• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn cho các mẹ sau sinh cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.61K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 434 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Tình hình là bé nhà mình đã 35w và sắp được ra chơivới bố mẹ. Nhưng vợ chồng mình đang định sinh xong sẽ dọn về ông bà nội ở. Bà nội được cái thương con cháu nhưng mà hơi bị vô tư (ví dụ hồi mới mang bầu bà cho ăn xoài và nhãn thoải mái, kêu là thèm gì cứ ăn đấy :Worried: ; hay bây giờ cả tuần con dâu mới về ăn một lần mà bà làm cho toàn món nóng và mặn), bà lại phụ trách vụ đi chợ. Mình thì mới tập 1 nên thiếu đủ kinh nghiệm. Mình mở topic này hi vọng các me chia sẻ các món nên ăn sau sinh (mới sinh, cho con bú). Mình sẽ in những món được ăn và không được ăn ra đưa bà, như thế đỡ phải lo mất lòng các cụ.

Ví dụ như khi cho con bú thì không được ăn măng. Măng sẽ làm mất sữa.
    NB:3,2kg- 1M: 4kg, 54cm :Thinking:- - 2M: 4.8kg, 57cm :Crying:- 3M: 5.7kg, 60cm:Smiling:-4M: 6.4kg, 64cm :Smiling: 5M: 6.9kg, 66cm-6M :7.2kg, 68cm- 7M: 7,8kg, 70cm- 8M: 8.3kg,71cm, 12M 9.6KG, 74cm; 18M 10.7kg. 80cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 148 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình thấy các cụ thường nói sau sinh nên ăn thịt nạc rang khô và tôm đồng rang để mau co tử cung. Ăn nhiều các loại hoa quả mát và rau để tránh táo bón. Mình cũng chuẩn bị tập 1 nên không có nhiều kinh nghiệm lắm, nghe các cụ dạy thế thui.

• 1,262 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Sau sinh kiêng kha khá nhiều. Nếu có nc lá của ng dao tắm thì đẻ thường sau 3 ngày, đẻ mổ sau 1 tuần đc tắm. Còn ko thì rượu gừng pha ấm ra lau ng.
    Ăn thì nên ăn rau ngót, thịt nạc đun với gừng, thịt gà, giò, hoa quả thì nên ăn đu đủ, na, 1 số loại quả ngọt. Ko nên ra ngoài đường, xem ti vi nhiều. Nên nằm nhiều, uống nc ấm, ko được giặt hay động vào nc nhiều. Nói chung là kiêng tầm 1 tháng được là tốt nhất. Còn thực ra ở với mẹ đẻ thì có khi kiêng được lâu, chứ ông bà nội thì cũng khó. Vì bà làm cho toàn bộ cũng ngại. Như mình thì 3 tháng đầu ko phải làm gì, chỉ bế con cho ăn, thay bỉm, 2 tháng thì cho ra ngoài chơi tí, phơi nắng cho hấp thụ vitamin D.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 187 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Em thì 1 tháng đã nhúng nước , các bà cũng ko nói gì vì bảo ngày xưa tao có 3 ngày đã phải giặt giu cơm nước chứ ai hầu mà bây giờ vẫn khỏe đấy thôi , chúng mày cứ vẽ....
    :cool::Angel::Smiling::Rose::Applause:

• 59 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình qua thăm nhỏ bạn sanh được vài tuần, mang cả túi trái cây sang. Nhưng mẹ nó không cho ăn. Mẹ nó bảo chỉ ăn cơm với thịt kho tiêu, canh nấu với giò, móng. Không được ăn đồ sống như rau sống, trái cây. Kể cả ăn chuối cũng phải luộc lên. Mẹ nó bảo mình phải kiêng như vậy thì em bé mới không bị tiêu chảy, vì mẹ ăn gì thì sữa cho con bú cũng ra y vậy, mình kiêng là kiêng cho em bé.

• 789 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Hồi sinh tập 1, mẹ chồng mình chăm con dâu kỹ lắm, đúng 1 tuần thì đun 1 nồi nước lá xông rồi mình chui vào chăn để xông hơi rồi mới tắm, 1 tuần 1 lần. Ăn uống thì đúng là khủng khiếp, giờ nghĩ lại vẫn sợ thực đơn 1 ngày của mình nè: mỗi bữa là 0.5kg thịt, lợn bò hoặc là gà rang với nghệ, rau thì mỗi bữa 1 đĩa to đùng, 1kg cam, 3 quả bơ xay với 1 lít sữa tươi, 2 bữa phụ mỗi bữa 1 bát cháo móng giò hoặc chân chó. Sau 1 tháng tẩm bổ mình lên thành 75kg, to khủng khiếp, thế nhưng nhiều sữa lắm nhé, em bé bú chả hết toàn để chảy ra cái hứng sữa rồi bỏ thôi vì sữa thừa chả biết cho ai. hihii, được cái ăn nhiều nên đẻ xong khỏe lắm chả ốm đau gì chỉ mỗi tội mẹ béo ú.

• 1,262 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thule18878 Xem bài viết
    Hồi sinh tập 1, mẹ chồng mình chăm con dâu kỹ lắm, đúng 1 tuần thì đun 1 nồi nước lá xông rồi mình chui vào chăn để xông hơi rồi mới tắm, 1 tuần 1 lần. Ăn uống thì đúng là khủng khiếp, giờ nghĩ lại vẫn sợ thực đơn 1 ngày của mình nè: mỗi bữa là 0.5kg thịt, lợn bò hoặc là gà rang với nghệ, rau thì mỗi bữa 1 đĩa to đùng, 1kg cam, 3 quả bơ xay với 1 lít sữa tươi, 2 bữa phụ mỗi bữa 1 bát cháo móng giò hoặc chân chó. Sau 1 tháng tẩm bổ mình lên thành 75kg, to khủng khiếp, thế nhưng nhiều sữa lắm nhé, em bé bú chả hết toàn để chảy ra cái hứng sữa rồi bỏ thôi vì sữa thừa chả biết cho ai. hihii, được cái ăn nhiều nên đẻ xong khỏe lắm chả ốm đau gì chỉ mỗi tội mẹ béo ú.
    Mẹ này ăn giỏi thật đấy. Mình mỗi bữa vẫn chỉ 2 bát cơm đầy. Bữa phụ thì cũng có ăn nhưng gọi là tráng miệng thôi. Cháo thì ăn mấy hôm đầu sau đẻ. Nhưng mà cơm cứ 2 bát đầy thì sữa cũng chàn chề. đẻ xong cũng đc 48kg (trước bầu mình có 44). thế mà mình thấy người đã to xồ xề ra rồi. Eò mẹ nó 75kg thì bự thật. Khó trở lại form lắm.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 1,098 Bài viết

• 1,388 Được cảm ơn

hôm nọ đọc bài báo là ăn thịt gà rất tốt cho em bé. Hồi tập 1 mình chiến 2 tháng thịt gà , mỗi ngày 2 bát cháo gà ác hoặc gà ác tần liên tục trong 2 tháng. Tháng thứ 3 thì xin mẹ chồng " khoan hồng " cho ăn thưa thưa ra . Trộm vía con mình mỗi tháng lên 1,5kg và sữa mẹ thì tràn trề

• 518 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Mình đọc trên mạng nói rằng chế độ ăn sau khi sinh thực ra là kiêng rất ít ạ, chẳng hạn như phải kiêng hạt tiêu, quế, ớt, tỏi, trà, cà phê vì những món này mẹ ăn vào thì con sẽ bị đầy bụng khó tiêu, còn kiêng thêm tôm và ốc, thịt bò nếu như sanh mổ nữa, mấy món còn lại cứ ăn thoải mái, ko phải kiêng ngọt hay chua, tắm rửa đánh răng j hết. Mấy cụ cứ bắt mình kiêng là vì sợ về già hay đau lưng, tê răng, lạnh tay chân nhưng thực ra ko phải, đến tuổi đó phụ nữ hay bị thiếu sắt và canxi nên mới xảy ra tình trạng như vậy.
    Vậy nên các mẹ cứ ăn đa dạng thực phẩm cho có nhiều sữa và đủ chất cho con bú, uống nhiều nước nhất là nước cam, chanh, nước ép hoa quả...
    Tư vấn thêm cho các mẹ 1 số món ăn lợi sữa:
    1,Đu đủ hầm móng heo hoặc nấu cá chép, cá quả
    2,Vừng ninh móng giò
    3, hoa chuối luộc hoặc trộn nộm với lạc
    4, rau lang luộc, canh rau lang thịt bò
    5,cháo ếch đậu xanh
    6, cơm nếp thịt gà
    7, gà ác thuốc bắc
    8, canh thì là nấu thịt
    Mình cũng có nghe thêm 1 món là trứng cút lộn rất tốt cho phụ nữ mới sanh.:Smiling:
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:

• 208 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình thì thấy mẹ mình bảo sau sinh nên kiêng cay, kiêng tanh, không ăn măng, thịt trâu, rau cải. Nên ăn thịt lợn hoặc gà rang với nghệ, ăn rau ngót, móng giò hoặc chân chó hầm đu đủ, gà hầm.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3