Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn hàng ngày cho bà bầu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 109K Lượt đọc
  • 204 Trả lời

28 Người đang theo dõi

• 522 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Các mẹ ăn giỏi ghê, mình từ hồi bị kết luận TĐTK nên ăn uống cũng phải kiêng khem, nhưng vẫn cố đủ chất cho con. Thực đơn hiện giờ của mình như sau:

Sáng: 1 quả trứng vịt lộn, 1 bát con thịt chân giò nạc với mọc (nôm na là bún mọc nhưng ko ăn bún) + húp 1 quả trứng chần. Ăn xong mình uống luôn vitamins và sắt.
    Trưa: rau, thịt, cá... có hôm ăn kèm cơm có hôm ko.
    Chiều: 1 cốc dâu hoặc bơ dầm sữa chua ít đường
    Tối: như buổi trưa + hoa quả ít ngọt (táo, ổi, xoài xanh..)

Ngoài ra mình hầu như ko ăn vặt, sữa tươi ko đường thì hôm uống hôm ko nhưng nhìn chung cũng ít. Mình 28w tăng 7kg rồi, em bé thì vẫn đủ chuẩn. Mình cũng ko mong con to quá, chỉ cần con khoảng 3-3,2kg là ổn rồi.
    • 1,435 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi love_mummy Xem bài viết
    Các mẹ ăn giỏi ghê, mình từ hồi bị kết luận TĐTK nên ăn uống cũng phải kiêng khem, nhưng vẫn cố đủ chất cho con. Thực đơn hiện giờ của mình như sau:

Sáng: 1 quả trứng vịt lộn, 1 bát con thịt chân giò nạc với mọc (nôm na là bún mọc nhưng ko ăn bún) + húp 1 quả trứng chần. Ăn xong mình uống luôn vitamins và sắt.
    Trưa: rau, thịt, cá... có hôm ăn kèm cơm có hôm ko.
    Chiều: 1 cốc dâu hoặc bơ dầm sữa chua ít đường
    Tối: như buổi trưa + hoa quả ít ngọt (táo, ổi, xoài xanh..)

Ngoài ra mình hầu như ko ăn vặt, sữa tươi ko đường thì hôm uống hôm ko nhưng nhìn chung cũng ít. Mình 28w tăng 7kg rồi, em bé thì vẫn đủ chuẩn. Mình cũng ko mong con to quá, chỉ cần con khoảng 3-3,2kg là ổn rồi.
    Chị ăn uống khoa học thế, vậy mà TĐTK á con tầm 3 - 3,2kg là ok rồi ạ
    • 522 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluez Xem bài viết
    Chị ăn uống khoa học thế, vậy mà TĐTK á con tầm 3 - 3,2kg là ok rồi ạ
    À đây là thực đơn chị ăn sau khi bị kết luận TĐTK, chứ trước đấy thì chị cũng ăn nhiều tinh bột và đường hơn. Thỉnh thoảng 1 tuần cũng ăn kem, ăn chè; còn bây giờ là bỏ hết kem chè với các thể loại ngọt rồi
    Với cả TĐTK cũng do cơ địa hoặc di truyền nữa chứ ko phải do ăn uống ko đâu em ạ. Lúc nhận kết quả của bs chị cũng ngạc nhiên vì nghĩ mình ăn uống có bao nhiêu đâu mà TĐTK, nhưng chắc do bố đẻ chị bị TĐ nên chị cũng dễ bị hơn các mẹ khác. Nói chung các mẹ nên đi test sớm để biết đường kiêng khem, tránh để bị tiêm insulin sẽ lằng nhằng và mệt cho cả mẹ cả bé.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lyna8.1 Xem bài viết
    Mình đang rất cần thực đơn ăn uống mỗi ngày cho bà bầu mà lại chả có kinh nghiệm gì cả.
    Hiện tại mình đang mang thai tuần 12, tù tuần thứ 6 trở đi đến bây giờ hầu như mình không uống được sữa, ko ăn được trứng và cá. Mình toàn thích ăn rau xanh xào do vậy mình rất hay đói, cứ khoảng 2h là mình thấy cồn cào ruột gan, lại phải ăn nhưng toàn thích ăn những thực phẩm ít chất dinh dưỡng, những thực phẩm có nhiều chất thì lại ko muốn ăn và nếu cố ăn thì sẽ có cảm giác buồn nôn.
    Mở topic này, hi vọng các mẹ đang mang bầu có món gì ngon, bổ dễ ăn vào chia sẻ kinh nghiệm, mình sợ cứ tình trạng này thì con mình sẽ thiếu chất từ trong bụng mẹ, sau này nuôi sẽ rất mệt nữa.
    Chúng ta sẽ cố gắng lập ra một topic kiểu như hôm nay mẹ ăn gì, uống gì nhé.
    Mẹ Lyna vào đây tham khảo xem, có cái bảng liệt kê các món với chất dinh dưỡng tương ứng đấy, có đên mấy chục món cho thực đơn cho bà bầu: http://oeoe.vn/kinh-nghiem/ba-bau-ma...-khoa-hoc.html , mẹ nó cứ xem thử có món náo chén được không.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 119 Bài viết

• 19 Được cảm ơn