• 3 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 504 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thêm một người sẽ sinh khoảng tháng 10 nè. Bây giờ mình có bầu được 8 tuần rưỡi rồi. Chưa siêu âm để biết ngày dự sinh nhưng có lẽ khoảng tháng 10. Mình là tập 2, thử lửa 1 lần rùi nên cũng thấy bình thường mặc dù có mệt và nghén hơn lần trước. Nghe Miwcon nói có viên đa sinh tố cho bà bầu uống mình cũng muốn hỏi chút. Mình được chị Hồng Hạnh cũng trên DD chỉ cho có loại thuốc cho bà bầu của Mỹ uống vào rất tốt, tên thì không biết chỉ thấy ghi Prenatal Description cho nên thấy mơ hồ quá. Nghe chị Hạnh quảng cáo thuốc này tốt lắm chị đã uống rồi và sinh em bé thiếu tháng nhẹ cân nhưng em bé khá khoẻ và dễ nuôi, nghe mê quá. Miwcon có thể nói rõ giùm được không, thanks bạn.
    Be Au/SGN
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẹ BE-AU à,

May quá có thêm chị trong hội, lại là người đi trước thì bọn em được học hỏi nhiều ở chị rồi.

Em đang ở bên Anh, thế nên có lẽ thuốc dùng cho bà bầu cũng khác bên Mỹ. Bên này thì có 2 loại này rất phổ biến, quảng cáo khắp nơi, ai cũng biết là Pregnacare (Prenatal Formula) và Clearblue vitamins (cái này có thêm Omega-3 là 1 loại dầu cá rất tốt cho phát triển não của trẻ)-2 loại này hầu như các thành phần đều giống nhau. Lúc đầu thì em cũng dùng Clearblue vì nghĩ giai đoạn đầu của thai kỳ thì là lúc hệ thần kinh não đang phát triển, nhưng về sau em so sánh hai loại thuốc trên với nhau thì thấy loại Pregnacare có hàm lượng sắt, vitamin C + E cao hơn là của Clearblue, thế nên em đang tạm thời uống loại này. Em quyết định vậy vì dạo này em thấy hay bị chóng mặt nên nghi ngờ là thiếu sắt, thôi thì tạm thời củng cố lại hàm lượng sắt trong cơ thể vậy. 2 tuần nữa em mới được làm xét nghiệm máu định kỳ xem có thiếu sắt hay không mà. Cũng nói thêm là vợ chồng em cũng mãi mới có bầu được thì một thời gian dài trước khi có bầu em cũng đã dùng loại Pregnacare rồi.

Chẳng biết là em viết lung tung thế có giúp gì được chị không? Nhưng theo em nghĩ thuốc có đề Prenatal thì chắc là OK chị à.

Chúc chị và em bé khoẻ nhé. Chắc tập 2 này chị mong bé gái à? Con trai đầu của chị trông yêu quá, chẹp chẹp.

Miwcon
    • 207 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Lúc đầu vào topic này không dám ho he vì toàn các mẹ sinh tháng 2 hết. Sợ mình 1 mình, không ngờ bây giờ có nhiều mẹ cùng dự sinh gần ngày quá. Tha hồ vui mừng vì có người chia xẻ kinh nghiệm rồi.
    Hôm nay mình lại đi khám nữa, BS bảo tất cả đều OK, nghe tim thai đập rất to và nhanh. BS bảo nó đập khoẻ thế là yên tâm lắm rồi. Còn BS cũng chẳng bảo kiêng gì và làm sao cả. Chỉ bảo chịu khó uống sữa tươi, sữa chua và an fomat thôi. mà format thì mình đâu có biết ăn. Đành chịu khó uống thêm calci ở ngoài vậy. Mà mẹ Miwcon ơi, mình cũng đang ở nước ngoài, nhưng chẳng biết là có mấy viên bổ tổng hợp như chỗ bạn không nữa. Hiện tại mình chỉ uống thêm Acid Floric vì đọc báo thấy bảo thế mà. Còn ăn thì đúng là mình ăn ít lắm, vì mình không ăn được đồ ăn nước ngoài. Chỉ muốn về VN thôi.
    Mình tuổi khỉ, con tuổi gà thì có hợp không nhỉ. Mình thích con trai nhưng chồng mình lại thích con gái. hehehe... Muốn đặt tên con có cả họ Bố và họ mẹ nhưng chưa biết tên nào cả. Các mẹ thì sao, đã quyết định tên cho bé chưa.
    • 382 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Hi Mẹ Bé Âu,thuốc Prenatal chị đang hỏi là loại thuôc bổ mà hầu như các bà bầu ở mỹ hay uống khi có bầu đều bồi dưỡng thêm cho thai nhi,hiện em cúng đang ở mỹ nên cũng biết đôi chút về nó, mà khi em có bầu bác sĩ cũng kêu em mua loại thuốc đó uống,thậm chí sau khi sanh bé rồi,bác sĩ vẩn con khuyên em uống thêm cho tốt vì em trong lúc chuyển dạ sinh baby bị infection phải mổ gấp để lấy baby ra nên sức khoẻ sau khi sinh rất yếu.
    Em viết ra đây cho chị rõ thuốc đó bao gồm rất nhiều chất Vitamin A 50%,C 167%,D 100%, E 37% ,B1 108%,B2 85%,Nicain 90%,B6 104%, folate 100%, B12 50%, Calcium 15%, Iron 150%,Zin 167%,
    hy vọng em giúp Chị được it thông tin về loại thuốc nay nha.
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 13,122 Bài viết

• 9,348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamle
    . Hiện tại mình chỉ uống thêm Acid Floric vì đọc báo thấy bảo thế mà. Còn ăn thì đúng là mình ăn ít lắm, vì mình không ăn được đồ ăn nước ngoài. Chỉ muốn về VN thôi.
    Mình tuổi khỉ, con tuổi gà thì có hợp không nhỉ. Mình thích con trai nhưng chồng mình lại thích con gái. hehehe... Muốn đặt tên con có cả họ Bố và họ mẹ nhưng chưa biết tên nào cả. Các mẹ thì sao, đã quyết định tên cho bé chưa.
    Phamle ơi, Acid Folic chỉ uống trước khi có bầu và trong vòng 12 tuần đầu của thai thôi nhé (BS bên mình bảo như vậy đấy).

Miwcon ơi, hồi chị có bâu chị không uống thuốc bổ gì hết em à, mặc dù chị ốm nhom, ăn ít nữa. Chị ghét uống thuốc lắm may mà 2 đứa con chị đứa nào cũng cứng hết nên chị cũng an lòng, chứ sanh ra mà ốm yếu chắc chị lại vặt mình cái tội ròm mà không uống thêm thuốc bổ.

Chúc cho các bà bầu khỏe mạnh không nghén hay mệt gì nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BE-AU
    Thêm một người sẽ sinh khoảng tháng 10 nè. Bây giờ mình có bầu được 8 tuần rưỡi rồi. Chưa siêu âm để biết ngày dự sinh nhưng có lẽ khoảng tháng 10. Mình là tập 2, thử lửa 1 lần rùi nên cũng thấy bình thường mặc dù có mệt và nghén hơn lần trước. Nghe Miwcon nói có viên đa sinh tố cho bà bầu uống mình cũng muốn hỏi chút. Mình được chị Hồng Hạnh cũng trên DD chỉ cho có loại thuốc cho bà bầu của Mỹ uống vào rất tốt, tên thì không biết chỉ thấy ghi Prenatal Description cho nên thấy mơ hồ quá. Nghe chị Hạnh quảng cáo thuốc này tốt lắm chị đã uống rồi và sinh em bé thiếu tháng nhẹ cân nhưng em bé khá khoẻ và dễ nuôi, nghe mê quá. Miwcon có thể nói rõ giùm được không, thanks bạn.
    Công nhận là ở Mỹ bác sĩ hay cho các bà bầu uống thuốc này thật nhưng không hiểu sao em đang khoẻ mạnh,ăn ngon ngủ yên thế mà uống nó vào một cái là muốn bệnh ngay. Ngày đầu tiên em uống thấy người cứ lâng lâng,em chẳng muốn ăn uống gì hết và đêm thì gần như mất ngủ luôn (nếu có ngủ được thì chỉ là lơ mơ thôi). Em ráng uống được đúng 7 viên thì gần như là không thể chịu được nữa,em mắc ói liên tục và kết quả là ăn bao nhiêu ói hết bấy nhiêu. Khi em ngưng dùng thuốc thì mọi việc trở lại bình thường,khi tái khám em hỏi bác sĩ thì được trả lời rằng vì em ăn uống đủ chất quá rồi nên uống thêm vitamin sẽ thừa chất và xảy ra hiện tượng đó. Vi thế mẹ Beau nếu thiếu chất thì hãy sài nhé (Nhìn chị chắc chắn không thiếu chất rùi,hihihi)
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi là có ai dùng NATURAL VITAMIN E ENAT 400 trong thoi gian mang thai không ạ? Nhất là trong 3 tháng đầu, nghe nói để làm tăng nội tiết gì gì đó. Và có mẹ nào dùng vitamin E + Obimin cùng 1 lúc không ạ?

Chẳng là chị gái em biết em có bầu thế là mua natural vitamin E + Obimin gửi sang cho em bảo là ngày uống mỗi thứ 1 viên. Trước khi uống em muốn hỏi lại các mẹ trong diễn đàn cho chắc.

To chị Liên: chị biết là em mong mãi mới có bầu mà, thế nên cái gì mà em nghĩ là giúp ích được trong chuyện mang thai là em làm hết đó chị ơi. Thực ra nếu mình không hỏi thì bác sỹ người ta chỉ khuyên uống thêm acid folic thôi. Nhưng em mang luôn cái thuốc Pregnacare đến hỏi bà midwife thì bà này nói là uống cái này tốt vì bà ý cũng đang có bầu tuần thứ 27 mà bà ý cũng dùng suốt từ hồi đầu mang thai đến giờ. Hihi, mà em thì nghiện uống thuốc lắm.

To PhamLe: Nếu bạn muốn uống thêm viên bổ tổng hợp thì mình nghĩ là bạn có thể hỏi mua ở hiệu thuốc hoặc có thể hỏi bác sỹ trước cho yên tâm hơn. Còn acid folic thì đúng là cũng chỉ uống và có tác dụng trong vòng 12 tuần đầu thôi phamle à. Bạn chăm uống sữa tươi và sữa chua là tốt lắm đấy. Chuyện có hợp tuổi hay không thì mình mù tịt nhưng hình như có 1 chuyên đề về cái này trong mục Bà mẹ mang thai đấy. Còn chuyện đặt tên con có vẻ rất là nan giải, mình chưa có một sáng kiến gì trong đầu cả, chắc đợi đến tuần 20 xem là con trai hay con gái thì bắt đầu nghĩ là vừa nhỉ. Cùng lắm là vào mục tên hay cho bé copy lấy 1 cái, hihi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 207 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

May mà có mẹ Miwcon và chị Lienroom bảo thì em mới biết việc này đấy. Hôm trước đi khám, em cũng quên không hỏi BS về Acid Folic. Em cứ nghĩ là tốt thì uống đến khi sinh con thì thôi. Lần hẹn sau của em là 16/3 cơ. May quá, vừa hết thuốc, sáng nay định đi mua thêm thì bảo mai đi cả thể. Thế này thì khỏi phải mua nữa nhỉ :4:
    Mình cũng không mê tín lắm nhưng thấy mọi người hay nói nên tò mò tí thôi. Hồi mình và chồng mình cưới nhau, ai cũng bảo là xung đấy. Thế mà vấn hạnh phúc đều đều. hehehe..
    Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ nhé.
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ ở nước ngoài chỉ giúp nhé. Ở Việt nam khi đi khám hầu hết các bà bầu đều được cho uống Obimin hoặc thuốc ống Calcium Corbie/New Hem,... là những thuốc tăng cường sắt. Lần trước mình có bầu khoẻ lắm, ăn uống bình thường, uống sữa và ăn được phô mai nên bé nhà mình sanh ra khá cứng cáp, khoẻ, dễ nuôi tuy không nặng cân lắm (3 ký thôi). Lần này mệt hơn trước, mệt từ khi chưa biết cấn bầu nữa cơ, không ăn được, uống sữa không thấy ngon... chỉ sợ sanh ra em bé không khoẻ thì ân hận lắm. Mình không sure là thuốc Pregnacare ở VN có hay không nữa nhưng cũng muốn biết tên cho rõ để có dịp gửi mua ở nước ngoài về. Thanks các mẹ nhé.

To Tuyetle: Em làm chị buồn cười quá, nhìn vậy thôi chứ thiếu đủ thứ em à, hihi.
    Be Au/SGN
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hồi mình có bầu nghén lắm, chả thấy có chút gì power trong người, đi khám cứ giục bs cho thuốc nhưng bs xem kq xét nghiệm máu của mình (mình xét nghiệm 2 lần, mỗi lần lấy máu cả xilanh luôn ) thì nói Mày chẳng thiếu gì, tao không thể kê đơn dc. Thế là mình 9 tháng mang thai không có một viên thuốc bổ nào vào người. Có lẽ thế mà con cứ làng nhàng chẳng tăng cân mấy :4:
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Bà Liên giống tui quá, hồi có bầu cu Sam tui lên ký rất ít, mà Prenatal thì nghe mùi của nó tui đã muốn ói rồi, trước khi uống nhìn đã muốn ói vì viên thuốc to đùng, trong khi uống thì thuốc chạy qua chạy lại trong cổ họng không chạy xuống gây ói thêm, uống xong trót lọt rồi 15' sau ợ một phát toàn mùi vitamin thế là lại ói ! Rốt cuộc suốt thai kỳ mà tui chỉ nuốt được có mấy chục viên Prenatal thôi. Cu Sam sinh ra vừa nhỏ (2.95kg) vừa èo uột làm tui tự trách thầm mình quá trời...

Acid Folic đúng là chỉ uống trước khi mang bầu và sau khi có bầu 12 tuần, mà chỉ người mẹ cao tuổi (trên 30) mới cần dùng thôi, để tránh đứa bé bị bệnh đown đó mà

Rốt cuộc kỳ này phải ráng uống Prenatal nữa, chẳng biết được bao lâu & bao nhiêu, híc !
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chẳng biết thế nào nữa. Ở Thái thì bs của tui cho tui uống vitamin tổng hợp đến tận sau khi sinh còn axít folic thì tui phải uống hết thai kỳ nhưng có lẽ là do máu của tôi bi loãng (bệnh thiếu máu vùng biển, thelassemia, mà dân đông nam á, địa trung hải rất hay mắc phải). Vì bs nói nếu không em bé sẽ bị nhẹ cân và khi sinh nếu thiếu máu cũng không tốt. Tuy nhiên tui có đọc ở đâu đấy người ta nói uống axít folic nhiều sẽ làm tăng rủi ro của bệnh ung thư vú (không biết nguồn tin có đáng tin cậy không). Thế nên tui nghĩ tuỳ từng trường hợp mà có nên hay không và nên theo chỉ định của bs. Nếu thực sự cần thiết thì cũng phải chấp nhận rủi ro. Nhưng nếu bình thường thì tốt nhất nên bổ xung axít folic tự nhiên từ rau quả. Chẳng biết có phải vì uống thuốc nhiều hay không mà bé Níce sinh ra nặng 3.65kg, nặng hơn dự kiến của bs hơn nửa ký, làm cho mẹ nó khốn khổ (cứ đinh ninh 3kg thì bé Níce tự bò ra chứ mẹ chẳng phải rặn khổ sở như thế :1: .
    • 8,175 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuSam
    Bà Liên giống tui quá, hồi có bầu cu Sam tui lên ký rất ít, mà Prenatal thì nghe mùi của nó tui đã muốn ói rồi, trước khi uống nhìn đã muốn ói vì viên thuốc to đùng, trong khi uống thì thuốc chạy qua chạy lại trong cổ họng không chạy xuống gây ói thêm, uống xong trót lọt rồi 15' sau ợ một phát toàn mùi vitamin thế là lại ói ! Rốt cuộc suốt thai kỳ mà tui chỉ nuốt được có mấy chục viên Prenatal thôi. Cu Sam sinh ra vừa nhỏ (2.95kg) vừa èo uột làm tui tự trách thầm mình quá trời...

Acid Folic đúng là chỉ uống trước khi mang bầu và sau khi có bầu 12 tuần, mà chỉ người mẹ cao tuổi (trên 30) mới cần dùng thôi, để tránh đứa bé bị bệnh đown đó mà

Rốt cuộc kỳ này phải ráng uống Prenatal nữa, chẳng biết được bao lâu & bao nhiêu, híc !
    Mẹ cuSam ơi, hay chị uống Obimin hoặc Procare đi, dễ chịu lắm
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 457 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuSam
    Chị Trâm ơi, cái thuốc Prenatal chị nói đó có bán ở Vn mình à? Giá cả thế nào hả chị? Em có bầu được 16 tuần rôi nhưng bác sĩ cũng ko cho uống nhiều thuốc đâu. Mỗi lần khám cho uống có 10 ngày thuốc lại thôi. Mà giờ thì đang uống Calcium rồi.

Em cũng muốn uống bổ sung vitamin nhưng nghe nhiều người nói uống vitamin vào người mình nếu thừa thì lại có hại cho bé nên vẫn đang phân vân không biết thế nào.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Á, meocon có bầu 16 tuần rồi à ? Sao chị không biết để chúc mừng ta? Prenatal này hồi có bầu cu Sam chị thấy VN bán nhiều lắm, bây giờ thì lại thấy bs kê Obimin, chắc cũng là nó thôi, bs kê mỗi ngày 1 viên, cứ thế uống tì tì , cho nên chắc phân lượng người ta cũng tính kỹ để không bị dư rồi

Thế bé Đan có biết sắp được làm chị chưa? Cô nàng thích không?
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chà, năm nay TV cũ WTT bể bầu tập 2 nhiều quá nhỉ. Chúc mừng meocon, cũng kín tiếng quá. 16 tuần chắc biết bé trai hay gái rồi chứ? Hê hê, cứ đi nôn giùm người khác hông à .

Em cũng được BS kê toa Obimin uống ngày 1 viên nè.
    Be Au/SGN
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thế là không có mẹ nào dùng NATURAL VITAMIN E ENAT 400 ạ???
    • 228 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ Cu Sam ơi,
    Vậy Prenatal đó mua ở nhà thuốc có không, mình uống chung với Obimin và Calcium bác sĩ cho được không? Mình cũng khoảng 20 tuần. Hồi bé Ti sinh ra có 2,5kg tội nghiệp quá (trong khi mẹ lên cân chuẩn 12kg) mình cũng chẳng biết tại sao nữa. Kỳ này quyết tâm sinh con được 3kg nên cố gắng uống sữa mà không biết có được không , không biết có phải do nhau nuôi không tốt không các mẹ?
    To Miwcon, NATURAL VITAMIN E ENAT 400 mình có được bác sĩ kê lúc khoảng 8T, bây giờ thì không thấy cho nữa.
    Mẹ Ty & Na
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trời, BeAu bắt đầu ôn bài rồi hả. Năm nay mục BMMT rôm rả quá. Có bác nào như em không? Uống A/Folic từ 6 tháng trước khi có bầu, rồi Prenatal Vít. uống 2 tháng trước khi có bầu cùng với Vít.E luôn. Không những thế chồng cũng uống Vít.E luôn cho TT nó tốt . :4: Chắc vậy nên ra 1 con Nhím xù lông luôn

P.S.Prenatal Vít. của Mỹ bán đầy các hiệu thuốc đó
    • 207 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sao em hỏi BS quen ở VN thì lại bảo là uống Acid Folic đến khi sinh con luôn. Em làm thế nào bây giờ đây, các mẹ ơi!!!