• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực phẩm cho người mang thai - Bổ mà không bổ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 37.8K Lượt đọc
  • 654 Trả lời

• 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cHAO CAC CHI,

Em co bau duoc 3 thang roi, co nhieu nguoi bao co nhieu thu khong nen an khi co bau, chi nao biet thi chi cho em voi, em cam on rat nhieu, em co the an dua chua khong???
    HIEN
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Them cai gi thi cu an, khong kieng cu gi ca, chi tru may cai mon ma nguoi binh thuong cung phai han che an nhieu nhu gia vi cay, chat kich thich (ca ohe, nuoc ngot, thuoc la ... ). Hinh nhu ban them an cha lua phai khong, nhung rat tiec la minhh khong biet cach lam, cac chi khac neu biet thi chi cho Hien voi nhe, minh cung se hoi me chong minh xem sao vi nghe ba noi hoi xua o nuoc ngoai ba cung da phai tu tay lam tat ca cac mon an tu banh ngot, banh mi, cha nem ...
    Co mot mon ma gio day da tro thanh bat buoc doi voi cac ba me mang thai, do la sua. Sua rat tot cho ban va cho ca em be, cho ca thoi gian sau nay ban cho be bu. KHong uong duoc sua cong thuc thi uong sua dau nanh, sua tuoi ...
    Cung chang co ai noi la co bau thi khong nen an dua chua, nhung ban cung can phai ket hop voi cac thuc pham khac cho day du chat. Ban an gi thi em be se nap thu ay day.

Chuc ban vui, khoe, nhe!

• 24 Được cảm ơn

Chao chi..
    Em yen tam lam khi nhan duoc tin nhan cua chi, em them dua chua va em thich an dua chua kko voi thit, vay ma cai chi o gan cho em bao la an dua chua se bi say thai lam em so khong dam an nua.
    Em them cha gio va cha lua ghe, nhung ma khong biet lam ihihiih, bay gio em cung uong sua moi ngay 2 ly, nhung ma em so map lam chi a, em khong muon minh map len nhieu dau, nhung ma khong an thi em be khong duoc khoe manh, em phai lam sao day???
    Em cam on chi nhieu nha, mong rang se co co hoi noi chuyen voi chi nhieu hon

Thu hien
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Hien a, hoi co bau minh an dua chua nhieu oi la nhieu nhung chua nghe ai khuyen la khong nen an vi se lam hu thai ca. Nhung neu ban so thi cu han che lai thoi vi do cung la dua song muoi ma. Minh co nghe noi la an rau ram, an rau bo ngot cung la hu thai nen cung tu loai cac loai rau do ra ngoai thuc don luon, nhung chac khong phai dau. Neu thuc pham nao gay hai cho thai nhi thi sach bao da phai canh bao roi, dung khong?

• 44 Được cảm ơn

Hiền à, mình đọc báo Sức Khỏe & Đời Sống BS khuyên không nên ăn đu đủ xanh vì trong đó có chất gây sảy thai, nói chung không nên ăn đu đủ. Ngoài ra bạn có thể ăn các thức ăn & hoa quả khác, đặc biệt là nên uống nhiều sữa bầu để đảm bảo cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho em bé.
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh
    Cún và Dưa Bở
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Í í, chỉ trừ đu đủ xanh thôi, vì ăn đu đủ chín sẽ nhuận tràng, tốt cho tiêu hóa (vì các bà bầu thường bị táo bón mà), hơn nữa lại còn bảo ăn đu đủ và trứng gà thì sau này da bé sẽ rất đẹp.

• 24 Được cảm ơn

Cac chi oi,

Em vui qua khi co nhieu chi quan tam toi em, em hien sinh song o nuoc ngoai chi them an moi dua chua thoi, va em thich an dua kho thit lam cac chi a, vay la em yen tam roi, tu gio em co the an dua chua, mung ghe luon.........
    Em co bau ma khong bi tao bon chi a, hay tai vi moi 3 thang chua thay tao bon, em cung chang bi om nghen gi het, khoe re ha...........ngo ghe cac chi nhi, co chi nao ma co thai khong om nghen giong nhu em khong???????? em di kham bac sy bao em khoe manh nen khong bo om nghen,

Mot lan nua em cam on cac chi nhieu nha, hen se duoc tam su cung cac chi o nhung van de khac nha....
    em gai
    Hien
    • 318 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Vậy là tốt chứ sao lại lo lắng hả Hiền ? Hồi mình có bầu cũng chẳng ốm nghén mà cũng không táo bón gì cả. Mà mình lại ăn ngon hơn trước khi có bầu nữa chứ (trước đây mình rất lười ăn nên ốm nhom hà). Vậy nên anh xã mình bảo phải cám ơn em bé giúp mình tăng được ... vài kg :P
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

CHI OI.....
    Em co bau an duoc nhung ma ngu khong ngon may chi a, em lai changf len ky gi ca, em uong ca sua cho ba bau nua va an toan la do bo khong ha.........vay ma em chang len ki lo nao het, bao gio thi moi len kg ha chi????????
    O ben day em them bun bo va bun moc lam, noi chung la cac loai bun, bay gio em khong an com duoc cac chi a, em thay com la em so lam, sap toi em phai ve VN de tam bo, va hy vong se tang ki......
    Em that la vui vi duoc cac chi quan tam, mong duoc tam su voi cac chi nhieu hon.
    Hien
    • 318 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Quả thật mình không có kinh nghiệm vụ này đâu Hiền ơi vì lúc có bầu mình lúc nào cũng buồn ngủ và ngủ rất ngon như ... chưa bao giờ được ngủ vậy đó . Hay là Hiền thử xem mục "Bà mẹ mang thai" xem có học hỏi được gì không nhé.
    Thân
    • 415 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Dưa chua nếu tự làm (muối xổi rồi để cho chua) thì cũng có thể ăn được, tuy không khuyến khích đâu. Còn nếu là dưa chua mua sãn, xin hãy đề phòng, sự hiện diện của giấm (mà mình không biết chắc là dấm hóa học hay giấm tự nhiên: làm từ táo chẳng hạn) rất có thể sẽ gây những tác dụng phụ, trong đó dọa sẩy thai cũng là khả năng cần lưu ý!
    Theo mình, Hiền nên hạn chế những món chua nếu không biết rõ nguồn gốc, cách chế biến. Thực ra nó chỉ có tác dụng giúp ngon miệng hơn thôi mà, phải không?!
    Có khả năng Hiền đã tẩm bổ quá nhiều, khiến các cơ quan trong cơ thể luôn trong tình trạng phải lao động thường xuyên để tiêu hóa, làm giấc ngủ không ngon. Chú ý ăn uống đủ, cân đối 4 nhóm chất là được. Và nên ăn ít, nhưng nhiều bữa, hơn là ăn ít bữa nhưng lượng mỗi bữa quá nhiều.
    • 144 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các bà mẹ đang mang bầu ơi ,

Loại thức ản và hoa quả nào nên ăn khi mang bầu để cho bé sinh ra khoẻ mạnh và thông minh. Các bà cho ý kiến nhé
    Bim
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Me Bim oi

Neu muon be thong minh thi chi an nhieu ca' (fish), trung, va uong nhieu sua. Em nghi mot phan thong minh cung do noi` giong va di truyen nua. Co loai sua ho bo sung DHA danh cho ba bau Anmum1, khong biet o VN co loai sua nay khong ???? Chuc chi va be luon manh khoe.
    HIEN (Singapore)
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ăn cái gì cho bé thông minh à? MeoBe nhớ nhiều thứ lắm :

- Cá chép: mẹ rất hay nấu cháo cá chép cho Meobe ăn, Meo rất thích ăn cháo cá chép có trứng nữa. Người ta bảo ăn cá chép, bé sẽ rất thông minh, và còn có làn da trắng nữa :rolleyes:

- Trái lựu : người ta bảo bé cũng sẽ thông minh, và còn có má lúm đồng tiền nữa nếu mẹ ăn nhiều trái lựu :rolleyes:

- Trứng ngỗng: eo ôi, quả trứng ngỗng tovật vã, cái lòng trắng trứng thì chút xíu, còn lại toàn lòng đỏ , ăn 1 quả là no luôn. Người ta cũng nói mẹ ăn trứng ngỗng, bé sẽ cực kỳ thông minh, bé là con trai, mẹ nên ăn 7 quả trong suốt thai kỳ, là con gái, mẹ ăn 9 quả. Còn Meobé ăn.... 10 quả. Thật đấy !

Ngoài chuyện ăn gì cho bé thông minh, Meo bé còn nhớ là mẹ còn phải ăn gì gì nữa cho bổ máu, cho thế này thế nọ nữa kia. Eo ôi là eo ôi ! Vừa phải uống sữa, vừa phải ăn đủ thứ khác nữa. Thế mà cũng ráng ăn! Ráng lắm ấy vì Meobé rất rất lười ăn. Bây giờ nhớ lại cũng thấy rùng mình. Các bạn còn rùng mình hơn khi sanh bé xong rồi, vì để sữa có chất và mẹ có nhiều sữa cho bé , Meobe đã nhanh chóng tăng thêm 10kgs (sau khi sinh nhé). :P
    Mèo Bé
    • 144 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói là ăn trái lựu thì con có lúm đồng tiền , bây giờ đang là mùa lựu mình phải tranh thủ ăn nhiều thôi. Còn nói thật, trứng ngỗng và cá mình khó ăn lắm , cứ ăn là nôn mặc dù biết rất bổ cho con mình. Sữa thì ngày uống hai cốc , nhưng cũng cảm thấy chán lắm. Chẳng biết bao giờ cho hết nghén nhỉ
    Bim
    • 439 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao cac chi,

Em vua co bau duoc 10 tuan. Em o xa nha nen khong biet phai kieng an nhung thu gi de tot nhat cho be. Vi du nhu co chi khuyen em la khong duoc an kem, uong nuoc lanh, uong nuoc co ga nhu coca, an dua hau, an chuoi (vi se gay benh ho hap cho be), an gung, dam, ot... vi baby cua em con trong giai doan hinh thanh cac co quan noi tang nen phai kieng nhung thu nhu vay. Em lo qua vi tu luc co bau em an du thu o tren luon vi khong biet ma. Cac chi bao em nen lam the nao bay gio?

Trong thoi gian 3 thang dau nay em nen an gi de dam bao suc khoe va do bi nghen? Dao nay em nhan thay em ngay cang it thich an nhung thu hoa qua chua va do xao nau co nhieu dau mo.

mong nhan duoc loi khuyen cua cac chi di truoc. [/code]
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chúc mừng em bé của bạn và bạn đã tham gia D D này nhé. Ba tháng đầu tiên quả là quan trọng với hai mẹ con, thức ăn cho ba tháng này có thể là các đồ ăn hợp khẩu vị của bạn nhưng đừng thiên lệch quá, vẫn phải đủ các nhóm tinh bột, dầu mỡ, đạm, xơ. Cụ thể thì có thể kể ra là : cơm, bánh mỳ, phở bún..., thịt gà, vịt, bò, ngan, chim....cá , tôm, hải sản tươi , dầu , mỡ , bơ , các loại rau củ quả tươi.
    Đúng là nên tránh các thức ăn quá cay, quá chua, nhiều gia vị, đồ lạnh, đồ khó tiêu như nước có ga, rượu mạnh, chè, cà phê (nhóm các chất chứa cồn, kích thích ).....
    Bạn nên uống thêm sữa , nhất là sữa cho bà bầu , hoặc ăn thêm sữa chua, kem caramel , hoa quả thì không nên kiêng nhiều , chuối và dưa hấu rất bổ đấy , nó giúp bạn tránh táo bón khi mang thai.
    Nếu bạn muốn tránh nghén thì chọn thức ăn dễ tiêu, chia bữa ăn nhỏ ra làm nhiều khẩu phần, luôn mang theo phần ăn trong túi đi làm đề phòng té xỉu do thiếu năng lượng. Uống đủ nước, ngủ đủ giấc, tránh căng thẳng và luôn hạn chế với khói thuốc lá xung quanh cũng như bụi, rất dễ gây cảm cúm. Tuyệt đối dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sỹ khi cần thiết. Chúc hai mẹ con khoẻ , vui nhé
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Chúc mừng Me_vit nha....
    Chị Hải Anh chu đáo quá...
    Mình thấy trong mục này các mẹ cũng đề cập đến vấn đề này nhiều lắm đó.
    Chị Hải Anh cũng đã nêu lên món đu đủ nè , rồi trong 3 tháng đầu Me_Vit không nên ăn rau răm, rau má.
    Ngoài ra các loại trái cây đều tốt hết.
    Me_vit ăn được gì cứ ăn vô tư để cả mẹ và bé cùng khoẻ nhé.
    À, Me_vit có uống axit folic k?
    Chắc đi khám thai BS đã cho Me_vit uống rồi nhỉ
    Còn về gừng thì có nhiều bài báo nói về việc chống nôn trong gia đoạn ốm nghén cho bà bầu đó.
    Chúc Me_vit vui khoẻ nha...
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Chết thật , 3 tháng đầu mẹ Gấu chẳng kiêng gì mới chết chứ, cứ thèm cái gì là phải ăn bằng chán thì thôi. Thế mới lên 8 kg trong 3 tháng ấy đấy. Khổ quá.
    • 439 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on cac me nhieu nhe, bay gio em do lo nhieu roi day. Vi luc em chua biet co bau thi em an du thu luon, vi co biet dau ma kieng. A, kieng an gung va dam la do bac sy cua em bao day, ong ay bao la khong an de de phong nguy co bi co that tu cung.

Lam me lan dau tien choang lam, den bay gio em van con ngo ngang vi cai tieng goi "me" day. Cu co cam giac rang minh chua chuan bi day du, va minh chua truong thanh nua, mac du nam nay cung kha kha tuoi roi.

A, thinh thoang em thay hoi dau dau o vung bung, nhung ma chi thoang qua thoi, khong ra mau gi het. khong biet co me nao bi nhu the khong? hay tai em lo qua ma bi benh tuong nhi?

Lam the nao de go duoc co dau ha cac me?