• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn hàng ngày cho phụ nữ mang thai 3 tháng đầu...help me !!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 69.7K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình có bầu được hơn 9 tuần nhưng mà không biết ăn uống sao mà trong 1 tuần bị giảm mất 1 kg , đang rất lo lắng . Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm ăn uống giúp mình với .
    Đi khám thai BS kê procare nhưng ko thấy nói phải uống sữa nên mình cũng chưa uống , một bữa ăn 2 bát cơm , sáng thường ăn bún thôi vì đang bị nghén nên không có cảm giác thèm ăn gì cả , đã thế suốt ngày phải vào bếp , nấu xong là khỏi muốn ăn luôn . Có mẹ nào bị giảm cân giống mình không ? Giảm có 1 kg thôi có đáng phải lo lắng lắm không ? Thực đơn hằng ngày như thế nào để có chế độ dinh dưỡng cho hợp lý ??
    Cảm ơn các mẹ nhiều !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mình cũng bị giảm cân nè, bé được 10 tuần rồi mà mẹ chẳng tăng cân nào, dù mình ăn uống rất nhiều, lại còn hay bị đói nữa. Hic, chỉ lo con không tăng cân giống mẹ thôi.
    Bố mẹ mong Chuột con từng ngày, mau lớn và khoẻ mạnh con yêu nhé

www.chuotcon.info
    • 1,660 Bài viết

• 4,540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matbocau Xem bài viết
    Mình có bầu được hơn 9 tuần nhưng mà không biết ăn uống sao mà trong 1 tuần bị giảm mất 1 kg , đang rất lo lắng . Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm ăn uống giúp mình với .
    Đi khám thai BS kê procare nhưng ko thấy nói phải uống sữa nên mình cũng chưa uống , một bữa ăn 2 bát cơm , sáng thường ăn bún thôi vì đang bị nghén nên không có cảm giác thèm ăn gì cả , đã thế suốt ngày phải vào bếp , nấu xong là khỏi muốn ăn luôn . Có mẹ nào bị giảm cân giống mình không ? Giảm có 1 kg thôi có đáng phải lo lắng lắm không ? Thực đơn hằng ngày như thế nào để có chế độ dinh dưỡng cho hợp lý ??
    Cảm ơn các mẹ nhiều !
    Mẹ nó à, cũng không có gì phải lo lắng lắm đâu. Vì theo lộ trình tăng cân chuẩn thì 3 tháng đầu cũng chỉ cần tăng có 1kg thôi, tăng được thì tốt còn không tăng được cũng không sao mà, vì mình nghe các bác sĩ nói, 3 tháng đầu tăng cân không phải là điều quan trọng nhất. Mình cũng nghén lắm, đến 4,5 tháng mới hết nghén. Trộm vía cũng lên được 1kg, giờ thì lên đều đều, phấn đấu đúng lộ trình. Tăng cân nhiều cũng không tốt đâu, Mẹ nó yên tâm đi nhé!
    Mà mẹ nó nên mua sữa bà bầu về uống đi, vì không ăn được thì phải uống chứ, chịu khó uống sữa vào nhé! hãy bắt đầu từ những sữa dễ uống, không cứ phải là sữa ngoại đâu. Bs không kê sữa uống đâu, mình phải tự mua thôi. Uống sữa được rồi đấy, phần đa các chị trên này toàn uống khi biết có bầu thôi.
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh, hay ăn chóng nhớn nha. Tặng Mẹ và ebe này :Rose: :LoveStruc:
    Lovely daughter... Con gái đã lớn lắm rồi

• 3,534 Bài viết

• 3,880 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeGiaBao Xem bài viết
    Mẹ nó à, cũng không có gì phải lo lắng lắm đâu. Vì theo lộ trình tăng cân chuẩn thì 3 tháng đầu cũng chỉ cần tăng có 1kg thôi, tăng được thì tốt còn không tăng được cũng không sao mà, vì mình nghe các bác sĩ nói, 3 tháng đầu tăng cân không phải là điều quan trọng nhất. Mình cũng nghén lắm, đến 4,5 tháng mới hết nghén. Trộm vía cũng lên được 1kg, giờ thì lên đều đều, phấn đấu đúng lộ trình. Tăng cân nhiều cũng không tốt đâu, Mẹ nó yên tâm đi nhé!
    Mà mẹ nó nên mua sữa bà bầu về uống đi, vì không ăn được thì phải uống chứ, chịu khó uống sữa vào nhé! hãy bắt đầu từ những sữa dễ uống, không cứ phải là sữa ngoại đâu. Bs không kê sữa uống đâu, mình phải tự mua thôi. Uống sữa được rồi đấy, phần đa các chị trên này toàn uống khi biết có bầu thôi.
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh, hay ăn chóng nhớn nha. Tặng Mẹ và ebe này :Rose: :LoveStruc:
    E bé nhà mẹ này đúng bằng tuần với Cu tý nhà mình.
    Vấn đề thực đơn với cân nặng cũng là vđề bức xúc của mình suốt máy tháng qua.
    3tháng đầu mình ko lên một kg nào thậm chí cọn bị tụt mất 2kg. Sang tháng thứ 4 thứ 5 thì lên được 4-5kg gì đó, bgiờ là sáng tháng thứ 6 được 1 tuần rùi, chưa cân nên chưa bít có lên ko.
    Các mẹ cứ yên tâm đi, đừng có quá lo lắng về vđề cân nặng làm gì miễn là đi khám bsỹ bảo em bé khỏe mạnh là okie rùi. MÌnh đã từng bít có truờng hợp mẹ lên có 7kg mà con nặng 3.8kg đấy.
    • 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    Hôm qua vừa hỏi các mẹ thì hôm nay hình như mình bị cảm cúm hay cảm lạnh gì đó rồi , chắc tại hôm qua nóng quá o.xã bật điều hòa ...huhu
    Sốt 38.5 độ , đau nhức hết cả chân tay , rát cổ họng và buồn nôn + nôn suốt từ 10h đêm hôm qua đến giờ , chắc phải vào Phụ sản khám chiều nay thôi . Khổ thân con yêu quá , ko biết có ảnh hưởng gì không
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    Hôm qua vừa hỏi các mẹ thì hôm nay hình như mình bị cảm cúm hay cảm lạnh gì đó rồi , chắc tại hôm qua nóng quá o.xã bật điều hòa ...huhu
    Sốt 38.5 độ , đau nhức hết cả chân tay , rát cổ họng và buồn nôn + nôn suốt từ 10h đêm hôm qua đến giờ , chắc phải vào Phụ sản khám chiều nay thôi . Khổ thân con yêu quá , ko biết có ảnh hưởng gì không
    Em bị sốt thì nên đi khám ngay, mong là mẹ con em khỏe mạnh.
    Chúc em may mắn nhé
    • 1,660 Bài viết

• 4,540 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    Mẹ nó ơi, bị cúm mà hạn chế uống thuốc là tốt nhất. Chịu khó áp dụng mấy biện pháp gia truyền các cụ để lại thử xem sao. Mẹ chồng mình bày cho mấy cách này, mình cứ thấy có triệu chứng là áp dụng luôn, mọi năm cứ chuyển mùa kiểu gì cũng cúm, năm nay trộm vía trộm vía chưa bị.
    Nếu thấy dấu hiệu khó chịu mẹ nó lấy mấy lát gừng tươi đập giập ra, pha với nước sôi và cho thêm chút đường, uống ngày 2,3 lần, chịu khó uống nóng nhé, sẽ thấy dễ chịu nhiều lắm đấy.
    nếu thấy cổ họng bị rát thì rửa sạch 1 quả chanh, thái lấy 2,3 lát mỏng ( như ở hàng họ vẫn thái đấy) rồi ngâm với 1 chút mật ong khoảng 1,2 tiếng, sau đó lấy miếng chanh đó ngậm. Tốt nhất là vào lúc sáng sớm và trước khi đi ngủ nha.
    Cả gừng và mật ong đều rất nóng nên cúng không nên lạm dụng, bà bầu là phải kiêng các đồ nóng mà.
    Hai cách này cô bs khám thai định kỳ cho mình cũng bày mình y hệt vậy. mẹ nó thử đi nha!
    Mong hai mẹ con mau khỏe!:Rose:

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,660 Bài viết

• 4,540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh2008 Xem bài viết
    E bé nhà mẹ này đúng bằng tuần với Cu tý nhà mình.
    Vấn đề thực đơn với cân nặng cũng là vđề bức xúc của mình suốt máy tháng qua.
    3tháng đầu mình ko lên một kg nào thậm chí cọn bị tụt mất 2kg. Sang tháng thứ 4 thứ 5 thì lên được 4-5kg gì đó, bgiờ là sáng tháng thứ 6 được 1 tuần rùi, chưa cân nên chưa bít có lên ko.
    Các mẹ cứ yên tâm đi, đừng có quá lo lắng về vđề cân nặng làm gì miễn là đi khám bsỹ bảo em bé khỏe mạnh là okie rùi. MÌnh đã từng bít có truờng hợp mẹ lên có 7kg mà con nặng 3.8kg đấy.
    Bắt tay mẹ nó cái nha. Mẹ nó ơi, tôi cũng lên được 6kg kể từ ngày có bầu rồi đấy. Mà mẹ nó nên mua 1 cái cân về để thường xuyên kiểm tra sk nhé, bs dặn mình là nên cân 3,4 lần/ tuần vào những giờ nhất định để theo dõi cân nặng. Mai sau ebe ra đời dùng cân đó để kiểm tra sức khỏe cho con cũng được mà.
    Tặng mẹ nó và con yêu này:Rose: :Kiss:

• 131 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babymouse09 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mình cũng bị giảm cân nè, bé được 10 tuần rồi mà mẹ chẳng tăng cân nào, dù mình ăn uống rất nhiều, lại còn hay bị đói nữa. Hic, chỉ lo con không tăng cân giống mẹ thôi.
    Trời bạn này ngày giống y hệt ngày của mình.Mình cũng nghén giống bạn đấy.Mình chẳng lên cân nào nhưng mà chẳng lo đâu mẹ nó ah, cứ qua 3 tháng là tăng cân vù vù thôi màrooling:
    Chúc các mẹ khỏe nhé!

• 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hic , tình hình là mình gầy đi 2.5 kg rồi , người mệt mỏi và nhợt nhạt lắm , chẳng ăn được , bây giờ em bé của mình được 10 tuần 2 ngày rồi . Mình phải uống mất 8 viên Amoxicilin 500 và 1 viên Effezalgan 500 để chữa viêm họng cấp và sốt cao , bây giờ đã khỏi rồi nhưng đang nghén nặng quá ....Làm thế nào bây giờ ? Mình cứ ăn là lại cho ra hết , rất đói mà chỉ ăn đc mấy miếng là nôn ...huhu
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Hik,ai cho bạn uống 2 loại thuốc này?
    -Uống Amoxilin?

10. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

Phụ nữ có thai: Sử dụng an toàn Amoxicilin trong thời kỳ mang thai chưa được xác định rõ ràng. Vì vậy, chỉ sử dụng thuốc này khi thật cần thiết. Tuy nhiên chưa có bằng chứng nào về tác dụng có hại cho thai nhi khi dùng Amoxicilin cho người mang thai.

Phụ nữ cho con bú: Vì Amoxicilin bài tiết vào sữa mẹ, nên phải thận trọng khi dùng thuốc trong thời kỳ cho con bú.

http://pharbaco.com.vn/news_detail.a...id=46&CatID=29

-Thuốc Efferalgan 500 mg có chứa thành phần thuốc Paracetamol và Codeine, Codeine là thuốc mà phụ nữ mang thai không nên uống vì nó thuộc Pregnancy Category C, tức là không biết chắc nó gây hại cho thai nhi ở người hay không nhưng có gây hại ở chuột / thú vật.

Tóm lại, từ nay đừng uống Efferalgan nữa. Nếu đau nhức thì chỉ uống Paracetamol mà thôi. Nên giữ gìn sức khỏe, đừng để bị cảm lạnh. Khi mang thai người phụ nữ thường hay bị cảm. Đây là chuyện rất thường thấy. Cần nghỉ ngơi thêm, ngủ thêm nhiều, ăn uống đầy đủ và thể dục thể thao nhẹ để tăng cường hệ thống đề kháng, chống bệnh tật được tốt. Khi bị cảm, đó là bị nhiễm vi rút nhẹ thôi, không có thuốc chữa nên phải để cơ thể tự động chống lại bệnh thôi. Nên giữ cơ thể được ấm, tránh gió, uống nước ấm, uống nước chanh nóng pha mật hoặc trà có vị gừng, ăn canh có bỏ thêm gừng. Chỉ thế thôi, không nên uống thuốc gì khác ngoài Paracetamol. Khi giữ ấm bên ngoài và bên trong thì giúp bớt bị sổ mũi cũng như ho. Có thể ngậm kẹo the để giúp bớt ho. Ráng chịu đựng để đừng dùng thuốc gì khác.

http://www.ykhoanet.com/duoc/duocpha...u/DM000463.htm

Bạn thật liều!

Mình cũng đau họng giai đoạn đầu có thai,nhưng ko dám như bạn!

Nghén mình cũng có nghén đến tận 4,5tháng,phải ráng ăn lắm,lên đc 4kg!Mình nôn thốc tháo,mât xanh vàng,nc mắt ràng rụa,nhưng cứ nôn xong lại ăn,vì con bạn ạ!

Mình nghĩ 12w bạn nên đi SA xem bé nhà bạn có vấn đề gì ko nhé!Uống 2 loại này ko tốt tí nào!

Chúc bạn và bé khoẻ!
    • 1,026 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeGiaBao Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, bị cúm mà hạn chế uống thuốc là tốt nhất. Chịu khó áp dụng mấy biện pháp gia truyền các cụ để lại thử xem sao. Mẹ chồng mình bày cho mấy cách này, mình cứ thấy có triệu chứng là áp dụng luôn, mọi năm cứ chuyển mùa kiểu gì cũng cúm, năm nay trộm vía trộm vía chưa bị.
    Nếu thấy dấu hiệu khó chịu mẹ nó lấy mấy lát gừng tươi đập giập ra, pha với nước sôi và cho thêm chút đường, uống ngày 2,3 lần, chịu khó uống nóng nhé, sẽ thấy dễ chịu nhiều lắm đấy.
    nếu thấy cổ họng bị rát thì rửa sạch 1 quả chanh, thái lấy 2,3 lát mỏng ( như ở hàng họ vẫn thái đấy) rồi ngâm với 1 chút mật ong khoảng 1,2 tiếng, sau đó lấy miếng chanh đó ngậm. Tốt nhất là vào lúc sáng sớm và trước khi đi ngủ nha.
    Cả gừng và mật ong đều rất nóng nên cúng không nên lạm dụng, bà bầu là phải kiêng các đồ nóng mà.
    Hai cách này cô bs khám thai định kỳ cho mình cũng bày mình y hệt vậy. mẹ nó thử đi nha!
    Mong hai mẹ con mau khỏe!:Rose:
    Bị cúm thì không nên tự ý dùng thuốc chứ không phải hạn chế uống chứ mebeGiaBao. Virus cúm có thể gây dị tật thai nhi mà. Phải khám và dùng thuốc theo chỉ định của b.s sản khoa chứ ạ.
    • 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Hik,ai cho bạn uống 2 loại thuốc này?
    -Uống Amoxilin?

10. Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

Phụ nữ có thai: Sử dụng an toàn Amoxicilin trong thời kỳ mang thai chưa được xác định rõ ràng. Vì vậy, chỉ sử dụng thuốc này khi thật cần thiết. Tuy nhiên chưa có bằng chứng nào về tác dụng có hại cho thai nhi khi dùng Amoxicilin cho người mang thai.

Phụ nữ cho con bú: Vì Amoxicilin bài tiết vào sữa mẹ, nên phải thận trọng khi dùng thuốc trong thời kỳ cho con bú.

http://pharbaco.com.vn/news_detail.a...id=46&CatID=29

-Thuốc Efferalgan 500 mg có chứa thành phần thuốc Paracetamol và Codeine, Codeine là thuốc mà phụ nữ mang thai không nên uống vì nó thuộc Pregnancy Category C, tức là không biết chắc nó gây hại cho thai nhi ở người hay không nhưng có gây hại ở chuột / thú vật.

Tóm lại, từ nay đừng uống Efferalgan nữa. Nếu đau nhức thì chỉ uống Paracetamol mà thôi. Nên giữ gìn sức khỏe, đừng để bị cảm lạnh. Khi mang thai người phụ nữ thường hay bị cảm. Đây là chuyện rất thường thấy. Cần nghỉ ngơi thêm, ngủ thêm nhiều, ăn uống đầy đủ và thể dục thể thao nhẹ để tăng cường hệ thống đề kháng, chống bệnh tật được tốt. Khi bị cảm, đó là bị nhiễm vi rút nhẹ thôi, không có thuốc chữa nên phải để cơ thể tự động chống lại bệnh thôi. Nên giữ cơ thể được ấm, tránh gió, uống nước ấm, uống nước chanh nóng pha mật hoặc trà có vị gừng, ăn canh có bỏ thêm gừng. Chỉ thế thôi, không nên uống thuốc gì khác ngoài Paracetamol. Khi giữ ấm bên ngoài và bên trong thì giúp bớt bị sổ mũi cũng như ho. Có thể ngậm kẹo the để giúp bớt ho. Ráng chịu đựng để đừng dùng thuốc gì khác.

http://www.ykhoanet.com/duoc/duocpha...u/DM000463.htm

Bạn thật liều!

Mình cũng đau họng giai đoạn đầu có thai,nhưng ko dám như bạn!

Nghén mình cũng có nghén đến tận 4,5tháng,phải ráng ăn lắm,lên đc 4kg!Mình nôn thốc tháo,mât xanh vàng,nc mắt ràng rụa,nhưng cứ nôn xong lại ăn,vì con bạn ạ!

Mình nghĩ 12w bạn nên đi SA xem bé nhà bạn có vấn đề gì ko nhé!Uống 2 loại này ko tốt tí nào!

Chúc bạn và bé khoẻ!
    huhu, nghe bạn nói thế tớ sợ quá
    Tớ đã đi khám, được khuyên nên thận trọng vì nếu đã viêm họng có đờm đặc (cục) thì khả năng bị sốt là nhiều, do vậy tớ cũng cẩn thận lắm, bác sỹ cũng khuyên mình nên uống nhiều nước cam để tăng sức đề kháng, uống nhiều nước lọc, và tinh thần cũng phải thoải mái, đôi khi nó cũng ảnh hưởng. Đơn thuốc bác sỹ cho tớ như sau:

- Bổ phế tiêu đờm

- Amoxicilin 500mg (kháng sinh) cái này dùng cho bà bầu rất an toàn. Nếu nhẹ ngày uống 4 viên/2 lần (sáng, chiều mỗi lần 2 viên, sau ăn). Nếu viêm nặng có đờm nhiều thì nên tăng liều 6 viên/3 lần (sáng, trưa, tối mỗi lần 2 viên sau ăn).

- Ngậm kèm thêm viên ngậm Lysopaine (của Pháp, lọ 24 viên, màu vàng), dùng rất tốt.

- Bên cạnh đấy có một loại thuốc mà nhiều người cũng ko hay để ý: đấy là mật ong ngâm với cà rốt. Thái nhỏ cà rốt rồi cho vào ngâm với mật ong, để cho tới khi cà rốt quắt lại, bỏ riêng bã ra uống hết nước cốt, còn bã .. ăn sau .

Hy vọng các đồng chí có bầu đang bị tình trạng giống mình sẽ yên tâm hơn.

Hồi em có bầu được 10 tuần, em cũng bị sốt 38,5 độ do viêm họng ( nguyên nhân là do nằm điều hoà để lạnh quá ). Em đi khám ở chỗ BS Tuấn ngõ Huyện, BS cũng kê đơn cho em giống y như mẹ Bống. Em uống sau 3 ngày thì khỏi. Các mẹ nếu ai bị sốt do viêm họng cứ yên tâm theo toa thuốc này ko ảnh hưởng gì đến em bé đâu ah.

Tớ bắt chước đơn thuốc của bạn trên này uống vì đi khám BS kê Zinnat 500 , tớ đọc thấy ko nên uống trong 3 tháng đầu nên thôi còn Efferalgan500 là tớ đi khám ở xanhpon bác sĩ kê cho
    huhu
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng nghén nhiều lắm, gầy đi mất 3kg đấy. Không ăn được, nôn và mệt mỏi...giờ 12w rồi mà vẫn thấy mệt lắm. Cố ăn và uống sữa mà khó quá các mẹ ạ!
    Lo cho em bé mà chẳng biết làm thế nào các mẹ ạ! hic
    Ba mẹ mong Tũn yêu ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn! :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 2,178 Bài viết

• 1,343 Được cảm ơn

hic , tình hình là mình gầy đi 2.5 kg rồi , người mệt mỏi và nhợt nhạt lắm , chẳng ăn được , bây giờ em bé của mình được 10 tuần 2 ngày rồi . Mình phải uống mất 8 viên Amoxicilin 500 và 1 viên Effezalgan 500 để chữa viêm họng cấp và sốt cao , bây giờ đã khỏi rồi nhưng đang nghén nặng quá ....Làm thế nào bây giờ ? Mình cứ ăn là lại cho ra hết , rất đói mà chỉ ăn đc mấy miếng là nôn ...huhu
    Effezalgan 500 thì mình không biết, còn amoxilin thì đợt mình vào viện cấp cứu bác sỹ viện C cũng cho mình uống amoxilin, mà còn uống mấy ngày cơ.
    • 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tớ xem lại rồi , efferalgan mà tớ uống là loại không có codein mà . Loại có codein thì nó ghi rõ là Efferalgan codein 500 mg cơ

hehe
    hú hồn
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ ơi.Em mới mang thai sang tuần thứ 7, nhưng h em đã thấy mình béo lên nhiều rồi.Trước em chỉ 47,48 cân thôi, bây h đã tăng lên hơn 50kg rồi.Liệu em tăng cân như thế có nhiều ko ạ?Em thì chỉ hơi nghén và nôn khan thôi, ăn cơm thì cũng bình thường, em lại chẳng thèm ăn gì cả. Các mẹ tư vấn dùm em đi
    • 142 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em thấy có vẻ hơi nhiều so với những tài liệu em đọc, chị à. Em cũng mang thai lần đầu nên cũng ko có kinh nghiệm mà.
    Nhưng mà còn phụ thuộc vào cân nặng của chị nữa, nếu trước chị 47,48 là gầy thì bây giờ tăng cân như thế chắc cũng ko sau đâu.
    Trong 1 tài liệu em đọc có nói thế này này, chị thử tham khảo nhé: (em ko nhớ nguồn vì chỉ copy mỗi nội dung vào file word để lưu lại)
    Nhìn chung, bạn nên tăng từ 11 kg đến 15 kg nếu bạn bắt đầu thai kỳ bằng số cân chuẩn. Còn nếu bạn bị thiếu cân trước khi mang bầu, bạn nên tăng khoảng 12-18 kg. Những ai đã bị thừa cân khi mới bắt đầu thì chỉ cần tăng khoảng 6-11 kg.
    Thời điểm bạn tăng cân cũng quan trọng như số cân tăng. Bạn nên tăng ít cân nhất trong quý đầu, khoảng 1-2 kg, tiếp đến tăng từ từ, và số cân tăng lên nhiều nhất (khoảng 0,5 kg mỗi tuần) trong quý 3, khi đó trẻ phát triển nhanh nhất.
    • 212 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Hjx, em đọc topic này cứ tưởng các mẹ chia sẻ thực đơn hóa ra các mẹ toàn bàn chuyện uống thuốc.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm mang thai 3 tháng đầu và ăn uống sao cho hợp lý thì share cho em với ạ.
    Cảm ơn các mẹ nhiều :LoveStruc:
    • 1,047 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Mình cũng đang nghén ngẩm không ăn được cứ tưởng vào đây có nhiều món ngon, nhưng lại thấy các mẹ toàn nói về thuốc.
    2m21d: lẫy; 7m9d: bò; 11m: đi
    Em Tít: NB: 3,7kg:; 1m: 5kg:; 2m: 6kg:; 3m: 7,5kg; 4m: 8,4kg; 5m: 9kg; 7m: 9,5kg, 74cm; 9m: 10kg, 77cm; 1y: 10,7kg, 81cm; 14m: 12kg
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2