Thai nhi bị suy dinh dưỡng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 36.9K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em là thành viên mới.

Em mới đi khám bác sĩ ngay hôm qua. Thai của em được 32 tuần rồi. Bac sĩ nói em bé bị suy dinh dưỡng và nước ối em ít quá. Em đang lo lắm các mẹ ơi. Có cách gì k chỉ em với. Em khóc hết nước mắt vì lo cho con rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,219 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ nó SA em bé cân nặng bao nhiêu mà bác sỹ bảo SDD thế? Tuần 32 thì em bé khoảng từ 1.7-2.1kg là bình thường. Còn nước ối ít thì mẹ nó cố gắng uống nhiều nước, nước dừa; nước mía cũng tốt giúp em bé tăng cân nặng đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em có hỏi mà bác sĩ k nói cân nặng, chỉ nói là SDD thôi. Có khi nào nhỏ quá nên bác sĩ k nói k các mẹ??? Vi thấy bác sĩ siêu âm cứ bảo em bé nhỏ quá .
    Mà do em chủ quan thấy em bé vẫn máy liên tục và mạnh nữa nên nghĩ chắc con vẫn khỏe mạnh, bình thường. K ngờ ...Giờ phải làm sao đây các mẹ ???
    • 63 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em à, đừng quá lo lắng mà càng ảnh hưởng đến em bé. Vẫn còn nhiều tuần và em hoàn toàn có thể cải thiện được. Chị nghe chỉ giai đoạn cuối thai kì ăn nhiều thịt gà sẽ giúp bé tăng cân nhanh, ăn nhiều ko nổi thì em có thể xay lấy nước cốt gà uống cũng tốt. Còn thiếu ối thì uống nước dừa nhiều em nhé! Chúc bé tăng trưởng nhanh và mẹ hết lo lắng nhé!
    • 35 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình cũng từng bi quan và lo lắng giống bạn suốt 3-4 tháng trời. Mình mang thai đến tuần 30 thì bác sĩ phán thai nhi suy dinh dưỡng (mình khám thai ở BV DHYD) Bác sĩ bắt phải ăn nhiều hải sản và uống 3 ly sữa bầu mỗi ngày. Đến tuần thứ 32 thì mình phải đi khám hàng tuần vì bác sĩ bảo rằng thai nhi suy dinh dưỡng quá phải theo dõi kỹ. Mình buồn và lo lắng lắm. Mình ăn như điên (chủ yếu toàn đồ bổ). Ông xã nóng lòng nên mua 1 lạng yến huyết bắt mình 1 tuần ăn 2 lần. Mình kg uống sữa bầu được nên uống sữa Ensure gold. Trong vòng 3 tháng cuối mình tăng 7kg. Đến lúc sanh mình sanh mỗ ở BVQT Hạnh Phúc. Bác sĩ siêu âm lần cuối nói bé mình kg hề suy dinh dưỡng và mình sanh bé ở tuần 38, bé nặng 3,4kg. Bác sĩ phụ sản ở đây tư vấn cho mình rằng những kết quả khám thai ở BV DHYD kg hề bị suy dinh dưỡng. Mình đã lo lắng quá mức và ăn uống vô độ dẫn đến thai to khó sanh thường. Vì vậy mà bạn đừng quá lo lắng kẻo giống mình. Hihi.. Giờ bé mình hơn 4 tháng rồi. Phát triển rất tốt. Mong bạn lạc quan để chuẩn bị chào đón baby
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bác sĩ chỉ nói chung chung là về ăn uống tẩm bổ, ngủ sớm, 10 ngày nữa đến siêu âm kiểm tra lại.
    Em chẳng có kinh nghiệm gì nên định tối nay sẽ đi khám ở bác sĩ Phan Trung Hoài - Phó Khoa Sanh bệnh viện từ Dũ để có những tư vấn kỹ hơn về vấn đè này. Có nên k ạ???
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 278 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi honga2212 Xem bài viết
    Bác sĩ chỉ nói chung chung là về ăn uống tẩm bổ, ngủ sớm, 10 ngày nữa đến siêu âm kiểm tra lại.
    Em chẳng có kinh nghiệm gì nên định tối nay sẽ đi khám ở bác sĩ Phan Trung Hoài - Phó Khoa Sanh bệnh viện từ Dũ để có những tư vấn kỹ hơn về vấn đè này. Có nên k ạ???
    Mình nghĩ thời nay ít có hiện tượng suy dinh dưỡng lắm. Mẹ nó có thể đến 1 địa chỉ khác để siêu âm và xem cân nặng của bé có ở trong chuẩn cho phép không? Không có cân nặng sao mà phải ngồi lo khóc nhỉ? Mẹ nó đọc kỹ tờ hình ảnh siêu âm xem các chỉ số của con rồi mang ra so sánh với bảng chuẩn đi. Nếu trong giới hạn hoặc kém 1 tý thì tẩm bổ vào. Đừng lo lắng mà 2 mẹ con lại sút cân mất. Chúc 2 mẹ con khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đi siêu âm 2 hay 3 chiều tờ kết quả lúc nào chẳng có trọng lượng của thai nhi??? Hay mình nhầm nhỉ?
    • 7 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hôm qua em đi khám ở bác sĩ Hòa. SA lại thì mới có kết quả là bé được 1,6 ký. Vậy là có quá nhỏ k các mẹ???
    • 86 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

3 tháng cuối mẹ nó chịu khó ăn thịt bò - sinh tố bơ - sò huyết - nước mía. Vừa tốt cho cả mẹ và bé lại khiến em bé tăng cân rất nhanh. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh bình an x
    Hạnh phúc khi có con
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 30 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng bị bác sĩ phán thai suy dinh dưỡng ở tuần thứ 36. Lúc đó bé nặng 2,1kg, còn bị đầu nhỏ, ngắn chi nữa. Mình nghe xong vừa xót con, vừa sợ khóc hết nước mắt. Sau đó phòng khám cho Hội chẩn lại ca của mình, kiểm tra toàn diện hết hóa ra bé nhỏ đều, đầu nhỏ, chân tay nhỏ, bụng nhỏ... Kiểm tra thông tin gia đình mình thấy mình nhỏ con, cao 1m55, nặng 42kg (lúc chưa có bầu). Bs kết luận bé theo gen mẹ nên nhỏ toàn diện chứ không phải suy dinh dưỡng. Sau đó bs Hồng (bs siêu âm bên Từ Dũ đến Hội chẩn cho mình) giải thích rẳng theo máy móc thì các chỉ số sa của bé hơi nhỏ, nhưng đây là máy nhập từ nước ngoài nên tiêu chuẩn không hoàn toàn chính xác với người VN. Như ca của mình đây, do mình nhỏ con nên bé cũng theo gen mình mà nhỏ thôi. Muốn kết luận bé có bị suy dinh dưỡng không phải dựa vào sự phát triển của động mạch rốn và bánh nhau. Nếu cả 2 đều phát triển bình thường thì không nên vội kết luận là suy dinh dưỡng mà phải xem thêm các yếu tố khác.
    Bạn nên đến bệnh viện lớn để sa lại xem kết quả thế nào nhé. Cố gắng ăn nhiều, ngủ nhiều để bé hấp thụ tốt nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh, tròn vo.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 171 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

các mẹ ui 2 hôm nay mình lo lắng quá mức , đi khám ở HV Bác sĩ cho siêu âm 2D xong nói bé mình có nguy cơ suy dinh dưỡng- siêu âm màu lại ( hẹn 2 ngày sau tái khám) bảo là sợ không biết mạch máu có được nuôi dưỡng tốt không. Mình suy nghĩ mãi cũng không hiểi tại sao , mình ăn uống cũng điều độ- cũng tẩm bổ thường xuyên, không uống sữa bầu được nên uống ensure nước với sữa tươi thanh trùng điều độ., giờ 31W mà các chỉ số SA như sau.

Đường kính lưỡng đỉnh:73mm
    Đường kính ngang bụng:82mm
    Chiều dài xương đùi:54mm

Mình tham khảo cách tính trên web thì tính ra cũng nhỏ thật. Mom nào có kinh nghiệm vụ này giúp mình xem với. Liệu bé nhà mình với các chỉ số như vậy có quá bé so với chuẩn không?
    Cảm ơn các mom.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tthao123; 23/08/2012 vào lúc 07:16 PM.
    • 829 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tthao123 Xem bài viết
    các mẹ ui 2 hôm nay mình lo lắng quá mức , đi khám ở HV Bác sĩ cho siêu âm 2D xong nói bé mình có nguy cơ suy dinh dưỡng- siêu âm màu lại ( hẹn 2 ngày sau tái khám) bảo là sợ không biết mạch máu có được nuôi dưỡng tốt không. Mình suy nghĩ mãi cũng không hiểi tại sao , mình ăn uống cũng điều độ- cũng tẩm bổ thường xuyên, không uống sữa bầu được nên uống ensure nước với sữa tươi thanh trùng điều độ., giờ 31W mà các chỉ số SA như sau.

Mình tham khảo cách tính trên web thì tính ra cũng nhỏ thật. Mom nào có kinh nghiệm vụ này giúp mình xem với. Liệu bé nhà mình với các chỉ số như vậy có quá bé so với chuẩn không?
    Cảm ơn các mom.
    có mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn cho mẹ thảo với ah.để mẹ ấy bớt lo lắng.hjhj.
    Nhiều sản phẩm mới, thơm ngon bổ dưỡng, giá cực kỳ hấp dẫn :Cuoi
    WomXyf

Thanh lý cao mềm atiso Vân Anh
    • 824 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tthao123 Xem bài viết

Cảm ơn các mom.
    Bạn đưa thông tin cụ thể các chế độ của bạn trong ngày ăn, uống những gì thì để mọi người xem thế nó đã hợp lý giúp hấp thu dinh dưỡng tốt nhất chưa mà tư vấn bạn ạ.
    I'm a father, not a mother.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 171 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha2012 Xem bài viết
    Bạn đưa thông tin cụ thể các chế độ của bạn trong ngày ăn, uống những gì thì để mọi người xem thế nó đã hợp lý giúp hấp thu dinh dưỡng tốt nhất chưa mà tư vấn bạn ạ.
    cảm ơn bạn,
    đây là chế độ ăn của mình mỗi ngày:
    200gram : thịt bò hoặc tôm- cá- thịt heo
    300gram : rau củ
    2 chén :cơm- bún- mì
    1lit: sữa thanh trùng vinamilk ( mình không uống sữa bầu được)
    ăn va75t thì thương ăn bánh bông lan đức phát, custar,
    Trái cây không ăn thường xuyên
    1 trái dừa
    Sau khi đi khám về mình bắt đầu thay đổi chế độ ăn như sau:
    Ngày 2lit sữa : sữa bầu + sữa thanh trùng vinamilk
    3 trứng vịt lộn
    1/2kg tôm- cua, hoặc 300gram thịt bò - heo-cá
    3 chén :cơm- mì- bún
    2 trái dừa
    500 gram trái cây ( táo , nho, đu đủ)
    vì ăn như thế này thì ăn liên tục không ngừng nghỉ suốt cả ngày.
    lần siêu âm gần nhất của mình kết luận:một thai sống trong tử cung ở percentile thứ 03 của tuổi thai 31w2d.
    BS yêu cầu nhập viện theo dõi- hoặc đi đo tim thai cách ngày một lần
    Mình có xin đo tim thai ở nhà nhưng BS không đồng ý. Vì nói bé bị SDD nặng
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho mình xin lời khuyên cũng như kinh nghiệm. cảm ơn các mẹ nhiều nhiều
    • 110 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình xem trong bảng các số đo thai thì bé nhà bạn không đến nỗi suy dinh dưỡng nặng đâu bạn ah. Mình kem các chỉ số đo thai ở đây cho bạn. Đường kính lưỡng đỉnh của con bạn vẫn nằm trong giới hạn cho phép. Mẹ nó bổ sung sữa Ensure Gold, mình cũng nghe nói la sữa này nhiều đạm, MẸ nó dùng thử Ensure nước xem có cải thiện không nhé.Ðính kèm 304809
    • 2,086 Bài viết

• 1,154 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chia sẻ với chủ top. Mình thì đang bị con to với dư ối. Mình có cô bạn thân lúc siêu âm 34 tuần có có 1 cân rưỡi, mà đứa đầu nó sinh là gần 4 cân. Bác sĩ chỉ định cho nó uống sữa gì mà khá đắt, hơn 300 nghìn 1 hộp 200gr rổi tiêm cho con nó một mũi trợ phổi. Nó sinh thằng bé lúc 38,5 tuần là 2 cân 6, hoàn toàn bình thường. Nên chủ top đừng lo nhé.
    • 829 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Chia sẻ với chủ top. Mình thì đang bị con to với dư ối. Mình có cô bạn thân lúc siêu âm 34 tuần có có 1 cân rưỡi, mà đứa đầu nó sinh là gần 4 cân. Bác sĩ chỉ định cho nó uống sữa gì mà khá đắt, hơn 300 nghìn 1 hộp 200gr rổi tiêm cho con nó một mũi trợ phổi. Nó sinh thằng bé lúc 38,5 tuần là 2 cân 6, hoàn toàn bình thường. Nên chủ top đừng lo nhé.
    chị hoamoclan co thể hỏi giúp e sữa đó là sữa gì dc không ah.và mua ở đâu e sẽ nói lại với chị ttthao chị ấy đang nhập viện để kiểm tra không onl dc ah.
    Nhiều sản phẩm mới, thơm ngon bổ dưỡng, giá cực kỳ hấp dẫn :Cuoi
    WomXyf

Thanh lý cao mềm atiso Vân Anh
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 203 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình cũng giống chủ tóp rùi, chán quá, hôm nay đi siêu âm con 31w5d mà chiều dài LĐ 81mm, chiều dài xương đùi 54mm, chiều dài ngang bụng có 74mm, bác sĩ cũng nói con bị suy dinh dưỡng, hẹn 2w tái khám, nghe mà sót hết cả ruột.
    • 17 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qhuongnt Xem bài viết
    Mình cũng giống chủ tóp rùi, chán quá, hôm nay đi siêu âm con 31w5d mà chiều dài LĐ 81mm, chiều dài xương đùi 54mm, chiều dài ngang bụng có 74mm, bác sĩ cũng nói con bị suy dinh dưỡng, hẹn 2w tái khám, nghe mà sót hết cả ruột.
    các mẹ đừng quá lo lắng,thời điểm từ tuần thứ 31 tới 34 có nhiều bé không lớn lên là mấy và hay bị bs nói là còi và suy dinh dưỡng. Chẳng đâu xa chính mình đây này,con mình 31w tới 34w cân được có chưa tới 2kg. Đầu bé và bụng bé bs đều nói nhỏ hơn tuổi thai 10 ngày...mình lúc ấy như chết lặng đi ấy. Vi bản thân tăng tận 24kg mà con bị như thế... Xong rùi bs cũng động viên có thể bé nhà mình hơi còi , bảo đẻ ra chăm tốt chắc k sao. Mình buồn và lo lắm. Về nhà kể với mọi người thì có chị dâu bên chồng mình chia sẻ kinh nghiệm. Chị ấy bảo phải ngủ nhiều,ăn thêm hoa quả,nhất là quả Na,uống sữa ông Thọ thôi ngày 3 ly sữa nóng,ăn trứng vịt lộn sáng 2 quả, chiều ăn 2 hộp váng sữa cứ ăn như thế cho chị đảm bảo tuân sau bé lên cân. Mình lúc đó cũng chỉ biết nghe theo và cầu mong cho bé được lên cân thôi. Thế mà hôm 35 tuần 5 ngày mình đi siêu âm lại bs nói con được 2875g nhé.bé khỏe bt và bảo chác tới khi sinh con được 3.2 kg đến 3.4 kg. Lúc đấy mình tưởng bs nhầm sao ấy,chẳng nhẽ bé lớn nhanh thế thật? Vừa mưng vừa lo và chưa yên tâm,mình đi tới 55 hàng Cót siêu âm lại. Kết quả là 2777g. Mình vui quá nà khóc luôn ấy,chị bs con k hiểu vì sao mình khóc nữa,c ấy nói e bé của e khỏe bt mà có sao đâu lại khóc vậy mình lau nước mắt rùi cám ơn bs đi về. Tới bây giờ trộm vía bé vẫn khỏe và còn 1 tuần nữa mình sinh rùi. Chia sẻ với các mẹ đã từng có lỗi lo giống mình như thế 1 chút kinh nghiệm. Các mẹ cũng đừng lo quá,các tuần cuối con chúng ta trộm vía phát triển nhanh lắm.Chúc các mẹ và các con mạnh khỏe,mẹ tròn con vuông hết nha.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3