• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

thừa canxi và hiện tượng canxi hoá nhau thai có liên quan đến nhau ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.85K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em đang mang thai ở tuần thứ 19, hiện tại em uống một viên ossopan ( 600mg canxi), cộng với hai cốc sữa tươi high calcium ( 900mg) mỗi ngày, chưa kể các loại hoa quả, rau xanh đậm ăn hằng ngày, cua đồng, tôm đồng... tuần 2-3 lần. Liệu có khả năng em bị ...thừa canxi ko ạ? nếu thừa canxi thì có ảnh hưởng gì xấu ko ạ? Đặc biệt có liên quan gì đến hiện tượng canxi hoá nhau thai ko ạ? để tránh hiện tượng canxi hoá thì phải làm gì ạ?

các mẹ thông thái giúp em với. Thanks các mẹ.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 171 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Canxi hoá bánh nhau là hiện tượng bình thường, bác sĩ gọi đó là độ trưởng thành của bánh nhau. Khi sắp đến ngày sinh thì bánh nhau sẽ có hiện tượng canxi hoa hoá chứ ko phải do bị thừa canxi đâu bạn ạ.

• 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cảm ơn ạ. Còn khả năng thưà canxi trong giai đoạn mang thai thì thế nào ạ? có mẹ nào biết vấn đề này không? ăn như thế nào thì sẽ đủ, ko sợ thừa, thiếu ý.

• 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mongduocgapconyeu Xem bài viết
    em cảm ơn ạ. Còn khả năng thưà canxi trong giai đoạn mang thai thì thế nào ạ? có mẹ nào biết vấn đề này không? ăn như thế nào thì sẽ đủ, ko sợ thừa, thiếu ý.
    vấn đề này bạn phải đi hỏi bác sĩ chứ, nhu cầu canxi của mỗi người trong mỗi giai đoạn là khác nhau mà,

• 1,455 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Mình nghĩ là cũng có liên quan chứ, mẹ nào uống canxi sớm quá dễ bị canxi hoá nhau thai và ăn uống quá nhiều chất canxi thì cơ thể cũng ko hấp thụ được.

Từ tuần 19 thì bạn uống canxi là được rồi, nh tại sao phải uống cả sữa tươi high calcium nữa ?? bác sĩ chỉ định bạn phải uống loại sữa đó ah ??
    Còn ăn cua, tôm thì 2-3 lần /tuần là bình thường.
    Mình uống bổ sung canxi từ tuần 22 (hơi chậm nên bị đau lưng) và uống canxi Corbiere (mỗi ống 10ml 1 ngày - là 1100mg/1 ngày), em bé pt bình thường và chưa bị hiện tượng canxi hoá nhau thai.

Mình nghĩ bạn nên xem xét lại sữa uống, nếu ko phải chỉ định của b/s thì có cần thiết ko ?? vì nếu nhau đã bị canxi hoá thì em bé hấp thụ dinh dưỡng từ mẹ sẽ kém đi nhiều, và dễ dẫn đến nhiều nguy cơ khác ko tốt đâu

• 237 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Biểu hiện thừa caxi thế nào các chị nhỉ?
    Em mới bắt đầu uống canxi 2 hôm nay thôi. Cháu nhà em được 21w rồi. Em vẫn uống procare đều nhưng vẫn bị chuột rút nhiều- bắp chân căng và đau lưng dữ dội. Uống thêm 2 ngày nay là 2 ống canxi mỗi ông là 10ml/ ngày. Đỡ hẳn. Thậm chí lưng bớt đau khi trở mình.

• 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

to Bo Tron và Be Nghe: tại vì mình không uống sữa bà bầu, chỉ uống sữa tươi nhập khẩu. Ra siêu thị thì cứ chọn loại nào high calcium thì mua thôi, vì mình nghĩ nó tốt . Bác sĩ của mình chỉ bảo là uống sữa gì cũng được, từ sữa bà bầu đến sữa tươi, sữa chua.

• 1,455 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangvtt3 Xem bài viết
    Biểu hiện thừa caxi thế nào các chị nhỉ?
    Em mới bắt đầu uống canxi 2 hôm nay thôi. Cháu nhà em được 21w rồi. Em vẫn uống procare đều nhưng vẫn bị chuột rút nhiều- bắp chân căng và đau lưng dữ dội. Uống thêm 2 ngày nay là 2 ống canxi mỗi ông là 10ml/ ngày. Đỡ hẳn. Thậm chí lưng bớt đau khi trở mình.
    Đau lưng có thể là 1 trong những biểu hiện thiếu canxi đấy, vì mình cũng bị đau lưng khủng khiếp hồi tâm 22t, uống canxi vào thì khoảng 1 tuần sau bắt đầu đỡ đau hẳn, h mình ko bị đau lưng nữa đâu mẹ nó ah.
    Tuy nhiên bị chuột rút thì một phần là thiếu vi chất (magie hay kẽm thì phải) hồi chưa có bầu mình hay bị chuột rút lắm, nh hồi đó uống bổ sung vi chất được, h đang có bầu ko nên uống thuốc, cho nên mình tích cực ăn chuối, cam và các loại hoa quả.

Nếu bạn bi đau nhiều quá nên hỏi b/s để được tư vấn cho uống thuốc bổ sung.

• 3,452 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

em thấy có 1 hiện tượng thừa canxi như sau.có bác sĩ nói với em là có mẹ lúc mang thai uống nhiều canxi quá nên khi mới đẻ ra em bé đã có răng rồi,làm người mẹ sợ quá khóc ầm lên trên bàn đẻ.thế nên chỉ dùng đủ lượng theo đơn bs thôi các mẹ ạ.

• 1,455 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mongduocgapconyeu Xem bài viết
    to Bo Tron và Be Nghe: tại vì mình không uống sữa bà bầu, chỉ uống sữa tươi nhập khẩu. Ra siêu thị thì cứ chọn loại nào high calcium thì mua thôi, vì mình nghĩ nó tốt . Bác sĩ của mình chỉ bảo là uống sữa gì cũng được, từ sữa bà bầu đến sữa tươi, sữa chua.
    Mình chỉ biết biểu hiện thiếu canxi thôi chứ thừa thì ra sao mình ko rõ :Silly: thông thường khi bạn đi khám thai hàng tháng thì b/s có khám và xem xét nhau thai đấy, nếu bị canxi hoá b/s sẽ cảnh báo ngay (các cấp độ từ 1 đến 3).
    Còn trong ăn uống hàng ngày thì ăn các món tôm, cua, trứng, sữa ... đều có canxi, cả uống thuốc bổ sung nữa, nhiều mẹ ăn uống tốt và đầy đủ chất thì ko cần phải uống bổ sung canxi, nếu cơ thể thiếu cái ji sẽ lên tiếng ngay, mẹ nó đừng lo lắng quá.
    Ngày uống thuốc bổ sung canxi, sữa 2-3 cốc, tôm cua và trứng ăn cách ngày - chia đều trong cả tuần thì cũng ko lo thừa canxi đâu

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2