• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 51 Lượt chia sẻ
  • 199K Lượt đọc
  • 657 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em xin loi vi loay hoay mai ma khong the nao danh tieng Viet duoc du da lam theo chi dan cua Admin. Em co mot viec muon hoi kinh nghiem cua cac chi. Em dang co bau 31 tuan. Hom vua roi di sieu am, bac si bao thai van binh thuong nhung co hien tuong suy giam nuoc oi. Em lo qua, khong biet co chi nao da gap phai tinh trang nhu em khong? Co cach gi cai thien tinh hinh khong cac chi? Bac si bao em phai uong nhieu nuoc, em cung lam theo nhung ma khong tin lam. Cac chi hay giup em voi nhe, em cam on rat nhieu!
    Mẹ Dê Nhít (Ha Noi)
    http://www.babiesonline.com/babies/d/denhit/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mình đọc ở đâu đó là lượng nước ối đạt tối đa vào tuần 36, sau đó sẽ giảm dần. Khi nước ối giảm thì thai dễ bị suy vì nước ối là môi trường nuôi dưỡng thai, do đó phải theo dõi thai thường xuyên, phải đi khám ngay nếu thấy thai máy ít hơn bình thường. Như mình thì bắt đầu giảm từ tuần 37, BS bắt nhập viện theo dõi và cho đến tuần 38 thì sinh mổ vì nước ối tiếp tục giảm. BS cũng dặn uống nhiều nước nhưng mình thấy chẳng ăn thua gì cả. Tuy nhiên bạn cũng đừng lo lắng quá, cứ bình tĩnh ăn uống, nghỉ ngơi và nhớ theo dõi cử động của em bé. Bạn cũng nên đi khám thai thường xuyên và chuẩn bị sẵn đồ dùng, phòng khi sẽ bị nhập viện bất ngờ đấy. Đây là kinh nghiệm trong trường hợp của mình, mong là sẽ giúp ích phần nào cho bạn. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hiện tượng thiểu ối (nước ối giảm) cuối thai kỳ hiện nay rất nhiều và là một mối nguy hiểm. Tuy nhiên, ở tuần thứ 31 mà đã có hiện tượng này thì hơi sớm. Ở tuần thứ 37 đi siêu âm BS cũng nói nước ối của mình ít, cần phải theo dõi thường xuyên, uống nhiều nước và có khi phải mổ lấy thai gấp. Mình rất nghi ngờ vì trước đó vài ngày BS theo dõi vẫn chưa có vấn đề gì đặc biêt. BS chỉ định siêu âm lại mới thấy kết quả trước là sai (kquả trước nước ôi còn hơn 3 phân 1 chút, sau KT lại còn tới 8 phân lận, thế đấy). Đôi khi sự yếu tay nghề của các BS cũng làm cho vấn đề trở nên nghiêm trọng. Bạn nên bình tĩnh, cứ uống nước nhiều, theo dõi cũ động của thai nhi và đi thăm khám kết hợp siêu âm thường xuyên.

Chúc bạn khoẻ mạnh và mẹ tròn con vuông, nên nhớ ráng để em bé được nuôi trong bụng mẹ lâu chừng nào, tốt chừng đó, tất nhiên cộng trừ 2 tuần so với 40 tuần là OK.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đừng lo lắng gì cả bạn ơi, nhưng vẫn nên đi khám thai thường xuyên. À mà đã 31 tuần rồi thì bạn đã soạn sẵn đồ đi sanh chưa? Theo mình nên soạn sẵn, vì con so lúc nào cũng sanh sớm. Vừa thấy dấu sanh là ta cứ việc xách balô đi đẻ D mà không phải lo gì cả.
    • 564 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có mẹ nào biết các triệu chứng của việc cạn nước ối ko? Mekhoai có 2 cô bạn thì đến tháng cuối đều bị cạn nước ối, một người phải đẻ non con được 2,7kg nhưng bị ngót xuống còn 2,1kg thôi lại còn bị suy dinh dưỡng mất hơn một tuần nữa, thương lắm. Còn một người thì đang phải nằm viện chờ theo dõi. Mekhoai thấy cũng thấy lo vì bây giờ em bé của em đang ở tuần 35 là tháng cuối rồi. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì cho em biết với nhé. Em cũng muốn hỏi thêm là các mẹ thường xét nghiệm vào tuần thứ bao nhiêu vì em chưa làm xét nghiệm bao giờ cả, thấy BS bảo là đến tuần thứ 37 cơ như thế có muộn quá ko? Mà hơn một tháng rồi em ko lên cân một tẹo nào cả, nhưng đi SA thì BS bảo em bé vấn phát triển bình thường, hiện nay em bé của em được gần 2,4kg như thế có sao ko?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
    • 1,049 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Cạn nước ối thường xảy ra với những thai già tháng, nếu bạn đang ở tuần 37 thì nên đi siêu âm thường xuyên (như mình là 1tuần/1lần) để phát hiện cạn nước ối.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 239 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình trước đây cũng bị nguy cơ cạn nước ối và thai quá ngày nên đã sinh mổ đây. Kinh nghiệm thế này nhé. Bạn nên đi siêu âm thường xuyên, lúc siêu âm nói bác sĩ đo chỉ số ối. Nếu là trên 60 thì k0 có vấn đề gì. Còn nếu chỉ số này là dưới 60 mà thai ngoài 39 tuần tuổi thì bsĩ có thể sẽ yêu cầu phải đình chỉ thai (sinh chủ động). Để lâu rất nguy hiểm. Bạn có thể đến khám ở phòng khám của bsĩ Tuấn (Viện C) ở Ngõ Huyện, anh Tuấn khám rất có kinh nghiệm.

Cân nặng của thai nhi lúc siêu âm không chính xác đâu. hồi trước mình siêu âm hồi 8 tháng họ cũng bảo là thai được khoảng 2.5kg. Thế mà lúc đẻ ra bé nhà mình nặng 3.8kg.

Chúc mẹ tròn con vuông nhé.
    :Rose:
    Hương (HN)
    • 1,049 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miteo
    . Bạn có thể đến khám ở phòng khám của bsĩ Tuấn (Viện C) ở Ngõ Huyện, anh Tuấn khám rất có kinh nghiệm.
    ......
    ơ thế A. Tuấn chuyển về ngõ huyện rồi à???!! Ngày trước mình siêu âm anh ấy ở Mã mây cơ?? hay là 2 anh tuấn nhỉ ??!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 239 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em thấy mọi người cũng bảo anh Tuấn cũng mới mua nhà ở Ngõ Huyện mấy năm nay thôi. Trước đây anh ấy mở phòng khám ở đâu em ko rõ. Mà anh Tuấn này nhẹ nhàng, cao cao trắng trẻo có chị vợ là bác sĩ ở Viện Bạch Mai ngồi ghi y bạ. Phòng khám lúc nào cũng đông ơi là đông. Có phải anh Tuấn này k0 ạ?
    :Rose:
    Hương (HN)
    • 193 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đúng là bs Tuấn ở Ngõ Huyện trình độ siêu âm khá lắm các mẹ a. Mẹ cháu cũng được giói thiệu đến đấy đấy!

Tin_Yêu!
    • 1,397 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Nước ối có thể giảm xuống rất, rất nhanh. CÁc mẹ để ý nhé. Như mẹ Diên Khánh đây, đến tuần 36 nước ối vẫn bình thường. Sang tuần 37 bắt đầu giảm nhẹ. BS vì muốn cho để thường nên vẫn cố theo dõi xem có cơn chuyển dạ không. Đến cuối tuần 37 thì SA 1 ngày/lần, liên tục trong 3,4 ngày gì đó thấy giảm nhanh đáng sợ luôn, thế là vào bệnh viện mổ, đúng ngày này năm ngoái nè
    CÁc mẹ có dáu hiệu nước ối giảm nên để ý thường xuyên nhé. Có người nói nước ối giảm sẽ rỉ ra như đi tiểu, nhưng mình chẳng thấy gì hết trơn! Chỉ Siêu âm mới biết thôi!
    những mặt người xa lạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi, em có thai được 30 tuần, hôm qua đi siêu âm 4d, bs bảo em bị nước ối ít quá, em lo quá, có chị nào bị như em không? Em phải làm sao để khắc phục đây vì đây là con đầu lòng chưa có kinh nghiệm nên em lo quá, mong cac chị chỉ bảo em với. à, con em 30 tuần, bs bảo cân nặng được khoảng 1,8kg vậy là to nhỏ hay bình thường vậy các chị.mong các chị có kinh nghiệm góp ý cho em với, em cám ơn vô cùng.
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn của mình trước đây cũng nị như bạn đấy.. có lẽ bạn vào viện C mà khám... nếu thực sự thiếu nước ối bác sĩ sẽ cho bạn nằm viện để theo dõi.. Bạn của mình phải nằm viện 1 tuần rồi về.. vì sau đó nước ối lại bình thường.. Có điều bạn phải chịu khó ăn nhiều vào nhé...
    Chúc mọi điều tốt lành.
    • 2,228 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Hồi mình có thai đến tháng thứ 6 bác sĩ cũng nói là bị thiếu ối, phải uống nhiều nước vào. Đúng là trước đấy mình chỉ uống nếu khát chứ không ý thức là uống đủ 2-3 lít nước mỗi ngày. Bác sĩ bảo nếu cứ để như vậy thì em bé sẽ không đủ ối để cung cấp dinh dưỡng và sẽ bị còi, mình sợ quá nên đi đâu cũng phải mang theo chai nước. Mỗi ngày uống thêm mấy quả dừa nữa. Tháng sau đi siêu âm thì bác sĩ bảo ối bình thường. Thế là hết lo nhưng vẫn phải uống nhiều nước. Thậm chí buổi đêm mót tè dậy đi xong lại phải uống cốc nước, rồi lại mót… cứ lạch xạch cả đêm đến khổ. Bạn thử uống nhiều nước xem sao. Còn nếu uống đủ nước rồi mà vẫn thiếu thì phải vào viện khám. Tuy nhiên có những người thiếu ối kiểu cơ địa như bà chị mình. Lúc nào cũng thiếu dù cố gắng cách gì. Thế nhưng khi sinh ra em bé vẫn hoàn toàn bình thường. Vậy bạn đừng lo lắng quá.
    • 996 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Lúc được 8 tháng, BS cũng phán mình 1 câu như thế và còn đe nếu ko đủ nước ối thì phải sinh mổ sớm ..hix..hix.. Cũng tuỳ thể trạng từng người uống rất ít nước mà vẫn có nhiều nước ối nhưng như tớ lại ít. Thế là phải có 1 chiến dịch uống nước mọi lúc mọi nơi đó: nuớc là tính cả sữa, nước canh, soup, nước hoa quả.. và nước lọc. Uống bao nhiêu tớ ghi ra giấy để còn tính tiếp xem thiếu hụt thế nào rồi uống tiếp...Khoảng 3lít/ngày là ok...nhưng uống được từng này oải lắm lắm. Cố lên bạn ạ, cứ nghĩ đến con mình trong bụng là uống được hết mà.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 9 năm
    • 1,467 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ đang mang bầu cẩn thận với chuyện nước ối ít nhé. Như mình đây này, đi siêu âm hồi được 8,5 tháng nước ối là 150, thế mà 5 nagỳ sau giảm xuống còn 45 thôi. Thế là phải nhập viện ngay và tích cực uống nước theo yêu cầu cuả bác sỹ. Lạy trời đến ngày hôm sau đẻ chỉ huy nhưng vẫn đủ nước ối để đẻ thường nên không phải mổ. Chị bạn mình cũng cẩn thận lúc gàn sinh cứ 2 ngày đi siêu âm để kiểm tra nước ối đến lúc lên viện vẫn phải mổ vì cạn hết nước ối, em bé cân nặng có 2,3 kg thôi vì không có nước ối nên giảm từ 2,9kg còn 2,3 kg. Người ta gọi đó là hiện tượng cạn ối tự nhiên
    Hãy vui lên để sống và yêu!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhờ các chị chỉ bảo giờ em cũng đỡ lo phần nào, đúng là em chỉ uống nước khi nào khát chứ không chủ động uống cho đủ, giờ đi đâu chắc cũng phải kè kè chai nước thôi.các chị ơi, con em 30 tuần được 1,8kg có nhỏ lắm không ạ
    • 2,228 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Khi được 30 tuần bác sĩ siêu âm không nói em bé của mình nặng bao nhiêu nên mình cũng ko rõ là 1,8kg là to hay nhỏ. Nhưng theo kinh nghiệm của bản thân thì từ tháng thứ 8 trở đi thai nhi to lên rất nhanh với điều kiện là ối đủ để thai nhi phát triển. Khi mình được khoảng 37 tuần bác sĩ bảo là 3kg. Khi khoảng 39,5 tuần thì được 3,5kg - còn sau 3 ngày tức là 40 tuần tròn thì 3,8kg... choáng ! Nhưng 39,5 tuần thì ối bình thường, còn 40 tuần thì ối giảm... thai to... mổ gấp ! Sinh ra nó được 3,7kg. Vậy bạn chịu khó uống nước đi nhé, cả sữa nữa, ngày uống 2-3 cốc sữa vào. Ăn cơm, thịt, cá rau trái cây... hạn chế ăn vặt và các thứ bánh kẹo vì họ bảo mấy thứ đó chỉ làm béo mẹ mà ko vào con. Tuy nhiên lúc 8 tháng trở đi mình nóng nực lắm nên thích ăn kem, với lại mình cũng gày gò nên có vào mẹ tí cũng chả sao. Chúc mẹ con bạn khỏe mạnh.
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lúc em mang thai được 8 tháng 9 ngày đi siêu am bác sĩ nói nước ối của em rất it , lúc ấy em cũng rất sợ sau đó bác sĩ bảo em vô nước biển cầm cự vì bs nói em cũng có dấu sanh 1 ít , vô được 2 chai sau đó nghĩ bs kêu em đi bộ nhiều 1 chút cho mau sanh , mãi đến 3 ngày sau mà tử cung vẫn chỉ như thế hết cánh đành phải mổ bắt bé ra , lúc bé chào đời được 3kg250g. Lúc em được 30 tuần bé cân nặng khoảng 2kg100g
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Xin phép cho em mở topic mới vì post bài này theo bài của Wampee mà chẳng thấy mẹ nào phản hồi cả.

Mọi người giải quyết được vấn đề sữa Anmum rồi thì tốt quá vì em cũng là Fan của Anmum đây. Có điều hôm qua em mới nghe được một thông tin là uống nhiều sữa bột ( mà sữa bầu toàn là sữa bột) thì sẽ rất nhiều khả năng bị cạn nước ối. Em ko tin và ko muốn tin đâu vì ko có cơ sở khoa học gì cả, nhất là em đang cần uống sữa bầu để bé lên cân vì gà trống nhà em hình như hơi còi. Tuy nhiên, vẫn thắc mắc lắm ạ. Vậy có ai biết nguyên nhân cạn nước ối là gì ko ạ? Cho em xin thông tin với. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nha!!!!!!!!