Thai nhi bị suy dinh dưỡng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 40.6K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qhuongnt Xem bài viết
    Mình cũng giống chủ tóp rùi, chán quá, hôm nay đi siêu âm con 31w5d mà chiều dài LĐ 81mm, chiều dài xương đùi 54mm, chiều dài ngang bụng có 74mm, bác sĩ cũng nói con bị suy dinh dưỡng, hẹn 2w tái khám, nghe mà sót hết cả ruột.
    Hôm rồi mình đi siêu âm lại, 32,5 tuần em bé mới có 1,6 ký. 10 ngày sau (tức 34 tuần), em bé lên được 2 ký rùi. Bác sĩ nói tình hình có vẻ khả quan hơn. Cần cố gắng.
    Thực đơn của mình từ ngày bác sĩ nói con bị suy dinh dưỡng và thiếu ối. Các mẹ coi có giúp ích gì k nhé.
    3 ly sữa bầu/1 ngày.
    mỗi bữa 2 chén cơm + canh.
    trung bình 3 hôm là ăn 1 con gà ác.
    ăn dặm hàng ngày.
    Uống 3l nước/1 ngày, 1 trái dừa + nước mía.
    Trái cây.

Nghe bé em dâu nói ăn thịt cầy và hột vịt lộn em bé nhanh lên ký. Mà 2 món này mình chịu, k thể nào ăn được. Hic
    Mình vẫn đang cố gắng chiến đấu tiếp để hy vọng con mình khi sinh ra sẽ được 3 ký thui.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 812 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honga2212 Xem bài viết
    Hôm rồi mình đi siêu âm lại, 32,5 tuần em bé mới có 1,6 ký. 10 ngày sau (tức 34 tuần), em bé lên được 2 ký rùi. Bác sĩ nói tình hình có vẻ khả quan hơn. Cần cố gắng.
    Thực đơn của mình từ ngày bác sĩ nói con bị suy dinh dưỡng và thiếu ối. Các mẹ coi có giúp ích gì k nhé.
    3 ly sữa bầu/1 ngày.
    mỗi bữa 2 chén cơm + canh.
    trung bình 3 hôm là ăn 1 con gà ác.
    ăn dặm hàng ngày.
    Uống 3l nước/1 ngày, 1 trái dừa + nước mía.
    Trái cây.

Nghe bé em dâu nói ăn thịt cầy và hột vịt lộn em bé nhanh lên ký. Mà 2 món này mình chịu, k thể nào ăn được. Hic
    Mình vẫn đang cố gắng chiến đấu tiếp để hy vọng con mình khi sinh ra sẽ được 3 ký thui.
    Mẹ ấy cố lên nha, mấy tuần tới bé tăng cân nhanh, mẹ ấy chịu khó ăn nhiều nhiều nha. 37t trở đi, bé sẽ tăng cân chậm lại rồi. Mình cũng bị như mẹ ấy nên có chút kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ.
    Hồi 32t, bé nhà mình được 1,75 kg, bsi khám chê bé nhỏ. Mình buồn ơi là buồn dù b.si s.am thì nói bt. Thịt bò, trứng lộn, gà ác hầm thuốc bắc...mấy món giúp con tăng cân nhanh thì mình chả ăn được. Từ ngày có bầu mình rất sợ ăn thịt. May là mình tìm được món rất phù hợp với mình là bơ. Từ khi đi khám thai về ngày nào mình cũng ăn 1 trái bơ dằm với sữa ông thọ trước bữa ăn khoảng 1 tiếng (Trước thì mình lười nên k ăn bơ, giờ thì vì con nên siêng ăn). 1 tuần, 2vc mình ăn hết có 1 con gà, 1kg thịt heo + sườn, 5 - 6 lạng thịt bò, 10 quả trứng gà ác, tôm, cá (chồng mình ăn bữa sáng, tối ở nhà). Trái cây thì mình hay ăn chuối, bưởi, ổi, táo ta..., mỗi ngày 600-700ml sữa tươi k đường. Từ 31t là mình bỏ sữa bầu, k thể uống được nữa nên thay bằng sữa tươi + viatmin tổng hợp. 1 tuần sau (33t), bé nhà mình được 2,2kg. 2vc mừng húm.
    Sau đó, mình lại lười ăn. Ăn ít thịt hơn, toàn nhường chồng vì ăn vào cứ dợn dợn trong miệng nên sợ nhưng vẫn ăn bơ thường xuyên. 35t, bé nhà mình lên được có 2,4kg. Về nhà mình lại ráng ăn nhưng mình k ăn được thịt bò nữa nên ăn thịt gà nhiều hơn, còn các thức ăn khác vẫn giữ như vậy. kq là 36t, bé nhà mình được 2,7 kg, 37t1n: 3,05kg. 2vc mừng hết biết vì không sợ con bị sinh non nữa và cân nặng cũng ổn rồi. Mình đã chuẩn đã chuẩn bị xong xuôi mọi thứ để sẵn sàng đón con yêu bất cứ lúc nào
    Vậy là từ 32-37t, với chế độ ăn như trên, mình lên được 2kg trong đó của con là 1,3kg.
    À, mình nghe nói nước mía cũng giúp bé tăng cân nhanh nhưng mình lười uống nên chỉ uống chừng 1-2 ly/tuần. Nước dừa thì giúp tăng nước ối chắc đúng vì bt mình cũng chỉ uống 1 trái dừa/tuần vì lười uống nhưng tuần vừa rồi tự nhiên hứng nên uống 3 trái/tuần thế là nước ối của mình tăng thêm 1cm.
    Hôm qua, mình đi khám, bsi dặn mình đi bộ được rồi, mỗi ngày 1h, đi 15-20 phút rồi nghỉ cho đỡ mệt rồi đi tiếp. B.si cũng dặn khi nào đau bụng 3 lần/10p hoặc ra máu/ ra nước (nước ối) thì vào viện nhưng đừng đem đồ đạc theo vì mình chưa cần dùng ngay, bv thì đông, chật chội người nhà cứ phải xách tội ra khi nào sinh xong có phòng thì mang vào là được.
    Một vài kinh nghiệm của mình chia sẻ với các mẹ. Chúc các mẹ cán đích an toàn nha!
    • 123 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Hjz, thấy các mẹ khả quan, mình vừa mừng cho các bé, mà lại lo cho e bé nhà m.
    Hồi 32,5w, m đi SA thì e bé được có 1,55kg thôi. Bsi~ cũng bảo hơi nhỏ, nhưng vì m ko mong con to quá nên cũng ko lo lắng nhiều. CÓ điều m thắc mắc là m ăn rất được, cá thịt, cua ghẹ m ăn rất nhiều, trái cây cũng vậy. Sau đó, m có thay đổi thực đơn, cố gắng uống thêm sữa tươi (500 - 600ml/ngày), trứng gà, phô mai, sữa chua, thịt bò (theo lời BS dặn đó).
    Vậy mà 1 tuần sau, lúc 33w6d m đi SA lại, e bé cũng chỉ được 1,7kg thôi. Bsi~ kết luận là e bé phát triển chậm (huhu, m buồn và lo từ hôm qua đến giờ). Đã vậy, m lại bị canxi hóa độ 3 - điều này làm giảm sự hấp thụ của e bé. Có lẽ do mình ăn quá nhiều cua ghẹ từ đầu thai kỳ đến giờ. M hỏi thì bác sĩ bảo là chiều nay về hỏi BS đang khám cho mình, chứ ở đấy họ chỉ SA thôi. M lo lắm, cũng ko biết phải ăn uống, bồi bổ thế nào nữa.
    M có cần ăn thêm trứng vịt lộn ko các mẹ? Sữa bầu m cũng muốn cố gắng uống 1ly/ ngày, nhưng lại sợ hàm lượng canxi cao nữa.
    Chiều nay mới đi bác sĩ, mà chẳng có tâm trí nào làm việc. Deadline thì dồn dập. Hjz.
    Các mẹ bảo m nên làm thế nào đây?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 203 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Cùng tâm trạng mẹ này, giờ thì cố gắng ăn uống, cũng chẳng biết sao, như các mẹ chỉ ăn gà ác, trứng, thịt bò nhiều, và sữa tươi nữa, hy vọng lần sau đi khám sẽ có kết quả tốt hơn.
    • 46 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

chia sẻ với các mẹ trong này nhé! Bé lớn nhà mình gần 9 tuổi cao 1,35 nặng 30kg, (mẹ 150cm, bố 160cm) nhanh nhẹn, hoạt bát, xinh xắn(trộm vía) vậy mà năm 2003 cả chục lần siêu âm ở PSHN(nhiều bs khác nhau), cả bs DC nữa đều bảo bé bị chậm phát triển trong tc,kq sa đều nhỏ hơn tuổi thai có khi đến 5 tuần, tim thai yếu, mẹ rau tiền đạo tt ,hội chẩn đi hội chẩn lại đủ kiểu. Mình cũng đã khóc hết nước mắt, tốn kém bao công sức, thời gian tiền của và sức khỏe...mình bị stress nặng...Phải nằm viện 1 tháng đấy, cuối cùng chả làm sao, bé sinh mổ 3,4kg, phải nằm lồng kính 3 ngày vì già tháng quá(vì tuổi thai theo sa bé nên BS ko mổ)
    VẬy nên các mẹ nhà mình hãy vui vẻ lạc quan và phải bình tĩnh trước mọi lời các bác sĩ nhé, siêu âm chỉ là 1 chỉ số để theo dõi thai thôi nhé.Chúc các bé, các mẹ may mắn nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,084 Bài viết

• 1,155 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi peheo_thuyan Xem bài viết
    chị hoamoclan co thể hỏi giúp e sữa đó là sữa gì dc không ah.và mua ở đâu e sẽ nói lại với chị ttthao chị ấy đang nhập viện để kiểm tra không onl dc ah.
    Em ơi sữa gì của Nestle, bạn chị bảo mà chị lại quên, hôm qua hỏi xong định vào nhắn luôn thì công ty mất mạng. Em thử search xem nhá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 171 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tthao123 Xem bài viết
    các mẹ ui 2 hôm nay mình lo lắng quá mức , đi khám ở HV Bác sĩ cho siêu âm 2D xong nói bé mình có nguy cơ suy dinh dưỡng- siêu âm màu lại ( hẹn 2 ngày sau tái khám) bảo là sợ không biết mạch máu có được nuôi dưỡng tốt không. Mình suy nghĩ mãi cũng không hiểi tại sao , mình ăn uống cũng điều độ- cũng tẩm bổ thường xuyên, không uống sữa bầu được nên uống ensure nước với sữa tươi thanh trùng điều độ., giờ 31W mà các chỉ số SA như sau.

Đường kính lưỡng đỉnh:73mm
    Đường kính ngang bụng:82mm
    Chiều dài xương đùi:54mm

Mình tham khảo cách tính trên web thì tính ra cũng nhỏ thật. Mom nào có kinh nghiệm vụ này giúp mình xem với. Liệu bé nhà mình với các chỉ số như vậy có quá bé so với chuẩn không?
    Cảm ơn các mom.
    Hi các mom, mình vừa mới xuất viện chiều nay, mình nằm viện 12 ngày .Hôm qua siêu âm 33w 2d thai được 1.9 kg rùi đường kính lưỡng đỉnh 80mm. Bác sĩ nói thai cũng tạm ổn nên cho về hẹn tái khám sau 3 ngày.
    Cảm ơn peheo_thuyan , cuterabitbaby, huỵthien ngày ngày động viên thăm hỏi nhé`
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ui e mới siêu âm hôm 30 tuần 2 ngày bé nhà e mới đc có 1284g, so với các mẹ trên đây còn thua nhưng chỉ thấy bác sĩ bảo mẹ thiếu máu chứ k bảo con có vấn đề gì hết. E cũng k mong con to quá nên cũng k lo lắng gì nhiều nhưng lên đây thấy các mẹ sốt ruột quá làm e cũng sốt theo. Kiểu này sữa bầu, hột vịt, thịt bò có ngán cũng phải nhồi nhét thôi :-
    SWWip7
    2/11 : 3,1kg --- 2/12 : 4,2kg --- 13/1 : 5,5kg --- 4/2 : 6kg --- 4/3 : 6,6kg --- 4/4 : 7,0kg
    --- 2/6 : 7,3kg
    3m1d : ngứa chân , 3m16d : lẫy , 5m25d : vpqp nằm viện 8d , 6m3d : bò lùi , 6m10d : ngồi vững , 6m18d : bắt đầu bò tiến , 6m20d : răng xinh bên phải dưới - biếng ăn; 7m : thêm 1 răng dưới, chỉ thích bám mẹ mà đứng , 8m15d : đã đứng được nhưng chưa vững, mọc thêm 2 bé răng cửa trên ; 11m : đi vững và chạy lon ton, 6 răng xinh và 5em đang chuẩn bị lên

6VcJp7
    bnmcp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chị thử đi khám dinh dưỡng xem có cải thiện gì không. Em có bà chị cũng bị thai nhẹ cân và cũng đi khám dinh dưỡng. Và khi đến lúc sắp sinh đi khám lại thì thai lại ở mức bình thường. Nên mình nghĩ do ảnh hưởng của chế độ ăn rất nhiều. Hôm đó chị bạn mình đi khám ở phòng khám dinh dưỡng 70 Nguyễn Chí Thanh. Bạn thử đến đó khám xem, chị bạn em bảo ở đó khám dinh dưỡng tốt lắm.
    • 183 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình ăn như nhợn mà con vẫn còi (mẹ thì lên hơn 20kg). Hôm 36w có lẻ mà đc có 2kg6, tức mình về thay sữa, chuyển sang uống XO, mà công nhận sữa này vào con thật. Ngày tu cho 3 cốc, sau 1 tuần con lên 3 lạng 2. Bà con đổi sang uống sữa này thử xem
    sigpic466651_2
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi em cũng vậy đây, 33w mà bé chỉ có 1k8 trong khi đó em lên những 18 kg, em cố ăn nhiều lắm, tăng cân ngươfi bị rạn hết cả vẫn cố ăn, chỉ mong sao bé khoẻ là vui rồi, đi khám bs noi bé bị suy dinh duong về phải theo dõi kỹ mà em buồn nghê
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 23 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocdiem2106 Xem bài viết
    ôi em cũng vậy đây, 33w mà bé chỉ có 1k8 trong khi đó em lên những 18 kg, em cố ăn nhiều lắm, tăng cân ngươfi bị rạn hết cả vẫn cố ăn, chỉ mong sao bé khoẻ là vui rồi, đi khám bs noi bé bị suy dinh duong về phải theo dõi kỹ mà em buồn nghê
    Mẹ đừng lo lắng quá, mới có 33w, càng gần sinh bé mới tăng ký nhanh mẹ à.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 162 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Chế độ ăn của mình cũng ko thua kém gì các mẹ. Mình 38 tuần sắp sinh rồi, mẹ tăng 20kg mà con có 2,5kg. Mình nghĩ con bị suy dinh dưỡng là do kém hấp thụ. Các mẹ có để ý cái chỉ số động mạch rốn và động mạch não giữa RI lúc đi khám là bn ko? Của mình cao lắm. 0,89 lận. Hình như đó là nguyên nhân gây ra tình trạng thai nhi kém hấp thụ thì phải. Chỉ số của các mẹ là bn?
    • 19,211 Bài viết

• 4,819 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi strike Xem bài viết
    Chế độ ăn của mình cũng ko thua kém gì các mẹ. Mình 38 tuần sắp sinh rồi, mẹ tăng 20kg mà con có 2,5kg. Mình nghĩ con bị suy dinh dưỡng là do kém hấp thụ. Các mẹ có để ý cái chỉ số động mạch rốn và động mạch não giữa RI lúc đi khám là bn ko? Của mình cao lắm. 0,89 lận. Hình như đó là nguyên nhân gây ra tình trạng thai nhi kém hấp thụ thì phải. Chỉ số của các mẹ là bn?
    Đúng rồi đó bạn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiramisu-Hanoi
    Mình cũng giống bạn khi đi siêu âm ở tuần 27 vào có RI khoảng trên 0,8 như bạn. Mình có hỏi thì bsỹ giải thích RI động mạch rốn cung cấp oxy qua máu cho em bé giúp em bé tăng trưởng, trong khoảng 0,4 tới 0,7 thì là bình thường nhưng từ 0,8 trở lên thì hơi cao vì có thể ảnh hưởng tới sự tăng trưởng của bé trong thời gian tiếp theo, làm em bé chậm phát triển. Bsỹ khuyên nên xem lại chỉ số này ở tuần 22 và nếu cao ở tuần 22 thì mới có thể có thuốc để điều chỉnh ngay, còn ở tuần 27 rồi thì kg điều chỉnh được gì mà chỉ theo dõi tiếp khi siêu âm ở tuần 32 thôi. Do vậy bác sỹ mới khuyên bạn là nên theo dõi tiếp, bạn xem lại kq ở tuần 22 xem thế nào nhé!
    Bạn tham khảo thêm topic này nhé

RI động mạch rốn
    • 124 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Em 22w rồi các mẹ ơi , em đi khám và siêu âm 4D thì nhận đc kết quả là con em bị suy dinh dưỡng , bạch vị phân thứ 14 là sao các mẹ ơi .
    Các chỉ số nè các mẹ
    Đường kính lưỡng đỉnh : 53mm
    Chu vi đầu : 203mm
    Chu vi bụng : 166mm
    Chiều dài xương đùi : 34mm
    Như vậy là suy dinh dưỡng à các mẹ ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng đang rất lo lắng vì bs phán con mình bị SDD ,mình được 32 tuần 5 ngày ,hôm qua đi khám thì cân nặng chỉ có 1.242 gram .mình ăn uống ghê lắm ,thịt bò ,nước mía ,vịt lộn ,sữa ensure ngày 2 ly... nói chung là không thiếu chất gì .vậy mà em bé ko hấp thụ được ,mẹ thì tăng 14 cân mà em bé thì nhỏ quá .Mình nghĩ có khi nào bé giống bố ,vì bố cũng thuộc dạng nhỏ người ,ốm teo à. Chị em nào có kinh nghiẹm ,hay giống mình thì chia sẽ giúp mình với ,mình lo quá.
    • 310 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mymymymy Xem bài viết
    mình cũng đang rất lo lắng vì bs phán con mình bị SDD ,mình được 32 tuần 5 ngày ,hôm qua đi khám thì cân nặng chỉ có 1.242 gram .mình ăn uống ghê lắm ,thịt bò ,nước mía ,vịt lộn ,sữa ensure ngày 2 ly... nói chung là không thiếu chất gì .vậy mà em bé ko hấp thụ được ,mẹ thì tăng 14 cân mà em bé thì nhỏ quá .Mình nghĩ có khi nào bé giống bố ,vì bố cũng thuộc dạng nhỏ người ,ốm teo à. Chị em nào có kinh nghiẹm ,hay giống mình thì chia sẽ giúp mình với ,mình lo quá.
    ac bác sĩ có nhầm ko, hay bé có bị cuốn rốn quấn cổ gì ko mẹ nó? 1242gr là quá nhỏ luôn í. Độ canxi hóa bánh nhau của mẹ nó ntn?
    iVIJp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chắc mình lo đến chết mất thôi ,bs chả nói gì về bánh nhau bánh nhiết gì cả ,chỉ nói là dư ối và SDD ,mình ăn uống ghê lắm ,ăn sáng 2 lẫn ,ăn trưa 1 lần ,ăn tối 2 lần ,bây giờ còn tích cực ăn bò cười và ván sữa...còn về vụ cuốn rốn quấn cổ thì chắc là không vì nếu SA 4 chiều thì BS sẽ thấy mà báo liền .BS còn nói là " trời đất ,sao em bé nhỏ ghê ,sao lạ thế ,bụng to mà sao em bé lại nhỏ ghê vậy ,bụng toàn nước ..." nghe BS nói mà tim mình như rụng rời ,thở không nỗi lun .Đọc nhiều toppic thấy chưa có ai từng nhẹ cân như bé nhà mình thì lại càng lo thêm. Giờ chả biết phải làm sao ,chỉ cầu trời cho con ăn mau chóng lớn ,sinh khoảng 2,8 và khỏe mạnh là vui rồi .
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=mymymymy;29392380]chắc mình lo đến chết mất thôi ,bs chả nói gì về bánh nhau bánh nhiết gì cả ,chỉ nói là dư ối và SDD ,mình ăn uống ghê lắm ,ăn sáng 2 lẫn ,ăn trưa 1 lần ,ăn tối 2 lần ,bây giờ còn tích cực ăn bò cười và ván sữa...còn về vụ cuốn rốn quấn cổ thì chắc là không vì nếu SA 4 chiều thì BS sẽ thấy mà báo liền .BS còn nói là " trời đất ,sao em bé nhỏ ghê ,sao lạ thế ,bụng to mà sao em bé lại nhỏ ghê vậy ,bụng toàn nước ..." nghe BS nói mà tim mình như rụng rời ,thở không nỗi lun .Đọc nhiều toppic thấy chưa có ai từng nhẹ cân như bé nhà mình thì lại càng lo thêm. Giờ chả biết phải làm sao ,chỉ cầu trời cho con ăn mau chóng lớn ,sinh khoảng 2,8 và khỏe mạnh là vui rồi .[/QUOTE
    E cung giong c vay. Hnay di sa e be 32 tuan ruoi ma co 1470gr thoi. Bs cung noi la SDD, e cung an uong wa troi, len tc 15kg ma lan nao di sa e be cung nho. Ai cung bao la thang cuoi e be se tang can nhanh nhung tinh hinh nay e so e be sinh ra ko bit dc tren 2,5kg ko? Hixhix. C kham thai o dau vay?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cac mom minh là thanh viên mới mong sẽ nhân đc sự phản hồi chân thành từ các mẹ. Minh dang rất lo lắng ko ăn ko ngủ đc. Con g minh dc 30w1d bác sy nói suy dd năng trong TC.em bé hiện khoang 890gam.voi AC :220,
    BPD:70
    Fl:45
    Lo qua cac mẹ ơi có cách nào để cưu con không .hiện bac sy bv tu du khuyen cham dut thai ky vi tiên luong rat thap khoang 20% la tot thoi. Cam on cac mom nhiu
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5