• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thủ tục chuyển bảo hiểm để sinh ở bệnh viện khác

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 30.3K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Em là thành viên mới toe ne:Smiling: . Từ khi có bầu và tìm thấy địa chỉ trang WTT, em thường xuyên truy cập để học hỏi kinh nghiệm các chị. Thấy các chị nói chuyện rôm rả wa,em cũng muốn tham gia. Vì là lần đầu mang bầu nên có nhiều vấn đề cần hỏi lắm. em thấy các chị trao đổi cũng khá là đầy đủ rùi, em chi muốn hỏi về việc bảo hiểm của em đăng ký ở Bv Thanh nhàn, nhưng em ko định đăng ký sinh ở đó vì em thấy dịch vụ sinh đẻ ở đó ko được tốt. em muốn chuyển qua Bệnh viện C để đẻ. có chị nào biết muốn chuyển bảo hiểm thì phải làm thủ tục gì hông, nói cho em bit dzoi. em cảm ơn nhiu nhìu nha!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Hiện tại BHYT của em ở BV Bưu Điện, em muốn sinh bé Tý tại Viện C, vậy có mẹ nào đã từng chuyển bảo hiểm sang Viện C thì cho em xin ít kinh nghiệm!!! Em cám ơn các mẹ nhiều nhiều
    • 11,724 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be Ty Xem bài viết
    Hi các mẹ,
    Hiện tại BHYT của em ở BV Bưu Điện, em muốn sinh bé Tý tại Viện C, vậy có mẹ nào đã từng chuyển bảo hiểm sang Viện C thì cho em xin ít kinh nghiệm!!! Em cám ơn các mẹ nhiều nhiều
    ko cần phải chuyển gì đâu em ơi, chuyển mất thời gian lắm. khi nào vào sinh, nhớ mang thẻ BHYT và CMT là được. hôm nào nhập viện thì nhớ mang 2tr để đặt cọc (sinh thường), đẻ xong về phòng rồi thì y tá sẽ tới hỏi em có thẻ BHYT ko, có thì đưa ra với CMT, họ tự làm cho mình hết. trước khi xuất viện, y tá lại trả lại cho em thôi.
    tháng 12/2007 chị vừa sinh ở C mà, hết có 153k (chị ở phòng dịch vụ 150k/đêm), nhưng trên hóa đơn ghi thuốc thang cái gì ý. và thấy cạnh chỗ ghi tên mình có ghi "có BHYT".

• 1,854 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Đúng đấy, chỉ cần nhớ kkhi đi sinh mang thẻ BHYT và phải xuất trình ngay khi nhập viện
    • 1,523 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Thế viện phụ sản hà nội cũng vậy hả các mẹ
    Cơ quan em đăng ký cho BHYT bv Đống Đa mà em định sinh ở Phụ sản thì cũng đem BHYT đi là đc ạ
    • 951 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

tất nhiên bạn à
    • 1,850 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Nói chung sinh thì ko phải chuyển BHYT đâu, cứ vào và mang BHYT và CMT là họ làm thủ tục cho thôi. Nhưng các Mẹ cho em hỏi chút, em muốn chuyển BHYT vào tuần 37 hay 38 í để đi xét nghiệm ở PSHN cho đỡ tốn $$$, Mẹ nào biết thủ tục chuyển ở Xanh Pôn sang PSHN thế nào ko bảo em với.
    I dream a dream
    • 4,614 Bài viết

• 9,925 Được cảm ơn

Em cũng muốn hỏi xem thủ tục chuyển viện từ Thanh Nhàn sang PSHN thì thế nào. các mẹ chỉ em với, hôm nay e đi khám ở TN nhờ họ chuyển viện mà họ ko cho chuyển đấy.
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    http://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
    • 482 Bài viết

• 503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ mèo ú Xem bài viết
    Nói chung sinh thì ko phải chuyển BHYT đâu, cứ vào và mang BHYT và CMT là họ làm thủ tục cho thôi. Nhưng các Mẹ cho em hỏi chút, em muốn chuyển BHYT vào tuần 37 hay 38 í để đi xét nghiệm ở PSHN cho đỡ tốn $$$, Mẹ nào biết thủ tục chuyển ở Xanh Pôn sang PSHN thế nào ko bảo em với.
    Các mẹ trong forum đã có cả 1 topic dài ngoằng về chuyển BHYT rồi.

Nhưng tớ cũng vừa lò dò đi chuyển viện từ Saint Paul về PSHN đây - 37 tuần rưỡi. Mục đích cũng như mẹ mèo ú Vô cùng đơn giản. Mất đúng 45 phút cả đi lẫn về.

Trình tự :
    - Mang sổ khám/theo dõi thai và thẻ BHYT vào Saint Paul, có mẹ mang đi cả phiếu khám/siêu âm lần gần nhất nữa
    - Vào phòng khám sản, xếp sổ vào ô Chuyển viện/khám BHYT, chờ bsĩ gọi vào, viết cho cái giấy chuyển viện. Bsĩ sẽ hướng dẫn qua lấy dấu vào giấy ở ô số 9 và phòng khám nội. Tớ mất 7 phút ở chỗ này, kịp tranh thủ buôn dưa với 1 mẹ khác.
    - Mang giấy chuyển viện, sổ khám, thẻ BHYT qua ô kính số 9, xếp vào đó - chờ 5-7 phút - người ta đóng dấu xong và trả mình
    - Rẽ qua phòng khám nội, người ta bảo lấy chữ ký của bác sĩ phòng số 6 - rồi mang ra quầy làm thủ tục BHYT của phòng khám nội đóng dấu. Mất 6-7 phút.
    - Tung tăng đi về

Tớ còn cẩn thận quay lại phòng khám sản hỏi lại bác sĩ xem như vậy OK chưa. Được dặn dò là về photo giấy chuyển viện đó ra 10 bản (cho chắc).

Lưu ý : giấy chuyển viện chỉ có giá trị đến hết quý thôi nhé.
    Tớ thì chắc ko thể nhịn đẻ quá 2 tuần nữa nên thời hạn 30/6/08 chẳng đáng ngại gì.

Một số mẹ đi làm vụ này bị khó khăn này kia. Tớ thì làm rất nhanh. Chắc hôm đó mát trời, ít bệnh nhân, trông mẹ con tớ lại tươi tỉnh :Laughing: nên bác sĩ dễ tính chăng.

Giờ lại lo tiếp vụ đi xét nghiệm. Tớ lu bu cả tuần, vẫn chưa xét nghiệm gì cả. Mà 38 tuần rồi. Ai đi xét nghiệm ở PSHN rủ tớ đi cùng mới !!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,850 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ MomKid nhiều nhé, để vào Saint Paul tớ đỡ bị lớ ngớ và bắt nạt. Tớ định tuần sau qua chuyển vì tuần sau mới đủ ngày, k lại lóc cóc đi về thì mệt lắm. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé, hiii.
    I dream a dream
    • 1,806 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Bảo hiểm của em ở viện Đống Đa. Thai được 37 tuần thì em đến đấy làm giấy chuyển bảo hiểm. Cũng nhanh lắm mất 40 phút là xong mặc dù phải đi qua hơi bị lắm cửa. Đầu tiên em phải gửi cái thẻ bảo hiểm của em để đổi lấy cái giấy giới thiệu chuyển bảo hiểm. Rồi em cầm cái giấy đó vào phòng khám sản của bệnh viện để bà bác sĩ viết giấy chuyển viện cho sang Phụ sản ( muốn chuyển sang viện nào thì bà ý viết chuyển cho viện nấy). Nhưng muốn thế phải có một lần đã khám thai ở viện sở tại rồi, tức là viện Đống Đa ý. Mà em thì chưa bao giờ khám thai ở đó toàn khám ngoài thôi. Bà bs bảo khám ngoài thì đưa giấy tờ sổ khám đây (hichic em chả mang gì đi sất). Tần ngần một hồi em đưa bà bs 50k bảo chị linh động cho em em đỡ phải chạy về nhà lấy sổ khám, thế là bà ý vui vẻ viết giấy chuyển viện cho em ngay. Đem cái giấy ý sang xin một chữ ký của ông trưởng khoa sản bv Đống Đa rùi lại lóc cóc sang phòng thanh toán bảo hiểm của viện xin một con dấu chứng nhận đã kiểm tra đúng là có bảo hiểm ở viện này. Rùi sang cái phòng đầu tiên đã vào gửi thẻ bảo hiểm ở đó đòi lại thẻ (tất nhiên đòi bằng chính tờ giấy giới thiệu chuyển bảo hiểm họ viết cho mình lúc đầu ý). Cuối cùng cầm cả tờ giấy chuyển viện lẫn cái thẻ bảo hiểm sang phòng tổng hợp của viện lấy thêm một con dấu nữa là xong. Hichic đếnlà lắm thủ tục, em với ông xã cứ chạy lòng vòng chóng mặt.

Túm lại các mẹ cứ mang thẻ bảo hiểm và sổ khám thai đi là okie hết, chu trình làm thì đến đâu họ lại chỉ mình bước tiếp theo mà. Nếu không đủ giấy tờ (như em quên không mang sổ khám thai những lần trước đó) thì cứ dúi mấy chục ngàn cho họ là xong. Tiếc là em lại cầm đèn chạy trước oto mấy hôm trước đấy lại đi làm xét nghiệm hết mất 500k rùi chứ nếu khôn ra chờ cầm cái giấy chuyển bảo hiểm này vào làm xét nghiệm thì đỡ được ối xiền các mẹ ạ, bảo hiểm sẽ pảhi trả khoản xét nghiệm này mà.
    Yêu con gái của bố mẹ lắm.:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Little Cua - cute kute

• 157 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi một chút. Mình đi khám thai ở các phòng khám tư thì khi đi làm giấy chuyển viện mang đi, họ có chấp nhận k? Mình có BHYT ở Saint paul, hay đi khám ở Bát Đàn, muốn đẻ ở PSHN ấy mà.
    Có mẹ nào biết trả lời giúp nhé. Thanks
    ------------
    Dragon
    • 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Ui nếu giấy tờ chỉ có hiệu lực trong vòng 1 quý thì em chả biết làm sao các bác ạ,vì em dự sinh vào 8/7 mà làm trước đó mấy tuần,xong đến tuần đi đẻ lại coi như chưa làm j phải ko các bác?Em có thẻ bảo hiểm ở viện Xanh Pôn và muốc chuyển sang PSHN.Các bác cho em lời khuyên với ạ!
    Hạnh phúc khi có con ở bên...:Angel::Angel::Angel:
    • 581 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Có mẹ nào đăng ký khám ở BV Giao thông Vận tải mà đã làm được thủ tục chuyển viện sang Phụ sản không chỉ giúp mình với. Mình đọc trên diễn đàn thấy nhiều mẹ nói là BV này có khoa sản nên họ không cho chuyển viện nếu muốn chuyển thì có được không và phải làm những thủ tục gì. Thanks các mẹ
    • 11,724 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

tại sao các mẹ cứ đòi phải làm cái giấy chuyển viện nhỉ??? sinh đẻ là trường hợp cấp cứu mà, cứ vào bv rồi xì cái thẻ BHYT ra là xong thôi, cần gì phải làm cái giấy chuyển viện cho mệt người nhỉ?

• 81 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MomKid Xem bài viết
    Các mẹ trong forum đã có cả 1 topic dài ngoằng về chuyển BHYT rồi.

Nhưng tớ cũng vừa lò dò đi chuyển viện từ Saint Paul về PSHN đây - 37 tuần rưỡi. Mục đích cũng như mẹ mèo ú Vô cùng đơn giản. Mất đúng 45 phút cả đi lẫn về.

Trình tự :
    - Mang sổ khám/theo dõi thai và thẻ BHYT vào Saint Paul, có mẹ mang đi cả phiếu khám/siêu âm lần gần nhất nữa
    - Vào phòng khám sản, xếp sổ vào ô Chuyển viện/khám BHYT, chờ bsĩ gọi vào, viết cho cái giấy chuyển viện. Bsĩ sẽ hướng dẫn qua lấy dấu vào giấy ở ô số 9 và phòng khám nội. Tớ mất 7 phút ở chỗ này, kịp tranh thủ buôn dưa với 1 mẹ khác.
    - Mang giấy chuyển viện, sổ khám, thẻ BHYT qua ô kính số 9, xếp vào đó - chờ 5-7 phút - người ta đóng dấu xong và trả mình
    - Rẽ qua phòng khám nội, người ta bảo lấy chữ ký của bác sĩ phòng số 6 - rồi mang ra quầy làm thủ tục BHYT của phòng khám nội đóng dấu. Mất 6-7 phút.
    - Tung tăng đi về

Tớ còn cẩn thận quay lại phòng khám sản hỏi lại bác sĩ xem như vậy OK chưa. Được dặn dò là về photo giấy chuyển viện đó ra 10 bản (cho chắc).

Lưu ý : giấy chuyển viện chỉ có giá trị đến hết quý thôi nhé.
    Tớ thì chắc ko thể nhịn đẻ quá 2 tuần nữa nên thời hạn 30/6/08 chẳng đáng ngại gì.

Một số mẹ đi làm vụ này bị khó khăn này kia. Tớ thì làm rất nhanh. Chắc hôm đó mát trời, ít bệnh nhân, trông mẹ con tớ lại tươi tỉnh :Laughing: nên bác sĩ dễ tính chăng.

Giờ lại lo tiếp vụ đi xét nghiệm. Tớ lu bu cả tuần, vẫn chưa xét nghiệm gì cả. Mà 38 tuần rồi. Ai đi xét nghiệm ở PSHN rủ tớ đi cùng mới !!!
    Mẹ Momkid oi. Cho mình hỏi bi giờ mình được 33 tuần rùi, tuần trước vào PSHN siêu âm 3D thì được dặn là 37 tuần đến làm xét nghiệm mà bạn bảo 37 tuần, thì BVXP mới cho chuyển BH thế thì mình vẫn bị mất tiền xét nghiệm rùi, :Crying: . Ko hiểu 36 tuần mình vào họ có cho mình chuyển ko nhỉ:Sigh:
    • 482 Bài viết

• 503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichngan78 Xem bài viết
    Mẹ Momkid oi. Cho mình hỏi bi giờ mình được 33 tuần rùi, tuần trước vào PSHN siêu âm 3D thì được dặn là 37 tuần đến làm xét nghiệm mà bạn bảo 37 tuần, thì BVXP mới cho chuyển BH thế thì mình vẫn bị mất tiền xét nghiệm rùi, :Crying: . Ko hiểu 36 tuần mình vào họ có cho mình chuyển ko nhỉ:Sigh:
    Tớ ko biết 36 tuần thì Saint Paul có cho chuyển ko. Mẹ bichngan cứ để đến 37 tuần đi chuyển BHYT, rồi chạy về PSHN làm xét nghiệm luôn trong buổi sáng hôm đấy. Bsĩ dặn tớ 36 tuần đi xét nghiệm máu, nhưng mà tớ bận quá. Lần lữa đến hôm nay tớ mới đi làm xét nghiệm đây - 38 tuần 2 ngày.

Lần đầu tiên dùng đến cái BHYT xem nó như thế nào. Cũng chả biết tiết kiệm được nhiêu tiền nữa, nhưng có thêm kinh nghiệm và đồng cảm hơn với các mẹ đi khám trong bệnh viện. Mình đi khám ở ngoài từ đầu, mang thân mình ra làm chuột bạch từ chỗ anh Nha, bác Lan, anh Bỉnh, đến anh Vũ (từ trước khi có Dê con lâu lắm). Giờ mới lò dò vào bệnh viện lần đầu.
    • 211 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MomKid Xem bài viết
    Tớ ko biết 36 tuần thì Saint Paul có cho chuyển ko. Mẹ bichngan cứ để đến 37 tuần đi chuyển BHYT, rồi chạy về PSHN làm xét nghiệm luôn trong buổi sáng hôm đấy. Bsĩ dặn tớ 36 tuần đi xét nghiệm máu, nhưng mà tớ bận quá. Lần lữa đến hôm nay tớ mới đi làm xét nghiệm đây - 38 tuần 2 ngày.

Lần đầu tiên dùng đến cái BHYT xem nó như thế nào. Cũng chả biết tiết kiệm được nhiêu tiền nữa, nhưng có thêm kinh nghiệm và đồng cảm hơn với các mẹ đi khám trong bệnh viện. Mình đi khám ở ngoài từ đầu, mang thân mình ra làm chuột bạch từ chỗ anh Nha, bác Lan, anh Bỉnh, đến anh Vũ (từ trước khi có Dê con lâu lắm). Giờ mới lò dò vào bệnh viện lần đầu.
    Mẹ nó ơi, thế mang sổ khám bệnh vào Xanhpon để chuyển bảo hiểm thì sổ khám của mình là ở phòng khám tư bệnh viện có chấp nhận không? Mà mẹ nó chuyển bảo hiểm rôì thì hôm đi xét nghiệm ở PSHN mất bao nhiêu xiền?
    • 1,806 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JTAB Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi một chút. Mình đi khám thai ở các phòng khám tư thì khi đi làm giấy chuyển viện mang đi, họ có chấp nhận k? Mình có BHYT ở Saint paul, hay đi khám ở Bát Đàn, muốn đẻ ở PSHN ấy mà.
    Có mẹ nào biết trả lời giúp nhé. Thanks
    Giấy của phòng khám nào chả được hả mẹ nó. Cùng lắm thì mẹ nó cứ đăng ký khám một lần ở khoa sản của viện Sanh Pôn đi, mà nhanh nhất là mẹ nó cứ đưa cho cái bà làm thủ tục vài chục để suôn sẻ. Cái gì cũng có cách giải quyết cả.
    Yêu con gái của bố mẹ lắm.:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Little Cua - cute kute

• 482 Bài viết

• 503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tidieu81 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, thế mang sổ khám bệnh vào Xanhpon để chuyển bảo hiểm thì sổ khám của mình là ở phòng khám tư bệnh viện có chấp nhận không? Mà mẹ nó chuyển bảo hiểm rôì thì hôm đi xét nghiệm ở PSHN mất bao nhiêu xiền?
    Hi hi ... sổ nào mà chả được. Tớ cũng khám, theo dõi thai ở ngoài đây. Hôm qua tớ đi xét nghiệm xong rồi. Chỉ mất tiền gửi xe :Laughing:

Ban đầu tớ cũng hơi "cà cuống" vì lần đầu đi khám ở PSHN, nhiều bàn, nhiều ô, nhiều phòng quá. Rồi cũng xong xuôi hết. Mất nửa buổi sáng loanh quanh trong viện, vẫn kịp chạy về công ty làm việc tiếp. Lần sau nếu đi xét nghiệm tiếp chắc mất ít thời gian hơn.

Trình tự của tớ : lấy số; xếp sổ (gồm cả thẻ BHYT và giấy chuyển viện); chờ họ nhập thông tin của mình vào máy và cho mã số; ra phòng khám (tớ không muốn khám vẫn bị bác sĩ đè cổ ra đo huyết áp, tim thai, ...) rồi mới cho phiếu xét nghiệm & siêu âm; ra phòng xét nghiệm xếp sổ, lấy nước tiểu và lấy máu; đến giờ hẹn thì lấy kết quả; mang kết quả ra quầy đăng ký ban sáng để lấy lại thẻ BHYT.

Còn vụ siêu âm thì tớ bỏ qua. Nhưng mà cái em làm thủ tục BHYT cho tớ cứ thắc mắc "chị chỉ xét nghiệm thôi à?". Chắc ý nói là chị cứ siêu âm đi Uh thì siêu âm cho bõ công vào viện !

Dài dòng vậy để động viên các mẹ có BHYT thì cứ dùng. Mình cống hiến cho BHYT 6-7 năm trời, bây giờ mới có dịp cho BH đền đáp chứ.

À, vụ xét nghiệm cũng công khai giá dịch vụ lấy kết quả nhanh. Tớ thấy cũng hay, nếu mình muốn nhanh, ko thể chờ lâu thì cứ thêm tiền dvụ. Vừa được việc mình, bsĩ thì vui vẻ, mà cả 2 bên ko có cảm giác phải dấm dúi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4