• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn hàng ngày cho bà bầu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 204 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 655 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Mình đang rất cần thực đơn ăn uống mỗi ngày cho bà bầu mà lại chả có kinh nghiệm gì cả.
    Hiện tại mình đang mang thai tuần 12, tù tuần thứ 6 trở đi đến bây giờ hầu như mình không uống được sữa, ko ăn được trứng và cá. Mình toàn thích ăn rau xanh xào do vậy mình rất hay đói, cứ khoảng 2h là mình thấy cồn cào ruột gan, lại phải ăn nhưng toàn thích ăn những thực phẩm ít chất dinh dưỡng, những thực phẩm có nhiều chất thì lại ko muốn ăn và nếu cố ăn thì sẽ có cảm giác buồn nôn.
    Mở topic này, hi vọng các mẹ đang mang bầu có món gì ngon, bổ dễ ăn vào chia sẻ kinh nghiệm, mình sợ cứ tình trạng này thì con mình sẽ thiếu chất từ trong bụng mẹ, sau này nuôi sẽ rất mệt nữa.
    Chúng ta sẽ cố gắng lập ra một topic kiểu như hôm nay mẹ ăn gì, uống gì nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bài học cho quý ông lần đầu làm cha

Bài học cho quý ông lần đầu làm cha Nguồn http://theobuocchancon.vn/index.html Không chỉ...

• có mẹ nào có thực đơn hàng ngày cho mẹ đang mang thai không?

Mình mang thai 18 tuần, chưa có thai mình nặng 50kg, lúc mới có thai sút 5kg, giời thai được 18 tuần mà mình cân chỉ có 50kg, túc là bằng ký hồi chưa có thai thôi, nên mình rất lo, có mẹ nào có kinh nghiệm thì cho mình thực đơn ăn uống khoa học để đảm bảo dinh dưỡng cho mẹ và bé không

• Thực đơn hàng ngày cho công nhân?

Em đang lên thực đơn hàng ngày cho công nhân. Mỗi ngày chỉ 1 bữa thôi ạ nhưng lúng túng quá không biết nên có những món gì. Cái khó là giá thành tính theo đầu người chỉ là 5.000Đ/người ( tất nhiên là không phải ở Hà Nội rồi). Em đang dự tính chỉ là những món: rau, trứng, đậu, lạc, cà muối... Có...

• Bảo vệ niêm mạc khi viêm loét dạ dày có HP+

Một trong những nguyên nhân gây viêm loét dạ dày là do vi khuẩn Helicobacter Pylori (HP). Theo...

• Lịch siêu âm thai định kỳ mẹ bầu cần nhớ

Theo quy định của Bộ Y Tế, mẹ bầu phải được khám thai ít nhất 3 lần vào 3 tháng đầu, 3 tháng giữa...

• 263 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Nhìn topic tưởng được tham khảo gì từ mẹ nó, hihi. Bạn đang 12 tuần sao vẫn chán ăn vậy? Mình cũng được tầm hơn 11 tuần chút, nhưng đỡ nghén hơn hồi đầu. Hiện dự sinh 8/7/2011 bạn dự sinh khi nào? Mình chẳng thích ăn gì thật sự cả. Nhưng nhiều lúc nghĩ đến món gì thì thèm lắm cứ muốn ăn ngay nhưng có khi có trước mặt cũng chỉ ăn được vài miếng là ngán. Mình hiện tại vẫn ăn uống theo cảm hứng. Thực đơn của mình thì nghèo nàn lắm, bạn ráng chờ các bạn khác vào góp nhé. Mình thì ăn như bình thường các bữa ăn chính, nhưng lượng ăn ít hơn hồi chưa có bầu, hic... Ngoài uống 1 viên Procare và 2 viên Duphaston (mình phải uống thuốc giữ thai) mỗi ngày, thì mình thường ăn thêm trứng vịt lộn (khoảng 10h), còn đầu giờ chiều thì uống nước cam và khoảng 4h chiều thì ăn thêm 1 quả trứng gà luộc, tối đến trước khi đi ngủ thì uống 1 cốc sữa bầu hoặc ăn gói bánh mặn, hôm có hôm không, nếu đói thì mình ăn còn không thì thôi. Bạn không uống được sữa hay là đổi ăn sữa chua, váng sữa, bánh mumsure... Còn chất đạm có thể bạn đổi sang ăn gà, vịt, ngan thay cá. Mình nghĩ cũng phải cố gắng bổ sung chất đạm bằng cách nào đó, không ăn thì uống. Mình nhớ có 1 chị đồng nghiệp hồi bầu cũng ko ăn nhiều vì sợ béo nên mua loại thực phẩm chức năng gì đó, mình ko nhớ tên, mỗi ngày dùng 1 viên đủ lượng chất cần thiết cho bà bầu hàng ngày. Con chị í cũng hơn 3kg mà mẹ khỏe con khỏe. Bạn tham khảo thêm các nguồn khác nữa nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình cũng đang 12w5d, chưa dám uống sữa bà bầu. Sữa chua, phômai, cam, quýt cũng không luôn.
    Sáng thỉnh thoảng không bị buồn nôn thì ăn miến ngan hoặc cái bánh mì ruốc. Uống thêm thuốc bổ fami hapy
    Trưa ăn cơm ở cơ quan, 1,5 bát. Thịt hoặc trứng với rau.
    Thỉnh thoảng chiều có vài quả ổi găng hoặc vài quả táo ta (chua nhỏ)
    Tối lưng bát cơm, uống thuốc bổ fami hapy + vài quả ổi hoặc củ đậu. Vài ngày uống nước dừa 1 lần.
    Nửa đêm mình ăn thêm bát cơm nữa vì mình hay có cảm giác cồn cào và đói vào ban đêm
    Thực đơn của mình chỉ thế thôi, nhưng 1 tháng nghén ( từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 10) mình vẫn tăng 2,5 kg và bác sỹ nói thai của mình to. Tính theo chu kỳ kinh nguyệt thì được 10w nhưng theo kích thước và sự phát triền của thai nhi thì em bé của mình đã 12w5d.
    Không bít liệu uống thêm sữa bà bầu thì mình còn tăng kg như nào nữa. Nhưng hiện tại thì mình có 45 kg, bụng vẫn phẳng lì các bạn ah. Hình như ăn bao nhiêu vào con hết hay sao ấy. Ai cũng chê mình gầy. Hic
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 293 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình dc 22 tuần rồi, lúc 12 tuần như bạn, mình cũng ko ăn dc nhiều, uống sữa bầu Enfa MaMa thì bị tào tháo rượt hic, nên mình đổi sữa khác uống cho có chất, mình uống Anmum cho đến bây giờ, lúc đầu vì ko ăn dc nhiều nên mình uống sữa cho có chất, sau này thai lớn thì mình càng phải uống, 3 tháng đầu nếu nghén bạn có thể ăn ít , đừng để đói nha, vì lúc đó bé cũng chưa hấp thu dưỡng chất từ mẹ nhiều đâu, đợi hết nghén mình ăn uống tẩm bổ kỹ hơn. Từ lúc 4 tháng đến giờ ngày mình ăn đến 5,6 bữa 3 bữa chính thì có đủ 3 món kho,rau xào, canh, bạn ăn dc rau nhiều thì tốt thôi, mình dọn nhà nên ăn ngoài vài ngày ko có món rau xào là bị táo nặng luôn đó, sợ khiếp :Sad: còn 3 bữa phụ thì mình thấy gì ăn đó :Smiling: lúc ăn thêm bữa cơm, nui xào bò , cháo cá...lúc ăn sữa chua, lúc uống sữa, ăn trái cây hay bánh mì chấm sữa, nói chung là càng lớn tháng cái bụng mình càng nhanh đói :cool: Có món dễ ăn với mình nhưng sợ lại khó ăn với bạn nên bạn dành khoảng 1h suy nghĩ hết các món bạn muốn và có thể ăn được , có thể sẽ ra nhiều món lắm đó rooling: Chúc bạn khỏe nha
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Cho em hỏi mang thai tháng thứ 8 thi có ép tóc được ko? có ảnh hưởng gì ko? em muốn khi sinh xong đầu tóc gọn gàng. hi! các mẹ tư vấn giúp em với nha.
    • 296 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình cũng được 10w rùi, bùn ói nhìu nhất là vào buổi sáng khi ngủ dậy và buổi chiều tối. ngửi thấy mùi cơm và thức ăn nhìu dầu mỡ là sợ rùi, sợ chưa ăn uống được nhìu nên cố gắng uống vitamin tổng hợp kết hợp với sữa tươi và sữa bầu cho con khỏe mẹ khỏe, sữa bầu mới đầu uống không quen toàn bị nôn và bị tào tháo rượt nhưng vì không ăn đc nên phải cố uống ít nhất 1 ngày một côc, hic. K bit các mẹ thía nào chứ mình mong qua tam cá nguyệt đầy tiên này để bớt lo lắng mệt mỏi để ăn uống cho bé mau lớn, chúc các bé khỏe mẹ khỏe!
    :Rose:Mong con iu của mẹ lun lun khỏe mạnh nha con, yêu hai bố con nhìu lém!:Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haphuong86 Xem bài viết
    Các mẹ ơi! Cho em hỏi mang thai tháng thứ 8 thi có ép tóc được ko? có ảnh hưởng gì ko? em muốn khi sinh xong đầu tóc gọn gàng. hi! các mẹ tư vấn giúp em với nha.
    Theo mình thì không nên. Trong thời gian mang bầu không nên sử dụng hóa chất lên tóc như thuốc nhuộm, ép, hấp...vì hóa chất sẽ theo chân tóc ngấm vào trong máu của người mẹ và ảnh hưởng đến thai nhi. Nếu bạn muốn gọn gàng thì nên cắt tóc ngắn, bởi vì sinh xong phải kiêng gội đầu 1 thời gian, rất bẩn và khó chịu. Tóc ngắn sẽ đỡ gây cảm giác bẩn và khó chịu cho bạn hơn là tóc dài mà ép.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 426 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

[QUOTE=kunkin_qp;15374276]Mình cũng đang 12w5d, chưa dám uống sữa bà bầu. Sữa chua, phômai, cam, quýt cũng không luôn.
    Sáng thỉnh thoảng không bị buồn nôn thì ăn miến ngan hoặc cái bánh mì ruốc. Uống thêm thuốc bổ fami hapy
    Trưa ăn cơm ở cơ quan, 1,5 bát. Thịt hoặc trứng với rau.
    Thỉnh thoảng chiều có vài quả ổi găng hoặc vài quả táo ta (chua nhỏ)
    Tối lưng bát cơm, uống thuốc bổ fami hapy + vài quả ổi hoặc củ đậu. Vài ngày uống nước dừa 1 lần.
    Nửa đêm mình ăn thêm bát cơm nữa vì mình hay có cảm giác cồn cào và đói vào ban đêm
    Thực đơn của mình chỉ thế thôi, nhưng 1 tháng nghén ( từ tuần thứ 6 đến tuần thứ 10) mình vẫn tăng 2,5 kg và bác sỹ nói thai của mình to. Tính theo chu kỳ kinh nguyệt thì được 10w nhưng theo kích thước và sự phát triền của thai nhi thì em bé của mình đã 12w5d.
    Không bít liệu uống thêm sữa bà bầu thì mình còn tăng kg như nào nữa. Nhưng hiện tại thì mình có 45 kg, bụng vẫn phẳng lì các bạn ah. Hình như ăn bao nhiêu vào con hết hay sao ấy. Ai cũng chê mình gầy. Hic[/QU
    c ơi, kỳ kinh cuối cua chị là ngày nào thế. e bé 12w5d thì bs bảo đc bao nhiêu gr rồi hả chị
    Mẹ thương con có hay chăng.....
    Thương từ khi thai nghén trong lòng......
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackcoot Xem bài viết
    Nhìn topic tưởng được tham khảo gì từ mẹ nó, hihi. Bạn đang 12 tuần sao vẫn chán ăn vậy? Mình cũng được tầm hơn 11 tuần chút, nhưng đỡ nghén hơn hồi đầu. Hiện dự sinh 8/7/2011 bạn dự sinh khi nào? Mình chẳng thích ăn gì thật sự cả. Nhưng nhiều lúc nghĩ đến món gì thì thèm lắm cứ muốn ăn ngay nhưng có khi có trước mặt cũng chỉ ăn được vài miếng là ngán. Mình hiện tại vẫn ăn uống theo cảm hứng. Thực đơn của mình thì nghèo nàn lắm, bạn ráng chờ các bạn khác vào góp nhé. Mình thì ăn như bình thường các bữa ăn chính, nhưng lượng ăn ít hơn hồi chưa có bầu, hic... Ngoài uống 1 viên Procare và 2 viên Duphaston (mình phải uống thuốc giữ thai) mỗi ngày, thì mình thường ăn thêm trứng vịt lộn (khoảng 10h), còn đầu giờ chiều thì uống nước cam và khoảng 4h chiều thì ăn thêm 1 quả trứng gà luộc, tối đến trước khi đi ngủ thì uống 1 cốc sữa bầu hoặc ăn gói bánh mặn, hôm có hôm không, nếu đói thì mình ăn còn không thì thôi. Bạn không uống được sữa hay là đổi ăn sữa chua, váng sữa, bánh mumsure... Còn chất đạm có thể bạn đổi sang ăn gà, vịt, ngan thay cá. Mình nghĩ cũng phải cố gắng bổ sung chất đạm bằng cách nào đó, không ăn thì uống. Mình nhớ có 1 chị đồng nghiệp hồi bầu cũng ko ăn nhiều vì sợ béo nên mua loại thực phẩm chức năng gì đó, mình ko nhớ tên, mỗi ngày dùng 1 viên đủ lượng chất cần thiết cho bà bầu hàng ngày. Con chị í cũng hơn 3kg mà mẹ khỏe con khỏe. Bạn tham khảo thêm các nguồn khác nữa nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe.

Bạn cũng sinh tháng 7 à ? Ngày dự sinh của mình là 18/7 nè. Hiện mình dc 10w nhưng chưa thấy nghén gì hết. Thấy các mẹ nghén cực quá.
    Mình ko bị nghén nên ăn rất tốt, mình cũng ko sợ mập nên ăn thả giàn, mỗi ngày mình ăn vầy nè :
    - Sáng ăn nui, bún bò , hủ tíu .... có hôm nấu ở nhà có hôm ăn ở tiệm + 2 quả trứng gà ta + 1/2 trái táo + 1 ly sữa bà bầu
    - Trưa ăn cơm + canh/ rau luộc + món kho + món xào/chiên
    - 4-5h ăn nhẹ ( cháo, miếng, phở ... ) + 1 ly sữa bà bầu
    - Tối ăn cơm + canh + món kho + 1 trái táo/ 1ly táo ép
    - 9h tối ăn nhẹ ( bánh qui ... ) + 1 ly sữa bà bầu
    Ngoài ra trong giờ làm việc mình còn ăn lặt vặt khác ( trái cây, bánh tráng .... ), 2 tuần mình ăn hột vịt lộn 1 lần ( 2 quả thôi ) + ăn ốc,nghêu. Vài hôm thì mua mía về để tủ lạnh buồn buồn ngồi nhai.

Mình nghe má mình nói có bầu thèm cái gì thì ăn cái đó, ko thui mai mốt con chảy nước dãi nhiều lắm ^^!, Hok biết có đúng ko
    -
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

À mình quên, bs có dặn mình nên ăn nhiều bông cải xanh nữa
    • 263 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngdung Xem bài viết
    Bạn cũng sinh tháng 7 à ? Ngày dự sinh của mình là 18/7 nè. Hiện mình dc 10w nhưng chưa thấy nghén gì hết. Thấy các mẹ nghén cực quá.
    Mình ko bị nghén nên ăn rất tốt, mình cũng ko sợ mập nên ăn thả giàn, mỗi ngày mình ăn vầy nè :
    - Sáng ăn nui, bún bò , hủ tíu .... có hôm nấu ở nhà có hôm ăn ở tiệm + 2 quả trứng gà ta + 1/2 trái táo + 1 ly sữa bà bầu
    - Trưa ăn cơm + canh/ rau luộc + món kho + món xào/chiên
    - 4-5h ăn nhẹ ( cháo, miếng, phở ... ) + 1 ly sữa bà bầu
    - Tối ăn cơm + canh + món kho + 1 trái táo/ 1ly táo ép
    - 9h tối ăn nhẹ ( bánh qui ... ) + 1 ly sữa bà bầu
    Ngoài ra trong giờ làm việc mình còn ăn lặt vặt khác ( trái cây, bánh tráng .... ), 2 tuần mình ăn hột vịt lộn 1 lần ( 2 quả thôi ) + ăn ốc,nghêu. Vài hôm thì mua mía về để tủ lạnh buồn buồn ngồi nhai.

Mình nghe má mình nói có bầu thèm cái gì thì ăn cái đó, ko thui mai mốt con chảy nước dãi nhiều lắm ^^!, Hok biết có đúng ko
    -
    Trộm vía bạn ăn được như vậy là tốt rồi, cứ giữ nhịp như thế và tăng hơn vì thời gian tới bé sẽ cần nhiều chất và lượng hơn thời gian này. Mà nói chung thì giờ thèm gì chứ ăn, ăn ngay ko lại nghĩ lại. Tuy nhiên việc bé chảy nhiều dãi sau này thì không có liên quan gì đến việc mẹ nhịn ăn gì đâu, hihi. Mình chỉ thấy nếu mẹ ăn uống kiêng khem quá thì sau này con nó cũng có xu hướng giống mẹ, sẽ khó ăn hơn, khó chấp nhận các món ăn mới theo thói quen của mẹ (mình lấy kinh nghiệm đứa đầu và những bé xung quanh mình ra đó). Nên giờ mình cứ ăn đa dạng, tránh ăn món mất vệ sinh, đồ gỏi, sống để mẹ khỏe con khỏe là ổn rồi đó bạn.
    Mà bạn nhắc đến hủ tiếu làm mình thèm quá mất. Chắc lại phải lùng ăn thôi.....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 426 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Mình đang có bé đc tròn 14w
    Thực đơn của mình ngày hôm qua nhé
    1- Sáng: 1 bát phở bò+ 1 quả trứng gà trần( trứng gà ta nhà bà chị dâu nuôi, ko phải mua ở chợ)
    9h: 1 gói bánh AFC+ vài quả táo ta nhỏ nhỏ
    2- Trưa : 2 lưng bát cơm+ thịt gà+ canh cải cúc nấu thịt+ giá xào lòng mề
    3h: Uống 1 cốc sữa dielac
    4h: 1 quả táo mỹ
    3- Tối: 2 lưng bát cơm+ thịt bò xào su hào+ canh thịt nấu chua+ 5 con tôm rang to+ hoa quả
    9h: 1 cốc sữa dielac
    9h30: Ngủ
    hihi, ngày nào mình cũng cố gắng duy trì như vậy, chỉ sợ e bé ko đủ chất, gầy thì thương lắm.
    Ngoài những cái này ra mình vẫn ăn vặt lung tung, bánh trái gì đó nếu ai mời, hiihi
    Mẹ thương con có hay chăng.....
    Thương từ khi thai nghén trong lòng......
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackcoot Xem bài viết
    Trộm vía bạn ăn được như vậy là tốt rồi, cứ giữ nhịp như thế và tăng hơn vì thời gian tới bé sẽ cần nhiều chất và lượng hơn thời gian này. Mà nói chung thì giờ thèm gì chứ ăn, ăn ngay ko lại nghĩ lại. Tuy nhiên việc bé chảy nhiều dãi sau này thì không có liên quan gì đến việc mẹ nhịn ăn gì đâu, hihi. Mình chỉ thấy nếu mẹ ăn uống kiêng khem quá thì sau này con nó cũng có xu hướng giống mẹ, sẽ khó ăn hơn, khó chấp nhận các món ăn mới theo thói quen của mẹ (mình lấy kinh nghiệm đứa đầu và những bé xung quanh mình ra đó). Nên giờ mình cứ ăn đa dạng, tránh ăn món mất vệ sinh, đồ gỏi, sống để mẹ khỏe con khỏe là ổn rồi đó bạn.
    Mà bạn nhắc đến hủ tiếu làm mình thèm quá mất. Chắc lại phải lùng ăn thôi.....
    Hủ tíu nam vang ở quán Nhân ngon lắm đấy bạn, vệ sinh nữa nhưng mà hơi đắt:Worried: 35k/tộ.

Mình cũng đang thèm bún thịt nướng, lẩu chết đi dc nhưng hok dám ăn ngoài, để cuối tuần nhờ chị mình nấu cho ăn :Smiling:

Cho mình hỏi ngoài lề chút xíu, mình nghe nói xin quần áo của bé nào dễ nuôi về cho con mặc sẽ dễ nuôi giống vậy. Ko bít có dúng ko nhỉ:Thinking:
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi các mẹ, mình cũng đang có thai bé đầu lòng được gần 14w. May mắn là mình không bị nghén, ăn được. Mình theo lời các chị bạn, nếu ăn được thì cứ ăn nhiều món thay đổi để sau này con sẽ dễ ăn. Mình không biết các mẹ như thế nào, mình từng uống sữa Similac, Enfa dành cho Mom nhưng đều uống không được vì quá ngọt và gây táo bón. Sau đó mình chuyển sang uống sữa XO MOM lại uống được. Mẹ nào uống không được thì có thể thử. Sữa này mình thấy nhiều thành phần và rất lạt dễ uống lắm, giá thì không mắc lắm. Mình mua lon 400g giá 155K do, mua ở các cửa hàng chuyên bán sữa.
    • 96 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

mình thì nghĩ chuyện ăn uống quan trọng nhưng cũng không cần quá lo lắng, vì ăn gì và ăn bao nhiêu là 1 chuyện, nhưng còn phải xem hấp thụ được bao nhiêu nữa. Nên mình vẫn chủ trương ăn như bình thường, ăn để người mẹ cảm thấy ngon miệng và no là được rồi, đói lại ăn tiếp, còn đặt thực đơn ra mình thấy hơi lý thuyết, áp dụng vào thực tế mình toàn quên thôi . Nên mỗi bữa vẫn 1 món thịt (gà/bò/lợn), 1 món rau, trứng gà ăn nhiều, cá ăn đổi bữa, rồi hoa quả. Mình chỉ ghi nhớ uống axít folic, canxi, và uống sữa thôi. Đồ ăn mà ghi nhớ nữa thì mình mệt đầu óc lắm.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beiu7983 Xem bài viết
    Hi các mẹ, mình cũng đang có thai bé đầu lòng được gần 14w. May mắn là mình không bị nghén, ăn được. Mình theo lời các chị bạn, nếu ăn được thì cứ ăn nhiều món thay đổi để sau này con sẽ dễ ăn. Mình không biết các mẹ như thế nào, mình từng uống sữa Similac, Enfa dành cho Mom nhưng đều uống không được vì quá ngọt và gây táo bón. Sau đó mình chuyển sang uống sữa XO MOM lại uống được. Mẹ nào uống không được thì có thể thử. Sữa này mình thấy nhiều thành phần và rất lạt dễ uống lắm, giá thì không mắc lắm. Mình mua lon 400g giá 155K do, mua ở các cửa hàng chuyên bán sữa.
    Mình đang uống enfa mama nè, cũng bị táo.hix, hơi khó uống, mỗi lần uống toàn bịt mũi nốc 1 hơi
    • 655 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Nhìn mọi người ăn thì mình thấy đúng là mình ăn hơi ít, nhưng trộm vía hôm qua đi SADT thì bác sĩ bảo kích thước tương ứng với tuần thai, hôm qua là đúng 12w, mình dự sinh vào ngày 3/7 dương lịch.
    Nhưng tại vì mình lười ăn nên ai cũng bảo là nếu lười ăn thì sau này nuôi con khổ lắm, mình nhìn con đứa bạn mình nó lười ăn, lại ốm luôn nên chắc từ nay phải cố mà ăn cho sau này nuôi con cho dễ.
    Có mấy thứ cần phải ăn nhưng hiện tại mình chưa ăn đc tý nào đó là trứng ngỗng, cháo cá chép (chả ai nấu cho mà ăn cả, mà mình thì chả biết nấu).
    Nhân tiện trên này, có mẹ nào đã từng mang bầu, sinh con rồi, mà mẹ tăng từ 8-12kg, con nặng 3-3.5kg vào chia sẻ kinh nghiệm ăn uống cho chị em với, nói gì thì nói chứ nếu mà mẹ tăng vù vù chả vào con, xong đến lúc đẻ xong thành cái lu thì cũng hơi sợ.
    Tớ đã lọc ra được một vài thực đơn rồi, cảm ơn các mẹ.
    • 655 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoxinhxinh_2011 Xem bài viết
    Mình đang có bé đc tròn 14w
    Thực đơn của mình ngày hôm qua nhé
    1- Sáng: 1 bát phở bò+ 1 quả trứng gà trần( trứng gà ta nhà bà chị dâu nuôi, ko phải mua ở chợ)
    9h: 1 gói bánh AFC+ vài quả táo ta nhỏ nhỏ
    2- Trưa : 2 lưng bát cơm+ thịt gà+ canh cải cúc nấu thịt+ giá xào lòng mề
    3h: Uống 1 cốc sữa dielac
    4h: 1 quả táo mỹ
    3- Tối: 2 lưng bát cơm+ thịt bò xào su hào+ canh thịt nấu chua+ 5 con tôm rang to+ hoa quả
    9h: 1 cốc sữa dielac
    9h30: Ngủ
    hihi, ngày nào mình cũng cố gắng duy trì như vậy, chỉ sợ e bé ko đủ chất, gầy thì thương lắm.
    Ngoài những cái này ra mình vẫn ăn vặt lung tung, bánh trái gì đó nếu ai mời, hiihi
    Tớ đang có một hộp sữa bầu Dielac (màu hồng) mới mở ra được vài tuần và không dùng luôn, tớ ko uống được, bạn uống được loại này thì qua nhà tớ lấy nhá. Tớ ở nguyễn chí thanh. Hộp của tớ 900gr, bỏ đi thì phí quá. Bạn ko qua lấy đc mà bạn nào đọc topic này mà cần thì PM cho tớ, tớ tặng lại.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lyna8.1; 21/12/2010 vào lúc 12:56 PM.
    • 197 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình bầu đuoc 20w rồi mà mấy ngày gần đây chẳng thèm ăn gì hết . Thêm chung trào nguoc axit dạ dày và o nóng hoành hành khiến cổ họng lúc nào cũng thấy nóng rát, ghê ghê, đêm về là ói. Ăn vô một chút xíu là mùi đồ ăn cu xộc lên cả ngày......3 ngày nay mình không ăn nổi com rồi, chỉ ráng uống mỗi ngày 3 ly sua, thêm phômai, trái cây và nuoc ép thật nhiều thôi. Đến bua an thì ráng húp 1 tô soup thịt còn không thể nào nuôtt1 nổi com các mẹ ạ ..huhuhu
    • 760 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

mình ngán ăn lắm, nhưng từ tuần này bắt đầu biết đói rồi.
    mình ăn đc ít thôi, ko ăn nổi thịt lợn trừ món thịt chưng mắm tép. còn lại ăn cơm 1 bát mỗi bữa với ít rau, thịt bò xào hoặc nướng lò, thịt gà kho. cá kho hoặc cá nấu canh riêu chua.
    mỗi bữa 1 tý thôi ko đc nhiều.
    mình uống sữa Ensure, sữa này mắc lắm, 215k / 1 hộp 400g.
    Các mẹ lưu ý là sữa hộp mở ra chỉ dùng trong 1 tháng thôi nhé, để lâu là ko tốt đâu.
    mình đã tăng 1 kg và con thì còi hơn 1 tuần so với tuổi thực thai.