ phổi thai nhi cho các trường hợp đề phòng sinh non

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 38.2K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 20 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Tất cả các trường hợp mang thai có nguy cơ sinh non như động thai, rau tiền đạo ... thì nên tiêm thuốc trợ phổi cho thai nhi. Vì các bé sơ sinh sinh non vấn đề gặp phải nhiều nhất đó là suy hô hấp nên khi bà mẹ nào có nguy cơ sinh non cao thì bác sĩ đều kê cho tiêm thuốc trợ phổi. Mình cũng diện bị như vậy nên biết và ghi tên thuốc ra đây cho các mẹ cùng tham khảo: Di ( 5+2)mg/ml thuốc này rẻ vừa túi tiền mọi người mà không phải bác sĩ nào cũng biết. Trước được bs Nguyệt kê đơn cho mình tiêm thì mình nghĩ là ai (trong trường hợp như mình ) chẳng tiêm thuốc này và tiêm thuốc này là đương nhiên. Mình tiêm thuốc này vì mình bị rau tiền đạo trung tâm mà lúc đó là 29w3d và bs có dặn mình là đến 32w thì đi siêu âm 4d. Đến 32w mình đến bs Vĩ siêu âm 4d thì mình thật may mắn là rau của mình đã kéo lên bây giờ nó chỉ bám đáy mặt trước thôi chứ không phải là rau tiền đạo trung tâm nữa. mình cầm đơn thuốc bs Nguyệt kê cho hỏi bs Vĩ là em có tiêm thuốc trợ phổi thai nhi rồi bây giờ em không bị rau tiền đạo nữa thì tiêm thuốc này có ảnh hưởng gì không thì bs nói là không ảnh hưởng gì đâu em cứ yên tâm đi nhưng mà vừa mất nhiều tiền tiêm lắm phải không? mình trả lời bs là không đâu ạ chỉ mất hơn 110.000 tiền thuốc và mấy chục ngàn tiền tiêm thôi. Bác sĩ Vĩ rất ngạc nhiên và nói rằng em mua thuốc này rẻ thật đó có một chị cũng bị như em tìm thuốc có biệt dược như vậy mua mất mấy triệu cơ. Sau đó bs Vĩ đã ghi lại tên thuốc đầy đủ của mình để nếu gặp trường hợp như mình thì bác sẽ cho bệnh nhân đó cho khỏi tốn tiền.
    Chính vì câu chuyện đó mà hôm nay mình viết bài này nên để các mẹ tham khảo nếu phải tiêm trợ phổi thì cũng không phải tốn tiền nhiều. Mình biết thì mách các mẹ thôi chứ mình chẳng phải là cò của thuốc này đâu à :Laughing: vì tiêm xong đến bây giờ mình cũng chẳng biết nó của công ty nào nhập khẩu nữa cơ lúc đó lo quá bs bảo về tiêm ngay thế là đi mua tiêm luôn không thèm đọc nữa cơ :Smiling:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,536 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Cảm ơnmej nó nhé. Mình mang thai đôi nên bác sĩ cũng dặn đến 26 tuần sẽ cho tiêm thuốc trợ phổi. Mình biết thuốc này để có gì còn hỏi bác sĩ

Meo NB: 2,4kg -->1m: 3,5kg --> 2m: 4,4kg --> 3m: 5,5kg --> 4m: 6,2kg --> 5m: 7.1kg --> 6m: 8kg --> 7m: 8,5kg --> 8m:9,3kg --> 9m: 9,5kg --> 10m: 9,5Kg -->11m: 10kg
    Miu NB: 2kg -->1m: 3kg --> 2m: 4kg --> 3m: 4,8kg --> 4m: 5,5kg --> 5m: 6.5kg --> 6m: 7,4kg --> 7m: 7,8kg --> 8m: 8,5kg --> 9m: 8,9kg--> 10m: 9,1Kg -->11m:9,5kg
    • 717 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

Tiêm thuốc trợ phổi chỉ mất có hơn 60k 1 mũi thôi mà. hum nọ mình đến BV PSHN nhưng đang hết thuốc. chắc phải lên C để tiêm rùi
    • 96 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heongodangiu Xem bài viết
    Tiêm thuốc trợ phổi chỉ mất có hơn 60k 1 mũi thôi mà. hum nọ mình đến BV PSHN nhưng đang hết thuốc. chắc phải lên C để tiêm rùi
    C cũng hết thuốc rồi mẹ nó ạ. Mình lùng gần 2 tuần nay mà các nhà thuốc bảo vẫn chưa có, hic.
    • 20 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn thử lên văn miếu tìm thử xem. Hôm trước mình cũng đi tìm mỏi cả chân đấy cuối cùng cũng tìm được một hàng còn. Nếu nói về hàng độc hàng hiếm thì nên văn miếu tìm là nhiều khả năng co lắm đấy.
    Mong các mẹ mua được, mong là có đủ hàng cho các mẹ. Mình nghe bs dặn là tiêm trước tuần 32 đó không biết trường hợp của các mẹ thì thế nào.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hôm nay, mình đọc được topic này. Tự nhiên mình nghĩ, nếu như 2 năm trước đây mình biết đến thuốc này, thì bé nhà mình không đến nỗi phải nằm trong lồng kính 1 tháng trong viên. Con mình sinh non 34 w, bé được 1.8kg. Khi sinh ra, phổi bé vẫn chưa hoàn thiện, phải tiêm thuốc trợ phổi và thờ máy và thở oxi mat 3 tuan. Nam vien them
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 717 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

C cũng hết thuốc rùi hả bạn. mình cũng nghe nói thuốc này hiếm. lại phải vận dụng quen biết đi hỏi thôi. có mẹ nào biết chính xác tên thuốc ko ạ, cho e với để e đi hỏi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách đây hơn 2 tuần mình khám ở C cũng hết, đi lùng ở Văn Miếu, Thái Thịnh đều hết và cuối cùng mua đươc ở Ngọc Khánh. Các mẹ cần thì qua đấy nhé nhưng mình cũng phải hỏi đến hàng thứ 4 ở đấy mới mua được. Chúc cả nhà mẹ tròn con vuông.
    • 117 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng vứa sinh non, vào cấp cứu ơ PSHN họ tiêm ngay cho ma, dùng BH thì chẳng mất mấy tiền đâu. kông phải trwowngf hợp của mình nhưng có 1 mẹ bảo là tiêm thuốc này thì rau dễ bị canxi hóa, các mẹ nên tìm hiểu thêm xem sao nhé
    • 692 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Lúc 34w mình cũng có tiêm thuốc trợ phổi vì bị doạ sinh non, tiêm 2 lần vào 2 ngày liền nhau, mỗi lần 3 ống là 45k thui, 2 lần là 90k. Tên thuốc tiếng pháp, hình như là Bénese gì đó.

NB: 3,4kg - 52cm :Kiss: 1m:4,4kg - 54cm:Thinking: 2ms: 5,4kg - 58cm:Sad: 3ms: 6,2kg - 62cm:cool: 4ms: 6,7kg - 65cm 5ms: 7,4kg

Ngày 17/4/2011 (3m2w) : Mi tự lật được:Applause:
    • 96 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heongodangiu Xem bài viết
    C cũng hết thuốc rùi hả bạn. mình cũng nghe nói thuốc này hiếm. lại phải vận dụng quen biết đi hỏi thôi. có mẹ nào biết chính xác tên thuốc ko ạ, cho e với để e đi hỏi
    Thuốc Bs kê cho mình là Di (5+2)mg, 2 ống, tiêm 2 ngày liên tiếp. Bạn tìm được chỗ nào có thì loa cho tớ biết với nhé.
    • 293 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Ơ, Diprosan đó tớ mua được hôm kia ở hiệu thuốc trc cửa bệnh viện, cổng Triệu Quốc Đạt đấy, mà 160k 2 ống cơ. Các mẹ ra đó thử xem đi!!!
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

thuốc dis là loại thuốc dùng để chữa một bệnh gì đấy (mình không nhớ rõ lắm), các mẹ đọc hướng dẫn sử dụng thuốc đấy thì sẽ thấy ngay. Ngoài tác dụng chữa bệnh được ghi trong hướng dẫn sử dụng thì thuốc này còn có tác dụng trợ phổi cho thai nhi khi doạ sinh non. Nên tiêm thuốc trợ phổi cho em bé khi bé trong bụng mẹ, nếu sinh em bé ra rồi mới tiêm thì thuốc rất đắt. Các mẹ cần mua thuốc thì đến các cửa hàng thuốc trước cổng bệnh viện C và bênh viện Việt Đức ấy (nhớ xem hạn sử dụng và cách bảo quản thuốc nhé).
    Chúc các mẹ và các con khoẻ!
    • 449 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

Hi all, mình cũng vừa tiêm 2 mũi trợ phổi ở tuần 30, thuốc mình mua được ở 52 Quán Sứ, 110 K/2 ống. Tiền tiêm hết 20K thôi. Hiện tại, các nhà thuốc ở Viện C, Việt Nhật, PSHN đều hết cả.

Thân mến, :Rose:
    [
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà giúp mình với! Vì có bầu lần đầu nên mình không biết. Mình vừa mới tiêm mũi 2 Uốn ván vào tuần 35. Hiện tại mình ở tuần thứ 38 không biết có tiêm được thuốc trợ phổi này hay không nhỉ?
    • 373 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quang.quachngoc Xem bài viết
    Cả nhà giúp mình với! Vì có bầu lần đầu nên mình không biết. Mình vừa mới tiêm mũi 2 Uốn ván vào tuần 35. Hiện tại mình ở tuần thứ 38 không biết có tiêm được thuốc trợ phổi này hay không nhỉ?
    nếu sinhtaafm 38 tuần thì bé cũng ok rùi, thuốc này tiêm cho những ai bị dọa sinh non thôi.Hồi đó em tiêm ở tuần 32,đến 36 tuần thì sinh. Hồi đó thuốc em tiêm hình như la Betasifon thì phải.

• 20 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi premic Xem bài viết
    Mình cũng vứa sinh non, vào cấp cứu ơ PSHN họ tiêm ngay cho ma, dùng BH thì chẳng mất mấy tiền đâu. kông phải trwowngf hợp của mình nhưng có 1 mẹ bảo là tiêm thuốc này thì rau dễ bị canxi hóa, các mẹ nên tìm hiểu thêm xem sao nhé
    Tốt nhất là các mẹ đừng để mình trong trường hợp cấp cứu rồi mới tiêm trợ phổi cho thai nhi vì mình thấy bs của mình cho tiêm 2 mũi mỗi mũi cách nhau 1 ngày. Tiêm lúc cấp cứu liệu thuốc có đủ thời gian để có tác dụng không nữa :Thinking: Mà nếu sinh xong rồi tiêm thuốc trợ phổi cho em bé thì loại đó là loại khác à, nghe nói là rất đắt đó. Mình nghe nói là nhiều trường hợp cấp cứu bs tiêm cho trợ phổi và cố giữ thai nhi trong bụng mẹ thêm vài ngày rồi mới mổ. Mình ghi lại tên thuốc để các mẹ rõ nhiều mẹ vẫn hỏi lại (Di(5+2)mg/ml) Chúc các mẹ may mắn :Rose:
    • 1,248 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Thuốc này mình tự mua về tiêm hay phải có toa của bác sĩ huh các mẹ? Tiêm bắp hay tiêm ven ạh ?
    • 717 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gigidoan Xem bài viết
    Thuốc này mình tự mua về tiêm hay phải có toa của bác sĩ huh các mẹ? Tiêm bắp hay tiêm ven ạh ?

mình cũng muốn hỏi giống bạn này. mình mua thuốc về rùi nhưng ko biết tiêm làm sao. chồng mình cũng ko dám tiêm cho mình
    • 114 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình thai đôi. Hôm trc đi siêu âm 34 tuần bs bảo tiêm thuốc trợ phổi. Nhưng sau khi tìm mãi chẳng thấy có, sang tuần 35 này bs bảo nếu qua đc tuần này k phải tiêm. Theo mình nghĩ bạn ở tuần 38 thì k cần phải tiêm đâu vì lúc này phổi của bé đã hoàn thiện r. Sang tuần 35 là bé đã hoàn thiện phổi r. Ngoài ra nếu k có vấn đề gì thì tiêm làm gì cho mệt vì tiêm thuốc cũng hại lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quang.quachngoc Xem bài viết
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4