Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn cho các mẹ sau sinh cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 9.62K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 435 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Tình hình là bé nhà mình đã 35w và sắp được ra chơivới bố mẹ. Nhưng vợ chồng mình đang định sinh xong sẽ dọn về ông bà nội ở. Bà nội được cái thương con cháu nhưng mà hơi bị vô tư (ví dụ hồi mới mang bầu bà cho ăn xoài và nhãn thoải mái, kêu là thèm gì cứ ăn đấy :Worried: ; hay bây giờ cả tuần con dâu mới về ăn một lần mà bà làm cho toàn món nóng và mặn), bà lại phụ trách vụ đi chợ. Mình thì mới tập 1 nên thiếu đủ kinh nghiệm. Mình mở topic này hi vọng các me chia sẻ các món nên ăn sau sinh (mới sinh, cho con bú). Mình sẽ in những món được ăn và không được ăn ra đưa bà, như thế đỡ phải lo mất lòng các cụ.

Ví dụ như khi cho con bú thì không được ăn măng. Măng sẽ làm mất sữa.
    NB:3,2kg- 1M: 4kg, 54cm :Thinking:- - 2M: 4.8kg, 57cm :Crying:- 3M: 5.7kg, 60cm:Smiling:-4M: 6.4kg, 64cm :Smiling: 5M: 6.9kg, 66cm-6M :7.2kg, 68cm- 7M: 7,8kg, 70cm- 8M: 8.3kg,71cm, 12M 9.6KG, 74cm; 18M 10.7kg. 80cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• [Thông tin MBNĐ] THÔNG TƯ 17/2009 Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng...

Link văn bản gốc của Cổng thông tin điện tử Chính phủ: ...

• Giúp ích cho các mẹ sau sinh bé

Chào các mẹ, em cũng như tất cả các mẹ trên WTT từ khi biết tin có bé em "ngâm cứu" và sưu tập những kinh nghiệm kiêng, ăn uống, xông hơ... của các mẹ trên diễn đàn và lưu thành file, em xin chia sẻ mong giúp ích các mẹ đỡ mất công tìm kiếm hay phải đọc lại cả topic dài chăm soc mẹ sau sinh...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Địa chỉ chữa bệnh ngứa, nổi mề đay cho các mẹ sau sinh.

Mình sinh 2 bé đều bị ngứa, nổi mề đay khắp người ( thường vào buổi tối đến sáng) rất khó chịu . Mình làm đủ mọi cách( uống rau má, dấp cá, đơn lá đỏ, uống thuốc nam ở 1 số nơi) đều không khỏi. Được một người bạn mách cho địa chỉ chữa bằng thuốc nam của ông lang Cách ở 64 ngõ 81 Lạc Long Quân, mình...

• Những điều cần biết về thai máy.

Các bầu ơi! nói nhỏ nè..Mình tuy tập 2 nhưng còn nhìu bỡ ngỡ lắm cơ, riêng cái vụ thai máy thì mình...

• 148 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình thấy các cụ thường nói sau sinh nên ăn thịt nạc rang khô và tôm đồng rang để mau co tử cung. Ăn nhiều các loại hoa quả mát và rau để tránh táo bón. Mình cũng chuẩn bị tập 1 nên không có nhiều kinh nghiệm lắm, nghe các cụ dạy thế thui.
    • 1,262 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Sau sinh kiêng kha khá nhiều. Nếu có nc lá của ng dao tắm thì đẻ thường sau 3 ngày, đẻ mổ sau 1 tuần đc tắm. Còn ko thì rượu gừng pha ấm ra lau ng.
    Ăn thì nên ăn rau ngót, thịt nạc đun với gừng, thịt gà, giò, hoa quả thì nên ăn đu đủ, na, 1 số loại quả ngọt. Ko nên ra ngoài đường, xem ti vi nhiều. Nên nằm nhiều, uống nc ấm, ko được giặt hay động vào nc nhiều. Nói chung là kiêng tầm 1 tháng được là tốt nhất. Còn thực ra ở với mẹ đẻ thì có khi kiêng được lâu, chứ ông bà nội thì cũng khó. Vì bà làm cho toàn bộ cũng ngại. Như mình thì 3 tháng đầu ko phải làm gì, chỉ bế con cho ăn, thay bỉm, 2 tháng thì cho ra ngoài chơi tí, phơi nắng cho hấp thụ vitamin D.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 187 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Em thì 1 tháng đã nhúng nước , các bà cũng ko nói gì vì bảo ngày xưa tao có 3 ngày đã phải giặt giu cơm nước chứ ai hầu mà bây giờ vẫn khỏe đấy thôi , chúng mày cứ vẽ....
    :cool::Angel::Smiling::Rose::Applause:
    • 59 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình qua thăm nhỏ bạn sanh được vài tuần, mang cả túi trái cây sang. Nhưng mẹ nó không cho ăn. Mẹ nó bảo chỉ ăn cơm với thịt kho tiêu, canh nấu với giò, móng. Không được ăn đồ sống như rau sống, trái cây. Kể cả ăn chuối cũng phải luộc lên. Mẹ nó bảo mình phải kiêng như vậy thì em bé mới không bị tiêu chảy, vì mẹ ăn gì thì sữa cho con bú cũng ra y vậy, mình kiêng là kiêng cho em bé.
    • 789 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Hồi sinh tập 1, mẹ chồng mình chăm con dâu kỹ lắm, đúng 1 tuần thì đun 1 nồi nước lá xông rồi mình chui vào chăn để xông hơi rồi mới tắm, 1 tuần 1 lần. Ăn uống thì đúng là khủng khiếp, giờ nghĩ lại vẫn sợ thực đơn 1 ngày của mình nè: mỗi bữa là 0.5kg thịt, lợn bò hoặc là gà rang với nghệ, rau thì mỗi bữa 1 đĩa to đùng, 1kg cam, 3 quả bơ xay với 1 lít sữa tươi, 2 bữa phụ mỗi bữa 1 bát cháo móng giò hoặc chân chó. Sau 1 tháng tẩm bổ mình lên thành 75kg, to khủng khiếp, thế nhưng nhiều sữa lắm nhé, em bé bú chả hết toàn để chảy ra cái hứng sữa rồi bỏ thôi vì sữa thừa chả biết cho ai. hihii, được cái ăn nhiều nên đẻ xong khỏe lắm chả ốm đau gì chỉ mỗi tội mẹ béo ú.
    • 1,262 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thule18878 Xem bài viết
    Hồi sinh tập 1, mẹ chồng mình chăm con dâu kỹ lắm, đúng 1 tuần thì đun 1 nồi nước lá xông rồi mình chui vào chăn để xông hơi rồi mới tắm, 1 tuần 1 lần. Ăn uống thì đúng là khủng khiếp, giờ nghĩ lại vẫn sợ thực đơn 1 ngày của mình nè: mỗi bữa là 0.5kg thịt, lợn bò hoặc là gà rang với nghệ, rau thì mỗi bữa 1 đĩa to đùng, 1kg cam, 3 quả bơ xay với 1 lít sữa tươi, 2 bữa phụ mỗi bữa 1 bát cháo móng giò hoặc chân chó. Sau 1 tháng tẩm bổ mình lên thành 75kg, to khủng khiếp, thế nhưng nhiều sữa lắm nhé, em bé bú chả hết toàn để chảy ra cái hứng sữa rồi bỏ thôi vì sữa thừa chả biết cho ai. hihii, được cái ăn nhiều nên đẻ xong khỏe lắm chả ốm đau gì chỉ mỗi tội mẹ béo ú.
    Mẹ này ăn giỏi thật đấy. Mình mỗi bữa vẫn chỉ 2 bát cơm đầy. Bữa phụ thì cũng có ăn nhưng gọi là tráng miệng thôi. Cháo thì ăn mấy hôm đầu sau đẻ. Nhưng mà cơm cứ 2 bát đầy thì sữa cũng chàn chề. đẻ xong cũng đc 48kg (trước bầu mình có 44). thế mà mình thấy người đã to xồ xề ra rồi. Eò mẹ nó 75kg thì bự thật. Khó trở lại form lắm.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 1,109 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

hôm nọ đọc bài báo là ăn thịt gà rất tốt cho em bé. Hồi tập 1 mình chiến 2 tháng thịt gà , mỗi ngày 2 bát cháo gà ác hoặc gà ác tần liên tục trong 2 tháng. Tháng thứ 3 thì xin mẹ chồng " khoan hồng " cho ăn thưa thưa ra . Trộm vía con mình mỗi tháng lên 1,5kg và sữa mẹ thì tràn trề

• 518 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Mình đọc trên mạng nói rằng chế độ ăn sau khi sinh thực ra là kiêng rất ít ạ, chẳng hạn như phải kiêng hạt tiêu, quế, ớt, tỏi, trà, cà phê vì những món này mẹ ăn vào thì con sẽ bị đầy bụng khó tiêu, còn kiêng thêm tôm và ốc, thịt bò nếu như sanh mổ nữa, mấy món còn lại cứ ăn thoải mái, ko phải kiêng ngọt hay chua, tắm rửa đánh răng j hết. Mấy cụ cứ bắt mình kiêng là vì sợ về già hay đau lưng, tê răng, lạnh tay chân nhưng thực ra ko phải, đến tuổi đó phụ nữ hay bị thiếu sắt và canxi nên mới xảy ra tình trạng như vậy.
    Vậy nên các mẹ cứ ăn đa dạng thực phẩm cho có nhiều sữa và đủ chất cho con bú, uống nhiều nước nhất là nước cam, chanh, nước ép hoa quả...
    Tư vấn thêm cho các mẹ 1 số món ăn lợi sữa:
    1,Đu đủ hầm móng heo hoặc nấu cá chép, cá quả
    2,Vừng ninh móng giò
    3, hoa chuối luộc hoặc trộn nộm với lạc
    4, rau lang luộc, canh rau lang thịt bò
    5,cháo ếch đậu xanh
    6, cơm nếp thịt gà
    7, gà ác thuốc bắc
    8, canh thì là nấu thịt
    Mình cũng có nghe thêm 1 món là trứng cút lộn rất tốt cho phụ nữ mới sanh.:Smiling:
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình thì thấy mẹ mình bảo sau sinh nên kiêng cay, kiêng tanh, không ăn măng, thịt trâu, rau cải. Nên ăn thịt lợn hoặc gà rang với nghệ, ăn rau ngót, móng giò hoặc chân chó hầm đu đủ, gà hầm.

• 5,729 Bài viết

• 4,851 Được cảm ơn

Nhìn cái list đồ ăn mà mình ngán quá chừng. Món ngon mà ăn hoài thì cũng ngán chớ
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    • 3,402 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

MÌnh tham khảo thấy ăn nhiều móng giò không tốt, chỉ béo mẹ thôi, chứ cũng không nhiều sữa đâu. Uống cao chè vằng vừa nhiều sữa, lại nhanh nhỏ bụng

3m4d: Biết lẫy.
    • 545 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hamy2011 Xem bài viết
    Mình thì thấy mẹ mình bảo sau sinh nên kiêng cay, kiêng tanh, không ăn măng, thịt trâu, rau cải. Nên ăn thịt lợn hoặc gà rang với nghệ, ăn rau ngót, móng giò hoặc chân chó hầm đu đủ, gà hầm.
    Kiêng tanh thì tớ nghĩ không phải, hồi tớ sinh em bé xong được khoảng hơn tháng, tớ thèm cá kho kinh khủng, thế là nhờ mẹ đẻ kho cho nồi cá, ăn ngon lành --> nhờ mẹ kho tiếp. Đến khi ăn được hơn 2 tuần (vẫn thèm) thì ngửi sữa mẹ và con thì tanh kinh khủng, bố cháu kếu ầm lên nên dừng lại. Trộm vía bé nhà tớ chẳng bị xì xoẹt khi ăn sữa cá mà ngược lại bé xỉnh nhất từ lúc đẻ đến giờ, tháng đó bé lên được 1,6kg đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecutin09; 10/04/2011 vào lúc 06:46 AM.
    • 408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecutin09 Xem bài viết
    Kiêng tanh thì tớ nghĩ không phải, hồi tớ sinh em bé xong được khoảng hơn tháng, tớ thèm cá kho kinh khủng, thế là nhờ mẹ đẻ kho cho nồi cá, ăn ngon lành --> nhờ mẹ kho tiếp. Đến khi ăn được hơn 2 tuần (vẫn thèm) thì ngửi sữa mẹ và con thì tanh kinh khủng, bố cháu kếu ầm lên nên dừng lại. Trộm vía bé nhà tớ chẳng bị xì xoẹt khi ăn sữa cá mà ngược lại bé xỉnh nhất từ lúc đẻ đến giờ, tháng đó bé lên được 1,6kg đấy.

Mẹ này nói đúng này, không kiêng đồ tanh đâu, thậm chí ăn tôm được là rất tốt cơ. Nhưng nhà mình thì thăm dò trc đã, tuần đâu ăn thịt nac, tuần thứ 2 bắt đầu chinh chiến tất cả các thể loại.

Mình chỉ thấy nói không nên ăn ớt, hạt tiêu vì nóng quá. Và cố gắng ăn nhiều đồ mát.
    - Trên con đường của sự thành công không có dấu chân của kẻ lười biếng -
    • 789 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Captain Nemo Xem bài viết
    MÌnh tham khảo thấy ăn nhiều móng giò không tốt, chỉ béo mẹ thôi, chứ cũng không nhiều sữa đâu. Uống cao chè vằng vừa nhiều sữa, lại nhanh nhỏ bụng
    Cái này chuẩn nè, lần này mình sắp sinh bé thứ 2, nhờ mẹ chồng lấy cho chè vằng mà chả có vì đợt này ít nắng ko phơi được, có bà bảo uống tạm chè cỏ vậy, ko biết chè cỏ có tác dụng như chè vằng ko hả bạn?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thule18878; 10/04/2011 vào lúc 03:08 PM.
    • 435 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thule18878 Xem bài viết
    Ôi, thế sao mình thấy mọt số báo viết là sau khi sinh không nên uống cam chanh nhỉ?
    NB:3,2kg- 1M: 4kg, 54cm :Thinking:- - 2M: 4.8kg, 57cm :Crying:- 3M: 5.7kg, 60cm:Smiling:-4M: 6.4kg, 64cm :Smiling: 5M: 6.9kg, 66cm-6M :7.2kg, 68cm- 7M: 7,8kg, 70cm- 8M: 8.3kg,71cm, 12M 9.6KG, 74cm; 18M 10.7kg. 80cm
    • 1,027 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Uh, cái này đúng là quái lạ, bé nhà mình do mình ko biết nên mấy ngày đầu có uống nước cam, bé đi phân lỏng đấy mấy mẹ ah, mà chỉ có đi phân lỏng thôi chứ bé vẫn vui vẻ, bú mẹ bình thường, sau đó mình bỏ ngay nước cam thì thấy bé đi phân lại bình thường, hễ mà mình uống nước cam là bé lại đi phân lỏng ngay.
    Mà nước cam chanh có nhìu vitamin C, uống tốt cho cơ thể mà bé nhà mình bị như thế mình cũng ko hỉu sao nữa mấy mẹ ơi.
    • 435 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rainvn Xem bài viết
    Uh, cái này đúng là quái lạ, bé nhà mình do mình ko biết nên mấy ngày đầu có uống nước cam, bé đi phân lỏng đấy mấy mẹ ah, mà chỉ có đi phân lỏng thôi chứ bé vẫn vui vẻ, bú mẹ bình thường, sau đó mình bỏ ngay nước cam thì thấy bé đi phân lại bình thường, hễ mà mình uống nước cam là bé lại đi phân lỏng ngay.
    Mà nước cam chanh có nhìu vitamin C, uống tốt cho cơ thể mà bé nhà mình bị như thế mình cũng ko hỉu sao nữa mấy mẹ ơi.
    ĐÚng rồi đấy mẹ nó ạ, mình đọc báo thấy người ta bảo là khi cho con bú không nên uống nước cam vì uống nước cam sẽ ảnh hưởng đến sữa dễ làm bé đau bụng.
    • 518 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Chè vằng mua ở đâu vậy mấy mẹ, hùi sanh tập 1 mình uống chè vối với nước nghệ à.
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 1,134 Bài viết

• 2,164 Được cảm ơn

góp tý kinh nghiệm với các mẹ vì mình cũng mới sinh ko lâu, kinh nghiệm còn nóng hổi

1. Vấn đề tắm rửa:
    - Nếu mẹ nó ở HN, thì có trung tâm chăm sóc mẹ sau sinh, thấy nhiều mẹ trên wtt này đã sử dụng và thấy hiệu quả tốt. Bây giờ mẹ nó đăng ký hoặc tham khảo cũng được. Nick của tư vấn viên là vietcare01
    - Nếu ở xa, hoặc ko dùng được dịch vụ thì lụch trình tắm gội như sau:
    + Sau sinh 2 đến 3 ngày: mỗi ngày mua 1 kg muối về rang nóng xông và lau mồ hôi bằng khăn khô.
    + Sau khi xông muối liền 3 ngày thì tắm bằng rượu nghệ hoặc nước la của người Dao (rượu nghệ thì ngâm từ bây giờ nhé, dùng tốt cho cả mẹ và con. Mua nghệ củ cái, giã dập ngâm với rượu. Hòa vào nước ấm để tắm cho mẹ - sạch da, tẩy tế bào chết; tắm cho con, ko bị ban ngứa)

2. Vấn đề kiêng khem:
    - Cố gắng kiêng được 1 tháng là tốt nhất.
    + Nói chung là kiêng nước: ko rửa bát, ko cọ nhà vệ sinh, tắm rửa phải thật nhanh, ko giặt quần áo....
    + Ko xách đồ nặng (mình tháng thứ 2 phải đi mua đồ biếu để làm bài TN, xách 1 giở hoa quả khảong 5kg. Về nhà tay run bần bật, ko cầm nổi bát cơm).
    + Ko với cao, với xa (các cụ sợ sa dạ con)
    + Ko xoạc chân, ko ngồi xổm, ko ngồi lâu (bé nhà mình ko chịu nằm, nên mình phải ngồi bế con, giờ lưng đau như bà cụ 80, nhiều khi làm việc, hơi sai tư thế là có cảm giác có cái gì đó đang rạn và dứt ở trong lưng)

- Các bà có thể nói ra nói vào là ngày xưa tao thế này thế nọ....các mẹ có thể hỏi lại: Giờ trở trời mẹ có đau lưng không ạ? Có buốt răng ko ạ? Mẹ nhìn có rõ ko ạ?...... Rồi cố gắng kiêng. Nếu bà ko muốn làm thì ngọt nhạt nhờ chồng làm. Em sinh con thì anh cũng phải có tráhc nhiệm chăm chứ nhỉ?

Mình sinh xong được ở với mẹ đẻ nên cũng sướng. Mẹ muốn mình kiêng 2 tháng, nhưng chỉ hết 1 tháng là mình nhảy vào làm cái nọ cái kia, vì nhìn mẹ lụi hụi làm 1 mình ko chịu được.

3. Vấn đề ăn uống:
    - Mới sinh chỉ nên ăn đô ăn lành tính:
    + Thịt: lợn, gà, bò rang với nghệ/ gừng
    + Có thể ăn được tôm, sau 1 tháng thì ăn được cá. Tùy cơ địa để quyết định ăn cua (như mình sau 5 tháng ăn cua vẫn bị đi ngoài)
    + Rau: ngót, súp lơ xanh, lang, giá đỗ, đinh lăng, mùng tơi, ngải cứu
    + Củ, quả: khoai lang, bí đỏ, cà rốt. Hoa quả ngọt.
    + Chú ý: sau khi sinh, tháng đầu tiên, mẹ nó cố gắng uống nước nghệ: nghệ giã nát, hòa với nước, vắt bỏ bã, lấy 1 cốc/ 1 bát ăn cơm, uống vào buổi sáng khi ngủ dậy, đều đặn trong 1 tháng đầu. Đảm bảo mẹ có ăn gì lạ, bé cũng ko đi ngoài.

Ko nên ăn:
    + Ốc, bún, bánh cuốn.... tất cả những thứ đồ có tính chất lên men sống, hoặc dùng chất làm trắng....
    + Cam quýt thì thực ra tùy cơ địa, uống cam quýt có lợi cho mẹ, nhưng lại làm rối loạn tiêu hóa của bé.
    + Cũng giống như vậy, 1 số loại rau như bắp cải, rau cải, rau muống.... ko tốt cho cả mẹ và con

Lợi sữa:
    + Rau đinh lăng, rau mùng tơi, rau xà lách
    + Móng giò, chân dê, chân chó.
    + Hạt í dĩ
    + Đồ biển có con ngán: cực kỳ lợi sữa, đặc biệt bạn nào ở Quảng Ninh, Hải Phòng... nên ăn món này, sữa về cực nhiều.
    + Ăn cháo nhanh về sữa và nhiều.

1 số vấn đề khác:
    - Mẹ nó sẽ thấy sữa của bạn có màu vàng, đó ko phải sữa đầu bị bẩn nhé: Đó là kháng sinh tự nhiên và cực tốt cho con đấy. Đừng nghe ai xui mà vắt bỏ sữa đó đi nhé. Sữa mình rất vàng, mỗi lần hút ra vì bé bú ko hết nhìn côc sữa vàng như bơ, mẹ mình nói đó là sữa nhiều bơ, thực ra sau khi hỏi bác sỹ, mình mới biết đó là sữa nhiều kháng sinh. Trộm vía, bé nhà mình từ khi sinh đến giờ 10 tháng mới bị sụt sịt 3 lần.
    - Việc vệ sinh đầu ti trước khi cho con bú chỉ là dùng nước muối sinh lý rửa sạch đầu vú, dùng tăm bông gạt sạch các cặn bẩn, ko nên vắt sữa bỏ đi nhé. Sau này khi bé đã bú liên tục thì mỗi lần cho bé bú chỉ cần rửa nước muối sinhlý là được.
    - Ngay sau khi sinh, các mẹ sẽ được bác sỹ hướng dẫn hoặc giúp hút sữa ra để kích thích sữa non về, các mẹ nhớ chú ý: sữa đầu tiên, trong veo đó dùng để bôi lên da bé rất tốt. Sau này bé ko bị mẩn đỏ hay lên mụn gì cả. Da rất mịn và sáng vì sữa đầu đó có chất kháng khuẩn.

Đó là 1 số kinh nghiệm mà mình có và thực tế trải qua. Chúc 2 mẹ con bình an, mạnh khỏe và hạnh phúc nhé :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BeoBi; 11/04/2011 vào lúc 10:23 AM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2