• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 176K Lượt đọc
  • 504 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình uống Procare từ khi mới bắt đầu mang thai. Nhưng hôm vừa rồi đi mua thì được biết là lô hàng này hết rồi, không biết bao giờ nhập tiếp, đi tìm bao nhiêu hàng thuốc mới tìm được 1 lọ, mà lên giá 180k rồi (hồi mới mua là 120k), mình mua cách đây 2 hôm, ở một tiệm thuốc trên đường Quán Sứ, gần ngã tư cắt Tràng Thi, mà tiệm thuốc này cũng chỉ còn 3 lọ thôi, nghe cô bán thuốc bảo gom từ tỉnh lên, chứ ở HN thì không còn. Bạn thử qua đó xem còn không.
    • 143 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thực ra trong procare đã có đủ cả sắt, axit folic, can xi và các loại vitamine rồi. Thế nên khi đã uống Procare theo mình hiểu thì không cần uống thêm thuốc khác. Mình cũng đã hỏi BS liệu có cần uống thêm sữa bà bầu hay không thì thấy anh ấy nói là không cần, trừ khi mẹ muốn tăng cân. Thế nên mình cũng không uống sữa bà bầu mà chỉ uống sữa tươi thôi.
    Thực ra mình cũng không rõ là Procare có gì ưu việt hơn những loại thuốc khác mà các BS. vẫn hay kê cho các bà bầu sử dụng không (Obimine, Tedypherone..). Chỉ có điều đi khám BS kê cho thế nào mình dùng như vậy, và thấy em bé vẫn phát triển tốt . Thực ra mình thấy so với các loại thuốc khác, thuốc này khá đắt (hôm vừa rồi mình mới mua 140.000 VNĐ/lọ 30 viên, mỗi ngày uống 1 viên). Thế nên các bạn cũng tham khảo thêm, chủ yếu là theo hướng dẫn của BS mà mình khám thôi.

• 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Canifa
    Thực ra trong procare đã có đủ cả sắt, axit folic, can xi và các loại vitamine rồi. Thế nên khi đã uống Procare theo mình hiểu thì không cần uống thêm thuốc khác. Mình cũng đã hỏi BS liệu có cần uống thêm sữa bà bầu hay không thì thấy anh ấy nói là không cần, trừ khi mẹ muốn tăng cân. Thế nên mình cũng không uống sữa bà bầu mà chỉ uống sữa tươi thôi.
    Thực ra mình cũng không rõ là Procare có gì ưu việt hơn những loại thuốc khác mà các BS. vẫn hay kê cho các bà bầu sử dụng không (Obimine, Tedypherone..). Chỉ có điều đi khám BS kê cho thế nào mình dùng như vậy, và thấy em bé vẫn phát triển tốt . Thực ra mình thấy so với các loại thuốc khác, thuốc này khá đắt (hôm vừa rồi mình mới mua 140.000 VNĐ/lọ 30 viên, mỗi ngày uống 1 viên). Thế nên các bạn cũng tham khảo thêm, chủ yếu là theo hướng dẫn của BS mà mình khám thôi.

bạn ơi, mỗi viên procare chứa bao nhiêu mg acid folic thế, và mẹ uống sữa tươi loại nào vậy, mình cũng sợ sữa bà bầu lắm và chỉ thích sữa tươi thôi

• 143 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amyluu
    bạn ơi, mỗi viên procare chứa bao nhiêu mg acid folic thế, và mẹ uống sữa tươi loại nào vậy, mình cũng sợ sữa bà bầu lắm và chỉ thích sữa tươi thôi
    Mình thấy ghi trong tờ hướng dẫn là 400 mcg acid folic.

Còn sữa tươi mình uống sữa tươi thanh trùng của Mộc Châu, loại đóng chai ấy, vì nó có tem, nhãn và hạn sử dụng rõ ràng. Thường khoảng 2 ngày mình uống hết 1 chai 1 lít.

• 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Canifa
    Mình thấy ghi trong tờ hướng dẫn là 400 mcg acid folic.

Còn sữa tươi mình uống sữa tươi thanh trùng của Mộc Châu, loại đóng chai ấy, vì nó có tem, nhãn và hạn sử dụng rõ ràng. Thường khoảng 2 ngày mình uống hết 1 chai 1 lít.
    bạn ơi, ở trên DĐ mình cũng thấy mọi người hay nhắc tới loại sữa Mộc Châu này lắm, nhưng mà sao mình chẳng bít loại này là gì nhỉ, hay là chỉ có ở HN thôi SG kô có đúng ko bạn, có thể nào bạn nói sơ qua về loại sữa này đc kô, thanks nhá

• 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

bạn ơi trên lọ thuốc có đề đơn vị nhập khẩu không bạn để mình hỏi xem bao giờ họ nhập lô mới (thế lô cũ dáte đến ngày nào hả bạn ) Thanks
    , bạn mình nhờ mua nhưng đi tìm thì không còn
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    • 88 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Văn phòng mình mọi người toàn uống thuốc Sanatogen dành cho tước khi mang thai, trong khi mang thai và trong thơi gian cho con bú, mỗi tội là thuốc không có bán ở VN mà phải gửi mua tại Anh. Không biết có mẹ nào cũng dùng thuốc này không để chia sẻ kinh nghiệm tý nhỉ.
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trước khi có bầu, các mẹ có uống loại thuốc bổ nào để tốt cho thai ko?
    Xin các mẹ khuyên bảo với
    • 1,494 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunhoi
    Các mẹ ơi, trước khi có bầu, các mẹ có uống loại thuốc bổ nào để tốt cho thai ko?
    Mình thấy là mọi người khuyên dùng thuốc vitamin tổng hợp đấy, cũng nên kết hợp khám tổng quát để xem sức khoe có tốt ko. Còn thuốc nào thì bạn nên hỏi bác sĩ cho chắc chắn. Ngày xưa mình có dùng nhưng ko nhớ tên nữa, còn lần vừa rồi thì ko kịp uống.
    • 104 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trước khi mang bầu, bạn co' thể uống axit folic ngày một viên. Bạn có thể tiếp tục uống cho đến khi có bầu được 3 tháng. Tiếp theo có thể là viên sắt, canxi cùng vitamin D. Bạn dùng vitamin tổng hợp cho bà bầu và cho con bú Obimin cũng tốt. Nói chung theo minh nên đi khám bác sĩ để được hướng dẫn cụ thể theo nhu cầu từng tháng

Thân.
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

[QUOTE=menhimbin]Trước khi mang bầu, bạn co' thể uống axit folic ngày một viên. Bạn có thể tiếp tục uống cho đến khi có bầu được 3 tháng. Tiếp theo có thể là viên sắt, canxi cùng vitamin D. Bạn dùng vitamin tổng hợp cho bà bầu và cho con bú Obimin cũng tốt. Nói chung theo minh nên đi khám bác sĩ để được hướng dẫn cụ thể theo nhu cầu từng tháng

Theo như bác sỹ mình nói thì acid folic cần thiết và quan trọng cho em bé trong suốt quá trình mang thai, có thể uống trước khi mang bầu 3 tháng và sau đó thì tiếp tục suốt trong quá trình mang thai. Trước đây thì mình uống acid folic, nhưng từ khi mang bầu thì uống viên vitamin tổng hợp, bao gồm có acid folid và các loại vitamin trong đó nữa. Bác sỹ nói cứ tiếp tục cho đến 9 tháng 10 ngày luôn là đủ, không cần phải kê thêm thuốc gì nữa.
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Học theo các mẹ WTT, em đang uống Obimin đây.
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cam on các chị rất nhiều. Không biết có viên Acid folic không nhỉ?
    Đợt tới, em phải uống Obimin thôi
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn ơi, uống Centrum trước khi có thai thì có được không nhỉ?
    • 959 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutithoang
    Minh doc dau day the nhieu nguoi uong thuoc ban noi day
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cam on các chị rất nhiều. Không biết có viên Acid folic không nhỉ?
    Đợt tới, em phải uống Obimin thôi
    Có viên acid folic đấy, nhưng ở VN thì không có đâu, chính xác là không nhập về hay sao ấy. Toàn thấy bán vitamin tổng hợp có bao gồm acid folic hoặc là acid folic kèm với sắt thôi.
    • 1,087 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutithoang
    Cutithoang nên xem kỹ thành phần của vitamins xem có những chất cần thiết cho phụ nữ có bầu không? Nếu mình ko lầm thì Centrum cũng có thành phần acid folic, nhưng ít thôi (mình không chắc lắm) Thông thường thì bác sỹ khuyên nên uống bổ sung acid folic trước khi có bầu 3 tháng - khoảng 400 mcg đến dưới 1mg/ ngày ( là tốt nhất, nhiều người ko uống cũng đâu có sao đâu nhỉ :1: ). Tuy nhiên mình có người bạn, đi khám bs hẳn hoi thì cũng chỉ khuyên uống Centrium thôi, đợi đến khi có bầu mới bắt đầu uống bổ sung acid folic.
    Mình nghĩ chỉ cần cơ thể mẹ khoẻ mạnh, sinh hoạt điều độ, ăn uống đủ chất là tốt rồi. Bạn hỏi uống Centrum được hay không thì chắc chắn là được :1: , còn có cái gì tốt hơn hay không thì chắc là có đấy. Tuy nhiên cứ consult với bác sỹ/ dược sỹ là tốt nhất bạn ạ.
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chào các chị

Lan năm nay 34 tuổi, hiện có thai 4 tuần, nhưng vì hoàn cảnh riêng Lan không thể đi bác sĩ hay bệnh viện, niềm may mắn của Lan là tìm ra trang web này, hy vọng các chị có thể tư vấn cho Lan tự chăm sóc bản thân mình cho đúng trong thời kỳ này, vi dụ như nên ăn gi`, uống gì hay nhung thay đổi của cơ thể....

Lan có uống prenatal vitamin trước khi có thai vậy Lan có thể uống prenatal vitamin trong thời gian này không? vì Lan nghe nói là chất sắt và acid folic rất quan trọng trong thời gian này, nhưng Lan sợ là uống trong thời gian này có ảnh hưởng gì đến em bé hay không??

các chị có kinh nghiệm gì xin hãy chia sẻ cùng Lan, Lan xin cám ơn rất nhiêu

Lan Nguyên
    • 736 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em không biết loại thuốc chị đang dùng là thuốc gì, nhưng em thấy bác sỹ cho em uống Biomin 1viên/ngày từ lúc mới có bầu. Ngoài ra bác sỹ cũng kê cho em uống Vitamin E trong mấy tuần đầu, cũng 1 viên/ngày. Thời gian đầu có thể chị chưa đi khám được nhưng khoảng 12 tuần thì chị nên đi khám lần đầu.
    Ngoài ra nếu bị nghén sẽ rất khó ăn uống nên chị nên cố gắng ăn uống và tránh vận động mạnh hay lao động nặng nhọc trong thời kỳ này. 3 tháng đầu thai chưa ổn định, cơ thể mẹ thường yếu do bị nghén mệt mỏi và không ăn uống được nên chị nên tranh thủ nghỉ ngơi nhiều hơn.
    Em cũng không có nhiều kinh nghiệm mặc dù chuẩn bị sinh cháu thứ 2. Chị chịu khó tìm đọc các bài liên quan đến chăm sóc mẹ khi mang bầu của các chị trong diễn đàn, nhiều kinh nghiệm hay lắm.
    Chúc chị mạnh khoẻ.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,035 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lan nguyen
    xin chào các chị

Lan năm nay 34 tuổi, hiện có thai 4 tuần, nhưng vì hoàn cảnh riêng Lan không thể đi bác sĩ hay bệnh viện, niềm may mắn của Lan là tìm ra trang web này, hy vọng các chị có thể tư vấn cho Lan tự chăm sóc bản thân mình cho đúng trong thời kỳ này, vi dụ như nên ăn gi`, uống gì hay nhung thay đổi của cơ thể....

Lan có uống prenatal vitamin trước khi có thai vậy Lan có thể uống prenatal vitamin trong thời gian này không? vì Lan nghe nói là chất sắt và acid folic rất quan trọng trong thời gian này, nhưng Lan sợ là uống trong thời gian này có ảnh hưởng gì đến em bé hay không??

các chị có kinh nghiệm gì xin hãy chia sẻ cùng Lan, Lan xin cám ơn rất nhiêu

Lan Nguyên
    Theo em thì tgian này chị cần bổ sung sắt, axit folic và canxi nữa. Thực ra thì cũng không cần quá cầu kỳ đâu chỉ cần chị cố gắng ăn uống, nghỉ ngơi và ngủ đủ giấc là mọi chuyện sẽ ok. Chị nhớ tuyệt đối không được ăn đào và ăn dâu nhé. Ăn thịt bò và cá chép (khoảng 2-3lạng, hấp lên) cũng rất tốt chị ạ. Trước đây em mang thai cũng chỉ làm như vậy thôi.