• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thực đơn ăn để thai nhi tăng cân nhanh

Đến trả lời mới nhất
  • 14 Lượt chia sẻ
  • 95.7K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,044 Bài viết

• 2,532 Được cảm ơn

Mình giống mẹ này, 31w6d e bé được có 1.6kgs thôi, bác sỹ cũng bảo hơi còi.:Sigh::Sigh::Sigh: Mẹ thì tăng có 6 kgs thôi. Về nhà ai cũng kêu mình vụ này, tự nhiên nghĩ nhiều quá đâm stress. Chả hiểu phải tẩm bổ thế nào nữa cơ. Bé nhà mình còn ngôi ngược nữa. Bác sỹ bảo bé 1 tí cho dễ xoay nhưng thấy con còi mà thương quá.:Crying::Crying::Crying:Lạ thật, vì mình vẫn uống sữa bầu đều, thỉnh thoảng đổi sữa chua và cả sữa tươi nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_co2008 Xem bài viết
    Chia sẻ với mẹ Hoalytrang.
    33w2d, mình đi s.a, em bé được 1722g, bác sĩ bảo hơi nhẹ một tí. Mình về măm theo thực đơn sau:
    Sáng: 7h: bún/miến/phở + 01 trứng vịt lộn
    8h: 01 viên procare + 01 viên canxi
    9h30: 01 sữa bầu
    10h30: 250ml sữa tươi không đường (loại sữa đóng chai dùng trong 5 ngày ý)
    12h: cơm trưa (mình ăn nhiều rau và thịt, cơm có 1 bát thôi)
    Chiều: 2h30: 250ml sữa tươi
    4h-4h30: 01 quả chuối + 01 quả cam vắt
    Tối: cơm tối với cả nhà (cơm cũng có 1 bát thôi), tráng miệng hoa quả + 01 hộp sữa chua.
    33w3d, mình đi s.a lại chỗ anh Đính thì em bé được 2133g (trộm vía con). Mình nghe mà nhẹ cả người.
    Mình vẫn duy trì ăn như thế này, mình không lên cân nhiều lắm, 34w mà tăng được có 7kg so với hồi chưa bầu thôi (về việc này mình bị nói ghê lắm).
    Chúc mẹ Hoalytrang đạt được cân nặng của con như ý.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi oishi; 14/10/2010 vào lúc 11:38 AM.

Bee iu: NB: 3.3 kgs- 53 cm -> 1m: 4.5 kgs- 56 cm -> 2m: 5.5 kgs- 60cm
    4m3d: Lẫy:cool::cool:
    7m10d: Mọc 2 răng.:LoveStruc::LoveStruc:
    • 42 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoalytrang_862003 Xem bài viết
    Cho mình hỏi chút bạn uống sữa bầu loại gì vậy? Mình uống được mỗi sữa Dumex mama. nhưng đọc các lượng chất thi thấy ko bằng các laoij sữa bà bầu khác. Còn sữa tươi không đường bạn uống hãng gì? Bác sĩ của mình bảo 1 ngày ăn 2 lạng thịt cơ đấy.Con mình vừa còi lại còn thiếu canxi nữa cơ. Thấy thương con quá cơ.
    Mình uống Similac Mom từ hồi bầu đến giờ. Còn sữa tươi không đường thì mình uống Mộc Châu hoặc Ba Vì (cách ngày mình mua một chai/bình, chia ra uống làm hai ngày). Hôm mình đi s.a 32w2d về, bs chỉ dặn uống thêm mỗi ngày 0.5l sữa tươi thôi, mình tự bổ sung thêm một quả trứng lộn vào bữa sáng vì trứng lộn nhiều chất mà. Mỗi ngày mình cũng cố ăn khoảng một lạng thịt, ăn nhiều rau và hoa quả, còn cơm mình ăn ít lắm, có bữa chỉ nửa bát. Từ tuần thứ 30 trở đi mình uống mỗi ngày một quả cam vắt để cho nước ối trong (cái này là chị ở cơ quan mình bày cho).
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ nó ăn trứng vịt lộn í, mỗi ngày 1-2 quả. Hồi đó có giai đoạn ngày nào mình cũng ăn trừng vịt lộn và nhai mía, bé tăng cân tốt lắm. Sau đó bỏ trứng vịt lộn thì bé ko tăng cân nữa. Giờ mình đã sinh được 6 tháng rồi
    • 756 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

E có 2 đứa bạn đẻ ra toàn trên 4kg, hỏi thì chúng nó bảo ăn bột nhiều con lớn (khoai lang, bắp ngô...). Ko biết có đúng ko?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_co2008 Xem bài viết
    Mình uống Similac Mom từ hồi bầu đến giờ. Còn sữa tươi không đường thì mình uống Mộc Châu hoặc Ba Vì (cách ngày mình mua một chai/bình, chia ra uống làm hai ngày). Hôm mình đi s.a 32w2d về, bs chỉ dặn uống thêm mỗi ngày 0.5l sữa tươi thôi, mình tự bổ sung thêm một quả trứng lộn vào bữa sáng vì trứng lộn nhiều chất mà. Mỗi ngày mình cũng cố ăn khoảng một lạng thịt, ăn nhiều rau và hoa quả, còn cơm mình ăn ít lắm, có bữa chỉ nửa bát. Từ tuần thứ 30 trở đi mình uống mỗi ngày một quả cam vắt để cho nước ối trong (cái này là chị ở cơ quan mình bày cho).
    Cái đoạn đậm đậm đó cần chỉnh sửa nhé: uống nước dừa thì nước ối trong.
    • 3,402 Bài viết

• 1,420 Được cảm ơn

Mình trước khi có bầu đa xngót nghét 60kg rùi, bụng thì như chửa 4 tháng í, chỉ mong ăn uống vào hết con để mẹ đỡ bị quá khổ thôi,

3m4d: Biết lẫy.
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Huhu... mình cũng đang buồn nẫu ruột đây, em bé của mình được 36w2d mà đi siêu âm được 2,3kg. Bác sĩ bảo có nguy cơ suy dinh dưỡng, bắt đi khám thai một tuần hai lần. Tại suốt thời gian mang bầu mình không uống nổi sữa vì toàn bị đầy bụng, vitamin tổng hợp cũng không uống đều vì cũng bị đầy bụng. Giờ cả nhà mắng mình là vô trách nhiệm, hic hic...
    Nhìn chế độ ăn mà me-con2008 chia sẻ mà mình thấy đúng là mình ăn uống vớ vỉn thật, giờ còn khỏng 1 tháng nữa để cố gắng mà không biết có kịp để con lên cân không? lại còn cái vụ đầy bụng nữa, nghĩ mà sợ quá!
    • 271 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Captain Nemo Xem bài viết
    Mình trước khi có bầu đa xngót nghét 60kg rùi, bụng thì như chửa 4 tháng í, chỉ mong ăn uống vào hết con để mẹ đỡ bị quá khổ thôi,
    Ui, nhà mẹ này có 2 bé mà tuổi hông có bé!

• 753 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Mình đi khám bs tư bs thấy con mình nhỏ : lúc 30 tuần có 1.5kg thôi. 32 tuần thì chỉ 1,7kg, bs kêu mình ăn tích cực thịt gà và bò, gà luộc ăn với cháo cho mau đói lại ăn tiếp, bò trụng giấm hoặc xào mướp ăn, uống sữa bầu ngày 3 ly, nếu ngán thì 2 ly rồi thêm sữa tươi, nước mía thì thỉnh thoảng, tuần nào cũng phải 1-2 lần ăn tôm hoặc ghẹ, sò huyết, nghêu. Uống thêm thuốc bổ bác sĩ cho nữa nên vừa rồi mình 35,5 tuần siêu âm con được 2.6kg. Giờ lại ráng ăn tiếp hy vọng con mình được 3kg. Mà giờ nhau thai đã trưởng thành độ 3 rồi. Không biết con có hấp thu được thêm tí ti nào không. Thương con quá !

• 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chet em roi cac me oi , hwa moi di sieu am bac si bao la 2,3 hoac 2,5 kg ma bay gio da 35 tuan roi , k nghe bac si noi la coi xuogn hay gi het hik hik k bit gio fai lam sao de be tnag can em cung tihc cuc uong sua lam, ma ve cai khoan an thi k an nhieu duoc, mieng cu lat lat com canh thi cu k hop khau vi la em khogn nuot noi hik hik khong bit an nhu cac me chi co hap thiu kip cho be khong con co 5 tuan nua , chi mong ocn em duoc 3kg thoi
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hồi e 21w 2d bé nhà e 450g, bác sĩ bảo bình thường, nhưng so với 2 bé nhà chị chồng e thì bé, thế là về e ăn mía suốt, mà e cũng thích ăn đồ ngọt, mía với sữa tươi, chén cả ngày cũng được, bây giờ thì đượcc 27w 3d rồi, đợi cuối tuần này e đi kiểm tra lại xem bé nặng bao nhiêu. e thì tăng 11kg rồi ạ, híc. bây giờ chỉ giám uống 1 cốc sữa bầu mỗi ngày thôi, ăn uống thì bình thường.
    • 109 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

em cũng mới có bầu, vừa mừng vừa lo, vào đây xin các mẹ tí kinh nghiệm. Tặng hoa cho các mẹ:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e:
    • 1,899 Bài viết

• 2,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiaNhi0507 Xem bài viết
    hồi e 21w 2d bé nhà e 450g, bác sĩ bảo bình thường, nhưng so với 2 bé nhà chị chồng e thì bé, thế là về e ăn mía suốt, mà e cũng thích ăn đồ ngọt, mía với sữa tươi, chén cả ngày cũng được, bây giờ thì đượcc 27w 3d rồi, đợi cuối tuần này e đi kiểm tra lại xem bé nặng bao nhiêu. e thì tăng 11kg rồi ạ, híc. bây giờ chỉ giám uống 1 cốc sữa bầu mỗi ngày thôi, ăn uống thì bình thường.
    mẹ này có dự kiến sinh gần giống tớ, tớ dự kiến sinh 10-2, hồi 26 tuần đi siêu âm em bé được gần 900gr rồi, mẹ tăng đựoc 4kg. mà tớ chẳng ăn nhiều đâu nhé, vì không ăn đựoc, ko uống sữa được. Ngày ăn đúng 3 bữa, sáng bún hoặc miến, phở, trưa khoảng hơn 1 bát cơm, tối cũng khảong 1 bát cơm rưỡi, ăn như bình thường. Đang lo con bé đây. Mẹ nghén quá nên con khổ lây.
    • 169 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Đọc xong bài của mấy chị thấy thương con mình quá. Hồi em 28w, con em chỉ có 1,05kg. BS cũng bảo bé hơi ốm. Nay đã 30w rồi, ko biết có lên được 1,5kg như con người ta ko.hichic.
    Tại vì thể trạng em cũng mập, ăn vào thì thức ăn nó nuôi em trước rồi mới đến con em, em nghĩ vậy, huhuh. Đến nỗi BS còn bắt em ngủ nhiều, bớt hoạt động để con em nó hấp thu chất dinh dưỡng.
    Nay em cũng chỉ biết là ráng uống sữa bầu cung cấp cho con yêu, mẹ có mập thì đẻ xong ráng kiêng vậy.
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e mới đi siêu âm hôm qua về ạ, 27w 3d, 1100g ạ, hehe.
    • 3,554 Bài viết

• 1,129 Được cảm ơn

Hồi mình được 32w thì em bé nhà mình được 1.8kg, bác sĩ thì nói bình thường nhưng chồng thì cứ kêu ca là con bé vì mấy người có bầu cùng thời gian với mình em bé toàn được 2.2-2.4 kg thôi.

Mình thấy chồng kêu ca nhiều quá nên cũng thay đổi chế độ ăn một chút. Lúc trước sáng thì gặp gì ăn nấy (chủ yếu toàn đồ khô) sau đó thì sáng mình thường ăn trứng vịt lộn + bún riêu cua, phở hoặc bún thang. Trưa và tối ăn 1/2 bát cơm nhưng mình ăn nhiều canh xương, cá và cua (trước hay ăn rau luộc ). Mình thay đổi nhiều sữa nên tùy mỗi loại mà uống, Similac, enfa, dumex thì ngày 1 cốc, XO và friso thì ngày 2-3 cốc. Mỗi tuần ăn 1 bữa hải sản, chủ yếu là ngao, sò huyết và tu hài (hôm nào nhiều nhiều xiền thì ăn thêm cua và tôm )

Đến 36w thì em bé nhà mình được 2.8 kg và đến lúc sinh (39w3d) thì em bé được 3.8kg .

Bác sĩ mình khám có nói là từ tháng thứ 6 trở đi không nên ăn mía và đồ ngọt nhiều để tránh mẹ có thể bị tiểu đường.
    • 110 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hum nay em vừa đi siêu âm, theo kỳ kinh thì được 25 tuần 3 ngày, theo siêu âm thì được 26 tuần 2 ngày, thế mà em bé cân được hơn 1,1kg rùi, em cũng chẳng biết siêu âm cân nặng có chuẩn không, vì ko lẽ lại đi ra nơi khác siêu âm, vì thực sự nhiều mẹ siêu âm thì em bé nhẹ cân, nhưng sinh ra lại chênh có khi đến 500g, em thì ăn uống rất rất bình thường, mỗi tối uống 1 ly sữa bầu thui, mà từ lúc có thai mới chỉ uống đc 2 hộp sữa bầu, nhưng em gầy lắm, chắc chỉ lên đc 4kg.

Có mẹ có ai siêu âm ở 89c dốc phụ sản ko, vì ở nhà bs Vỹ đông quá nên em qua đó siêu âm lun, chẳng biết ở đấy máy móc và tay nghề bs thế nào? tuy nhiên 2vc cũng rất vui vì em bé nhớn, trộm vía:Smiling:
    • 99 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

e ko lên được nhiều cần
    mà nói thật nhìn còn gầy ấy các chị ạ,nhưng trộm vía đi sa lần nào cân nặg của e bé cũng rất tốt. tuần 17 e đi SA mà cân nặg của bé tương đương 18 tuần.
    E ko ăn đc nhiều,thịt cá lại càng khó,nhưg e chịu khó ăn ngô,vì dễ ăn,chiều nào e cũng làm bắp ngô,và e hay ăn trứng,trứng gà quê,trứng vịt lộn...
    mẹ gầy mà bé khỏe,cũng vui lắm các chị ạ
    • 158 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Em cũng nghe nói ăn mía hay uống nước mía con sẽ to. Nhưng em rút ra kinh nghiệm từ bạn em và chị gái em là không phải ạ. Mà tùy người đấy ạ. Có những người chửa rất gầy, nghén nên ăn ít nhưng con vẫn 3.3kgs đến 4kgs. Chị em và mấy đứa bạn, tẩm bổ kinh người, mía ăn điên cuồng nhưng toàn vào mẹ, mẹ lên những 20-25kgs mà con chỉ có 2.8 - 2.9kgs. Em có hỏi 1 vài thấy thuốc đông y và bs thì được trả lời là: nên tẩm bổ để thai khỏe, nhưng ở mức vừa phải vì cơ địa mỗi người khác nhau. Có người thì ăn vào thai nhiều nên ăn khôgn cần quá nhiều mà thai vẫn to, 1 phần là nội tiết người mẹ cũng khá quan trọng đối với thai nhi trong 3 tháng đầu ạ. Nếu nội tiết người mẹ tốt thì thai sẽ khỏe và phát triển tốt trong 3 tháng đầu, vì 3 tháng đầu thai sống chủ yếu bằng nội tiết người mẹ.
    Tâm lý chị em mình mang thai luôn muốn con khỏe mạnh, to. Nhưng đừng quá tẩm bổ mà nguy cơ mẹ bị béo phì và tiểu đường, ảnh hưởng thai nhi và cả mẹ. Sau sinh khó giảm cân lắm ạ...hihihi
    Em cũng hay ăn trứng vịt lộn, gà luộc... vì thế mà lúc mới có 5w6d đã thấy tim và phôi thai ah. Em được mấy cụ già chỉ đấy ạ...
    Chúc các mẹ và các con luôn khỏe mạnh.....
    Con lậy 9 phương trời 10 phương phật hãy thương lấy chúng con... Mong ước nhỏ nhoi của chúng con là được đón những đứa con yêu khỏe mạnh về nhà.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 122 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

híc, em thì toàn tăng cân em thôi, em bé 32w mới có 1800g, buồn quá
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5