• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Thai trên 3,5kg nên sinh mổ hay sinh thường?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.48K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 42 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, nhờ các mẹ tư vấn cho em cái, em đang phân vân khó nghĩ quá. Hiện tại em đang thai 39 tuần, nhưng vẫn chưa thấy dấu hiệu rục rịch gì cả, bs bảo chưa thấy có nhiều cơn go, có lẽ phải đến tuần 40 cơ. Hôm chưa đầy 38 tuần em siêu âm thì thai đã 3,580 kg rồi, sợ đến 40 tuần thì con cũng phải tầm 3,8 - 4kg. Nhà chồng em thì cứ muốn sinh mổ chủ động nếu thấy chuyển dạ vì sợ con to quá đẻ không ra, em thì vẫn muốn sinh tự nhiên hơn vì sinh mổ cũng có nhiều mặt hạn chế của nó. Giờ em đang phân vân không biết thế nào vì đây là con đầu lòng, thấy ai cũng bảo con to quá đẻ không ra mà lại mất sức của mình rồi cuối cùng cũng phải mổ thôi... Mẹ nào cho em một ít kinh nghiệm với ạ, có mẹ nào con to mà vẫn sinh thường ngon lành không?? PS : em cũng khá cao to và xương chậu cũng nở lắm ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• nên sinh mổ hay sinh thường ???

mọi người ơi, mình sắp sinh rồi mà phân vân wá chả là xung quanh mình người thì nói sinh thường tốt, sinh mổ ko tốt, người thì nói ngược lại mình lúc đầu nghĩ là nếu sinh thường dc thì cứ sinh, mới hôm qua mình nghe chị bạn mình nói sinh mổ tốt hơn, tại vì chỉ đau lúc đầu thôi chứ ko bị "hư"...

• Bài học cho quý ông lần đầu làm cha

Bài học cho quý ông lần đầu làm cha Nguồn http://theobuocchancon.vn/index.html Không chỉ...

• Lazada chọn DigiCity làm đối tác chiến lược cung cấp hàng.

Là thương hiệu siêu thị điện máy online với doanh số cao nhất hiện nay, mới đây DigiCity và Lazada,...

• Nên đẻ mổ hay đẻ thường??

:Sad: Các mẹ ơi, em xin mạo muội lập ra cái topic này vì em đang rất băn khoăn cần sự giúp đỡ của các bà mẹ thông thái tư vấn, chẳng là em nghe nói đi đẻ thường bây giờ cũng nguy hiểm lắm, bác sỹ rạch đến 5-7 cm rồi khâu vá chằng chịt( vụ này là em ghê nhất) còn về đẻ mổ thì có lẽ là cũng nhiều vấn...

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mổ đi mẹ nó ơi.cho an toan.
    • 637 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

nhiều người 3,7kg-3,8kg vẫn sinh thường được nhưng đó là do BS quyết định khi thăm khám khung xương chậu của mẹ. và BS siêu âm xem đầu bé có to ko nữa. nếu mẹ nó vẫn thích đẻ thường thì nói với BS để bs thăm khám cẩn thận rồi quyết định. Mẹ nó sinh viện nào? nên sinh ở viện lớn thì đỡ rủi ro hơn.
    Xóm mình có 1 mẹ con dc 3,8kg, xương chậu lại hẹp mà vẫn đẻ thường. lúc đẻ ko đẻ dc, sau bé bị ngạt. Vậy là giờ bé 3 tuổi rồi nhưng vẫn nằm ngửa chưa biết gì, phải đi tập vật lý trị liêu suốt, thương lắm.
    mẹ nó cân nhắc cẩn thận nhé. con cứ to là thích rồi, bé sẽ có lực để lớn nhanh. mình sinh con đầu có 3,1kg, cũng sinh thường, mẹ nhiều sữa, bé bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, vậy mà giờ bé gần 3 tuổi rồi còi rin chỉ dc cái nhanh nhẹn hoạt bát. Lần này bầu tập 2 mình cố gắng ăn uống tẩm bổ thuốc men cẩn thận, mình chỉ mơ ước bé dc 4kg, để sinh mổ cũng dc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoasuatb; 14/09/2012 vào lúc 12:34 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 154 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mình tập một sinh thường, bé 3kg8 đây bạn bạn hỏi bs xem khả năng sinh thường đc ko, khung xuơng chậu và đường kính lưỡng đỉnh của bé như thế nào, sinh thường sẽ tốt hơn, nhưng nếu có gì bất thường thì sinh mổ vẫn là sự lựa chọn của bsi ^^
    • 15 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình mới sinh bé được 2 tháng. Lúc mình được 36 tuần đi siêu âm bé nặng khoảng 3,6kg rồi.Bs nói con so cân nặng như vậy hơi to đó. Mình hỏi bs em có thể sinh thường được không thì bs nói cố gắng sinh thường nếu ko được thì mổ. Mình cũng có tâm trạng như bạn, mình rất sợ sinh mổ. Mình quyết định sinh thường theo chỉ định của bác sĩ. Cuối cùng mình cũng sinh bé an toàn bằng pp sinh thường, bé mình được 4,020kg. Bạn cứ nghe theo chỉ định của bác sĩ khám cho bạn. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.
    • 50 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình mới sinh bé dc 20 ngày, 3.6kg và mất đến gần 40p bé mới ra đời. Vì vậy, bé hơi bị ngạt và trên đầu có bướu huyết thanh, thương lắm. Bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ xem có cần đi chụp hình xương chậu trước ko trước khi quyết định sinh thường. Chứ vừa đau đẻ, đẻ ko dc lại bị đè đi mổ thì nỗi đau nhân đôi a nhà
    • 1,577 Bài viết

• 2,707 Được cảm ơn

Có mẹ 4kg vẫn sinh thừong được, có mẹ dưới 3kg vẫn phải mổ nên cái này phải nghe theo tư vấn của bs thôi và cả của bản thân các mẹ lúc gần sinh nữa.
    Mong tất cả các mẹ bầu mẹ tròn con vuông.
    NB: 3.4; 1m: 4.75; 2m: 6.15; 3m: 7.1; 4m: 7.7(VPQ ); 5m: 8.3; 6m: 8.9; 7m: 9.7; 8m: 10.2 (2 răng cửa hàm dưới); 9m: 10.8kg (3 răng)