• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn hàng ngày cho bà bầu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 204 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 2,071 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kun_baolinh Xem bài viết
    Mình sang tuần thứ 5 là nghén và bắt đầu cuộc chiến ko ăn uống được. Thấy mọi người thèm ăn mà thích quá. Các mẹ đã uống Procare chưa,mình jờ mới uống mà chỉ sợ uống xong lại phi ra hết thôi,m sợ thuốc nhất trên đời.
    Procare có giống Obimin ko bạn? mình đc BS kê đơn uống Obimin, và từ tuần 12 trở đi uống thêm viên sắt
    • 317 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanh_Ly88 Xem bài viết
    Procare có giống Obimin ko bạn? mình đc BS kê đơn uống Obimin, và từ tuần 12 trở đi uống thêm viên sắt
    Gần giống nhau bạn ạh,Procare là sản phẩm nhập từ Úc,viên nang mềm,và khá to,Obimin hình như của Việt Nam,mình thấy mọi người uống Procare khá nhiều,sản phẩm dành riêng cho phụ nữ mang thai và nuôi con mà. Đây dạng như 1 sản phẩm chức năg cung cấp Folic,sắt,vitamin..... cho chúng mình đấy.
    Mẹ Khánhly ạh,mình bảo hâm mộ bạn vì 1 phần đọc k kĩ,1 phần cũng vì mình nghén quá,nước cam cũng chỉ dám vắt 1 quả,k cho thêm j cả mà ngắc ngứ mãi k hết. Chán lắm.
    Chúc bạn ăn ngon,khỏe nhé
    Con là cuộc sống, là tình yêu, là hơi thở của bố mẹ.

NB: TÍT= 3,2kg.=> 1m= 4,5 kg=> 2m= 5,8kg===>3m= 7kg.
    4m= 7,6kg, 5m= 8,4 kg====> 6m = 9,1 kg.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình sang tuần thứ 5 là nghén và bắt đầu cuộc chiến ko ăn uống được. Thấy mọi người thèm ăn mà thích quá. Các mẹ đã uống Procare chưa,mình jờ mới uống mà chỉ sợ uống xong lại phi ra hết thôi,m sợ thuốc nhất trên đời.
    tớ chưa, giờ chỉ mới uống Elasti_Q 1 thuốc bổ, với chống dị thai thôi. ^^ tại tớ chưa kịp tiêm chống cúm nên phải uống để đề phòng ^^. KO biết mình nghén có khổ như các mẹ ko nữa T_T sợ nhất là ko ăn được vì bản tính hay ăn đã gầy như thế này roài mà ko ăn đc nữa chắc thành cái que
    Có mẹ nào sinh con đầu lòng như tớ hem ^^
    • 317 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taosxjnh Xem bài viết
    tớ chưa, giờ chỉ mới uống Elasti_Q 1 thuốc bổ, với chống dị thai thôi. ^^ tại tớ chưa kịp tiêm chống cúm nên phải uống để đề phòng ^^. KO biết mình nghén có khổ như các mẹ ko nữa T_T sợ nhất là ko ăn được vì bản tính hay ăn đã gầy như thế này roài mà ko ăn đc nữa chắc thành cái que
    Có mẹ nào sinh con đầu lòng như tớ hem ^^
    Mình cũng con đầu lòng đây,đi khám bảo nghén quá,bs hỏi luôn " con so àh",nhưng do cơ địa từng người thôi bạn ạh,có người sinh bé thứ nhất k nghén ,nhưng bé thứ 2 lại nghén lắm. Thế nên nếu mẹ nào nghén ít và ăn uống đươcj thì đã là 1 may mắn. Mình cũng k tiêm phòng nên thực sự là rất sợ gđoạn này bị ốm đau j. Cầu mong mọi điều tốt lành cho các mẹ ở đây.

• 2,071 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Gần giống nhau bạn ạh,Procare là sản phẩm nhập từ Úc,viên nang mềm,và khá to,Obimin hình như của Việt Nam,mình thấy mọi người uống Procare khá nhiều,sản phẩm dành riêng cho phụ nữ mang thai và nuôi con mà. Đây dạng như 1 sản phẩm chức năg cung cấp Folic,sắt,vitamin..... cho chúng mình đấy.
    Mẹ Khánhly ạh,mình bảo hâm mộ bạn vì 1 phần đọc k kĩ,1 phần cũng vì mình nghén quá,nước cam cũng chỉ dám vắt 1 quả,k cho thêm j cả mà ngắc ngứ mãi k hết. Chán lắm.
    Chúc bạn ăn ngon,khỏe nhé
    mình thấy nhiều chị từng mang thai cũng nói Procare uống tốt hơn Obimin, mà mình chưa dám uống, chỉ biết BS kê cái gì thì uống cái đó thôi. hi, vốn mình vẫn chuộng hàng ngoại hơn hàng nội, nên tí phải đi ra hiệu thuôc gần nhà hỏi thêm.

Trời ơi 1 quả cam mà bạn uống ko hết thì con trong bụng thế nào đây? Mình uống cam cũng uống ko ko cho thêm đường, bạn phải măm thât nhiều vào chứ, nghe bạn kể vậy mình thấy sốt ruột, mà chắc đang trong giai đoạn nghén nên vậy, có lẽ hết 3 tháng sẽ đỡ hơn, bạn đi khám BS có nói con cân nặng nhẹ quá ko? Hôm nọ mình 16w Bs Vĩ nói nếu thai nặng thêm 2 mấy hay 3 mấy gr nữa thì tốt ý, có nghĩa là con mình ko đến nỗi còi quá nhưng cũng nên nặng thêm nữa, thế nên từ hôm đó về mình cố gắng măm nhiều hơn đó. Mỗi bữa trước chỉ ăn lưng bát cơm, giờ cố thêm lưng nữa đó. Nghe BS nói con còi là thương và sốt ruột lắm đo.

Chúc mẹ con bạn khỏe và mẹ bé phải măm nhiều lên nhé.
    • 2,071 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Mình cũng con đầu lòng đây,đi khám bảo nghén quá,bs hỏi luôn " con so àh",nhưng do cơ địa từng người thôi bạn ạh,có người sinh bé thứ nhất k nghén ,nhưng bé thứ 2 lại nghén lắm. Thế nên nếu mẹ nào nghén ít và ăn uống đươcj thì đã là 1 may mắn. Mình cũng k tiêm phòng nên thực sự là rất sợ gđoạn này bị ốm đau j. Cầu mong mọi điều tốt lành cho các mẹ ở đây.
    mình cũng con so và trước khi có bầu ko tìm hiểu kĩ nên ko tiêm phòng gì đây. Bạn ko măm đc nhiều thì nhất định mỗi ngày phải uống nước cam, chanh nhé, và đi ăn ở ngoài ví dụ ăn bún phở mién thì nên cho dấm tỏi vào ăn kèm, để phòng tránh cúm nhé. Bọn mình thuộc dạng ko tiêm nên dễ bị cúm và rubella lắm đấy, ăn món xào cũng chịu khó cho tỏi vào và ăn tỏi nhiều lên. Tránh đi đến chỗ đông người nhé ví dụ như rạp chiếu phim, hàng ăn quá đông người hoặc bệnh viện, nếu đi đến những chỗ đó thì đeo khẩu trang vào. Đeo khẩu trang y tế cho thoáng. Đi đên nhũng chỗ đông người về thì xúc miệng nước muối ngay. Tối và sáng nào trước khi đi ngủ mình cũng xúc miệng nước muối phòng cúm ho.

Ko phải mình kiêng kĩ đâu mà xung quanh mình từ bạn bè đến hàng xóm có 3 trường hợp bi cúm và rubella nên phải bỏ thai rồi, nên mình sợ lắm, 1 người bầu 5 tháng rồi mà phát hiện bị rubella ko giữ đc phải mổ bụng để bỏ con, 1 người 13 tuần thai bị dị tật, 1 người 1 tuần bị rubella phải bỏ. Nên mình sợ lắm phải kiêng cho kĩ và ăn uống đầy dủ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 317 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

mình cũng con so và trước khi có bầu ko tìm hiểu kĩ nên ko tiêm phòng gì đây. Bạn ko măm đc nhiều thì nhất định mỗi ngày phải uống nước cam, chanh nhé, và đi ăn ở ngoài ví dụ ăn bún phở mién thì nên cho dấm tỏi vào ăn kèm, để phòng tránh cúm nhé. Bọn mình thuộc dạng ko tiêm nên dễ bị cúm và rubella lắm đấy, ăn món xào cũng chịu khó cho tỏi vào và ăn tỏi nhiều lên. Tránh đi đến chỗ đông người nhé ví dụ như rạp chiếu phim, hàng ăn quá đông người hoặc bệnh viện, nếu đi đến những chỗ đó thì đeo khẩu trang vào. Đeo khẩu trang y tế cho thoáng. Đi đên nhũng chỗ đông người về thì xúc miệng nước muối ngay. Tối và sáng nào trước khi đi ngủ mình cũng xúc miệng nước muối phòng cúm ho.

Ko phải mình kiêng kĩ đâu mà xung quanh mình từ bạn bè đến hàng xóm có 3 trường hợp bi cúm và rubella nên phải bỏ thai rồi, nên mình sợ lắm, 1 người bầu 5 tháng rồi mà phát hiện bị rubella ko giữ đc phải mổ bụng để bỏ con, 1 người 13 tuần thai bị dị tật, 1 người 1 tuần bị rubella phải bỏ. Nên mình sợ lắm phải kiêng cho kĩ và ăn uống đầy dủ.
    Suy nghĩ của bạn jống mình thế. Có mấy người bạn của mình cũng ko may bị Rubella,người đến tháng thứ 4,người tháng thứ 6 mà pải bỏ con đi đó,tội lắm. Mình dạo này cũng chịu khó súc miệng nước muối sáng và tối,đúng là chưa bjờ sợ ốm như lúc này bạn nhỉ,mình chỉ biết cầu trời cho mình vượt qua tất cả an toàn thôi.
    Bạn hỏi qua bác sĩ và uống Procare được đó,liều lượng thì mình uống 1 v/ngày nên yên tâm là mức tối thiểu rồi. Phụ nữ mang thai hầu như pải bổ sung sắt vì thiếu máu mà. Mình chỉ mong nhanh hết nghén,15 này chồng đi Thái 1 tuần rồi,mà vợ thế này có lẽ lại k dám đi,hic,thấy tội chồng quá.

• 317 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

mình thấy nhiều chị từng mang thai cũng nói Procare uống tốt hơn Obimin, mà mình chưa dám uống, chỉ biết BS kê cái gì thì uống cái đó thôi. hi, vốn mình vẫn chuộng hàng ngoại hơn hàng nội, nên tí phải đi ra hiệu thuôc gần nhà hỏi thêm.

Trời ơi 1 quả cam mà bạn uống ko hết thì con trong bụng thế nào đây? Mình uống cam cũng uống ko ko cho thêm đường, bạn phải măm thât nhiều vào chứ, nghe bạn kể vậy mình thấy sốt ruột, mà chắc đang trong giai đoạn nghén nên vậy, có lẽ hết 3 tháng sẽ đỡ hơn, bạn đi khám BS có nói con cân nặng nhẹ quá ko? Hôm nọ mình 16w Bs Vĩ nói nếu thai nặng thêm 2 mấy hay 3 mấy gr nữa thì tốt ý, có nghĩa là con mình ko đến nỗi còi quá nhưng cũng nên nặng thêm nữa, thế nên từ hôm đó về mình cố gắng măm nhiều hơn đó. Mỗi bữa trước chỉ ăn lưng bát cơm, giờ cố thêm lưng nữa đó. Nghe BS nói con còi là thương và sốt ruột lắm đo.

Chúc mẹ con bạn khỏe và mẹ bé phải măm nhiều lên nhé.
    Mình khám lúc 6w3d thì túi thai 24mm,vì chưa có tim thai và mới ít tuần nên chưa thấy bs nói j,nói chung ai cũng động viên ăn nhiều vào,nhưng thực sự jờ cứ nghĩ đến ăn là mình.....hichic. Ko ăn thì thương con,nhưng có 1 số bạn bè mình 3 tháng đầu cũng nghén lắm,chỉ nằm 1 chỗ thôi,nhưng sau 3 tháng ăn được nên trộm vía con sinh ra cũng khá lắm. Nói chung cứ ăn ngủ được là mọi cái nhẹ nhàng bạn nhỉ? Thôi cố lên nào.:Applause:

• 615 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình cũng sinh con đầu lòng. Thấy các mẹ buôn chuyện mà ham quá!
    Các mẹ đang nghén thì cứ an tâm nhé, cô hàng xóm nhà mình, đến tháng thứ 6 mà có 39kg, sau đó hết nghén, ăn tốt, sinh con 3kg đấy. Hồi cô bầu 6 tháng mà ko ai biết cô có bầu cơ.
    Mình hồi trc khi có bầu là 38kg. Bây h 39.5kg. Trộm vía mình chỉ nghén chút xíu vào buổi sang, và tối. Thực đơn ăn của mình 1 ngày như thế này
    + 7h30: ăn sáng
    1 bát phở gà or 2 quả trứng vịt lộn + 1 bắp ngô ( trứng vịt lộn chỉ ăn con bỏ lòng đỏ cho đỡ đầy bụng mà ăn con bổ hơn lòng đỏ, mình thấy mẹ mình dặn thế) or bánh cuốn với trứng.

+ 8h30: uống 1 viên S- pretanal theo đơn bs kê ( àh, trc khi có bầu mình uống 3 hộp procare nhưng mình đọc thì trong thành phần của S- pretanal có thêm rễ củ gừng chống nghén)

+ 10h: ăn 1 hộp sữa chua + hoa quả tùy thích

+ 12h: ăn trưa: khoảng 1.5 bát cơm với thức ăn các loại

+ 1h: ăn 1 cốc sữa chua
    + 3h: 1 bánh giò + 1 cốc nước cam ( mình rất thích u nước cam nhưng ko dám u 2 quả sợ lạnh bụng, mà 1 quả cam vắt ra chỉ đc khoảng 125ml thui)
    + 6h: ăn tối
    + 7h: ăn hoa quả
    + 9h: uống 1 lon ensure nước. Mình chưa có ý định chuyển sang uống sữa bà bầu vì uống ensure thấy ngon miệng, mình uống sữa tươi thì có cảm giác buồn nôn.
    Đợt rồi chưa mua đc sữa, mình hay ăn xôi lạc vừng tầm lúc 10hpm, bây h thành ra thèm ăn xôi vào h đó lắm, nhưng nghĩ là uống sữa tốt hơn ăn xôi nên mình uống sữa.

Mình ko biết ăn tỏi, và cực kỳ lười uống nước cam, nhưng cũng như các mẹ, phòng chống cảm cúm và tăng sức đề kháng nên cố ăn tỏi, uống nước cam và ăn sữa chua đều đặn. Mẹ mình bảo là có bầu rồi thấy mình ăn “ ngoan ” hơn hắn.
    • 525 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

oái ... nhìn thực đơn của các mẹ mà e chóng hết cả mặt , e ăn uống thât thường lắm . Đợt chưa bầu bí 48 kg đến lúc bầu ngén mất 2 tuần còn 45kg , đến bây h mới lên lại 48 kg . Trộm vía nghìn lần là e bé của e vẫn đạt chuẩn ... chắc từ h trở đi e phải ăn uống tử tế hơn mới được ...
    Lá : bú mẹ 100%
    NB : 3kg6 : 1M : 5 kg ; 2M : 6 kg - 57 cm ; 3M : 7 kg - 60 cm ; 3M 25D : lẫy thành thục . 8 kg ; 5M : 7,5 kg - 65 cm . ; 6M : 8 kg ; 7M : 8 kg 1 . ( con đã biêt tự vịn đứng , đang năm có thể ngồi dậy được) ; 9M ; 8,5 kg ; 10M : 8,7 kg biết đi men , tênh tênh , nhú chiếc răng đầu tiên 11M : 8,8 kg , 73cm e đã có 4 răng , đi đc 2,3 bước ! 12M : 9,5 kg đã biết đi vững ^^
    30M : 13,5kg .

Hạnh phúc là khi ta biết thế nào là đủ !!!
    • 229 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi chút, mình đang ở tuần thứ 10 , nhưng đi khám bs chỉ cho uống ferrovit, mình thấy các mẹ trên này hay uống obimin hoặc procare, ko biết những thuốc này mình tự mua uống có đc ko hay phải hỏi bs ? sắt và procare có thể uống chung ko? mẹ nào biết tư vấn giúp mình với
    • 204 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My all Xem bài viết
    các mẹ cho mình hỏi chút, mình đang ở tuần thứ 10 , nhưng đi khám bs chỉ cho uống ferrovit, mình thấy các mẹ trên này hay uống obimin hoặc procare, ko biết những thuốc này mình tự mua uống có đc ko hay phải hỏi bs ? sắt và procare có thể uống chung ko? mẹ nào biết tư vấn giúp mình với
    mình đi khám thai, bác sĩ cũng khuyên uống Obimin, mình có hỏi " uống Procare có tốt hơn k?" thì bác sĩ nói " chỉ đắt hơn".
    Mình uóng thuốc gì cũng theo BS chứ k tự uống.
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetdream90 Xem bài viết
    oái ... nhìn thực đơn của các mẹ mà e chóng hết cả mặt , e ăn uống thât thường lắm . Đợt chưa bầu bí 48 kg đến lúc bầu ngén mất 2 tuần còn 45kg , đến bây h mới lên lại 48 kg . Trộm vía nghìn lần là e bé của e vẫn đạt chuẩn ... chắc từ h trở đi e phải ăn uống tử tế hơn mới được ...
    Oi, mình cũng con đầu đây, cũng chẳng ăn uống gì được nhiều, mà suốt ngày thấy chóng mặt mắc ói, và buồn ngủ nữa, em bé cũng mới chỉ được ít tuần thôi ah..

Mà đi khám bs cũng ko cho thuốc gì uống hết, mọi người thì khuyên uống thuốc này thuốc kia, nhưng mà vì ko có hcỉ định của bs nên ko dám tự ý mua uống...
    Mỗi ngày ngoài 2 bữa cơm chính thì chỉ uống thêm được 1 ít sữa tuơi và 1 ly nước cam buổi sáng thôi.
    Có mẹ nào có thực đơn chi tiết và tiêu chuẩn thì share với em với?

Ah, mẹ nào biết bs khám sản nào giỏi ở SG thì chỉ em đi khám với, giờ em ko biết đi khám ở chỗ nào nữa, hôm trước đi khám ở Vũ Anh, ko fải là chuyên khoa nên em ko muốn trở lại đó..
    Cảm ơn các mẹ nhiều và chúc các mẹ ăn trưa ngon miệng!!
    • 204 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

mà đọc toppic mới thấy nhiều mẹ có bầu có chế độ ăn uống nhiều dưỡng chất thế, như mình, có bầu 14 tuần mà vẫn ăn uống như bình thường, thỉnh thoảng uống thêm sữa tươi, hàng ngày thèm gì ăn nấy, mà cũng có thèm gì đâu, ăn vặt thì ăn thêm bánh AFC, khoai lang, lạc, mà cũng chỉ là vì nghĩ đến con nên ăn thôi chứ cũng k thèm.
    Ở nhà thì cũng ăn uống tuỳ ý mẹ chồng thôi ( chủ yếu là tôm, cá vì em k ăn được thịt lợn), sáng thì ăn mỳ tôm và trứng.
    • 229 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi langbam_84 Xem bài viết
    mình đi khám thai, bác sĩ cũng khuyên uống Obimin, mình có hỏi " uống Procare có tốt hơn k?" thì bác sĩ nói " chỉ đắt hơn".
    Mình uóng thuốc gì cũng theo BS chứ k tự uống.
    cám ơn bạn nhé, bạn mình ở Sg , khám bs Phượng -Từ Dũ, cũng chỉ định cho uống Obimin đến tận ngày sinh
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình được 18 tuần rồi, 3 tháng đầu ko nghén nhưng nhác ăn nên con hơi nhỏ nên giờ mình tăng tốc ăn đây, thực đơn của mình
    Sáng:Bún , phở ,cháo... 8h30 :1ly nước cam,10h 1 ly sữa bầu hoặc sữa tươi
    11h30 1 chén cơm +thức ăn + hoa quả
    2h một ly sữa
    4h:1 tô sup hoac 1con gà tần , hôm nào nhác đi ăn thì ăn 1 gói bánh ngọt
    7h ăn tối
    8h một hộp sữa chua
    10h:1 hộp sữa,nếu đói thì ăn gì đó thêm hoặc 2 quả trứng gà
    Cuối cùng ôm chồng ngủ một giấc......
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My all Xem bài viết
    Xin chia sẻ kinh nghiệm của mình:
    Lúc đầu mình cũng uống procare từ trước khi bầu, xong khoảng 12 tuần đi khám thì bác sĩ khuyên nên chuyển sang ferrovit.
    Mình so sánh các thành phần thì thấy procare có sắt nhưng hàm lượng thấp, có acid folic. Ferrovit có sắt (nhiều hơn hẳn) và acid folic (gấp đôi procare), nhưng ko có vitamin. Chắc tại mình trong hơi gày 1 ít nên bác sĩ nghĩ mình thiếu sắt ???
    Mấy tháng đầu acid folic rất quan trọng, cuối cùng mình uống procare/obimin + tardy ferron B9 (sắt + folic), theo mình nghĩ sẽ đủ Sắt, folic và cả vitamin
    • 234 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Mình cũng gồng lên để ráng ăn cho con đừng nhẹ ký vài tháng đầu.
    Không nghén, nhưng tâm lý vẫn nhác ăn , ngủ nhiều, hơi choáng đầu, tay chân nặng nề ....
    Được cái mình chăm đi lại, xem như tập tểh dục, ko làm việc nặng nề, ko bị stress.
    Sáng 8h30 : bún bò, hủ tiếu, cơm, phở ... Uống sữa tươi ngay sau khi ăn ( 1ly sữa vừa phải, ko đầy, mà có đầy thì cũng có ox của mình "thầu" giùm nên ko sợ thừa, hì hì )

Uống luôn 2 viên bổ sung sắt và Folic do BS dặn.
    Về nhà, ăn trái cây nhâm nhi từ 9h - 11 h ( ko ăn liền tù tì đâu nha các mẹ, no cành bụng là mệt à nha)
    Khẩu phần trái cây : 20.000đ Nho , 5.000đ Dưa Hấu, 5.000đ Sơ Ri ( mình ăn nho nhiều vì trong nho có nhiều dưỡng chất cho bé iu thông minh) Với 1 dĩa nhỏ xinh, mình ko ăn hết buổi sáng, mình ăn lai rai chút chút, và dư 1/2 dĩa thì để giành cho ăn dặm buổi chiều.

Trưa 12h30 ăn chén cơm nhỏ và đồ ăn, 1 chén canh nhỏ , chắc chắn kiểu gì kiểu cũng phải ăn canh + rau dù ít hay nhiều.
    Mình có mua Sữa Ong Chúa dạng viên, thơm ngon, mang bỏ túi xách gọn gàng, ko sợ kiến đánh mùi vào ăn trộm, híhí, chỉ cần mỗi ngày 2 viên, bé iu sẽ khỏe lắm nha! Thế là trưa ngậm 1 viên.
    Xong uống sữa bầu. Rồi cơn buồn ngủ kéo tới, ngủ khò ngay, ko ráng căng mắt ra thức vì làm vậy cả mẹ và con đều mệt và bé phát triển chậm.

Chiều từ 3h30 - 4 đói nhanh kinh khủng, dù nhác ăn hay thèm ăn cũng phải nhâm nhi 1 chén súp nhỏ, hoặc 1 cái bánh xèo, hay 1 là bánh bèo ( gần nhà mình có quán do người Trung làm món bánh bèo + thịt don ngon cực nhá ) .
    Xong, lôi phần trái cây ra, xực ( dưa hấu phải ăn hết từ sáng, ko để lâu vì ăn đau bụng, còn nho và sơ ri vô tư nhá)
    Chưa hết, còn 1 liều ngậm Sữa Ong Chúa, ngậm xong khỏe cả người.

Tối 6h30 - 7h lại ăn 1 chén cơm nhỏ, nhác cơm thì lang thang cùng ox ăn mì xào dòn, bánh canh cua, phở , tiết bò nấu chín ....
    Về ăn sữa chua 1 hủ nhỏ.

9h là buồn ngủ lắm, uống 1 ly sữa , xem phim 1 chút, lăn ra ngủ khò lúc nào ko biết.
    Tuy nhiên, có thai mấy tháng đầu thì phải đi tiểu nhiều, mình có thói quen là sau khi tiểu xong, vào mở tủ lạnh, luôn uống 1 cốc nước để trong người ko bị thiếu nước. Nói chung là mình uống nước cả ngày.

Các mẹ chăm ngoan ăn uống 1 chút, bé iu sẽ khỏe và các mẹ cũng khỏe nữa đó nha. Các mẹ cố lên, chúng ta cố lên, dze!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meo_iu_heo; 14/08/2011 vào lúc 05:09 PM.
    Công thức tính cân nặng thai Nhi: Dựa vào 3 số đo (mm) lưỡng đỉnh (BPD), đường kính ngang bụng (TAD), chiều dài xương đùi (FL), trọng lượng thai nhi (Pgam):
    Pg = 13,54 x BPD + 42,32 x TAD + 30,53 x FL – 4213,37

Ngày 3/12/2011: Rồng con được 26 tuần (+ - thêm 3 ngày)
    Ngày 24/12/2011: Rồng con được 29 tuần (+ - 3 ngày)
    Ngày 28/12/2011: Rồng con được 30 tuần 1 ngày (Mặt rất rõ nét, thật xinh iu đó nha Rồng trai của mẹ)
    Ngày 7/1/2012 : "Bà Ngoại" đi sắm đồ cho Rồng con từ A - Z , quần áo của con rất nhỏ xinh đáng iu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 838 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi có ai có thực đơn nào ăn kiêng mà vẫn đủ chất cho con yêu không. Bé nhà mình đi sa trộm vía toàn vượt chuẩn từ 10 ngày đến 2w nhưng mẹ thì cũng tăng kg kinh luôn.

4 tháng mình tăng gần 6kg, không phải thèm ăn gì đâu, nhưng gì cũng ăn được và nhanh đói khủng khiếp. Mình không ăn vặt, chỉ ăn 3 bữa chính, sữa hay hoa quả cũng nhét vào cùng bữa chính luôn. Giờ mình bầu 4 tháng mà chắc bằng người ta 6 tháng quá, đi khám ai cũng kêu to đùng.

Không phải sợ béo thì xấu mà sợ tiểu đường, béo phì thì khổ cả mẹ cả con (nhà mình có tiền sử tiểu đường). Thực đơn của mình đây các mẹ góp ý nhá:

- Sáng: 1 hộp xôi gà hay trứng giò, xuất như người bình thường, mình không dám ăn bún miến cháo phở sợ không vệ sinh. 1 túi sữa 200ml. Uống Ca + procare

- Trưa: cơm nhà mang đi, 2 bát con cơm, đồ ăn mặn + hoa quả. Mình có thể ăn hết 0.5kg nho 1 lúc hay 1 quả thanh long từ bé đã khỏe ăn hoa quả.

- Tối: cơm nhà, 1 bát cơm, đồ ăn mặn + 2 bát rau luộc + hoa quả

Tuần nào hai vợ chồng cũng đi ăn nhà hàng 1-2 bữa (đồ nướng hay pizza hay buffe) chắc béo ở khoản này

Giờ mình nên điều chỉnh thế nào để 2 tháng tới không tăng cân, chỉ cần vừa đủ cho em bé thôi, các mẹ cho ý kiến nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những bữa ăn khoa học trong một ngày cho bà bầu!

Em chưa có nhiều kinh nghiệm về ăn uống trong khi có bầu nên rất mong các mẹ chỉ giáo về chuyện ăn uống: -Một ngày nên ăn mấy bữa? -Nên chia lượng thức ăn thế nào cho hợp lí? -Các bữa phụ nên ăn những gì? -Có nên ăn phở,bún ko?(em rất thích ăn j đó có nước):Sad: -ăn mì có hại j ko ạ? Cảm ơn...

• Thông báo thể lệ cuộc thi ảnh “Món ngon mẹ nấu cho con”

Thân gửi các thành viên Webtretho, Cuộc thi ảnh “MÓN NGON MẸ NẤU CHO CON” do Webtretho tổ chức...

• Thực đơn hàng ngày cho công nhân?

Em đang lên thực đơn hàng ngày cho công nhân. Mỗi ngày chỉ 1 bữa thôi ạ nhưng lúng túng quá không biết nên có những món gì. Cái khó là giá thành tính theo đầu người chỉ là 5.000Đ/người ( tất nhiên là không phải ở Hà Nội rồi). Em đang dự tính chỉ là những món: rau, trứng, đậu, lạc, cà muối... Có...

• [Clip] Vỡ òa tình mẹ thiêng liêng

Mình sinh thằng ku con bằng phương pháp mổ, có thể nói là khỏe khi sinh bởi gây tê rồi, cơ thể...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• 59 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Apple. Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi có ai có thực đơn nào ăn kiêng mà vẫn đủ chất cho con yêu không. Bé nhà mình đi sa trộm vía toàn vượt chuẩn từ 10 ngày đến 2w nhưng mẹ thì cũng tăng kg kinh luôn.

4 tháng mình tăng gần 6kg, không phải thèm ăn gì đâu, nhưng gì cũng ăn được và nhanh đói khủng khiếp. Mình không ăn vặt, chỉ ăn 3 bữa chính, sữa hay hoa quả cũng nhét vào cùng bữa chính luôn. Giờ mình bầu 4 tháng mà chắc bằng người ta 6 tháng quá, đi khám ai cũng kêu to đùng.

Không phải sợ béo thì xấu mà sợ tiểu đường, béo phì thì khổ cả mẹ cả con (nhà mình có tiền sử tiểu đường). Thực đơn của mình đây các mẹ góp ý nhá:

- Sáng: 1 hộp xôi gà hay trứng giò, xuất như người bình thường, mình không dám ăn bún miến cháo phở sợ không vệ sinh. 1 túi sữa 200ml. Uống Ca + procare

- Trưa: cơm nhà mang đi, 2 bát con cơm, đồ ăn mặn + hoa quả. Mình có thể ăn hết 0.5kg nho 1 lúc hay 1 quả thanh long từ bé đã khỏe ăn hoa quả.

- Tối: cơm nhà, 1 bát cơm, đồ ăn mặn + 2 bát rau luộc + hoa quả

Tuần nào hai vợ chồng cũng đi ăn nhà hàng 1-2 bữa (đồ nướng hay pizza hay buffe) chắc béo ở khoản này

Giờ mình nên điều chỉnh thế nào để 2 tháng tới không tăng cân, chỉ cần vừa đủ cho em bé thôi, các mẹ cho ý kiến nhé.
    Ôi mẹ này giống mình quá. Ăn uống cũng bình thừong mà mẹ thì lên cân vù vù. Hồi 4 tháng đầu mình nghén lắm, ăn gì nôn hết mà vẫn tăng 5kg. bây giờ 25w rồi thì ôi thôi, mẹ tăng những 13kg. Mà chế độ ăn của mình thì không khác với hồi con gái là mấy. Không dám hạn chế ăn vì sợ không đủ dưỡng chất cho con nên bây giờ mình cũng chọn lựa thức ăn lắm. Mình nghĩ bạn nên bỏ bớt các thứ đồ chiên rán và pizza đi. Ăn ít đồ nếp thôi vì đồ nếp cũng dễ béo lắm đấy. Ăn nhiều cơm, rau xanh, thịt cá, hoa quả tươi các loại. Sữa thì mình uống sữa tươi không đường. Cũng đỡ lên cân chút đấy. Chứ mình nghĩ bây giờ bất đầu vào giai đoạn tăng cân nhanh mà tuần cứ lên kg vèo vèo thì đến lúc sinh chắc béo không đi nổi á